Tác giả Chủ đề: Ba Lời Nói Có Thể Làm Thay Ðổi Cuộc Ðời  (Đã xem 5242 lần)

Ngủ rồi Blue_Gem_Vt_90

Trả lời #1 vào: 07-08-2010 01:10:27
Những thông điệp quan trọng nhất mà con người gửi cho nhau thường chỉ gói gọn trong ba từ  \\\"Anh yêu em\\\", \\\"Không sao đâu\\\" hay \\\"Thế là hết\\\".

+ Nhưng có lẽ một trong những lời nói hữu ích nhất là: \\\"TÔI ÐẾN NGAY!\\\"

\\\"Tôi đến ngay!\\\" Nếu có lần bạn muốn khóc và cần một bờ vai để tựa vào, bạn gọi cho người bạn thân và bạn sẽ cảm thấy câu trả lời này cần thiết biết bao. Nếu xe bạn bị hỏng trên đường và bạn chỉ còn ít tiền lẻ để gọi điện cho người thân thì bạn cũng thấy những câu trả lời này thật an lòng.
 Những trường hợp khác như :
\\\"Bà ơi, cháu sẽ tốt nghiệp vào tháng tới\\\"
-  \\\"Bà sẽ đến\\\"

\\\"Anh yêu, em đang có cuộc họp khẩn và không thể đón mẹ em tại bến xe được\\\"
-  \\\"Anh đến ngay\\\"

\\\"Mẹ ơi, cháu bé khóc suốt đêm qua, con không chợp mắt được tí nào, con sẽ ngã qụy mất\\\"
-  \\\"Mẹ đến ngay\\\"

Một người đã thực hiện lời nói này là Nữ Hoàng Elizabeth của Anh Quốc. Trong suốt cuộc tấn công của Đức ở London năm 1940, chính phủ xin ý kiến của bà để cho công chúa Elizabeth và công chúa Margaret Rose chuyển đến nơi khác vì lý do an toàn. Nữ hoàng đáp \\\"Các công chúa sẽ không đi đâu cả trừ khi tôi ra đi, tôi sẽ không đi đâu trừ khi chồng tôi ra đi. Và nhà vua sẽ không bao giờ rời khỏi đất nước dù bất kỳ hoàn cảnh nào. Tôi đến ngay\\\".  

+ Một câu nói chỉ có ba từ mà xem ra thật khó mà thực hiện : \\\"BẠN CÓ LÝ\\\".

Nếu nhiều cặp vợ chồng chịu nói với nhau \\\"Anh có lý\\\" hoặc \\\"Em có lý\\\" thì người cố vấn hôn nhân sẽ thất nghiệp ngay. Khi bạn cứ tìm cách không thừa nhận ý kiến đúng của đối phương thì chính bạn đang gây ra hành động có hại cho chính mình.
Hãy hạn chế cái tôi trong lòng mình dể dành một phút lắng nghe ý kiến của mọi người, lắng nghe và cảm nhận dù cho ý kiến ấy có tồi tệ đến mức nào và bạn sẽ thấy không phải lúc nào mình cũng hoàn toàn đúng.

+ \\\"TRÁI TIM BIẾT\\\".

Khi còn bé, tôi nghe hàng ngàn lần câu nói này mỗi khi gặp chuyện khó xử. Tôi thường hỏi bà nên làm thế nào, nhưng câu trả lời luôn là \\\"Trái tim biết\\\". \\\"Tim tôi biết?\\\" Tôi càu nhàu, \\\"Thế nghĩa là gì chứ? cháu cần bà khuyên cháu nên làm gì cơ mà\\\"

Bà chỉ mỉm cười và đáp: \\\"Trái tim biết, cưng ạ. Trái tim biết\\\". Nhưng tôi là một đứa trẻ bướng bỉnh. Tôi thắc mắc \\\"Nhưng trái tim cháu đâu có nói được!\\\" - \\\"Hãy biết lắng nghe cháu ạ!\\\"  Người ta có thể khuyên chúng ta làm gì nhưng hầu hết họ không chịu trách nhiệm nếu có sai lầm, chúng ta phải tự quyết định. Và đó là lúc ta cần biết lắng nghe.

Tôi phải mất một thời gian dài để nhận ra rằng cuộc đời không đi theo kế hoạch do mình đặt ra. Trong chừng mực nào đó, cuộc đời giống một trang giấy trắng. Bạn có thể làm ra một bản thảo vạch ra phương hướng của cuộc đời, nhưng bạn sẽ không đến đích nếu bạn không thảo ra được những quyết định.

Để tìm ra lời giải đáp cho bài toán của cuộc đời, bạn có thể tìm thấy những lời nói đơn giản nhưng thật sâu sắc và hữu ích này:

- Tôi đến ngay!
- Bạn có lý!
- Trái tim biết!

( Sưu Tầm )