Tác giả Chủ đề: Vĩnh Phúc (Vĩnh Tường) - Bà Đục - Nghèo khó, nuôi con bệnh tật  (Đã xem 28936 lần)

Ngủ rồi 1nong_dan

Cảm ơn dđ  đã tin tưởng,1nong_dan sẽ cập nhật thường xuyên về trường hợp này.

Ngủ rồi ThaiDzuy

• BAN QUẢN TRỊ
  • Người Tôi Cưu Mang
  • Thích 15
1nong_dan đã viết:
Trích dẫn
CMTX của các thành viên CM xin chuyển thẳng cho bà Đục qua đường bưu điện thì thuận lợi hơn,vì ở tại xã cũng có điểm bưu điện mà.

@1nong_dan: Chuyển 200,000 VND qua bưu điện hình như mất tận 11 nghìn, lãng phí quá. Chuyển qua bác, cùng lắm người chuyển mất 3.500 VND mà bác có dịp quay lại thăm bà Đục, nhắc nhở bà trong rau nuôi gà, như vậy thuận cả 3-4 đường. Bác cũng có máy ảnh chụp lại việc gia tiền thì ngại gì.

Giúp nha.

Thân,

Từ đây người biết thương người...

Ngủ rồi 1nong_dan

Cảm ơn Thaidzuy đã tin tưởng 1nong_dan,nhưng trong trường hợp này theo 1nong_dan là tiền CMTX của các thành viên CM xin chuyển thẳng cho bà Đục qua đường bưu điện thì thuận lợi hơn,vì ở tại xã cũng có điểm bưu điện mà.
1nong_nong ko ngại khó gì đâu ,mà chỉ muốn khách quan hơn thôi,và lại ko phải lòng vòng.
cảm ơn Violet đã CM hoàn cảnh này.

Ngủ rồi ThaiDzuy

• BAN QUẢN TRỊ
  • Người Tôi Cưu Mang
  • Thích 15
Cảm ơn Violet thật nhanh tay. NHư vậy bạn sẽ bắt đầu từ tháng 6/2010 phải không?

Do bà Đục chưa mở được TK ngân hàng và có khả năng không biết cách sử dụng (nếu được mở) nên trước mắt bạn chuyển tiền thông qua bác 1nong_dan nhé (người đang theo dõi hoàn cảnh Nguyễn Thị Tơ đó)

NH Nông Nghiệp (Agribank), Chi nhánh Yên Lạc, Vĩnh Phúc
Số TK: 2803205020893
Chủ TK: Nguyễn Đức Công
ĐT: 0988109864

Có phiền gì cho Violet không? 1nong_dan chỉ có TK ở Agribank thôi.

Thân,

Ngủ rồi Violet

Vậy Violet xin lãnh CMTX trường hợp này, trước mắt là 6 tháng cuối năm 2010, mỗi tháng 200K. Còn 6 tháng tiếp nữa thì đợi xem tình hình tự vươn lên của họ rồi Violet mới quyết định nha cả nhà.

Sống để yêu thương và được yêu thương từng ngày ...

Ngủ rồi ThaiDzuy

• BAN QUẢN TRỊ
  • Người Tôi Cưu Mang
  • Thích 15
Cả nhà ơi,

Hoàn cảnh hai mẹ con bà Đục rất cần chúng ta giúp CMTX hàng tháng là 200 ngàn / tháng trong vòng 1 năm, từ tháng 5/2010 - 5/2011.

Mong các thành viên giúp đỡ ạ.

Thân,

Ngủ rồi nck_kool

• Thành Viên
  • *
  • Thích 0
Bác ThaiDzuy làm việc kỹ càng thật. Em không có gì bổ sung cả.

Qua tiếp xúc thì có thể thấy được bà Đục có vẻ nhanh nhẹn hơn chị Tơ và dễ thấy là bà cũng có nhiều mong ước hơn. Chẳng bù cho chị Tơ hỏi muốn gì cũng chẳng biết. Nhưng được cái chị Tơ thì con cái xinh xắn khỏe mạnh và chị cũng được mọi người xung quanh thương mến giúp đỡ nhiều. Thấy chị cặm cụi nuôi con gà cũng thấy mến hơn.

Dù sao thì bà Đục cũng cao tuổi và không mạnh khỏe nữa, em nghĩ việc cưu mang như bác ThaiDzuy nói là rất hợp tình hợp lý

Ngủ rồi 1nong_dan

Cảm ơn nhóm xác minh đã ko ngại đường xa về xác minh hoàn cảnh của hai mẹ con bà Phạm Thị Đục.

1nong_dan

Ngủ rồi ThaiDzuy

• BAN QUẢN TRỊ
  • Người Tôi Cưu Mang
  • Thích 15
Chào cả nhà,

Nhóm NikeCRCC, Nck_Kool, Hanoi, Penguin, 1nong_dan và Thaidzuy đã đi xác minh ngày 11/4/2010 vừa qua.

Bà Phạm Thị Đục năm nay 64 tuổi, có con trai là Phạm Văn Lượng năm nay 33 tuổi. Anh Lượng bị động kinh từ lúc 3 tháng tuổi.

Hai mẹ con lủi thủi trong căn nhà cũ:

Hai mẹ con sống lủi thủi trên mảnh đất khá rộng thuộc thôn Bắc, xã vân Xuân, Huyện Vĩnh Tường. Ngôi nhà hiện tại do cậu em bà Đục giúp tiền (1 triệu đồng) xây nhà cách đây hơn 10 năm, bây giờ tuy có dột vài chỗ nhưng vẫn còn vững chắc và ở được.

Nhà bác Đục có 2 sào ruộng, thu hoạch khoảng 4 tạ lúa / mùa. Gia đình thường xuyên lâm vào cảnh \\\"gối đầu\\\" - có nghĩa vay tiền mua phân tro rồi thu hoạch trả nợ bằng lúa non. Vì vậy, những tháng giáp hạt là thiếu gạo ăn.

Anh Lượng được uống thuốc chống động kinh miễn phí (phenobarbital) cùng một số thuốc bổ khác. Nhà nước trợ cấp 195.000 VND/3 tháng (3 tháng lĩnh một lần). Bản thân bà Đục bị bệnh viêm khớp mãn tính nhưng vì nghèo nên cũng mặc kệ bệnh.

Anh Lượng động kinh nhưng rất may không đập phá. Thỉnh thoảng đi lang thang quên đường về nhà thì bà Đục lại tất tả đi tìm.

Tiền chợ của hai mẹ con bà Đục khoảng 10 -15 ngàn / ngày.

Mong ước của bà Đục là có một căn nhà tình thương, xã đã hứa cho nhưng chưa đến lượt.

Ánh mắt xa xăm, bà Đục mong có căn nhà tình thương cho con trai cưới vợ.

Nhóm xác minh có động viên gia đình:

1. Việc xây nhà tình thương với hiện trạng này (đang còn ở được, khá vững vàng) NTCM chưa thể giúp được. Mong bà Đục kiên nhẫn đợi ngôi nhà của xã hứa xây.

2. Tận dụng vườn nhà để tăng gia thêm như trồng rau và nuôi gà.

Sau nhiều giãi bày, bà Đục hứa:

- Cải tạo đất trong vườn để trồng rau muống, rau cải theo mùa để hạn chế mua rau ngoài chợ.
- Tậu một đàn gà để nuôi lấy trứng / thịt cho hai mẹ con.

Mong bác 1nong_dan theo dõi thêm xem có \\\"biến chuyển\\\" gì không nhé.

Nhóm xác minh đề xuất:

Xét tình hình gia cảnh và bệnh tật của hai mẹ con, trường hợp này cần CMTX mức 200.000 VND / tháng trong vòng 1 năm từ tháng 5/2010 đến 5/2011 phụ giúp tiền ăn cho hai mẹ con và cũng để xem tình hình tự vươn lên của họ thế nào ạ.

Mong cả nhà giúp ạ.

Các bạn đi cùng xác minh bổ sung thêm thông tin nhé.

Thân,

Ngủ rồi laohatien

Chào toàn thể gia đình NTCM

Hôm nay 1nong_dan lại đưa tới DĐ NTCM một hoàn cảnh cũng rất đáng thương ở  quê của  1nong_dan,cái làng nhỏ xíu thôi nhưng có nhiều hoàn cảnh và những mảnh đời cứ bị cái đói,cái khát,cái khổ,bám mãi ko thôi,quanh năm họ chỉ trật vật với miếng cơm manh áo mà cũng ko song khó khăn và khổ cực lắm.

Hôm nay 1nong_dan chỉ xin đưa lên DĐ một hoàn cảnh mà 1nong_dan vừa đến tìm hiểu trực tiếp hôm nay (06/04/2010)  xin dc tóm tắt như sau:

Gia đình gồm có 2 người ở Xóm Bắc, xã Vân Xuân,huyện Vĩnh Tường,tỉnh Vĩnh Phúc.

Mẹ là bà Phạm Thị Đục 64 tuổi,(không có chồng) sức khỏe ko dc tốt

Có 1 con trai  là Phạm  Văn Lượng sinh năm 1977 bị bệnh tâm thần từ nhiều năm nay ko biết làm gì,đi đâu bà mẹ cũng phải lẽo đẽo theo sau vì sợ cậu ngã xuống ao,cậu con trai tuy lớn người nhưng bị bệnh tâm thần lên trí óc thì kém hơn cả một đứa trẻ lên 3 vậy,cậu lang thang khắp làng từ sáng tới tối vào các đám ma,đám cưới rồi ra chợ ai cho đồ ăn thì ăn,ai cho quần áo cũ thì mặc, những khi bà mẹ đau ốm ko đi tìm dc con thì cậu con trai cũng nhịn ăn luôn,và ngủ bất cứ chỗ nào

Gia cảnh : có 1 gian nhà rộng khoảng 2mx4m do anh em bà con giúp đỡ,và dc trợ cấp 190k/tháng cho cậu con trai,ngoài ra bà Đục có 2 sào ruộng,đã dc dùng điện khoảng 1 năm nay,còn trước kia vẫn phải thắp đèn dầu,ngoài ra ko có nguồn thu nhập nào khác,chủ yếu trông chờ khoản trợ cấp 190k để mua gạo và chi tiêu cho cả hai mẹ con trong tháng,có nhiều khi hết gạo bà phải đi xin gạo về nấu cho con ăn,còn những ngày lễ tết dân làng đua nhau sắm sửa chuẩn bị cho ngày tết tươm tất thì đối với bà chỉ ước một ước muốn là dc ăn cơm no mà thôi.

Còn hôm nay 1nong_dan mạo muội hỏi bây giờ bà Đục ước muốn cái gì nhất,bà cho biết là bà ước dc sửa lại cái mái nhà vì mùa mưa sắp đến rồi mưa rột khổ lắm,ban ngày mưa còn đỡ khổ chứ đêm mà mưa thì khổ lắm không dc ngủ.

Vậy xin DD NGTCM  xác minh và xem có thể giúp gia đình này không ?