Tác giả Chủ đề: Bàu Cạn, Long Thành - Cháu Vương - Mồ côi, Tai nạn GT  (Đã xem 6519 lần)

Ngủ rồi tramca

• Tích Cực
  • **
  • Thích 0
Trả lời #11 vào: 04-04-2013 22:09:17
@nttd :Cám ơn bạn đã quan tâm đến nhân thân của cháu Vương .TrCa  xin nói rỏ như sau : - Mẹ mất đột ngột khi cháu Vương mới lên 8.Cháu sinh ngày 28/12/1996 (chỉ còn 03 ngày là sang năm 1997) nên bị oan lên 01 tuổi.Đó là những lý do mà cháu bị đi  học trể .
  -Theo tìm hiểu , tôi được biết hiện quai hàm cháu đang bị kiền và treo lên , có lẽ 01 năm sau mới tháo kiền.Hiện cháu thường bị đau đầu lúc trời nắng nóng ( chần động thần kinh ? )chỉ uống thuốc giảm đau thông thường .
  -Người bác ruột tên Cường đã già ,vừa rồi bác ấy đã lo chu tất việc hậu sự cho bố  Vương và một số nợ nần ...( xem bài viết ở trên ).Tuy không giúp được gì nhiều về vật chất nhưng bác ấy là chỗ dựa tinh thần của các cháu .
  Thời diểm hiện tại còn trong vòng  tang chế nên việc tìm hiểu sâu về gđ cháu Vương không được nhiều ( Chị Loan của Vương chỉ mới về ở đây để lo cho em từ ngày bố mất , cháu Vương thì xem như bị trầm cảm ,ít nói và không muốn tiếp xúc với người lạ )Tất cả mọi thông tin có được là qua bác Cường và bà con chòm xóm quanh đó .Mong các bạn thông cảm.Thân mến .

Ngủ rồi nttd

Trả lời #10 vào: 04-04-2013 21:13:42
Gởi nhóm XM:

nttd có một vài thắt mắt không hiểu.

Vương sinh 1996, hiện đang học cấp hai?
Bệnh của Vương bây giờ còn uống thuốc hay không? có thể chữa khỏi không?
Bác của Vương có giúp đở gì cho chị em Vương không?

Thanks all.

Ngủ rồi nguyenphuonghienntcm

Chào cả nhà?
 TO nttd: Cảm ơn anh Phong đã giúp đỡ gđ em Vương, NPH sẽ báo cho em và chị Loan vui.
 Mùa mưa cũng sắp tới rồi! Mong BQT cho ý kiến về việc đề xuất xây nhà, để NPH góp vài viên gạch mở hàng.
Thân!

Ngủ rồi tramca

• Tích Cực
  • **
  • Thích 0
Chào cả nhà !Trước hết , cám ơn  bạn nttd đã nhanh chóng bày tỏ  cưu mang hoàn cảnh của cháu TV Vương .TramCa xin bổ sung thêm một số chi tiết để cả nhà được rỏ :
 -Theo kết luận chụp CT của cháu Vương do BS Huỳnh Ngọc Loan BV DKKV Long Thành- Đồng Nai ký ngày 12/11/2012 như sau :Gãy phức tạp xoang hàm+Nứt xương hàm trên (P)+gãy xoang hàm ( T)+Tụ dịch xoang sàng+hàm hai bên .Tuy TNGT đã xảy ra cách nay hơn 04 tháng , các vết thương đã lành nhưng di chứng thần kinh vẫn còn làm cho cháu Vương không được bình thường .
 -Về nhân thân của cháu : Cháu còn người bác ruột ( anh của bố )ở đối diện tên là Trương văn Cường 70t .Đây là người hiện đang giám hộ cho các cháu về mọi việc có liên quan đến gđ các cháu .Bác Cường đã lo chu tất hậu sự cho bố Vương, chữa trị cho cháu và thanh toán các khoản nợ nần mà bố mẹ cháu để lại.Hiện miếng đất thổ cư của gđ cháu đã có sổ hồngvà bác Cường đang cất giữ .Miếng đất này có chiều ngang là 20m sẽ được chia đều cho 04 anh chị em ( mỗi phần 05m ngang ) .Nếu chúng ta tiến hành làm nhà ( như đề xuất của nhóm XM )thì bác Cường sẽ là người có trách nhiêm pháp lý trước chính quyền địa phương và với giòng họ của các cháu .
  Vài thông tin bổ sung , mong cả nhà quan tâm giúp dỡ và  xin ý kiến của BQT .Thân chúc các bạn an vui và hạnh phúc .

Ngủ rồi nttd

Hi all,

Mình không rõ là bài XM còn thiếu gì nhưng nhìn hình ảnh thấy thương quá, nttd tạm thời CMTX gia đình trong 3 tháng 4,5,6/2013 và giúp 1tr để mua gà. Theo nttd thì có nên mua 20 con gà lớn hơn một chút không, vì nó nhỏ quá sợ không nuôi được?

Còn việc xây lại nhà, mong mọi người góp ý kiến thêm.

TramCa hay Nguyenphuonghien sẽ là TV trung chuyển đến hoàn cảnh này?

Khi nào bác 6x đồng ý, Phong sẽ chuyển tiền.

Thanks all.

Ngủ rồi My Darling

• Người Tôi Cưu Mang
  • Thích 2
  • Mạng là ảo nhưng tình thương yêu là có thật!
Mình xin up hình :

Em Vương

Mẹ con chị Loan

Toàn cảnh ngôi nhà

Ngôi nhà làm vách bằng đất

Bàn thờ bố mẹ của Vương ( theo thiên chúa dù người thân mới mất nhưng vẫn đưa lên bàn thờ để thờ chung _ nghe chị Loan nói vậy )

Các giấy tờ

Riêng giấy tờ về đất đai do hôm đó mình và nguyenphuonghienntcm còn bận đi thăm , tái XM các hoàn cảnh khác nên không cập nhật được , có gì nhóm Xm sẽ bổ sung sau .
nttd đã viết:
Trích dẫn
Mong MyDarling sẽ sớm load hình lên cho cả nhà xem.

Trong khoảng CMKTX, 20 - 25 con gà, là bao nhiêu tiền?

Thanks,

Gà con mới nở hơn 1 tuần khoảng 30k/1 con ( thông tin giá cả mới chỉ tham khảo chú TramCa vì chú TramCa cũng ở Bàu Cạn - Long Thành ) .

Ngủ rồi nttd

Mong MyDarling sẽ sớm load hình lên cho cả nhà xem.

Trong khoảng CMKTX, 20 - 25 con gà, là bao nhiêu tiền?

Thanks,

Ngủ rồi nguyenphuonghienntcm

Chào cả nhà!
   Ngày 30/03/2013 MyDarling và Nguyenphuonghien theo sự chỉ dẫn của vợ chồng bác Tramca đã đến thăm gia đình em Vương.
  Những gì mà cô nhatnguyet_hoa viết trong bài là đúng sự thật.
Theo lời chị gái kể thì em Vương dạo này thay đổi nhiều lắm tính tình em cục mịch hơn,em ít nói hẳn, mặt cứ cúi xuống như đang lo lắng, suy nghĩ một điều gì đó. Nhìn em chúng tôi hiểu thời gian qua em phải trải qua một cú sốc tâm lý rất nặng vì em nghĩ vì em mà bố chết, vã lại ngày bố chết em phải nằm nhà thương không về tiễn bố được... Không biết em sẽ ra sao? Thời gian này là lúc em rất cần ổn định về mặt tâm lý để em còn tiếp tục học hành, Em đang rất cần sự chia sẻ của tất cả chúng ta để em vượt qua cú sốc này.
    Trước lúc bố chưa mất gia đình em chưa được xã đưa vào diện khó khăn nhưng từ lúc bố mất (tháng 11/2012 âm lịch), gần đây bên chính quyền thấy gia đình em bi đát quá nên đã đưa danh sách để gia đình em vào diện hộ nghèo nhưng nghe đâu cũng khoảng năm 2014 mới được hưởng các chế độ. Nhà trường cũng biết được hoàn cảnh của em cũng đã miễn giảm học phí kỳ II (năm học 2013 - 2014)cho em Vương với điều kiện là gia đình em đã nộp tất cả giấy tờ hôm em ra viên. Còn trước đây thì em phải nộp tất không được miễn giảm.
   Nhìn gia cảnh em và chị gái thật tội nghiệp, chị gái thì ly thân, con nhỏ (9 tháng tuổi), em Vương thì bận học, anh trai thứ 3 thì đi cải tạo, chị gái thứ 2 làm công nhân và lấy chồng ở Biên Hòa.
Từ ngày bố mất em Vương không ai chăm sóc, tâm lý bị xáo trộn nên chị gái lớn là Trương Thị Loan - làm công nhân ở Biên Hòa, con nhỏ,  đang ly thân chồng nên đã về nhà ở hẳn (tính đến nay 3 tháng)để chăm con nhỏ và chăm em Vương.
Hiện tại gia đình em Vương và chị gái rất khó khăn chị bận trông con nhỏ không làm gì được, em Vươnng thì đi học, chỉ phụ giúp chị những việc lặt vặt trong nhà, hàng ngày hàng xóm thương cho gì ăn đó, vườn nhà rộng nhưng không làm gì? Trước đây bố mẹ còn sống có xây chuồng nuôi heo nhưng bị thua lỗ đến giờ nợ vẫn đang để lại cho con. Do chưa có tiền trả nên chị em Loan cũng chưa thống kê số nợ là bao nhiêu chỉ biết là nợ cám heo Nhà của hai chị em đang vách đất đã xuống cấp, chỉ cần có một lực nhẹ  là vách có thể đổ lúc nào không hay? Khi mưa xuống không biết mấy chị em sẽ ra sao?  Thiết nghĩ mùa mưa tới em Vương và 2 mẹ con sẽ ra sao?
   Hôm nhóm đến do giấy tờ em Vương phải nộp lên cho nhà trường để nhà trường miễn giảm học phí cho em, nên nhờ bác Tramca sẽ bổ sung phần giấy tờ của em cho cả nhà sau cả thẻ BHYT và giấy tờ hôm em nằm nhà thương.
Em Vương đã có thẻ BHYT nhưng không biết em để đâu, chị gái không dám hỏi , vì tâm lý của em lúc này chưa tốt lắm, kể cả thẻ học sinh em cũng không biết mình để đâu.
Chị gái của Vương mong muốn có một ngôi nhà chắc chắn để chị em trú nắng trú mưa, chứ ở trong ngôi nhà này lo lắm anh chị ơi, không biết sẽ sập lúc nào?  Và có ít tiền để trang trải cuộc sống hàng ngày.
 Là thành viên mới chưa có nhiều kinh nghiệm trong việc thu thập thông tin, và viết bài XM có gì sai sót mong cả nhà bỏ qua,
To Bác Tramca:  Bổ sung thêm những gì còn thiều dùm con nha bác????
To My Darling: up ảnh dùm ah???

Qua tìm hiểu XM nhóm đề xuất như sau:
- CMTX: 500k để em Vương yên tâm học hành.
- CMKTX: 20 – 25 con gà để chị Loan nuôi tăng thêm thu nhập cho gia đình và Xây mới ngôi nhà cho 2 chị em Vương. Diện tích khoảng 4 x 9 = 36m3 khoảng 25 – 30 triêu đồng. Mong BQT cho ý kiến.
Trích dẫn

Thân

Ngủ rồi tramca

• Tích Cực
  • **
  • Thích 0
Chào cả nhà ! trưa 30/3/2013 , trCa , My darling và nguyenohuonghienntcm đã đến nhà của cháu TV Vương dể xác minh.Rất mong bài viết , hình ảnh và đề xuất của nhóm xm do hienntcm phụ trách  được post lên để cả nhà cùng  biết .Chân thành cám ơn .

Ngủ rồi My Darling

• Người Tôi Cưu Mang
  • Thích 2
  • Mạng là ảo nhưng tình thương yêu là có thật!
Không có gì thay đổi trưa nay mình , nguyenphuonghientcm và chú Tramca sẽ đi XM .

Ngủ rồi nhatnguyet_hoa

• Thành Viên
  • *
  • Thích 0
Chào các bạn !Xin giới thiệu lên diễn đàn một hoàn cảnh nghèo,thương tâm rất cần sự quan tâm giúp đỡ của đại gia đình NTCM.
   -Cháu tên là Trương văn Vương  sinh năm 1996 hiện đang học lớp 9/7 trường cấp 2 Tân Thành xã Bàu  Cạn Long Thành  Đồng Nai .Cháu Vương mồ côi  cả bố  lẫn mẹ.Mẹ mất cách đây 09 năm vì bị đột  quỵ do tim. Cách nay 04 tháng cháu lại tiếp tục mồ côi bố bởi TNGT.Lúc ấy bố bị mệt không cầm lái được xe gắn máy  nên cháu phải chở bố về .Hệ quả là gặp  tai nạn làm bố bị chết , cháu Vương bị thương nặng ( Bể xương quai hàm mặt ).Hiện tại quai hàm của cháu vẫn chưa bình phục , nên việc ăn uống của cháu  rất khó khăn .Gia đình cháu vốn nghèo khó , nhất là từ khi mẹ mất , chỉ có miếng đất nhỏ trồng tràm ở trong rừng xa và một miếng đất thổ cư  .Nhà ở là mái tôn, vách đất .Cháu Vương còn có hai người chị .Một lấy chồng xa, làm công nhân may , một là chị lớn tên Loan ( có chồng đã ly thân ) từ ngày bố mất phải về đây ở để nuôi em ăn học  .Và một người anh trai kế đã vướng vào vòng lao lý .
     Hoàn cảnh của cháu hiện tại rất ngặt nghèo , không tiền ăn học. Việc  chấn thương răng hàm mặt   mỗi khi nắng lên là cháu bị đau đầu  cộng với chấn thương tâm lý vì mình làm cho bố chết , tinh thần của cháu Vương hiện tại là không mấy ổn định trong việc học hành  ( nhất là năm nay là năm cuối cấp 2 ).Rất mong nhận được sự giúp đỡ của gia đình ta .
   ĐT liên lạc với gđ : Chị Loan của Vương :01233992966
         cháu Vương   :01629290400
   Địa chỉ nhà : Ấp 5 xã Bàu Cạn hyện Long Thành  tỉnh Đồng Nai
   Thân mến chào các bạn .Cầu chúc các bạn mọi sự an  lành .