Tác giả Chủ đề: TP HCM (Quận 12) - Cụ Sao - Cần hỗ trợ mai táng  (Đã xem 10967 lần)

Ngủ rồi nguyễn thị hồng Dung

Trả lời #44 vào: 03-02-2012 22:15:01
Trước khi từ giã đất Sài Gòn về quê ăn Tết, chủ nhật ngày 15/1/2012 nhóm bạn tham gia phát cháo tại bệnh viện Gia Định đã cùng nhau đi thăm, trao quà và chúc Tết người bà yêu quý của mình – cụ Sao.

“ Sắp Tết bận rộn mà mấy đứa vẫn nhớ lên nhà bà đấy chớ” là câu nói của cụ khi gặp mấy cháu. Kèm theo đó là nụ cười rất tươi thể hiện niềm vui, tình yêu thương của cụ dành cho các cháu của mình. Trong không khí nhộn nhịp, tất bật của ngày Tết, nhà nhà cùng đua nhau đi sắm Tết thì ngược lại, lên nhà cụ… vẫn như thế. Trong căn nhà lá đơn sơ vẫn hình dáng một cụ già ngồi cạnh cửa sổ, miệng nhóm nhén nhai trầu. Ôi! Thấy mà thương cụ lắm! Thời gian Dung gắn bó với cụ không lâu nhưng có lẽ trong nhóm bạn Dung là người cháu “lâu đời” nhất của cụ. Dung không biết mình có thể ở Sài Gòn này bao lâu nhưng ngày nào còn ở đây thì lòng mong muốn được lên thăm cụ, được cùng cụ ăn những bữa cơm đơn sơ trong Dung vẫn không nguôi. Và không những Dung mà Dung tin rằng tất cả các bạn – những người cháu yêu quý của cụ cũng đều mong muốn như vậy.

Hôm đó các bạn ở lại chơi với cụ khá lâu, cùng nhau dọn dẹp nhà cho cụ đón Tết, riêng Dung hôm đó được làm “đầu bếp”- vinh hạnh được nấu cho cụ ăn. :P

Trước khi chào cụ ra về thì các bạn cùng nhau trao quà (gồm bánh, kẹo và mứt các loại), chúc Tết cụ. Ai cũng chúc cụ ăn Tết vui vẻ, trong năm mới có thật nhiều sức khỏe để chơi với các cháu nhiều hơn. Ngoài ra, chị Ngân là MTQ quán cơm 2000 đồng tại Sài Gòn đã nhờ Dung gửi 200.000đ cho cụ để cụ sắm Tết và chị cũng gửi lời chúc sức khỏe đến cụ.

Năm mới đến rồi, con chúc cụ có thật nhiều sức khỏe và Dung chúc cả nhà mình có một năm mới An khang thịnh vượng, Vạn sự như ý!

Thân mến!

Ngủ rồi Marspro306

• Thành Viên
  • *
  • Thích 0
Trả lời #43 vào: 03-01-2012 15:07:31
1/1/2012, trong khi mọi người tất bật với kế hoạch ăn chơi của mình thì các thành viên quán cháo Gia Định vẫn hăng say làm việc như mọi tuần, như hôm nay không phải là tết Tây,như hôm nay vẫn là một ngày của nhân ái, của tình người.
  Sau khi dọn rửa , 11h15, lữ đoàn xe chúng tôi gồm 13 thành viên của quán cơm 2k SG và quán cháo Gia Định xuất phát từ nhà của chú banbe6x.Thành phần đi gồm nhiều người đã và chưa từng tới nhà cụ, chính vì vậy mà 3 thành viên đã tự tặng cho mình một buổi đi dạo dưới trời nắng trong ngày tết bằng cách … đi lạc. Sau nhiều lần hỏi người ven đường và gọi điện thoại cho người thân thì cuối cùng mọi người cũng đã đoàn tụ tại nhà cụ Sao.
  Khi đến nơi, tôi đã thực sự sock khi thấy ngôi nhà và cụ. Trong một ngôi nhà nhỏ chỉ vài mét vuông là một cụ bà dáng lọm khọm, những đốm đồi mồi và những vết nhăn của cả một đời lam lũ…

Căn nhà của cụ...

Hôm nay là đám giỗ mẹ cụ và sự có mặt của chúng tôi đã làm cụ thật sự vui. Thức ăn đã được cụ và cô bác hàng xóm chuẩn bị sẵn, chúng tôi chỉ mang theo nước và quà cho cụ. Cỗ đám giỗ và cũng là bữa tiệc năm mới của chúng tôi đã diễn ra như thế, tuy đơn giản nhưng ấm áp tình người.

tiếng cười nói của các thành viên đã làm cho ngày đầu năm mới của cụ trở nên thật nhộn nhịp...

Cũng nhân đó, Keric_chen đã trao cho cụ 300k trao tiền CMTX tháng 12

2h, chúng tôi chúc cụ có một cái tết vui vẻ và chào tạm biệt cụ ra về...
Một chuyến đi thật ý nghĩa cho tôi và các thành viên trong đoàn...
Hy vọng Xã hội nên dành chút quan tâm đến cụ và những mảnh đời khốn khó như cụ.
Có lẽ cuộc đời khi đó sẽ đẹp hơn...

Ngủ rồi loanngyen1202

• Thành Viên Gắn Kết
  • Người Tôi Cưu Mang
  • Thích 22
Trả lời #42 vào: 03-01-2012 00:42:07
TP Hồ Chí Minh 1/1/2012,mang theo không khí rạo rực đầu năm mới nhóm tình nguyện viên gồm 13 thành viên vượt đoạn đường đến Quận 12 thăm cụ Sao nhân dịp ngày giỗ của mẹ Cụ. Có những thành viên là lần đầu( bị lạc đường nữa mà  :laugh: ), lần thứ hai, cũng có người đã rất nhiều lần nhưng tất cả đều cùng chung một tâm trạng bồi hồi xúc động trước hoàn cảnh của cụ và rất vui được gặp Cụ và thăm hỏi Cụ, chúc Tết cụ. :)không khí thật là vui. Sau những lời thăm hỏi, một món quà đầu năm mới là hai chai cốm mà Cụ rất thích được các bạn gửi tặng, một quyển lịch rất dễ thương được một thành viên gửi tặng và được các bạn giúp treo nó lên. Một bữa tiệc nhỏ đã được Cụ và các cô hàng xóm chuẩn bị sẵn. Trong không khí đầm ấm và đầy ăp tiếng cười Cụ và mọi người cùng thưởng thức các món ăn thật là ngon. Nhân dịp năm mới NTCM cũng đã \\\"lì xì\\\" Cụ một món quà là 300 nghìn để giúp đỡ Cụ một phần. 2h mọi người nói lời tạm biệt Cụ và lên xe về nhà, mang theo niềm vui bé nhỏ được góp một phần công sức của mình cho cuộc sống đẹp hơn. :)
     Nhân dịp năm mới, chúc mọi người sức khỏe và nhiều niềm vui trong cuộc sống, luôn lạc quan và mỉm cười nhé.^^

Người với người sống để yêu nhau !

Ngủ rồi Keric_chen

• Thành Viên
  • *
  • Thích 0
Trả lời #41 vào: 02-01-2012 21:38:01
:) Hôm qua(1/1/2012)nhân dịp cụ làm đám giỗ cho mẹ.Cụ đã mời các thành viên trong diễn đàn và đãi những món ăn đơn giản nhưng rất ấm áp tình thân,
mọi người cùng ăn với nhau mang một không khí rất gia đinh.
Keric_chen đại diện trao tiền CMTX tháng 12 (300.000đ).

Nhà cụ không có chổ ngồi nền mọi người sang mượn nhà hàng xóm để ngồi. :(

Nhìn ai cũng vui,nụ cười luôn nở trên môi cụ và tất cả các thành viên. Thật sự làm ấm lòng tất cả.cụ mừng lắm khi nhận được tiền CMTX từ diễn đàn của tháng này, khi mà ngày tết đã cận kề.(thế là cụ có tiền đón tết rồi... :blush: )Ah! đúng rồi mình đề nghị với cả nhà nên đóng một cái bàn nho nhỏ để cho cụ đặt tv được không :blink:?? chuyến đi thật sự rất y nghĩa đối với mình khi la lần đầu tiên đi tới nhà cụ,cũng là lần đầu được đại diện diễn đàn để trao tiền CMTX cho cụ.các bạn đi cùng thì comment lên cho xôm tụ nha. lần đầu viết bài khó quá(mất 3h đồng hồ) có gì sai sót thông cảm nha!hjc :blink:

Trả lời #40 vào: 05-12-2011 19:48:26
Tháng rồi (tháng 11) nhóm bạn phát cháo ở bệnh viện Gia Định đã đi thăm và trao khoản CMTX tháng 11(300.000đ) cùng phần quà của cô Hương cho cụ. Vì một số lý do, bây giờ Dung mới báo cáo cho cả nhà biết. Mong cả nhà thông cảm. Em xin cảm ơn!

Chủ nhật vừa rồi (ngày 4/12), Dung cùng nhóm bạn tham gia phát cháo ở bệnh viện Gia Định cũng đã đi thăm và trao khoản CMTX tháng 12 (300.000đ) cùng phần quà của cô Hương(gồm cốm dinh dưỡng, gia vị, trứng và mì ăn liền)cho cụ. Dung xin nói thêm về tình hình của cụ là dạo này cụ vẫn khỏe và ăn uống vẫn bình thường. Đặc biệt là cụ đã bắt đầu chuẩn bị cho tết Nhâm Thìn :laugh:

Đó là một vài tình hình về cụ Dung xin gửi đến mọi người.
Trân trọng!

Ngủ rồi Tiger

• Thành Viên Gắn Kết
  • Người Tôi Cưu Mang
  • Thích 1
Trả lời #39 vào: 19-10-2011 23:42:01
Chủ nhật vừa qua Tiger cùng nhóm bạn sinh viên ở nồi cháo Gia Định đã lên thăm và trao tiền CMTX tháng 10 cho cụ, kết hợp chuyến đi cô Hương đã tặng cho cụ 1 tivi Sony cùng một số thực phẩm mì gói, trứng, bánh...

Tivi là niền mong ước của cụ bấy lâu nay đã có thật, từ nay cụ lại có thêm 1 người bạn nữa trong căn nhà hiu quạnh, nó cũng trở thành vật có giá trị nhất trong nhà cụ. Niềm vui của cụ hiện rõ qua khuôn mặt, tiếng cười khiến mọi người hôm đó cũng thực sự vui lây  :) Gia đình hàng xóm cũng qua chia sẽ niềm vui cùng và xin được giúp tiền điện hàng tháng cho cụ.

Các bạn SV đã giúp cụ dọn dẹp, vệ sinh lại căn nhà.

Thành viên Banbethehe9x đại diện trao tiền CMTX (300 000đ) tháng 10 cho cụ.

Chuyến viếng thăm trường hợp CMTX của NTCM cùng buổi dã ngoại cuối tuần vui vẽ của cả nhóm. :lol:

Thân mến!

Trả lời #38 vào: 19-09-2011 05:32:00
Chiều thứ 7, ngày 17/9, sau khi bán cơm xong Dung cùng cô Hương, chị Kiều, anh Tiger  và bạn Vinh đã lên đường đi thăm cụ Sao.

Tới nhà cụ vừa đúng 15h, khi đó cụ đang nằm nghỉ thấy có mấy cháu lên thăm cụ ngồi dậy đón và cười rất tươi. Lâu rồi mới lên thăm cụ nên Dung cũng rất vui, lần này Dung thấy cụ có vẻ ốm hơn trước.

Mọi người vào thăm cụ và trao phần CMTX 300.000đ của DD cùng phần quà của cô Hương gồm: 1 hộp bánh, 2 hộp sữa ông Thọ, 2 gói hạt nêm, 1 chai nước mắm Chinsu, 1 chai nước tương và 2 chai cốm “xanh, đỏ, vàng, tím” mà cụ thích cho cụ. Kèm theo đó, chị Kiều (TNV quán cơm) cảm động trước hoàn cảnh của cụ nên đã gửi cho cụ 50.000đ để mua đồ ăn và sẵn có “đồ nghề” trong balo, chị đã “make up” cho cụ, giờ thì móng tay và móng chân của cụ đã gọn gàng, sạch sẽ hơn. Cụ rất vui  :laugh:

Là một người cháu (dù một tháng chỉ lên thăm cụ một lần) nhưng Dung xin thay mặt cụ và DD chân thành cảm ơn tấm lòng của cô Hương và chị Kiều. Mong rằng cụ Sao sẽ có thêm nhiều người cháu đáng yêu hơn nữa để yêu thương, quan tâm và thỉnh thoảng cùng lên trò chuyện với cụ trong ngôi nhà lá nhỏ nhưng chan chứa tình yêu thương.
Dung xin cảm ơn và chúc mọi người có nhiều sức khỏe để bắt đầu một tuần làm việc mới.

Ngủ rồi Tiger

• Thành Viên Gắn Kết
  • Người Tôi Cưu Mang
  • Thích 1
Trả lời #37 vào: 16-08-2011 00:32:07
Nghe tin chị Hường hàng xóm của cụ Sao bảo bữa nay nhà cụ bị dột nên mỗi khi có trời mưa cụ lại mang xô, chậu đi hứng kẻo ướt đồ đạc nên hôm nay Tiger và KhoaBui đã lên nhà cụ để chống dột và tiện thể trao cụ khoản CMTX 300k của tháng 8.

Vài hình ảnh xin gửi tới cả nhà.
KhoaBui đại diện trao tiền cho cụ.

Cụ vừa cắt tóc và trông có vẽ khỏe hơn tháng trước.

Nhân dịp lễ Vu Lan nên bên phường qua ủng hộ cho cụ 5 kg gạo + 20 gói mì + 1 kg muối.

Thân mến!

Ngủ rồi Tiger

• Thành Viên Gắn Kết
  • Người Tôi Cưu Mang
  • Thích 1
Trả lời #36 vào: 31-07-2011 23:55:36
Chào cả nhà!

Hôm nay Tiger đã chuyển gửi 300k CMTX tháng 7 tới cụ Sao.

Vì tuổi đã cao tai hơi lãng nên bác Banbe6x đã mua tặng cụ 1 máy trợ thính giúp cụ \\\"tự tin trong giao tiếp\\\"  :laugh: , từ nay cụ có thể yên tâm trò chuyện với mấy người bạn già mà không sợ câu được câu mất.
Cụ rất vui và gửi lời cảm ơn tới mọi người!
(Xin lỗi vì không mang theo máy hình nên không post hình cho mọi người cùng xem được.)

Thân mến!

Ngủ rồi asian

Trả lời #35 vào: 24-06-2011 00:56:28
Oh! Dường như lúc này cụ ốm hơn chút. Nhìn cụ vẫn nét tươi vui như ngày nào là niềm vui cho chúng ta.

Chúc cụ luôn khỏe!

Ngủ rồi Minh Anh

• Thành Viên
  • *
  • Thích 0
Trả lời #34 vào: 23-06-2011 23:33:31
Hic, khổ cho bà cụ. Âu cũng là số phận :(.

Ngủ rồi lathuvang

• ĐIỀU PHỐI VIÊN
  • Người Tôi Cưu Mang
  • Thích 41
Trả lời #33 vào: 23-06-2011 21:11:24
Chào cả nhà !
Chiều nay , sau giờ làm việc Lathuvang cùng Tiger đi thăm ,trao CMTX tháng 6 cho Cụ Sao : 300,000đ và tặng Cụ lọ cốm bổ calci. Sức khỏe cũng như tháng trước , yếu hơn nhiều so với lúc trước , chống cây ( ko có gậy) đi run run, chậm rãi. Tuy nhiên Cụ vẫn cười nói vui vẻ cùng 2 cô cháu, vẫn nhớ nhà mình có bán cơm , Cụ còn bảo hôm nào bán cho Cụ 1 phần xem nấu có ngon không và còn nhớ luôn là tháng trước bé Dung trao CMTX 600,000đ (2 tháng) :). Nhưng Cụ lại nói gỡ 1 câu : hôm nào rửa cho Cụ tấm hình có khung  :( . Lá và Tiger đành lãng sang chuyện khác rồi tạm biệt Cụ. Cụ không quên cảm ơn cả nhà và dặn tháng sau nhớ đến sớm sớm để ngồi chơi với Cụ lâu hơn.

Trao CMTX tháng 6/2011

Cốm bổ, món khoái khẩu của Cụ

Lá thu vàng  không rơi

Trả lời #32 vào: 04-05-2011 09:36:48
Ngày 01/05 Dung đã chuyển khoản CMTX tháng 04/2011 và 05/2011 cho cụ Sao (600.000đ)

Xin nói thêm là dạo này sức khỏe của cụ không tốt lắm, yếu hơn trước nhiều. Đợt vừa rồi chân cụ bị đau phải mua thuốc uống, hiện tại cụ đi lại rất chậm và yếu.

Mọi người có dịp đi quận 12 thì ghé vào thăm cụ nha, cụ ở nhà một mình cũng buồn lắm, thấy mọi người tới chắc cụ rất vui.
Cảm ơn mọi người.

Ngủ rồi Tiger

• Thành Viên Gắn Kết
  • Người Tôi Cưu Mang
  • Thích 1
Trả lời #31 vào: 24-02-2011 23:07:45
Chủ nhật vừa rồi nhóm phát cháo bệnh viện Gia Định đã ghé thăm và trao tiền CMTX tháng 2 (400k) cho cụ Sao.

Chị Chauchau đại diện trao tiền cưu mang cho cụ.

Ngủ rồi tintucntcm

• Thành Viên
  • *
  • Thích 0
Trả lời #30 vào: 19-11-2010 10:19:26
Tintucntcm gửi đến cả nhà bài viết tại trang tin. Xem tại đây