Tác giả Chủ đề: Hà Nội (Bắc Từ Liêm) - Bà Hùng - Neo đơn, bệnh tật  (Đã xem 28158 lần)

Ngủ rồi mavica

Trả lời #74 vào: 14-02-2011 13:32:31
Chiều qua, mavica và chị Âu Dương Kỳ Nhi đến thăm và chúc tết cụ Hùng đầu năm mới.
Lúc 2 chị em đến, cụ đang ăn cơm trưa. Gia đình anh Bình vẫn mang sang cho cụ bữa trưa hang ngày.

Chúc Tết và hỏi thăm tình hình sức khỏe của cụ. Tình hình sức khỏe của cụ vẫn ổn, chỉ dặn dò cụ phải giữ gìn sức khỏe. Hỏi thăm thì cụ tâm sự có mong muốn: nếu thời tiết ấm lên, sức khỏe cho phép thì cụ muốn về thăm quê. Cụ nói: quê cụ ở xã hay làng Tam Đa, có cái hồ tên là hồ Lâu Chảy, ở Vĩnh Phúc. Cụ bảo có 2 ông anh họ.. không có địa chỉ, thông tin rời rạc, liên lạc không cụ thể và chưa biết có chính xác ko…Những thông tin này đúng là rất khó cho chúng ta để tìm được về quê của của cụ. Em nghĩ việc phương tiện hay chi phí cho việc đưa cụ về thăm quê thì hoàn toàn nhà mình có thể thực hiện được nhưng vấn đề lớn nhất là phải xác định được chính xác được quê quán của cụ. Vì vậy, chúng ta sẽ hỏi thêm cụ để xác thực hơn thông tin. Ngoài ra, với những thông tin rời rạc trên, nhà mình có ai biết hoặc ở gần khu vực đó thì tìm hiểu và xác minh giúp. Cái này xin sự ủng hộ của CLB Xác minh miền Bắc mới thành lập ạ.

Ah, có 1 chi tiết nữa là nhà cụ đang mất điện vì bóng đèn bị cháy (ko có bóng điện). Cụ bảo do điện mạnh quá, cứ thay bóng lại cháy. Nhà mình xem có thể nhờ bác nào là thợ điện (hoặc biết sửa điện) đến giúp cụ xem lại đường điện để cho an toàn và cụ ko phải chịu cảnh tù mù.

Mọi thông tin được cập nhật sẽ được báo cáo với cả nhà sớm ạ. Mong có thể thực hiện được ước nguyện đầu xuân của cụ.

Lúc về, 2 chị em có ghé qua trò chuyện với anh Bình,cảm ơn và nhờ anh tiếp tục qua lại thăm nom cụ hàng ngày. Cảm ơn tấm lòng của gia đình anh chị.

Thân!

Âu Dương Kỳ Nhi

• bạn
Trả lời #73 vào: 08-02-2011 15:13:59
Hôm ... trước Tết, KN có chuyển TM cho Mavica 100k tiền CMTX tháng 1.

@ Maiheo (chắc giống như nhà mình, bới bới đồ cũ vứt đi ý mà): nhà mình không bao giờ tự tiện lục bới cái gì cả. Tất cả mọi việc nhà mình làm đều được phép cụ đồng ý. Đến việc đổi cho cụ màn mới mà các bạn còn phải dùng kế \\\"Công ty xà phòng khuyến mại\\\" cơ mà  :(

@ bạn Thanh nào đó và các bạn khác (dù không biết các bạn đó có vào DD đọc không?): KN biết rằng ý định của các bạn là tốt. Nhưng chưa chắc 1 ý định tốt khi thực hiện đã mang lại lợi ích cho người được giúp đỡ. Như trường hợp này các bạn đã làm tổn thương tinh thần cụ Hùng, làm cụ bị hiểu nhầm là \\\"đã lẫn\\\", đồng thời làm mất bao công sức gây dựng lòng tin của những bạn nhận nhiệm vụ thăm nom cụ.
Để giúp đỡ 1 trường hợp khó khăn, không phải cứ vung tiền ra là xong mà chúng ta còn cần đồng cảm với họ. KN không hiểu tại sao các bạn không thể dành ra mấy chục phút để đọc chưa đến 10 trang của topic để tìm hiểu hòan cảnh của cụ. Nếu chúng tôi có ngu ngốc đến nỗi các bạn đọc xong không hiểu 1 tí gì thì chắc cái đầu thông minh của các bạn cũng biết đặt ra các câu hỏi để chúng tôi trả lời chứ nhỉ?
KN chỉ mong rằng, trước khi lặp lại những hành động đó ở bất cứ đâu, với bất cứ hòan cảnh nào, các bạn hãy suy nghĩ thật kỹ về những hậu quả mà nó có thể đem lại cho người mà mình định giúp đỡ.
Còn trường hợp cụ Hùng, đã có chúng tôi thường xuyên qua lại thăm nom cụ nên các bạn có thể an tâm mà không phải lo lắng nữa.

Ngủ rồi maiheo

• Thành Viên
  • *
  • Thích 0
Trả lời #72 vào: 31-01-2011 12:35:29
Tối 27/1, Siro và Maiheo đã qua thăm cụ Hùng và tặng cụ quà + phong bao lì xì Cây mùa Xuân miền Bắc. Lúc đầu cụ không chịu nhận đâu, bảo là còn nhiều ông bà khổ hơn, mang tặng mọi người đi, sau nói mãi cụ mới cầm đó ạ! ^^
      Hôm đó, tụi em cũng phải co ro, chết rét ở ngoài mất nửa tiếng, do tuần trước có cậu Thanh nào đó xông vào lục tung đồ của cụ, làm đổ cả xô gạo (chắc giống như nhà mình, bới bới đồ cũ vứt đi ý mà) nên cụ thù từ hồi đó + thêm thằng nhóc Siro leo teo \\\"cháu là Thanh đây, cụ mở cửa cho cháu\\\" làm thù cũ quay lại, thiếu mỗi nước cụ vác chổi ra đập cho mỗi đứa 1 phát! Rình mãi, lúc cụ lọ mọ ra ngoài, bọn em túm ngay. Biết là nhầm, cụ lại cười hề hề rồi mới cho tụi em vào nhà đó!!!!

Ngủ rồi mavica

Trả lời #71 vào: 30-01-2011 21:13:43
Chiều nay, mavica và chị daisy đã đến thăm và chúc tết sớm bà Hùng.
Mua biếu cụ cặp bánh chưng để cụ thắp hương và dặn dò cụ bảo quản cẩn thận tránh chuột ăn vụng  :unsure: .
Đến nơi, thấy cụ đang ngồi ăn phở trước cửa (hôm nay cụ mua mang về ăn). Dạo này cụ có vẻ lẫn nhiều hơn, luôn có suy nghĩ và kể chuyện có người đến lục lọi đồ, muốn lấy tiền của cụ. Cụ có vẻ rất đề phòng và cảnh giác, không muốn cho ai vào nhà nữa. Rất may, cụ nhớ mặt mình   :blink: :). Vì vậy, nhà mình phải hết sức lưu ý không nên tự ý vào nhà mà cụ chưa đồng ý. Và phải hết sức khéo léo nếu muốn dọn dẹp, động vào đồ đạc trong nhà cụ. Tốt nhất ở giai đoạn này không nên động tĩnh gì tới việc đó.

Thân,

Ngủ rồi Khang Siro

Trả lời #70 vào: 27-01-2011 23:25:48
Tối nay , Khang Siro & maiheo đã tới thăm và tặng quà \\\" Cây mùa xuân miền Bắc đợt 2 \\\" cho cụ Hùng .

Trích dẫn
@ TD: Hay là để Siro hỏi lại xem cụ có dùng không đã?
Không biết nhà cụ đã có điện chưa?

Đã có điện , bóng đèn đã sáng trở lại bình thường .

Ngủ rồi mavica

Trả lời #69 vào: 19-01-2011 21:02:01
Cảm ơn các bạn đã qua thăm hỏi bà Hùng.
Không biết nhà cụ đã có điện chưa? Bạn nào ở gần có thể qua xem tình hình giúp mình với. Nhà mình ở xa nên chỉ qua nhà cụ vào cuối tuần được thôi và cuối năm nhiều việc quá nên cũng không thường xuyên qua chỗ cụ  :unsure:
Nhà mình có giải pháp nào khả thi ko? Hy vọng sớm động viên được cụ thay đổi chỗ ở (cụ vào được trại dưỡng lão là tốt nhất).

Ngủ rồi Tepty

Trả lời #68 vào: 19-01-2011 15:17:25
Tep van con den pin chay bang pin, de tep tang cu dung tam nhe

Âu Dương Kỳ Nhi

• bạn
Trả lời #67 vào: 18-01-2011 23:31:14
ThaiDzuy đã viết:
Trích dẫn
Các bạn thử xem khả năng chuyển chỗ của Cụ thế nào nhé. Nghe chừng cũng khó lắm.

Nhân tiện khảo giá cái Đèn sạc pin là bao nhiêu luôn? Nhưng không có điện thì Cụ sạc pin nhà ai được? Nhà anh chị trông xe được không?

Thân,

@ TD: Hay là để Siro hỏi lại xem cụ có dùng không đã? Nếu mua có thể nhờ bác Libor tư vấn (bác í đã mua hộ Tep đèn pin ủng hộ vụ Kalăng)

Ngủ rồi ThaiDzuy

• BAN QUẢN TRỊ
  • Người Tôi Cưu Mang
  • Thích 15
Trả lời #66 vào: 18-01-2011 22:55:33
Các bạn thử xem khả năng chuyển chỗ của Cụ thế nào nhé. Nghe chừng cũng khó lắm.

Nhân tiện khảo giá cái Đèn sạc pin là bao nhiêu luôn? Nhưng không có điện thì Cụ sạc pin nhà ai được? Nhà anh chị trông xe được không?

Thân,

Từ đây người biết thương người...

Ngủ rồi quantumit

• Thành Viên
  • *
  • Thích 0
Trả lời #65 vào: 18-01-2011 21:31:43
Cách đây mấy hôm em và anh Siro có qua chỗ cụ Hùng ở. Nơi ở của cụ khá chật hẹp và tối tăm. hôm em và anh Siro đến, nhà cụ đang bị mất điện,cụ bảo mất điện cách đây 2,3 hôm rồi do sử dụng chung nguồn điện với nhà khác mà họ chưa đóng tiền điện nên bị cắt. Em nghĩ là mình có thể mua cho cụ một cái đền sạc điện không ạ. Đề phòng những lúc tối tăm mất điện cụ có thể sạc nhờ hàng xóm.
Việc thứ 2 là em nghe cụ nói là cụ có người bà con ở trên phố Khâm Thiên( cái này em không rõ ), anh Siro đã thuyết phục cụ và cụ cũng đã hơi hơi có 1 chút nghiêng về việc đổi nơi cư trú.

Cảm ơn cả nhà !

Ngủ rồi mavica

Trả lời #64 vào: 08-01-2011 20:52:31
Cát Bụi đã viết:
Trích dẫn
Cụ bảo để thi thoảng nấu ăn, và nấu ăn ngoài cửa thui, chứ cụ nào có dám để sưởi ấm, cụ cũng có bếp dầu, nhưng nguy hiểm không kém, bởi nhà cụ rất rất bừa bộn, nếu bếp ga mini thì cũng rất nguy hiểm. Thế tết mọi người về quê hết thì cụ ăn bằng gì, mình được biết gia đình trước cửa nhà cụ, tuy giàu, nhưng hok quý cụ, có anh coi xe gần chỗ nhà cụ thường xuyên nấu nước tăm và mang cơm cho cụ thì  tết cũng về nghỉ tết... Có khi mua cho cụ ít gỗ, bảo cụ dùng bếp củi. Và đặc biệt các bạn cũng cần thường xuyên thúc cụ dọn nhà  :(

Chào bạn Cát Bụi,

Cảm ơn những đóng góp của bạn nhưng có lẽ bạn vẫn chưa hiểu hết hoàn cảnh và tình trạng sức khỏe của bà Hùng. Bà Hùng bây giờ cũng hơi lẫn lẫn rồi nên tất cả những gì bà nói mình ko thể đáp ứng hết được, đôi khi mình chỉ nghe và động viên cụ thôi.
Bạn đưa ý kiến \\\"Có khi mua cho cụ ít gỗ, bảo cụ dùng bếp củi\\\" mình thực sự ko hiểu bạn nói thật hay đùa mà vào thời đại này còn dùng bếp củi hơn nữa lại bảo 1 cụ già gần 80 tuổi đun củi với không gian \\\"nhà\\\" toàn đồ dễ bắt lửa như của cụ. Quá nguy hiểm bạn ạ  :S . Thấy cụ đun bếp dầu là mình đã sợ lắm rồi, chỉ cái hơi bếp dầu tắt thôi khi cửa đóng kín đã ko thể nào thở được rồi  :(
Còn việc xin phép dọn dẹp nhà cửa cho cụ ko phải là chuyện dễ dàng đâu, lần nào đến mọi người đều muốn thu dọn những thứ lỉnh kỉnh nhưng cụ ko cho. Đó là việc cần kiên trì lâu dài và khéo léo, dần dần thì may ra mới cải thiện được tình hình => Rất khó khăn đấy, đừng để cụ nghĩ là mình lấy đồ của cụ  B)

Chiều nay, mavica và bác sĩ Chi đã qua thăm cụ để xem tình hình sức khỏe của cụ trong mấy ngày thời tiết HN đang rất rét thế này. Rất mừng vì tình trạng sức khỏe của cụ vẫn ổn định. Nhắc nhở cụ giữ ấm đề phòng bị lạnh và ốm.
Đáng buồn 1 việc là chiếc quạt thông gió của nhà bên cạnh xả trực tiếp gió quạt vào nhà cụ, đứng trong nhà thấy gió vù vù. Cụ phải lấy bìa giấy che đỡ thổi vào giường chỗ cụ nằm. Không biết làm cách nào để cải thiện được tình trạng này nhỉ  :S

Thân!

Ngủ rồi Cát Bụi

• Thành Viên
  • *
  • Thích 0
Trả lời #63 vào: 04-01-2011 23:28:23
Cụ bảo để thi thoảng nấu ăn, và nấu ăn ngoài cửa thui, chứ cụ nào có dám để sưởi ấm, cụ cũng có bếp dầu, nhưng nguy hiểm không kém, bởi nhà cụ rất rất bừa bộn, nếu bếp ga mini thì cũng rất nguy hiểm. Thế tết mọi người về quê hết thì cụ ăn bằng gì, mình được biết gia đình trước cửa nhà cụ, tuy giàu, nhưng hok quý cụ, có anh coi xe gần chỗ nhà cụ thường xuyên nấu nước tăm và mang cơm cho cụ thì  tết cũng về nghỉ tết... Có khi mua cho cụ ít gỗ, bảo cụ dùng bếp củi. Và đặc biệt các bạn cũng cần thường xuyên thúc cụ dọn nhà  :(

Ngủ rồi ThaiDzuy

• BAN QUẢN TRỊ
  • Người Tôi Cưu Mang
  • Thích 15
Trả lời #62 vào: 28-12-2010 07:30:36
Bếp than Tổ ong rất nguy hiểm với cụ. Phòng cụ chật chội mà cụ có thói quen cái gì cũng đem vào căn phòng đó...Nói dại, cụ mà sưởi ấm bằng bếp Than tổ ong thì tèo. Các bạn ngăn chặn ý tưởng này của Cụ nhé.

Thân,

Từ đây người biết thương người...

Ngủ rồi Cát Bụi

• Thành Viên
  • *
  • Thích 0
Trả lời #61 vào: 27-12-2010 23:28:43
Hi, mấy lần mình đến đấy, cụ có ngỏ ý muốn mua cho cụ 1 cái bếp khò để cụ mồi bếp than tổ ong hay sao ấy, bởi sắp tết, cụ muốn có một cái để nấu nướng và nấu nước tắm ăn uống. Mọi người có ý kiến thế nào ạ.
Cụ thích ăn phở buổi sáng, hi, thích được đan khăn, sau đợt thi này mình cũng sẽ đan cho cụ 1 chiếc.
Mà cho mình hỏi, nhà cụ ấy, cụ đã cho mọi người dọn lại cho gọn gàng chưa?bởi đợt rùi mình bận không qua được, nếu cụ chưa dọn thì bắt buộc trước tết mình đến dọn cho cụ để chỗ ở của cụ được thoáng hơn. :(

Âu Dương Kỳ Nhi

• bạn
Trả lời #60 vào: 27-12-2010 22:57:41
KN vẫn tiếp tục CMTX

Tết này DD sẽ có quà cho cụ trong chương trình CMX chứ? Và còn quà của phường (mỗi lần qua thăm Mavica cũng có biếu cụ ít tiền để ăn quà nữa) nên có lẽ số tiền đó để phòng ốm đau chăng? hoặc thỉnh thoảng đưa cho bác hàng xóm tốt bụng làm món gì đó cho cụ? hoặc mua gì đó cho cụ khi cần thiết (cái này KN để cho Mavica toàn quyền quyết định nhé)

Cảm ơn Mavica, bác sĩ Chi và các bạn đã thường xuyên đến thăm hỏi cụ!