Tác giả Chủ đề: Cam Tuyền, Cam Lộ - bé Trần Hoàng Quân - Bệnh về Máu  (Đã xem 27520 lần)

Ngủ rồi lathuvang

• ĐIỀU PHỐI VIÊN
  • Người Tôi Cưu Mang
  • Thích 41
Trả lời #91 vào: 26-04-2014 14:06:22
Chào cả nhà !
Theo cập nhật thông tin của các bạn ở miền Trung thì tình hình sức khỏe của bé Quân có thay đổi. Vì vậy , ko riêng gì Franktran02 mà tất cả các bạn đã đăng ký giúp bé Quân vui lòng cho ý kiến về khoản tiền  
mình đã đăng ký để tổ điều phối điều chuyển chính xác. Xin cảm ơn.
Gửi Franktran02 : Quỹ dđ đã ứng 10 triệu để đóng tạm ứng viện phí,vì vậy tiền của em chị vẫn còn giữ đây, chị sẽ chuyển trả quỹ khi có quyết định của em ( MTQ là người toàn quyền quyết định , em đừng bắt chị tự quyết nhé  :P . Cảm ơn em).
Thân,

Lá thu vàng  không rơi

Ngủ rồi dragonfly

• Thành Viên Gắn Kết
  • Người Tôi Cưu Mang
  • Thích 11
Trả lời #90 vào: 26-04-2014 05:36:07
cảm ơn các MTQ, cảm ơn cả nhà và xin lỗi tất cả. Nhóm Quảng Trị xin rút kinh nghiệm về những thiếu sót và những sai lầm đã mắc phải ạ.

trangvitgioi đã viết:
Trích dẫn

@ Anh banbe6x: Thỏ chuyển nhầm cho comay_a2n: 10tr còn drangonfly là 12.4tr. Comay đã gửi toàn bộ 10tr cho gia đình bé Quân, nên dragonfly chuyển lại thỏ 2tr anh nhé.

dra đã chuyển lại quỹ 2M này, chị Thocon kiểm tra dùm e nha. Hiện tại dra đang giữ số tiền còn lại (10,4M), xin ý kiến từ BQT, TĐP và các MTQ đã ủng hộ cho bé.
@ Nhóm QT và nhóm Huế sẽ tiếp tục theo dõi và cập nhật thông tin về bé, và tìm hiểu thêm các thông tin khác cũng như những thông tin mà chị Vịt đã đề xuất:
trangvitgioi đã viết:
Trích dẫn

Đề nghị tiếp theo:
1. Nhóm Quảng Trị xác minh hoàn cảnh: các bạn cung cấp thông tin cụ thể hơn:
- Ngoài làm nông thì anh chị còn làm thêm gì không? (thường sẽ đi phụ hồ sau mùa gặt)
- Anh chị có thể chăn nuôi hoặc trồng trọt.... Chúng ta hướng đến giúp cần câu.
- Hồ sơ bệnh án gia đình đang giữ
- Anh chị đã có thẻ BHYT?
2. Nhóm Huế tìm hiểu thông tin:
- Chi phí điều trị ước tính hằng tháng
- Cập nhật hình ảnh hồ sơ bệnh án
thân,

Ngủ rồi Franktran02

• Thành Viên
  • *
  • Thích 0
Trả lời #89 vào: 26-04-2014 00:15:03
Chào chị lathuvang,

Thông qua tin tức ở đây thì tình trạng bệnh của bé Quân thay đổi. Nên viện phí cũng có thay đổi. Chị có thể cho em biết \\\"tạm ứng viện phí\\\" là bao nhiêu và phần đóng góp của em là bao nhiêu không? Ban đầu theo em biết là 40 triệu, nên phần ̣đóng góp của em là $8.4 triệu ($400 USD) or 21%. N̉ếu như bây giờ viện phí là 10 triệu và phần em là 8.4 triều or 84% thì em nghĩ không hợp lý. Em hiểu là giúp người khác là sự tự nguyện và tùy vào khả năng. Có nhiều thì giúp nhiều, ít thì giúp ít. Không nên tính. Nhưng điều em mong muốn là số tiền phải được dùng một cách hợp lý và phù hợp với từng trường hợp. Nếu như mình xử dụng quá đi một tí cho trường hợp này thì mình đánh mất đi một cơ hội cho trường hợp khác mong chị hiểu.

Ngủ rồi lathuvang

• ĐIỀU PHỐI VIÊN
  • Người Tôi Cưu Mang
  • Thích 41
Trả lời #88 vào: 25-04-2014 23:35:40
comay_a2n đã viết:
Trích dẫn
Chào cả nhà!
...
Comay chuyển 10 triệu mẹ Quân đã đóng tạm ứng viện phí...

@Franktran02 :
Trường hợp bé Quân :em giúp 400USD đã đóng tạm ứng viện phí. Mong sức khỏe bé tốt hơn.
Chị sẽ giúp em trung chuyển trường hợp bé Thư (khi cần hoặc em muốn giúp tr hợp khác) và Cụ Nở - Đồng Nai ( đúng ra phải nói ở 2 topic đó, nhưng em viết ở đây nên chị trả lời cho em rõ).
Để tránh loãng chủ đề, chị và em sẽ trao đổi qua mail. Em check mail nhé.
Cảm ơn em.

Lá thu vàng  không rơi

Ngủ rồi trangvitgioi

• Thành Viên Gắn Kết
  • Người Tôi Cưu Mang
  • Thích 8
Trả lời #87 vào: 25-04-2014 23:12:20
Chào cả nhà,

Vịt không theo dõi topic này từ đầu, song độ hot topic mấy hôm nay khiến Vịt tò mò đọc từ trang 1 đến trang 6. Đọc xong bất ngờ rồi phải đọc lại lần nữa. Khá nhiều thành viên lâu năm diễn đàn và kể cả tổ điều phối không nhận ra những lỗi rất cơ bản và khá nghiêm trọng. Những gì Vịt gạch đầu dòng dưới đây là để chúng ta rút kinh nghiệm, không phải trách móc hay bắt lỗi, mọi người lưu ý nhé.

1. Thiếu sót thông tin
Theo thông tin của dragonfly thì Bé Quân truyền hóa chất giá 300k/ống, rồi 800k/ống & sau đó điều trị kháng sinh nặng liều Penta 5.7M/lọ. Vịt không thấy hóa đơn chi trả các loại thuốc này và toa thuốc. Hồ sơ bệnh án có thể bệnh viện giữ, nhưng hóa đơn, toa thuốc chắc chắn gia đình sẽ có. Hoàn cảnh này các bạn đã biết từ trước tết (có trao quà CMX), như vậy lấy hóa đơn từ phía gia đình là hoàn toàn có thể được. Chứng từ này giúp tăng tính xác thực hoàn cảnh giới thiệu.

2. Chưa qua xác minh
Bài viết dragonfly và ngoduyhung giới thiệu và ngay sau đó bị cuốn theo tình cảm, quan tâm của mọi người mà chưa hề được xác minh. Với thành viên mới, Vịt chỉ muốn nói rõ hơn việc xác minh ở đây không phải không tin tưởng thành viên giới thiệu mà chúng ta cần có được thông tin nhiều chiều từ địa phương, hàng xóm, bác sĩ điều trị…để có hướng giúp đỡ phù hợp thay vì chỉ một chiều như trên. Số tiền điều trị 40 triệu không nhỏ thì việc hỏi thăm bác sĩ lại càng cần thiết.

3. Không vội vàng kết luận khi chưa thông tin, hồ sơ rõ ràng
Chúng ta không phải bác sĩ, và cũng không hề có bất cứ hồ sơ bệnh án nào ngoài tờ xét nghiệm, vậy tốt nhất không nên kết luận vội vàng.

4. Điều phối chuyển tiền mà hoàn cảnh chưa được xác minh và không có hồ sơ bệnh án hay giấy tờ khác: lỗi nặng miễn bàn.

Bé Quân không bị ung thư máu là điều đáng mừng, còn sai sót quy trình trường hợp này là 2 việc hoàn toàn khác nhau, không nên nhập nhằng.Chúng ta đã mắc những lỗi nặng, chúng ta cần nhìn và thừa nhận sai sót để rút kinh nghiệm, Vịt không tán thành lấy lý do tình cảm lấn át để biện minh sai sót rồi biến thành việc nhỏ. Tính minh bạch luôn đặt hàng đầu và chính nó giúp NTCM tồn tại đến hôm nay.

Đề nghị tiếp theo:
1. Nhóm Quảng Trị xác minh hoàn cảnh: các bạn cung cấp thông tin cụ thể hơn:
- Ngoài làm nông thì anh chị còn làm thêm gì không? (thường sẽ đi phụ hồ sau mùa gặt)
- Anh chị có thể chăn nuôi hoặc trồng trọt.... Chúng ta hướng đến giúp cần câu.
- Hồ sơ bệnh án gia đình đang giữ
- Anh chị đã có thẻ BHYT?

2. Nhóm Huế tìm hiểu thông tin:
- Chi phí điều trị ước tính hằng tháng
- Cập nhật hình ảnh hồ sơ bệnh án

Sau khi có thông tin cập nhật và đề xuất của các bạn, chúng ta xem xét hướng giúp đỡ tiếp theo.

@ Haybanglong: hy vọng mọi người hiểu NTCM hơn từ bài viết của chị, rất cảm ơn chị.

Thân.

Ngủ rồi Franktran02

• Thành Viên
  • *
  • Thích 0
Trả lời #86 vào: 25-04-2014 21:53:39
Chào chị lathuvang,

Tổng kết lại thì chị đã nhận được $500 USD. Ngày mai chị sẽ nhận thê $300 từ Western Union qua trương mục cùa bạn linhthuc. Kế hoạch ban ̣đầu là dùng $700 USD để giúp trả viện phí cho 2 bé Quân và Thư. Nhưng bây giờ, theo thời điểm hiện tại đã có sự thay đổi về tình trạng bình tình cũng như viện phí. Em nhờ chị trích ra một phần hợp lý theo sự xác minh của chị và của những thành viên khác để giúp hai bé có đủ dinh dưỡng trong thời gian trị liệu. Đồng thời trích ra một khoảng tiền thích hợp giúp cụ nở (Đồng Nai - Gđ Cụ Nở - Nghèo & bệnh tật - Định Quán) làm nền nhà và bồi bô sức khỏe trong thời gian ngắn. Phần còn lại nhờ chị giữ lại cho em. Em sẽ theo giõi những trường hợp khác nếu như trong tương lai hai bé Quân và Thư không cần đến số tiền này. Nếu qui luật làm việc của NTCM không cho phép chị giữ lại số tiền này, thì nhờ chị chuyển lại cho em qua Western Union theo thông tin sau:

Người nhận: Frank Tran
Địa chỉ: 10 Thomas Salamone Circle
Thành phố: Randolph
Tiểu ban: Massachusetts
Zipcode: 02368
Điện thoại: 617-959-9022

Cảm ơn chị rất nhiều.

Ngủ rồi My Darling

• Người Tôi Cưu Mang
  • Thích 2
  • Mạng là ảo nhưng tình thương yêu là có thật!
Trả lời #85 vào: 25-04-2014 21:13:33
comay_a2n đã viết:
Trích dẫn

Comay chuyển 10 triệu mẹ Quân đã đóng tạm ứng viện phí.

Biên lai tạm ứng:

Up dùm hình ảnh của comay_a2n .

Ngủ rồi comay_a2n

Trả lời #84 vào: 25-04-2014 19:46:20
Chào cả nhà!

Bé Quân nhập viện được 2 ngày, mấy ngày trước Quân sốt, và chảy máu mũi nên cha mẹ đưa em vào sớm hơn lịch hẹn.

Comay đã gặp bác sĩ hỏi tình hình sức khỏe cũng như chẩn đoán, hướng điều trị trong thời gian tới của em Quân.

Em Quân được chẩn đoán là Thalassemi - một dạng đột biến gen, do di truyền. Trước đây bác ruột của Quân bị ung thư máu, nên đôi lúc do gia đình hiểu nhầm em Quân cũng bị ung thư.

Bệnh này chủ yếu là điều trị triệu chứng, mỗi tháng vào khám định kì theo ngày hẹn của bác sĩ, làm các xét nghiệm máu, nếu thiếu máu thì truyền máu bổ sung rồi cho về nhà. Nếu trẻ sốt cao, hoặc chảy máu, thì đưa vào viện.

Về thuốc Penta thì 5.7 triệu/lọ nhưng hiện tại em Quân chưa dùng đến, hóa trị hay xạ trị cũng không.

Nên theo Comay đề xuất chúng ta chỉ giúp ngang 10 triệu, để Quân nằm viện đợt này, số còn dư thì để gia đình trang trải những lúc em tái khám, vì em Quân còn phải chiến đấu lâu dài.

Khi nào gia đình có khó khăn thì nhóm Quảng Trị đề xuất thêm ạ!

Comay chuyển 10 triệu mẹ Quân đã đóng tạm ứng viện phí.

Biên lai tạm ứng:

Ngủ rồi ngoduyhung

Trả lời #83 vào: 25-04-2014 14:45:47
Người tính không bằng trời tính, chung quy lại cũng vì một chữ Tình. Có nghĩa tình với nhau, có lòng thương, sự chia sẽ giữa người với người với nhau, mọi người mới nhiệt tình vận động, nhiệt tình quyên góp, chạy ngược chạy xuôi, điện thoại, nhắn tin.
Chúng ta không sợ thiệt hơn, không sợ thiếu tiền ủng hộ, chỉ sợ thiếu nhiệt tình mà thôi. Cần lắm những trái tim nồng nhiệt như các anh các chị. Hi vọng bệnh tình bé Quân sẽ không đến nổi nào như chúng ta từng nghĩ.
Mỗi hoàn cảnh là triệu tấm lòng, cùng chung tay góp sức. Làm việc xuất phát từ trái tim, sợ nhất là có những cái sai, cái chưa hợp lí mà ta không biết, để rồi ảnh hưởng đến mọi người, uy tín của anh chị em.
Rất biết ơn mọi người đã dành tình cảm, sự quan tâm, chia sẻ cho trường hợp này trong thời gian qua. Chúng ta kết nối vì cộng đồng, vì cuộc sống tươi đẹp.

\\\"Còn gì đẹp trên đời hơn thế
Người yêu người sống để yêu nhau\\\"

Ngủ rồi haybanglong

Trả lời #82 vào: 25-04-2014 13:34:57
Chào cả nhà!

Anh Hai123 đã viết :\\\"Mình chỉ mong cả nhà và các mạnh thường quân, qua chủ đề này đã biết và thương đến bé Quân -thì xin đừng vì những sai lầm của mình mà bỏ bé. Vì bé không tạo nên những sai lầm đó\\\" là chưa đúng với tình cảm và quan điểm của NTCM rồi, HBL tự ái đấy :P Chúng ta hoạt động đều vì một chữ Thiện, đều vì muốn giúp những hc khó khăn nên không có việc gì là SAI cả mà chỉ có việc chưa HỢP LÝ thôi, tự mỗi TV sẽ dần dần rút kinh nghiệm; chỉ sợ người nào lo mình SAI mà KHÔNG DÁM LÀM thôi ( mà HBL là điển hình :) ). Chưa bao giờ các TV NTCM lại vì những lý do bên ngoài hc mà lại thiếu nhiệt tình quan tâm tới hc; nếu chưa quan tâm lắm là do các thông tin về hc đó chưa đủ sức thuyết phục thôi anh Hai123 à!

HBL cũng chưa đọc thấy hc nào như anh đã viết:\\\"Khi cả nhà đã xác minh và vừa tiến hành giúp đỡ thì các hoàn cảnh đó vừa...qua đời!\\\". Họ qua đời vì ở thời điểm đó có bệnh trọng, bệnh không thể chữa được chứ không phải vì lúc đó họ THIẾU TIỀN; sự giúp đỡ của chúng ta chỉ để chia sẻ, động viên và có thể thêm 01 cú kích cho họ chứ không thể thay được MỆNH TRỜI; bác cứ yên tâm làm TV của NTCM đi nhé!. HBL rất kính nể và thèm có được sự hoạt bát, xông xáo, nhanh nhẹn của bác đấy. Rất mong bác ngày càng hiểu hơn về NTCM để mãi đồng hành giúp các hc khó khăn. :)

Nếu KL cháu KHÔNG bị UNG THƯ thì với số tiền các độc giả ủng hộ cũng ổn cho gđ điều trị cháu sau này ( các Cụ xưa vẫn nói: \\\"nhiều no ít đủ\\\" )Vì vậy HBL rất mong các MTQ sẽ điều chuyển tiền của mình sang các hc đang chờ CMTX và CMKTX khác.

Thân!

Ngủ rồi ThaiDzuy

• BAN QUẢN TRỊ
  • Người Tôi Cưu Mang
  • Thích 15
Trả lời #81 vào: 25-04-2014 09:11:40
@Hai123: Chuyện bình thường thôi bác ơi, ai trong hoàn cảnh bác cũng trăn trở và sốt sắng như vậy. Trong chuyện cứu người, chúng ta không phải là các bác sỹ điều trị nên không có chuyện đúng sai ở dây.

Quan trọng nhất và điều mong ước nhất là bé Hoàng Quân mà chúng ta yêu thương không bị ung thư máu... Mọi chuyện khác, sẽ trở thành chuyện nhỏ. Các mạnh thường quân sẽ vui lòng chuyển sang ủng hộ các hoàn cảnh khó khăn khác trên diễn đàn.

Thân mến,

Từ đây người biết thương người...

Ngủ rồi yugidazai

Trả lời #80 vào: 24-04-2014 21:25:35
Người nhà Yugi cũng vừa chuyển tiền 2tr vào tk chị Thocon rồi ạ :)
Chúc mọi điều may mắn đến với Quân.
Xin cám ơn.

Ngủ rồi Franktran02

• Thành Viên
  • *
  • Thích 0
Trả lời #79 vào: 24-04-2014 21:11:27
Cảm ơn anh Hai đã upload phiếu gởi tiền.

Chào chị lathuvang,

Em đã chuyển $300 USD = 6,222,000.00 VND vô (Tài khoản 004 1000 723 997, VietcomBank, SWIFT: BFTV VNVX 056, Đà Nẵng, Chủ tài khoản: Trần Thị Linh Thục).

Em đọc lại máy cái message cũ, nhưng không thấy thông tin về tài khoảng của chị. Nên em gởi vào tài khoảng của bạn Thục. Theo Western Union thì người nhận có thể lấy tiền trong vòng 24 tiếng đồng hồ. Nhờ chị giúp em theo giõi và cho em biết khi ̣đã nhận tiền.

Nhờ chị cho em biết thông tin bank của chị để em có thể chuyển tiền lần sau. Em cần tên người nhận, tên bank, số nhà bank.

Cảm ơn chị.

Ngủ rồi hai123

Trả lời #78 vào: 24-04-2014 20:37:51
Chào cả nhà!

Vâng! Mình cũng cầu mong với kết quả xét nghiệm trong thời gian tới, bé Quân sẽ không mắc phải chứng bệnh Ung thư máu. Thôi thì mọi việc đều phải chờ đến ngày có kết quả chính thức từ bệnh viện TW Huế. Nếu như bé Quân không mắc chứng bệnh Ung thư máu mà chỉ là chứng bệnh: RỐI LOẠN CHỨC NĂNG TIỂU CẦU thì điều đó rất đáng mừng cho mình, cho cả nhà -nhất là với những mạnh thường quân đã thương bé mà có sự giúp đỡ trong thời gian qua.

Có lẽ mình đã phạm sai lầm vô cùng tai hại vì đã tiếp nhận thông tin một chiều. Trước hết là từ gia đình bé..., nên đẩy sự việc từ tích cực biến thành mọi sự phiền phức và rối rắm cho cả nhà.
(Mình sẽ có tự kiểm và giải trình trong nay mai. Mong cả nhà thông cảm).

Thôi thì mọi việc đã vậy thì đành vậy chứ biết sao được. Giờ thì tất cả mọi việc trong tương lai và phần số của bé Trần Hoàng Quân lại phải nhờ cả nhà quyết định lại. Mình chỉ mong cả nhà và các mạnh thường quân, qua chủ đề này đã biết và thương đến bé Quân -thì xin đừng vì những sai lầm của mình mà bỏ bé. Vì bé không tạo nên những sai lầm đó. Mong cả nhà và các mạnh thường quân sẽ vẫn và mãi yêu thương đùm bọc cho bé Quân trên liệu trình chữa chạy cho bé!

Chào. Thân ái!

Tội tình chi rứa bé ơi,
Khóc vang cho thoát mệnh đời tai ương.

@Franktran02:

Vì địa chỉ Email có vấn đề nên hôm nay mình mới vào và nhận được Email của bạn (có hai phiếu chuyển tiền) dù bạn Lathuvang đã nhận đủ mình cũng phải up lên để khỏi thất lễ khi bạn đã nhờ công bố. Lưu ý: Email mới của mình là: hoangduchai456@gmail.com có trao đổi gì thì bạn cứ gửi qua địa chỉ này nhé. Chào!

Ngủ rồi ngoduyhung

Trả lời #77 vào: 24-04-2014 16:08:01
Mong kết quả xét nghiệm trong thời gian tới, bé Quân không cần phải xạ trị hay hoá trị gì cả. Comay_a2n theo dõi từ BV TW Huế để cập nhật tin tức thường xuyên nhé.
Cám ơn tất cả mọi người đã chung tay góp sức.