Tác giả Chủ đề: Vĩnh Long- Hồ Thị Mai- Con Bại Não- Bình Minh  (Đã xem 11061 lần)

Ngủ rồi pquyen

Trả lời #11 vào: 24-07-2012 17:27:49
Pen em chuyển 2.000.000 (từ bạn ngthahuong)cho Ngochanh để trung chuyển cho gia đình cô Mai.

Thân

The following users thanked this post: naydjrueng

Ngủ rồi penguin

Trả lời #10 vào: 11-07-2012 22:06:39
Chào chị Ngthahuong,
Em vừa trả lời email của chị xong. Chị kiểm tra giúp em nhé. Mai em sẽ đi lĩnh tiền WU.
Em Pen.

Ngủ rồi Ngthahuong

Trả lời #9 vào: 11-07-2012 20:45:56
Chan Dien Dan,
Toi co goi tien luc sang nay cho Penguin.
Penguin, em kiem tra email de lay tin tuc di lanh tien o WU. Khi xong thi cho chi biet vi chi khong biet ben VN se doi tien ra duoc bao nhieu.

Than

Ngủ rồi start2404

• Người Tôi Cưu Mang
  • Thích 2
Trả lời #8 vào: 10-07-2012 22:05:26
Ngthahuong đã viết:
Trích dẫn
Chao ca nha,
Lau lam roi toi khong co dip vao tham website. Toi xin dang ki giup 2 trieu cho truong hop nay. Ngay mai toi se di chuyen tien cho Penguin.

Than

Xin cám ơn Ngthahuong rất nhiều :)

Ta lang thang về miền vô định,
Cõi trần ai lắm cảnh đau thương.

Ngủ rồi Ngthahuong

Trả lời #7 vào: 10-07-2012 21:56:32
Chao ca nha,
Lau lam roi toi khong co dip vao tham website. Toi xin dang ki giup 2 trieu cho truong hop nay. Ngay mai toi se di chuyen tien cho Penguin.

Than

Ngủ rồi start2404

• Người Tôi Cưu Mang
  • Thích 2
Trả lời #6 vào: 10-07-2012 21:33:02
Cám ơn anh yugi đã nhắc.
Ngôi nhà

Chú An

Sổ hộ nghèo

Rất mong cả nhà quan tâm TH này.

Trân trọng.

Ngủ rồi yugidazai

Trả lời #5 vào: 10-07-2012 21:06:44
ngochanh đã viết:
Trích dẫn
(3 triệu nợ: tiền thuốc sâu, phân và một lần cô bệnh nặng chú mượn để lo thuốc cho Cô)...
- Chúng ta chung tay giúp Cô Chú trả số nợ trên để bớt phần nào nỗi lo lắng của Cô Chú...
Mong cả nhà giúp cho cô Mai ạ.

ngochanh đã viết:
Trích dẫn
Hình Chú An và em Kiệu nhờ start post lên dùm
@Start2404 ơi: e quên nhiệm vụ nè :)

Ngủ rồi ngochanh

• Thành Viên Gắn Kết
  • Người Tôi Cưu Mang
  • Thích 1
Trả lời #4 vào: 15-06-2012 10:12:45
Chào cả nhà,

Hôm qua 14/06/2012 start2404 và ngochanh tới thăm và tìm hiểu hoàn cảnh Cô Mai tại số 91 tổ 5, ấp Đông thạnh B - xã Đông thạnh - h. Bình Minh - T. Vĩnh long. Trước khi tới nhà Cô Mai chúng tôi ghé hỏi thăm hàng xóm được biết: \\\"gđình Cô là hộ nghèo, Cô chịu khó, lam lũ, ai mướn gì mần nấy\\\".

Khi chúng tôi đến Cô Mai không có ở nhà, cô đang tưới cà ở cách nhà độ 1km. Gặp Chú đang ngồi bên võng của em Kiệu. Dù 18 tuổi nhưng em nhỏ nhắn không khác một đứa trẻ lên 8.

Chú Nguyễn Văn An năm nay 62 tuổi kể rằng: Chú bị cụt chân do đi lính trước năm 75. Chú và Cô sinh được 6 người con, em Kiệu là con út, lúc sinh ra vẫn bình thường đến lúc hơn một tuổi bị sốt, sau đó em  không nói và cử động được nữa. Lúc trước gđình Chú An cũng có đất nhưng do chạy chữa cho em Kiệu, mong muốn con mình hồi phục và sinh hoạt bình thường như bao trẻ khác nên Cô chú bán đi mảnh đất ấy, ai chỉ đâu thì Cô bế em tìm tới chữa, bao nhiều tiền dồn hết lo bệnh cho em nhưng cuối cùng em Kiệu chỉ biết khóc và tay chân ngày càng co rút. Thương hoàn cảnh Cô Chú người ba nuôi của cô Mai cho nền nhà để cô che mái nhà mà nương náu đến hôm nay.

Mấy năm trước Chú cùng cô làm mướn lo gia đình nhưng năm nay Chú yếu rồi chậm chạp nữa, hiếm người thuê chú nên trăm sự lo toan đều nhờ vào cô. Hễ tới mùa lúa thì cô đi giũ lúa, không thì ai mướn gì làm nấy như: làm cỏ, xịt sâu...Cũng có khi hàng tháng không ai kêu cô làm.  Cách đây mấy tháng có người thương hoàn cảnh Cô cho mượn 1 mô đất để trồng bắp, không ngờ bắp thất mùa Cô Chú lại nợ tiền phân. Trên mảnh đất đó hiện giờ Cô đang trồng cà.

Chú An nói mấy đứa con lớn của chú có gia đình đi xa, đứa nào cũng nghèo, làm thuê như Cô chú. Cái ăn hàng ngày chú không lo, nhà có 3 miệng ăn cô làm thuê cũng đắp đỗi vì ở quê cũng chẳng chi tiêu gì nhiều. Nỗi lo lớn nhất của Cô Chú là đứa con út không biết khi Chú Cô về với ông bà thì ai sẽ lo cho em và số tiền nợ bà con quanh đó (3 triệu nợ: tiền thuốc sâu, phân và một lần cô bệnh nặng chú mượn để lo thuốc cho Cô).

Ở nhà Chú An ra chúng tôi không khỏi bùi ngùi trước tình cảnh 2 mái đầu sương ngoài cái lo cơm gạo hàng ngày, phải lo cái bệnh của tuổi già và 1 đứa con bệnh tật.
Gia đình chú An hiện:
- Có sổ nghèo
- em Kiệu được hưởng 360.000đ/ tháng
- Được Cô Ngon (chủ tịch hội bảo trợ bệnh nhân nghèo huyện Bình minh) cho xe lăn.

Sau khi hội ý nhóm xác minh miền tây thống nhất đề xuất như sau:

- Chưa cần CMTX
- Chúng ta chung tay giúp Cô Chú trả số nợ trên để bớt phần nào nỗi lo lắng của Cô Chú.
Mong nhà mình giúp Cô Mai
Hình Chú An và em Kiệu nhờ start post lên dùm

Thân

Ngủ rồi start2404

• Người Tôi Cưu Mang
  • Thích 2
Trả lời #3 vào: 06-06-2012 19:03:04
ngochanh đã viết:
Trích dẫn
Tuần sau ngochanh sắp xếp đi xác minh trường hợp này. Bạn nào đi được thì alo ngochanh nha

Khi đi nhớ ới con một tiếng với nha cô. Nếu được thì con dẫn đường cho cô một khúc. Tiện con quá dang về nhà luôn (một công đôi chuyện).

P/S: Con xin bổ sung địa chỉ của nhà cô Mai số nhà 91 tổ 5 ấp Đông Thạnh B’ xã Đông Thành huyện Bình Minh. Nếu con ko đi được cô biết đường mà tìm nữa :D.

Ngủ rồi ngochanh

• Thành Viên Gắn Kết
  • Người Tôi Cưu Mang
  • Thích 1
Trả lời #2 vào: 06-06-2012 17:42:54
Tuần sau ngochanh sắp xếp đi xác minh trường hợp này. Bạn nào đi được thì alo ngochanh nha

Ngủ rồi start2404

• Người Tôi Cưu Mang
  • Thích 2
Trả lời #1 vào: 31-05-2012 14:16:28
Chào cả nhà,
Trong mấy ngày gần đây một người bạn có gửi mail nhờ start2404 giới thiệu TH của cô Hồ Thị Mai cư ngụ ở xã Đông Thạnh, Huyện Bình Minh, Tỉnh Vĩnh Long.
Nhưng do bận nên tới giờ start2404 mới rãnh để viết bài về HC của cô lên DĐ được. Em xin tóm tắt HC như sau:
Cô Hồ Thị Mai năm nay 60 tuổi hiện sinh sống với người chồng là ông Nguyễn Văn An 62 tuổi (bị mất một chân do chiến tranh) và đứa con trai Nguyễn Minh Kiệu 18 tuổi bị bệnh bại não từ nhỏ.
Gia đình thuộc diện hộ nghèo của xã, hiện tại ko có đất đai canh tác do đã bán để chạy chữa cho đứa con bị bệnh.
Cô Mai là lao động chính trong nhà hàng ngày phải chăm sóc cho đứa con bị bệnh và đi làm thuê cho người dân địa phương (làm cỏ, phun thuốc trừ sâu,...). Nhưng do tuổi cao và làm việc lao lực nên sức khỏe của cô ko được tốt nên hiện tại cô ko còn đủ khả năng để kiếm tiền lo cho gia đình của mình được.
Rất mong các bạn trong CLB Xác Minh nhanh chóng đến XM và đề xuất cách giúp đỡ HC này nếu thấy cần thiết.

Bên dưới là hình ảnh của gia đình cô Mai được bạn em chụp lại.

Xin chân thành cám ơn