Tác giả Chủ đề: An Khánh, Châu Thành - Cụ Dẫu 80T- Nhà Nghèo Con Bệnh Tật  (Đã xem 20328 lần)

Ngủ rồi lehung73

• Thành Viên Gắn Kết
  • Người Tôi Cưu Mang
  • Thích 1
gietthoigian0707 đã viết:
Trích dẫn
gietthoigian0707 xin CMTX 200/tháng trong vòng 6 tháng.Thân!

cảm ơn bác đã nhanh tay giúp đỡ..vậy là còn thiếu 200k nữa mong cả nhà tiếp sức ah.

ngôi nhà tình thương mà xã đã cấp cho bà

căn chòi nơi người con trai Út ở

trangvitgioi đang nói chuyện vơi em Thach.cháu cụ

cụ Dẫu

chị Phượng cháu của cụ

Trangvitgioi gửi khoản CMKTX của chị vitcon cho bà

Cảm ơn đời mỗi sớm mai thức dậy
Ta có thêm ngày nữa để yêu thương.

Ngủ rồi gietthoigian0707

• Thành Viên Gắn Kết
  • Người Tôi Cưu Mang
  • Thích 2
gietthoigian0707 xin CMTX 200/tháng trong vòng 6 tháng.Thân!

Ngủ rồi trangvitgioi

• Thành Viên Gắn Kết
  • Người Tôi Cưu Mang
  • Thích 8
Ngày hôm qua 4/3/2012, Vịt và anh Lehung73 ghé thăm xác minh TH cụ Dẫu. Cụ năm nay 80 tuổi có bảy người con, bốn con trai và ba con gái. Trước đây gia đình cụ Dẫu giàu nhất nhì địa phương, có ghe đi buôn. Nhưng các con cụ ăn chơi phá của, đất đai tài sản cứ bán dần. Tình trạng các con cụ như sau:
- Một con trai đã mất.
- Hai con trai bệnh tâm thần, một con được gửi trong bệnh viện, chi phí hằng tháng là 540.000đ, tiền này do chị Phượng cháu gái của cụ gom góp từ họ hàng. Một anh sống một mình gần biển, tự nuôi bản thân.
- Một anh (bố em Thạch) thường xuyên đánh bạc và nghiện rượu, sức khỏe giờ rất yếu. Lúc đến thăm anh bảo giờ mua hòm và nằm chờ chết thôi.
- Hai người con gái đã lập gia đình, sống xã khác. Bà bảo một chị trốn nợ đang ở Sài Gòn, một chị vừa bị tai biến cách đây mấy ngày, cuộc sống cũng khó khăn. Tuy nhiên thông tin từ hàng xóm cho biết hai chị này cũng khá giả.
- Một chị thần kinh không ổn định, sống một mình căn nhà tình thương.

Nhà cụ được xếp hộ nghèo, hằng tháng được xã hỗ trợ 180.000đ/tháng và được BHYT, thỉnh thoảng được các tổ chức từ thiện cho gạo. Sổ hộ nghèo đang làm lại nên nhóm không chụp hình được. Gia đình cụ sống tại địa phương từ 1975 nên xã rất quan tâm giúp đỡ. Ngôi nhà bạn Diem Diem post ở bài giới thiệu được dựng trên mảnh đất của cụ, tuy nhiên khu vực đó thuộc diện giải tỏa, không được phép xây dựng, do đó xã đã xây cho cụ căn nhà tình thương ở gần đó từ kinh phí của một đơn vị tài trợ. Theo lời chị Phượng nhà tình thương là của người con gái, nhưng bác Hỷ - tổ trưởng xác nhận xã xây cho cụ. Cụ Dẫu không ở cố định một nơi, mà ở thay đổi nhà các con.

Em Nguyễn Văn Thạch năm nay học lớp 5, ngoan và lễ phép. Hoàn cảnh gia đình khó khăn và học giỏi nên em được miễn học phí, sách vở quần áo đều được nhà trường, hàng xóm, họ hàng giúp đỡ. Em Thạch sống cùng cha căn nhà lá đó, nhìn chỗ em học rất thương. Hôm nào có gạo thì nấu cơm, ít thì nấu cháo, bà con họ hàng cũng hay cho thức ăn.

Thông tin tìm hiểu từ cụ Dẫu và tổ trưởng, ấp trưởng tương đối khớp nhau. Thông tin bên lề từ hàng xóm cho biết, cụ Dẫu thường xuyên đánh đề vì vậy trước đây hàng xóm thỉnh thoảng cho tiền hay thức ăn nhưng thấy cụ vậy, họ không cho nữa. Thông tin khá khớp khi Vịt hỏi cụ hàng xóm giúp đỡ gì không thì cụ bảo không.

Sau những thông tin thu thập, nhóm xác minh đề xuất tập trung giúp đỡ em Thạch với mức CMTX 400.000đ/tháng, cần theo dõi lâu dài, thực sự cha em không còn sống bao lâu, bà nội cao tuổi. Đây cũng là mong muốn của hàng xóm trước khi nhóm rời đi, họ thương em Thạch ngoan hiền và mong học giỏi không theo con đường của cha và các cậu. 400.000đ chuyển thành thực phẩm nhờ bác Hỷ - tổ trưởng mua giúp, nhà bác và nhà con gái có tiệm tạp hóa gần nhà em Thạch. Trước đây ai cho em tiền, bác đều gửi con gái giữ giúp rồi đưa dần vì sợ cha em lấy đi mua rượu, đánh bạc.

Còn cụ Dẫu hằng tháng được hỗ trợ 180.000đ, ngoài ra có hai con gái và con cháu quanh đó giúp đỡ, xã đã cấp cho cụ căn nhà tình thương.

Vịt trao 800.000đ CMKTX của chị Vitcon và bạn đến cụ. Anh lehung73 post ảnh và bổ sung thông tin thiếu nếu có nha.

Số điện thoại liên lạc em Thạch: 01673726491
Mọi người và tổ điều phối cho ý kiến nhé.

Ngủ rồi lamnhi

bác thoanguyen an tâm nhá khi mem của ntcm đi xm chắc chắn mọi người sẽ quan tâm , đã có chị vitcon cmktx rồi kìa

Ngủ rồi Thoa Nguyen

• Thành Viên
  • *
  • Thích 0
Mình đọc và xem thấy hoàn cảnh gia đình cụ Dẫu thật tội nghiệp,nhà nghèo,bệnh tật và sống trong một cái chòi chứ không phải dưới một mái nhà. Mong cả nhà quan tâm và giúp đỡ cụ nha.

Ngủ rồi diem diem

• Thành Viên
  • *
  • Thích 0
mình bận việc ở TPHCM nên không đi cùng các bạn được.Nhà cụ khó tìm nên có gì các bạn gọi số điện thoại này nha.
ĐT:01222650459 gặp PHƯỢNG là cháu cụ.

Ngủ rồi trangvitgioi

• Thành Viên Gắn Kết
  • Người Tôi Cưu Mang
  • Thích 8
lehung73 đã viết:
Trích dẫn
Thứ 7 tuần này lehung sẽ ghé thăm nhà cụ Dẫu..bạn nào thu xếp đc thì tham gia cùng lehung nhé.

Anh Lehung, em có thể đi được ngày chủ nhật , được không anh?

Ngủ rồi vitcon702

@lehung: cho vitcon va chi ban gui 800k CMKTX nho bac trao dum nhe . Tks

Ngủ rồi lehung73

• Thành Viên Gắn Kết
  • Người Tôi Cưu Mang
  • Thích 1
Thứ 7 tuần này lehung sẽ ghé thăm nhà cụ Dẫu..bạn nào thu xếp đc thì tham gia cùng lehung nhé.

Ngủ rồi diem diem

• Thành Viên
  • *
  • Thích 0
hi!hi!.cám ơn cả nhà,mình xin lỗi vi đã không hiểu hết và thông cảm cho cả nhà,ai cũng bận rộn nhiều việc mà còn phải lo việc của diễn đàn vậy mà mình không biết thông cảm còn nói thế nữa,lần sau mình sẽ rút kinh nghiệm,cả nhà bỏ qua cho mình nhé, :)  :)  :)

Ngủ rồi lehung73

• Thành Viên Gắn Kết
  • Người Tôi Cưu Mang
  • Thích 1
diem diem đã viết:
Trích dẫn
sao không ai xem và quan tâm hoàn cảnh này hết vậy,mình thật buồn ghê vậy đó,lần đầu mình giới thiệu hoàn cảnh mà không ai quan tâm nên thấy buồn thật. :(  :(  :(

chào bạn..
bạn yên tâm là bất cứ hoàn cảnh nào đã đc giới thiệu lên dd thì sẽ luôn đc theo dõi bạn nhé,
vì việc đi xác minh một trường hợp phải đc các bạn lên lịch và thu xếp thời gian hợp lý mới đi dc bạn ah.Các thành viên cũng điều có công việc riêng và tham gia với tinh thần thiện nguyện là cái \\\"Tâm\\\" trên hết .Vì vậy bạn hãy cố gắng chờ tin của nhóm XM bạn nhé.Bạn cười lên để nhóm XM còn liên lạc với bạn khi đến thăm cụ nữa chứ. :)
Mong là các bạn CLBMN  thu xếp đc để XM giúp đỡ cụ.nếu ko có gì  thay đổi thì tuần sau lehung sẽ nhận nhiệm vụ này.các bạn nào thu xếp dc thì cùng tham gia nhé.

Ngủ rồi lamnhi

bạn yên tâm chỉ là vấn đề thời gian thôi vì có rất nhiều hoàn cảnh đang chờ đc giúp đỡ , sự giúp đỡ nhiều nhưng dường như là chưa đủ và chưa thể theo đúng ý bạn đc
 giống tâm trạng mình lúc mới vào thôi thấy nhiều th lâu ko đc ai quan tâm sốt ruột lắm
nhưng bạn thử dạo 1 vòng những hoàn cảnh đã xm hay chưa xm sẽ thấy thế nào là sức người có hạn

Ngủ rồi diem diem

• Thành Viên
  • *
  • Thích 0
sao không ai xem và quan tâm hoàn cảnh này hết vậy,mình thật buồn ghê vậy đó,lần đầu mình giới thiệu hoàn cảnh mà không ai quan tâm nên thấy buồn thật. :(  :(  :(

Ngủ rồi diem diem

• Thành Viên
  • *
  • Thích 0
[/url][/url][/url][/url][/img][/img][/img][/i

chào cả nhà mình tìm cách mãi mới úp được hình lên đấy,cả nhà cùng xem nhé,tội nghiệp thật đó.

Ngủ rồi diem diem

• Thành Viên
  • *
  • Thích 0
[/url][/img]