Tác giả Chủ đề: Bến Tre - Bé Trúc - Mẹ bệnh, nhà nghèo, học giỏi  (Đã xem 27333 lần)

Ngủ rồi monkeyvn

Trả lời #24 vào: 11-10-2010 09:23:39
Cảm ơn mọi người đã chung tay giúp đỡ nhà bé Trúc. Vậy khi nào bé Trúc có TK thì nhờ HTVY cho mọi người biết nhé. HTVY ơi, nhờ bạn thỉnh thoảng dành chút thời gian liên lạc và động viên mẹ bé Trúc thay đổi cách thức điều trị bệnh như chị hkfami đã gợi ý, để cải thiện tình hình sức khỏe của bà bạn nhé. Cảm ơn bạn nhiều.

Thân,

Ngủ rồi trangvitgioi

• Thành Viên Gắn Kết
  • Người Tôi Cưu Mang
  • Thích 8
Trả lời #23 vào: 10-10-2010 23:59:52
dtnp đã viết:
Trích dẫn

Việc chuyển tiền tôi xin đề nghị gởi qua bưu điện (dịch vụ moneyGram) cho 1 thủ quỹ của NTCM. Nhờ BQT của NTCM cho tôi biết:
- tên thủ quỹ để tôi có thể bàn chi tiết hơn việc chuyển tiền.
- nếu tôi chuyển cho thủ quỹ thì thủ quỹ chuyển tiền cho gia đình em Trúc như thế nào?

Chào dtnp,

Cảm ơn bạn đã cùng chung tay giúp đỡ nhà bé Trúc.

Về việc chuyển tiền thì hiện nay thủ quỹ của DĐ không đảm nhận nhận và chuyển tiền CMTX bạn ah. Các thành viên cmtx sẽ chuyển trực tiếp cho người nhận hoặc có thể thông qua một thành viên trung chuyển giúp. Theo bài viết của bạn thì Vịt hiểu bạn đang ở nước ngoài nên chuyển trực tiếp cho bé Trúc là không thể. Vậy bạn có thể nhờ người thân của mình ở Việt Nam hoặc nhờ thành viên nào trên DĐ bạn tin tưởng chuyển giùm. Một số thành viên nước ngoài cũng đang nhờ thành viên khác chuyển giúp.

Hiện mức CMTX bé Trúc là 850.000đ gồm cuong.nguyen & friends (500.000đ), Monkeyvn (150.000đ) và dtnp (200.000đ). Nếu bé Trúc có chứng minh nhân dân thì sẽ chuyển trực tiếp cho em, hoặc có thể chuyển cho anh bé Trúc bằng bưu điện.

dtnp

• bạn
Trả lời #22 vào: 10-10-2010 16:18:42
Mến gởi các bạn,

Thật cảm ơn các bạn đã tận tình hỏi tin tức và giúp đỡ cho gia đình em Trúc. Tôi đọc thấy bệnh tình của Mẹ em Trúc mà thấy tội, tôi rất đồng ý với các bạn nên tìm cách nào để thuyết phục mẹ em chữa bệnh để sinh hoạt và cuộc sống của gia đình em được tốt hơn. Cảm ơn Htvy, Hkfami nhiều đã đăng tin, cảm ơn các nhà hảo tâm đã ủng hộ.

Như đã bàn là tôi định giúp gia đình em Trúc 2 triệu đồng, nhưng qua tình hình của gia đình em như vậy, tôi xin phép thay đổi bằng cách CMTX 200.000 đồng/tháng trong 12 tháng (tổng cộng 2,4 triệu đồng).

Việc chuyển tiền tôi xin đề nghị gởi qua bưu điện (dịch vụ moneyGram) cho 1 thủ quỹ của NTCM. Nhờ BQT của NTCM cho tôi biết:
- tên thủ quỹ để tôi có thể bàn chi tiết hơn việc chuyển tiền.
- nếu tôi chuyển cho thủ quỹ thì thủ quỹ chuyển tiền cho gia đình em Trúc như thế nào?

Tôi cũng hoàn toàn đồng ý với ý kiến của monkeyvn:

\\\'CMTX là một chuyện nhưng trong thời gian DD CMTX, thì việc tìm phương hướng thích hợp nào đó để cải thiện kinh tế gia đình của họ để khi DD ngưng CMTX hoặc giảm định mức CMTX thì gia đình họ có thể xoay sở được...\\\'

Như vậy theo tôi nghĩ, trong khi CMTX, chúng ta nên tìm hướng chữa bệnh cho mẹ Trúc như hkfami đang tiến hành, nếu hkfami có thể nhờ bác sĩ quen đến khám cho mẹ Trúc thì tốt quá.

Nếu mẹ Trúc bớt bệnh thì anh bé Trúc có thể yên tâm tìm kiếm công việc tốt hơn và bé Trúc cũng có thể yên tâm học hành để có một tương lai tốt thoát khỏi cảnh nghèo khó.

Vài dòng góp ý, xin cảm ơn lần nữa đến tất cả.

Ngủ rồi hkfami

Trả lời #21 vào: 09-10-2010 19:03:19
Bé Trúc cũng vừa hồi âm tin nhắn của hkfami.

- Mẹ em bệnh viêm đa khớp - và tuyên bố có chết cũng không đi bệnh viện vì đau quá ngồi xe không được.
- Mỗi ngày ống thuốc tự mua gồm địa long, đậu đen, đậu xanh & \\\"buồn ngót\\\" khô
- Uống thuốc đó mỗi tháng cũng hết 400k, vậy chứ bệnh cũng không bớt.
- Cả nhà có thẻ bhyt đầy đủ .
- Em biết là em được miễn giàm học phí nhưng chưa thấy thông báo gì nên không chắc là miễn hay giảm.
- Trứơc nay em vẫn nhận tiền giúp đỡ qua Bưu điện chứ không có tài khỏan.

V/v mở tk cho Trúc : Theo kinh nghiệm cuả hkfami (năm ngoái cũng đưa con gái ta ngân hàng rồi) thì 15 tuổi có CMND cũng chưa mở tài khảon được đâu ạ.

hkfami đang nghĩ cách nào để thuyết phục Mẹ em chữa bệnh tích cực nhất. Chắc là bà khỏang bốn mấy - năm mưới tuổi, cứ như vầy hòai thì tội quá, tội cho hết cả nhà.
Tuần sau mình có người bạn bác sĩ đi công tác tại TP Bến Tre, định nhờ bác ấy ghé khám bệnh cho Mẹ ( và Ba ) cuả Trúc, chưa biết có được không...

Các bác thỉnh thỏang điện thọai động viên em ấy & gia đình cố gắng chữa bệnh nha!

Ngủ rồi HTVY

• Tích Cực
  • **
  • Thích 1
Trả lời #20 vào: 09-10-2010 18:13:25
Hom nay HTVY da huong dan be Truc mo TK ngan hang,tuan sau buoi nao nghi hoc Truc se di len TP.BenTre mo va cho so minh sau.
Ve Vd the BHYT thi ca nha da co het roi.Me Truc bi benh man tinh nen uong cac loai thuoc nam,khong uong thuoc tay.
Tran Thi Thanh Truc SN 30/01/1995
CMND 321522674.
Tam thoi neu bac nao \\\"sot ruot\\\" muon giup em lien thi ung ho qua dia chi o trang truoc nhe!
Cam on cac bac a!

Ngủ rồi pquyen

Trả lời #19 vào: 09-10-2010 09:43:22
Trường hợp em Trúc, về CMTX đã có bác Cuongnguyen & Friends giúp 500.000/tháng/12 tháng và Monkeyvn 150.000/tháng/12 tháng. CMKTX đã có bạn dtnp đăng ký giúp 2.000.000.

Việc tiếp theo, nhờ bạn Htvy hướng dẫn em Trúc nhanh chóng mở tk ngân hàng. Sau khi có tk các bạn giúp em xin vui lòng gởi vào tk của em Trúc. Tạm thời chưa có tk, các bạn có thể gởi qua CMND của em.

Nhờ bạn Htvy tìm hiểu gia đình em đã có thẻ BHYT chưa? nếu chưa chúng ta sẽ giúp mua BHYT cho gia đình trong vài năm.

Thân.

Ngủ rồi hkfami

Trả lời #18 vào: 09-10-2010 09:05:51
Hòan cảnh gia đình này rất cần giúp đỡ, đặc biệt để \\\"nuôi dưỡng tài năng\\\".

Có hai bạn đăng ký giúp 650k/tháng trong vòng 12 tháng rồi.

Cho mình hỏi thêm chút ; Có cần giúp mua bhyt cho Ba Mẹ & anh của em Trúc không? Nếu gđ đã có sổ Hộ nghèo thì yên tâm mọi người đều có thẻ (chỉ sợ sai tên tuổi), nếu chưa có sổ HN và chưa có thẻ bhyt thì nên giúp cho họ \\\"bửu bối\\\" này. Mỗi tháng tiền thuốc 4-500k là khá nhiều nên chúng ta có thể giúp gia đình bớt chi phí này một cách lâu dài & hợp lý.
Mình đã điện thọai nhưng chưa kết nối được với số 01693619808. Chắc em Tr1uc đang học. Đã để tin nhắn lại.

@ HTVY : bạn có hỏi xem Mẹ em Trúc đang uống thuốc Tây hay thuốc Nam không? Theo toa bác sĩ hay tự mua?

@ Các bác đi xác minh : với ngừời bệnh, các bác lưu ý tìm hiểu dùm thông tin về thẻ BHYT + tên bệnh (theo chẩn đóan của bác sĩ) + chụp hình dùm cái toa thuốc, nhé! Còn điều trị bằng thuốc Nam thì hkfami này POTAY !

Ngủ rồi monkeyvn

Trả lời #17 vào: 09-10-2010 07:17:11
HTVY đã viết:
Trích dẫn
dtnp oi!
Em da co chup hinh nhung ko biet cach up len DD,em se goi sau nhe!
Neu anh em da tin tuong thi em thay co 2 van de nhu the nay:
1.Ve khoan tien thuoc cho benh cua me Truc minh giup khoang 400k/thang
2.Ve khoan phu cap sinh hoat TB khoang voi muc chi tieu cuc ky tiet kiem 600k/thang.
Vay Tc khoang 1000000d/thang.Vi minh con rat nhieu hoan canh kho khan dang can giup do nen em thay vay la rat tot roi.Ngoai ra co bac nao hao tam muon giup rieng thi cang tot.

Ve van de chuyen tien ntn thi co 2 cach:
1.Goi qua Buu Dien theo dia chi Tran Thi Thanh Truc-Nha so 12 Ap Thanh Son 2-Xa Thanh Tan-H.Mo Cay Bac-BTre sdt:01693619808
2.Hoac chuyen qua TK cua HTVY Ngan hang VCB Chi Nhanh Can Tho 0111001229017. Minh se ra Buu Dien chuyen dum cho ban.
 Thanks ca nha!

Chào cả nhà,

Monkeyvn cũng biết khi muốn CMTX một trường hợp nào mình cũng đều xem xét về nhiều khía cạnh. Vấn đề của bé Trúc ở đây, Monkeyvn lo nhất là anh của bé Trúc cùng với thu nhập hàng tháng không ổn định của anh và quan trọng nhất là cả gia đình hiện nay đều phụ thuộc vào một mình anh ta mà thôi. Trước khi đến với NTCM, họ cũng đã có cuộc sống rất vất vả và bây giờ cũng vậy. CMTX là một chuyện nhưng trong thời gian DD CMTX, thì việc tìm phương hướng thích hợp nào đó để cải thiện kinh tế gia đình của họ để khi DD ngưng CMTX hoặc giảm định mức CMTX thì gia đình họ có thể xoay sở được...Mình chỉ trăn trở điều này thôi.

Còn về mức CMTX như HTVY đề xuất Monkeyvn thấy không vấn đề gì và tạm thời CMTX trong vòng một năm, rồi sau đó tính tiếp. Mong BQT cho ý kiến về vấn đề trăn trở của Monkeyvn cũng như có quyết định về định mức CMTX cho bé Trúc. Monkeyvn xin được hỗ trợ một phần CMTX là 150k/tháng trong vòng 1 năm khi có quyết định cuối cùng của BQT.

Thân,

Ngủ rồi HTVY

• Tích Cực
  • **
  • Thích 1
Trả lời #16 vào: 08-10-2010 22:31:12
Cam on admin da nhac nho.Minh that su ko biet quy dinh nay,sory moi nguoi vi su \\\"nhiet tinh qua muc\\\" hehe...
Minh se goi hinh qua d/c Email cua NTCM,nho cac bac up len giup minh nhe!
Sang mai minh se lien lac em Truc qua SDT de huong dan Truc cach di mo tai khoan.Hom do minh cung da hoi tham van de nay roi nhung em noi tu nha di toi ngan hang Huyen va Thi Xa xa noi em o qua.Truoc day co cac nha hao tam cung goi tien ung ho qua buu dien ko a.
Vi tu cho HTVY qua BTre cho nha Truc o vua di vua ve mat 1ngay,neu khong minh se truc tiep dan em di mo TK cung ko van de gi.

Vay mai minh cap nhat lai sau nha minh nhe!
Cam on ca nha!

Ngủ rồi Nhóm_NTCM

• NTCM
  • Tích Cực
  • Thích 44
  • Kết Nối Yêu Thương
Trả lời #15 vào: 08-10-2010 21:55:25
HTVY đã viết:
Trích dẫn
...Ve van de chuyen tien ntn thi co 2 cach:
1.Goi qua Buu Dien theo dia chi Tran Thi Thanh Truc-Nha so 12 Ap Thanh Son 2-Xa Thanh Tan-H.Mo Cay Bac-BTre sdt:01693619808
2.Hoac chuyen qua TK cua HTVY Ngan hang VCB Chi Nhanh Can Tho 0111001229017. Minh se ra Buu Dien chuyen dum cho ban. Thanks ca nha!

@HTVY: Chỉ khi nào BQT đề nghị một thành viên nào đó làm trung gian chuyển tiền thì mới đưa số tài khoản lên. Có lẽ bạn chưa rõ qui định của DD là không được phép đưa tài khoản cá nhân lên nên mới viết như vậy.
Mọi người chỉ bàn cách mở tk cho chính người được giúp đỡ hoặc chuyển trực tiếp bằng bưu điện thôi.
Admin xin nhắc cho tất cả những người mới vào lưu ý.
Thân.

Tin vào Lòng Nhân Ái

Ngủ rồi opla

Trả lời #14 vào: 08-10-2010 20:23:37
HTVY đã viết:
Trích dẫn
dtnp oi!

Bạn vào đây để biết cách tải hình vào bài viết nhe.
Hoặc bạn có thể gửi hình về địa chỉ email: ntcm2007@gmail.com, tổ kỹ thuật sẽ hỗ trợ đăng hình.

Mời cả nhà tiếp tục cho ý kiến đóng góp về trường hợp này.

Thân,

Op.

Ngủ rồi cuong.nguyen

Trả lời #13 vào: 08-10-2010 20:03:48
Trước mắt cuong.nguyen/thuylevc and friends dang ki CMTX em Trúc 500,000/tháng để em lo thuốc thang cho mẹ chữa bịnh trong vòng 1 năm rồi tùy tình hình sẽ tính tiếp nhé.

hy vọng bạn HTVY giúp Trúc và gia đình mở TK Ngân Hàng, Trúc học lớp 10 rồi là có CMND để mở TK rồi đó.

bác HTVY thấy sao, có thể ra tay giúp em Trúc việc này dc ko ah?

cuong.nguyen/thuylevc and friends  B)

dtnp

• bạn
Trả lời #12 vào: 08-10-2010 13:57:57
Gởi HTVY và các bạn,

Theo tôi biết web www.photobucket.com cho phép tạo account (free) thì có thể upload hình + video thoải mái. Sau khi upload hình thì lấy đường link (url) chèn vào forum. Hình ảnh thì thuyết phục các nhà hảo tâm gấp nhiều lần đó HTVY  :)

HTVY có thể giúp tôi biết thêm vài chi tiết này không:
- qua sdt 01693619808 này là có thể liên lạc trực tiếp đến gia đình Thanh Trúc?
- Em Trúc đã có giấy chứng minh nhân dân?
- ngày tháng năm sinh của em Trúc?

Cảm ơn nhiều, chúc HTVY và các bạn NTCM nhiều sức khỏe và thành công.

Ngủ rồi HTVY

• Tích Cực
  • **
  • Thích 1
Trả lời #11 vào: 08-10-2010 09:59:34
dtnp oi!
Neu anh em da tin tuong thi em thay co 2 van de nhu the nay:
1.Ve khoan tien thuoc cho benh cua me Truc minh giup khoang 400k/thang
2.Ve khoan phu cap sinh hoat TB khoang voi muc chi tieu cuc ky tiet kiem 600k/thang.
Vay Tc khoang 1000000d/thang.Vi minh con rat nhieu hoan canh kho khan dang can giup do nen em thay vay la rat tot roi.Ngoai ra co bac nao hao tam muon giup rieng thi cang tot.

Ve van de chuyen tien ntn thi co 2 cach:
2.Hoac chuyen qua TK cua HTVY Ngan hang VCB Chi Nhanh Can Tho 0111001229017. Minh se ra Buu Dien chuyen dum cho ban.
 Thanks ca nha!

dtnp

• bạn
Trả lời #10 vào: 07-10-2010 22:18:26
Gởi HTVY và các bạn,

Rất cảm ơn HTVY và các bạn đã quan tâm đến trường hợp em Trúc.

Như đã nêu là tôi mong được giúp em Trúc 2tr đồng VN vì cảm phục em đã rất hiếu thảo chăm sóc mẹ bị bệnh và luôn siêng năng học tập (em đạt học sinh giỏi trong nhiều năm cấp 1 và 2 phải không HTVY?). Tôi sẽ bàn thêm với người thân và bàn kỹ hơn ở topic sau.

Cảm ơn HTVY lần nữa đã xác minh tình hình, chỉ tiếc là không thấy hình em Trúc, cũng như các bằng khen học giỏi của em  :(