Tác giả Chủ đề: Hà Nội (Đan Phượng) - Chị Hoa - Nghèo khó, nuôi con thiểu năng  (Đã xem 26444 lần)

Ngủ rồi viethuong

ruacon_xd,
Đúng như bạn nói, sau khi kiểm tra lại mình đã ngưng gửi tiền từ thg 2/15 vì lúc đó diễn đàn bảo đợi tin của các bạn đi xem lại hoàn cảnh của T/H này. Như vậy, chúng ta tạm ngưng CMTX như banbe4x đề nghị.

Thân. viethuong

The following users thanked this post: naydjrueng

Ngủ rồi banbe6x

• BAN QUẢN TRỊ
  • Người Tôi Cưu Mang
  • Thích 113
Chào cả nhà !

Thật mừng khi cuộc sống của gia đình chị Hoa đã khá hơn trước .

Chúng ta sẽ ngừng việc CMTX hòan cảnh này và vẫn tiếp tục đồng hành với gi đình chị Hoa những khi gia đình gặp khó khăn .

Xin cảm ơn sự chung tay của cả nhà .

Thân.

Không mong Đến, chẳng cầu Đi
Không phân Khôn - Dại còn chi để buuồn
Tâm như nước chảy trên nguồn
Soi hình Tạo hóa mà không lưu hình
                                                          BS

Ngủ rồi ruacon_xd

• Thành Viên Gắn Kết
  • Rất Tích Cực
  • Thích 11
Em chào cả nhà!
Rất lâu rồi không có thông tin của gia đình chị Hoa, Hôm qua ruacon và anh tuntun về thăm tái xác minh hoàn cảnh giao đình chị Hoa để cập nhật thông tin,  Em tóm tắt sơ lược tình hình cuộc sống gia đình chị Hoa cho cả nhà mừng:
Khi ruacon và anh tuntun đến thì chị Hoa không có nhà. Anh Sỹ chồng chị Hoa và Hai cháu ở nhà.

[ Tập tin đính kèm không tồn tại ]

Anh chồng vẫn như cũ, làm hướng dẫn viên cho hai anh em.

Ngôi nhà đã được chị Hoa làm thêm một vài thứ (làm mái tôn phía trước và làm mái tôn phía sau nhà. Lúc hai anh em vào thì hai cháu đang ngủ, nên chỉ tham quan nhà một vòng rồi được anh chồng dẫn ra xưởng gỗ nơi chị Hoa làm thuê.

Ngôi nhà đã được làm thêm mái tôn phía trước

Tận dụng phần mái che để nấu ăn

Phía sau nhà đã được chị làm mái tôn che chắn

Biển ngôi nhà mơ ước số 14 vẫn rất đẹp :)

Ra chỗ chị Hoa làm thuê, khi gặp là chị nhận ra anh em liền, chỉ không nhớ tên :)
CHị chia sẻ là từ hồi diễn đàn giúp đỡ xây nhà và CMTX thì gia đình chị đã tốt lên rất nhiều. Anh chồng đã khá hơn và có thể đi làm thêm đưa tiền về cho vợ. Chị Hoa và chồng làm thuê ở xưởng gỗ của con trai người bác. Mỗi ngày công của chị được 150k, anh chồng ra chạy lòng vòng phụ mấy việc cũng được trả 50k/ngày. Về cơ bản thì chị và anh chồng đi làm đều.
Hai vợ chồng làm và cũng chịu khó tích góp, chị chia sẻ là đã tự mua được tủ lạnh, ti vi thì cong bác cho ứng tiền mua rồi trả dần vào tiền công.

Gia đình đã tự mua được Ti vi và tủ lạnhđể dùng

Con gái lớn của chị sau khi học xong lớp 5, lên cấp 2 cháu nhận biết bị chậm và cô giáo hỏi gì cũng không nói nên không thể đi học tiếp. Hiện tại cháu đã nghỉ học và ở nhà chơi với em. Bé út thì không đi học, 3 tháng 1 ln cháu phải ra viện nhi khám và lấy thuốc uống, chi phí 1 lần khoảng 700k. Cháu uống thuốc đều thì đỡ chứ nếu quên uống thuốc 1 ngày là bệnh cháu lại phát. Từ lúc cháu lớn nghỉ học hai chị em ở nhà chăm nhau, có nồi cơm điện nên hai chị em có thể cắm cơm và luộc trứng để ăn cơm (trức bỏ vào nồi cơm điện), cháu không nấu được canh vì sợ bỏng. Về cơ bản hai chị em có thể tự chăm sóc nhau khi hai bố mẹ đi làm.

Ruacon hỏi về khoản CMTX thì chị bảo là từ tháng 2/2015 âm lịch chị không nhận được tiền CMTX hàng tháng. Nhờ Bác Viethuong xem lại giúp ruacon xem có nhầm lẫn gì không ạ :)

Khi hỏi về tình hình kinh tế hiện tại thi chị chia sẻ rất lạc quan: giờ chỉ nợ ít tiền, đến tháng 8 chị trả 10tr tiền nợ nữa là hết nợ rồi (cuời rất lươi) :).

Sau khi tiếp xúc thì nhóm tái xác minh nhận thấy.
- Về cơ bản cuộc sống gia đình đã ổn định.
- Công việc của hai vợ chồng đã có và cũng ổn định, hàng tháng hai vợ chồng có thể làm được hơn 4tr. Với số tiền đó ở quê thì gia đình có thể đủ để trang trải cuộc sống.
- Theo chị thì hơn 1 năm nay không nhận được tiền CMTX mà gia đình vẫn có thể tự lo được. Nên chúng ta ngừng CMTX gia đình một thời gian.
- Gia đình dù đã khó hơn nhưng về lâu dài thì sẽ khó khăn vì: hai cháu về cơ bản là không tự lo được cho bản thân, với bệnh các cháu thì các cháu sẽ rất khó có thể kiếm được việc gì đó để lo cho mình và bố mẹ, anh chồng thì bệnh vẫn thế nên về cơ bản cũng không làm được gì nhiều; hiện tại chị là lao động chính, nếu chị không làm được ra tiền thì gia đình sẽ quay lại thời kì khó khăn. => chúng ta tiếp tục theo dõi và sẽ giúp đỡ chị khi cần thiết.
Cảm ơn cả nhà, chúc cả nhà sức khỏe!

Ngủ rồi ruacon_xd

• Thành Viên Gắn Kết
  • Rất Tích Cực
  • Thích 11
Đã rất lâu rồi không có thông tin về tình hình cuộc sống gia đình chị Hoa, mong các thành viên miền bắc sắp xếp tái xác minh và có đề xuất giúp đỡ phù hợp với thời điểm hiện tại ạ.
Cảm ơn cả nhà!

Ngủ rồi viethuong

@ruacon_xd:

Mình vẫn gửi tiền đều đều ko gián đoạn cho đến thg 4/15 như đã thông báo CMTX. Nhờ bạn liên lạc với HC để xác minh và cho mình biết tin tức về họ.

Cảm ơn

Ngủ rồi ruacon_xd

• Thành Viên Gắn Kết
  • Rất Tích Cực
  • Thích 11
Lâu không thấy bác viethuong cập nhật thông tin chuyển tiền CMTX :)
Không biết bác còn tiếp tục CM hoàn cảnh này nữa không ah!
Cảm ơn bác :)

Ngủ rồi yugidazai

viethuong đã viết:
Trích dẫn
Chào cả nhà,
...viethuong cũng tiếp tục CMTX trong năm 2014 tất cả HC đã CM sau đây:
...
22/Gia đình chị HOA, Hà Nội  400k...
Mong TĐP ghi nhận để theo dõi và nhắc nhở giùm.

Thân.

bác Viethuong vẫn tiếp tục đó ruacon_xd :)

Ngủ rồi ruacon_xd

• Thành Viên Gắn Kết
  • Rất Tích Cực
  • Thích 11
viethuong đã viết:
Trích dẫn
Chào cả nhà,

viethuong xin tiếp tục CMTX 400k/thg, 10-12/13 và sẽ gửi tiền trực tiếp khi có thông tin về ATM của chị Hoa.

Không biết bác vietthuong có tiếp tục cưu mang hoàn cảnh này tiếp nữa không ah :)

Ngủ rồi ruacon_xd

• Thành Viên Gắn Kết
  • Rất Tích Cực
  • Thích 11
ngại quá, lần sau không dám gán cho anh yugidazai chức danh \\\"chị\\\" nữa :)

Ngủ rồi yugidazai

@ruacon_xd: thanks e :)
p/s: Yugi là boy,ko phải \\\"chị\\\" :D

Ngủ rồi Lason

Số TK của Hoa đây Viethuong nhé:
Nguyễn Thị Hoa TK:0021000281697.Ngân hàng VCB chi nhánh 198 Trần Quang Khải.Cảm ơn Viethuong nhiều.

Ngủ rồi ruacon_xd

• Thành Viên Gắn Kết
  • Rất Tích Cực
  • Thích 11
yugidazai đã viết:
Trích dẫn

@chị Lason: vậy mức 400k/tháng hiện tại là được chưa vậy chị, có cần điều chỉnh gì ko ạ? hay là vẫn giữ mức đề xuất 600k/tháng? :)

@chị Yugidazai: em có trao đổi với chị lason về vấn đề này thì chị ấy bảo hiện tại nhà mình chuyển mức CM 400k/tháng là hợp lý, chúng ta theo dõi một thời gian nếu cần sẽ đề xuất sau ah!
Chúc cả nhà vui vẽ :)

Ngủ rồi banbe6x

• BAN QUẢN TRỊ
  • Người Tôi Cưu Mang
  • Thích 113
viethuong đã viết:
Trích dẫn
...
viethuong xin tiếp tục CMTX 400k/thg, 10-12/13 và sẽ gửi tiền trực tiếp khi có thông tin về ATM của chị Hoa.
...

Tổ TK-KT cập nhật dùm.

Cảm ơn Viethuong đã tiếp tục đồng hành cùng gia đình chị Hoa.

Thân.

Không mong Đến, chẳng cầu Đi
Không phân Khôn - Dại còn chi để buuồn
Tâm như nước chảy trên nguồn
Soi hình Tạo hóa mà không lưu hình
                                                          BS

Ngủ rồi viethuong

Chào cả nhà,

Thân

Ngủ rồi yugidazai

Lason đã viết:
Trích dẫn
Bạn Thuỷ ngừng CMTX từ tháng 6 do khó khăn về kinh tế.Vậy trường hợp nhà chị Hoa chỉ còn lại 400k của Viethuong.Penguin làm xong thẻ ATM cho Hoa thì thông báo để Vietthuong gửi trực tiếp cho Hoa nhé.Cảm ơn các bạn nhiều.

@chị Lason: vậy mức 400k/tháng hiện tại là được chưa vậy chị, có cần điều chỉnh gì ko ạ? hay là vẫn giữ mức đề xuất 600k/tháng? :)

banbe6x đã viết:
Trích dẫn
...Viethuong đăng ký giúp gia đình chị Hoa 400,000đ/tháng trong thời gian 6 tháng bắt đầu từ tháng 4/2013....

@Viethuong: ko biết bác có tiếp tục CM gia đình chị Hoa từ T10 ko ạ?
Xin cám ơn.