Tác giả Chủ đề: Đà Nẵng - SV Ngô Quang Thi - Sẹo giác mạc - ĐHBK ĐN  (Đã xem 7800 lần)

Ngủ rồi ThaiDzuy

• BAN QUẢN TRỊ
  • Người Tôi Cưu Mang
  • Thích 15
Trả lời #2 vào: 13-06-2010 16:01:45
Ngày 12/2/2009, PQuyen cập nhật:

Đúng là Pqueyn đã mua loại thuốc nhỏ mắt dùm cho linhthuc để giúp em Thi.

Loại thuốc đó là:

RESTASIS (Cyclosporine Ophthalmic Emulsion) 0.05% của công ty DP Allergan.

Em Thi bị bệnh sẹo giác mạc vì một lý do nào đó, tuyến lệ không hay ít sản xuất đủ nước mắt nên làm mắt rất khó chịu. Tác dụng của thuốc này làm tăng sản sinh nước mắt.

Tôi cũng đang tìm loại thuốc này theo đường quà biếu vì giá rẻ hơn (giá công ty khá đắt khoảng 560-570.000/hộp).

Để thay giác mạc đòi hỏi chi phí rất cao khoảng 300-400 triệu. Khó khăn nhất là nguồn hiến giác mạc rất rất hiếm.

Ngày 17/2/2009, Banbe6x cập nhật:
Mình mới nhận được thuốc nhỏ mắt từ Cotoiday , xin đưa lên để các bác hỏi dùm xem có dùng được cho em Thi không nhé !

1/ Refresh Tears : lọ 15 ml  date : 1 lọ Dec 2009 , 03 lọ 2010
        Thành phần :  Carboxymethylcellulose sodium  0,5%
        Công dụng chính : Giảm đau rát khi khô mắt  . Hiếm khi gặp tác dụng phụ
     2/ Artificial Tears :  lọ  15 ml  date 2011 -  Nước mắt nhân tạo
        Thành phần : Polyvinyl alcohol  0,5%  ; Povidone  0,6%
        Công dụng chính : Chống khô mắt
Hoàn cảnh của Thi cũng được báo Thanh Niên biết tới và kêu gọi, phụ giúp cho Thi số tiền 12 triệu VND.

Ngày 23/3/2009, Banbe6x cập nhật:
Chào cả nhà ! 05 hộp thuốc mà banbe6x nhận từ bạn của Cotoiday gồm :

1/ Alrex  :  chai 10ml    TP : Loteprednol Etabonate 2mg (0,2%)
Công dụng : chữa dị ứng mắt
Hạn dùng : tới tháng 7/2009
Số lượng :   03 chai
2/ Brimonidine Tartrate : chai 10ml   TP : Brimonidine Tartrate 0,2%
Công dụng : Hạ nhãn áp
Hạn dùng : : tới tháng 8/ 2009
Số lượng :   01 chai
3/ Refresh Tears  : chai 15ml   - Không cần toa của BS
Công dụng : Giảm đau chống khô rát mắt
Hạn dùng : tới tháng 7 / 2010
Số lượng :   01 chai

Theo hiểu biết hạn hẹp của banbe6x thì trong 3 loại thuốc trên chỉ có Refresh Tears là chắc chắn dùng ngon lành cho Quang Thi . Alrex thì phải hỏi ý kiến của các BS điều trị cho Quang Thi còn Brimonidine Tartrate thì nhiều khả năng  hiện nay Quang Thi không dùng rồi .

Ngày 14/11/2009, Quangthi cập nhật:

Việc học của em đã có nhiều tiến bộ hơn trước do em đã phần nào thích nghi được với viêc tự học trên sách phông chữ to ở nhà, đến trường chỉ là nghe thầy giảng bài. Em thấy vui vì những gì em đạt được trong học tập. Tuy nhiên điều làm em thấy buồn và lo lắng là đôi mắt vẫn không ổn đinh.đôi lúc bị viêm nhiễm thì thị lực giảm sút rất nhiều, xốn và đau nhức. Em rất lo! Chỉ biết hy vọng vào tương lai đến lúc nào đó nền y học phát triển hơn sẽ giúp được em. Cảm ơn mọi người đã luôn quan tâm em.

Ngày 24/11/2009, nguoithuhaihai cập nhật:

Hôm offline miền Trung vừa rồi, quangthi được bạn đưa đến tham gia từ đầu đến cuối. Em được mọi người quan tâm chăm sóc đặc biệt. Quangthi dạo này vui và khỏe. Em cho biết, mắt em hiện ko xấu đi, thật đáng mừng. linhthuc cũng đã chuyển cho em lọ thuốc của NTCM:

Ngày 18/1/2010, Quangthi chia sẻ:

Chúc mừng sinh nhật NTCM 3 tuổi
Hôm qua được tham dự SN NTCM,em rất vui. Định sẽ đọc cho mọi người nghe một bài thơ, nhưng vì bản tính nhát gan nên không thể đoc dược, bản tính thì khó sửa mà,em xin lỗi. Giờ em sẽ viết nó lên để chúc mừng sinh nhật NTCM.

LUÂN HỒI

Viết tên mình lên cát
Để làn gió cuốn bay
Khắc tên em vào đá
Ngàn năm sau còn mãi

Ngàn năm sau làn gió
Dưa hồn anh tìm em
Về bên tảng đá cũ
Gió hát lời dịu êm...

Bài này vừa được đăng trên tập san nghiên cứu khoa hoc trường cao đẳng tài chính kế toan quảng ngãi Nhưng có một diều đặc biệt mà có lẽ ban biên tập của tòa soạn cũng như Gia đình NTCM chúng ta chưa biết: người \\\"em\\\" trong bài thơ tên gì. Em xin bật mí :đó là........LÒNG NHÂN ÁI

Từ đây người biết thương người...

Ngủ rồi ThaiDzuy

• BAN QUẢN TRỊ
  • Người Tôi Cưu Mang
  • Thích 15
Trả lời #1 vào: 13-06-2010 15:59:20
Ngô Quang Thi – ĐHBK Đà Nẵng

Hoàn cảnh: Một sinh viên có hoàn cảnh éo le, sẹo giác mạc lại sinh ra trong gia đình nghèo và nhiều bệnh tật.

Thành viên giới thiệu: Quangthi ngày 10/11/2008

Thành viên xác minh: Linhthuc ngày 11/2/2009

Hình thức giúp đỡ từ NTCM:
CMKTX: Giúp các loại thuốc đặc trị cho Quang Thi từ Cotoiday & PQuyen. Ống nhòm từ lathuvang.

Thông tin giới thiệu:

Em tên là: Ngô Quang Thi, hiện nay đang theo học lớp: 06N2 Khoa Công Nghệ Nhiệt Điện Lạnh, Trường Đại Học Bách Khoa Đà Nẵng. Em ruột em là: Ngô thị Vân Đạt  thì đang học lớp 07DT4 Khoa Điện Tử Viễn Thông cũng tại ĐHBK Đà Nẵng.
Địa chỉ: Thôn Dưỡng mông Đông, Quế Xuân 1,Quế Sơn, Quảng Nam. Địa chỉ phòng trọ rất khó tìm vì ở trong hẻm, đường Ngô Thì Nhậm. Điện thoai 0955679684

Hoàn cảnh hai anh em quá khó khăn. Sinh ra trong một gia đình nghèo ở miền Trung. Ba mẹ đã già yếu. Ba đang đau ốm bệnh lao phổi còn chưa khỏi hẳn. Mẹ không làm nghề gì. Ba mẹ phải cố gắng xoay xở cho hai anh em theo học đến cùng. Tuy nhiên hai anh em lại thương xuyên đau ốm .Em Đạt thì bị lây bênh lao phổi của ba vưa mới điều trị xong. Bản thân em thì từ nhỏ đã bị dị ứng thuốc(cách đay 14 năm) nên tình trạng sức khỏe rất yếu kém. Đặc biệt sau lần đó ,đôi mắt em bị sẹo giác mạc và khô mắt (hội chứng Steven Johnson). Gia đình tìm cách chữa trị nhiều nơi(tp HCM,ĐN,HN) rất tốn kém thế nhưng bệnh vẫn không hề giảm mà hiện nay thị lực đang giảm sút rất nhanh,nhìn rất mờ. Em phải gặp nhiều khó khăn trong học tập do mắt không còn nhìn thấy chữ bảng. Tiền thuốc thang hàng tháng cho riêng em cũng đã khoảng tám trăm nghìn rồi.Mặc dù vậy hai anh em vẫn phấn đấu để được học,được đến trường. Em đã đi làm thêm nhiều việc rồi (bán hàng ,dạy thêm,...)nhưng gần đây đôi mắt em rất mờ nên không thể tiếp tục những công việc đó được. Gia đình túng quẫn khó khăn rất nhiều. Em không muốn việc học cua hai anh em dang dở.Ước mong sao có điều kì diệu nào có thể giúp em chữa trị được đôi mắt để có thể học đến nơi đến chốn,trả công ơn trời biển của ba mẹ và cống hiến hết sức mình cho xã hội .
    Vì vậy em mong sao những tấm lòng tốt đâu đây quanh em sẽ dung tình thương yêu ma giúp đỡ em trong những khả năng có thể .Để \\\"một nhánh mù u\\\" không phải chịu cảnh \\\"mù\\\"và \\\"u\\\"trong cuộc đời.

Thông tin xác minh tại Trường ĐH:

Trường hợp của em rất đáng thương. Theo linhthuc tìm hiểu thì bệnh của em chỉ có một cách duy nhất là thay giác mạc nhưng rất khó...còn hiện tại em vẫn phải dùng thuốc chống khô giác mạc thường xuyên nhưng chi phí cho loại thuốc này rất đắt (khoảng 570.000- 600.000 đ/ 1hộp dùng trong 1 tháng). Tháng trước linhthuc có nhờ anh PQuyên mua giúp được 1 hộp giá rẻ và hiện tại đây là cách khả thi nhất để san sẻ bớt một phần khó khăn với em Thi và gia đình. Vậy nhờ anh PQuyên tiếp tục tìm giúp nhé. Cảm ơn mọi người nhiều.

Từ đây người biết thương người...