Tác giả Chủ đề: Vừa tra từ điển Anh-Việt, vừa tra bài hát karaoke  (Đã xem 2884 lần)

Ngủ rồi dragonfly

• Thành Viên Gắn Kết
  • Người Tôi Cưu Mang
  • Thích 11
Trả lời #6 vào: 15-07-2011 22:49:38
lehung73 đã viết:
Trích dẫn

chào bạn.
sau khi cho chạy phần mềm..bạn hãy bôi đem từ tiếng Anh cần dịch trong bài viết ,hỗ trợ cả trong trình duyệt Google ghrome ,bấm phím Ctrl hai lần,sẽ xuất hiện cửa sổ dịch từ..những từ mà có trong tự điển ,đc dịch nghĩa thì sẽ xuất hiện phím mũi tên play,bạn bấm vào đó sẽ nghe đc âm thanh.
còn những từ ko có trong tự điển thì vẫn xuất hiện cửa sổ phần mềm nhưng sẽ ko xuất hiện chức năng play để đọc từ,thanks

cảm ơn bác lehung nhiều nhen.

Ngủ rồi Tiger

• Thành Viên Gắn Kết
  • Người Tôi Cưu Mang
  • Thích 1
Trả lời #5 vào: 14-07-2011 00:13:23
Tks bác Lehung73! bác lại tiếp tay cho em \\\"giết thời gian\\\" rồi  :laugh:

Ngủ rồi lehung73

• Thành Viên Gắn Kết
  • Người Tôi Cưu Mang
  • Thích 1
Trả lời #4 vào: 13-07-2011 23:52:57
dragonfly đã viết:
Trích dẫn
cảm ơn bác lehung nhung sao dra cài mà không có âm thanh.

chào bạn.
sau khi cho chạy phần mềm..bạn hãy bôi đem từ tiếng Anh cần dịch trong bài viết ,hỗ trợ cả trong trình duyệt Google ghrome ,bấm phím Ctrl hai lần,sẽ xuất hiện cửa sổ dịch từ..những từ mà có trong tự điển ,đc dịch nghĩa thì sẽ xuất hiện phím mũi tên play,bạn bấm vào đó sẽ nghe đc âm thanh.
còn những từ ko có trong tự điển thì vẫn xuất hiện cửa sổ phần mềm nhưng sẽ ko xuất hiện chức năng play để đọc từ,thanks

Cảm ơn đời mỗi sớm mai thức dậy
Ta có thêm ngày nữa để yêu thương.

Ngủ rồi dragonfly

• Thành Viên Gắn Kết
  • Người Tôi Cưu Mang
  • Thích 11
Trả lời #3 vào: 13-07-2011 23:12:46
cảm ơn bác lehung nhung sao dra cài mà không có âm thanh.

Ngủ rồi opla

Trả lời #2 vào: 13-07-2011 22:03:38
Wow, quá Kul! Cám ơn anh Lehung73.

Ngủ rồi lehung73

• Thành Viên Gắn Kết
  • Người Tôi Cưu Mang
  • Thích 1
Trả lời #1 vào: 13-07-2011 21:51:46
Với cơ sở dữ liệu trên 1 triệu từ và gần 150.000 từ được phát âm giọng chuẩn, KOOL Dictionary 5 nay còn bao gồm một số cải tiến đáng giá.

Phần mềm KOOL Dictionary 5 của tác giả Lê Ngọc Khoa và Lê Ngọc Tú là phiên bản nâng cấp của KOOLdic 2011.

Bạn tải về từ điển miễn phí KOOL Dictionary 5 từ địa chỉ http://www.mediafire.com/?32o5758m71bx0q9 (dung lượng 27,68MB). Sau khi tải về, bạn giải nén và chạy file setup.exe để cài đặt chương trình.

Lúc cài xong và khởi động KOOL Dictionary 5 lần đầu, bạn nhớ nhập ZPXY-7EKD-FRMH vào hộp Serial, họ tên và địa chỉ email vào hai hộp phía dưới, bấm OK & chia sẻ với bạn hoặc OK & chia sẻ sau để đăng ký và kích hoạt chương trình, rồi bấm tiếp OK.

Lúc này, biểu tượng chữ K màu xanh (thay cho màu đỏ trước đây) sẽ xuất hiện phía trên màn hình và dưới khay hệ thống.

Dưới đây những tính năng mới thú vị có trong KOOL Dictionary 5:

1. Hỗ trợ tra nhanh nghĩa từ tiếng Anh trong bất cứ tài liệu nào (bao gồm trang web Google Chrome) bằng cách bôi đen từ và nhấn đôi phím Ctrl bên phải.

Sau khi bôi đen từ cần tra trong cửa sổ chương trình hay trình duyệt nào đó, bạn nhấn phím Ctrl bên phải hai lần liên tiếp. Ngay lập tức, khung hiện nghĩa tiếng Việt hoặc tiếng Anh của từ đó sẽ lộ diện phía trên màn hình.

Để nghe phát âm từ tiếng Anh vừa tra, bạn bấm biểu tượng.

Muốn tra thêm từ khác, bạn nhấp vào hộp bên phải, xóa từ hiện hành, nhập vào từ mới và nhấn Enter.

Biểu tượng có chức năng lần lượt là di chuyển và neo khung tra từ.

Xong, bấm biểu tượng chữ X ngoài cùng bên phải để đóng khung tra từ lại.

2. Tìm mã số gần 10.000 bài karaoke tiếng Việt và Anh theo tên bài hát, lời mở đầu hay tên tác giả.

Đầu tiên, bạn bấm phải chuột vào biểu tượng chữ K của KOOL Dictionary 5 phía trên màn hình và chọn Karaoke từ menu xổ xuống.

Trong cửa sổ mở ra, bạn nhập từ khóa liên quan đến tên bài hát, ca sĩ hay lời mở đầu của bản karaoke muốn tìm mã số vào khung phía trên. Kết quả sẽ hiện ra ngay tức thì.

3. Tìm các đoạn trích trong Kinh Thánh nhờ từ điển Bible.
Trước hết, bạn tải về file Bible.dic từ địa chỉ http://www.mediafire.com/?6v6c9yu09zhea1c (dung lượng 6,08MB). Tiếp đến, bạn bấm phải chuột vào biểu tượng chữ K phía trên màn hình và chọn Từ vựng > Quản lý từ điển.
Trên hộp thoại xuất hiện, bạn bấm nút Thêm từ điển và tìm chọn file Bible.dic tải về ở trên để bổ sung từ điển Bible cho KOOL Dictionary 5.

Tại đây, bạn nên nhấp vào liên kết Tải từ điển từ kooldic.com để mở trang web của tác giả Lê Ngọc Khoa, sau đó tải về và bổ sung thêm ba bộ từ điển Business AVA, Tech AVA, Tin-Medic với cách tương tự trên, nhằm giúp cơ sở dữ liệu của KOOL Dictionary 5 có trên 1 triệu từ.

4. Tính năng tra kiểu vét cạn bằng cách thêm kí hiệu :v ngay phía sau từ hay cụm từ muốn tra.

Sau khi gõ thêm kí hiệu :v sau từ hay cụm từ cần tra (chẳng hạn love is:v) trong tài liệu đang mở, bạn cũng bôi đen toàn bộ từ hay cụm từ đó (bao gồm cả kí hiệu :v) rồi nhấn phím Ctrl bên phải hai lần liên tiếp.

5. Tùy chọn chạy KOOL Dictionary 5 ở chế độ tinh giản, chỉ dùng hơn 2MB bộ nhớ, rất hữu ích trong trường hợp bạn mở quá nhiều chương trình cùng lúc.

Để kích hoạt chế độ này, bạn bấm phải chuột vào biểu tượng chữ K phía trên màn hình và chọn Cấu hình. Trên hộp thoại hiện ra, bạn đánh dấu tùy chọn Chạy ở chế độ tinh giản và bấm nút Lưu là được.

Khi muốn đóng KOOL Dictionary 5, bạn bấm phải chuột vào biểu tượng chữ K trên màn hình và chọn Đóng, hoặc bấm phải vào biểu tượng chữ K trên khay hệ thống và chọn Exit.

(go.vn)

Cảm ơn đời mỗi sớm mai thức dậy
Ta có thêm ngày nữa để yêu thương.