Tác giả Chủ đề: Đăk Nông (Krông Nô) - Bé Trà My - Bại não  (Đã xem 50970 lần)

Ngủ rồi TLC

Trả lời #95 vào: 24-12-2011 23:37:25
Chờ tin nhóm xác minh.

Cám ơn
Merry X\\\'mas1

Where you begin doesn't matter. Your willingness to start is what counts. ~Rhonda Britten.

Ngủ rồi haybanglong

Trả lời #94 vào: 17-11-2011 14:16:09
Chào cả nhà!

Sáng tinh mơ hôm nay bà bé Trà My gọi điện nói là: mẹ chồng của bà đã qua đời. Mình hỏi thăm mấy câu chia buồn rồi dặn: hc của bé bây giờ phải đợi xem có ai đến xác minh tại địa phương thì mới đề xuất hướng giúp đỡ tiếp được; mà nhà bà thì xa xôi, DD không có TV ở đó nên cũng khó có dịp lắm; bà cứ chủ động mọi việc; hết Tết nguyên đán, thời tiết Hà Nội ấm áp hơn rồi tính sau.

Mình cũng đã trao đổi thêm với bên CMNA để cùng tìm xem có ai giúp việc xác minh hc này không?

Thân!

Ngủ rồi haybanglong

Trả lời #93 vào: 15-11-2011 19:14:34
Báo cáo với cả nhà, chiều nay bà bé Trà My nhận được điện \\\"mẹ chồng của bà bé bị tai biến, khó có khả năng qua khỏi\\\", do vậy 2 bà cháu đã lên ô tô quay về DacNong lúc 16h.

May mà sáng nay bên CMNA mới đưa tiền ăn của tuần này nên bà cháu có tiền mua vé về quê; mua vé hết 350.000đ và còn 500.000đ tiêu cầm cự.

Hoàn cảnh này phải chờ thêm 1 thời gian nữa xem sao. Hy vọng có ai đó có dịp đến xác minh tại quê nhà thì tốt quá.

Vẫn hy vọng ...

Thân!

Ngủ rồi haybanglong

Trả lời #92 vào: 13-11-2011 09:28:41
Chào bạn NiNa!

HBL cám ơn sự quan tâm của NiNa. Do hc này HBL theo dõi sát sao và đề xuất DD xuất tiền giúp bé khi nào cần đến. HBL đã biết được số tiền mọi người ủng hộ chau, sẽ giúp 2 bà cháu sử dụng sao có hiệu quả nhất. Khi nào DD sử dụng đến số tiền của NiNa thì HBL sẽ thông tin lên đây để bạn biết nhé.

Thân!

Ngủ rồi Nina

• Thành Viên
  • *
  • Thích 0
Trả lời #91 vào: 13-11-2011 02:10:24
Chào cả nhà,

Nghe mọi người cập nhật tình hình bé, Nina cũng thấy vui hơn. Bữa trước(hôm 5/11) Nina có nhờ bạn Penguin gửi giúp đỡ bé 1 triệu. Hổng biết, quỹ đã gửi đến gia đình bé chưa?
Cảm ơn Pen.
Mong bé sớm bình phục.

Ngủ rồi haybanglong

Trả lời #90 vào: 12-11-2011 18:46:10
Xin chào cả nhà!

Bé Trà My vẫn đang châm cứu ở Viện CC. Bé có tiến bộ rõ nét, từ lúc mình nhìn thấy lần đầu ngồi một mình chưa được thì nay đã đứng tựa vào tường được lâu, còn cúi xuống với tay lấy đồ vật gần dưới đất ( nhưng vẫn phải còn có điểm tựa vào tường ). Bé rất thích nghe bà hát; bé không biết nói nên có lẽ cảm nhận, niềm vui của bé với thế giới xung quanh là những tiếng động, tiếng nói của bà và mọi người; thế mà về DăcNông thì có lẽ phần lớn thời gian trong ngày chỉ có 2 bà cháu. HBL nghĩ rằng: nếu bà cháu có 1 cái đài hoặc catset để bà cháu mở các chương trình hát - đọc truyện cho trẻ em để cháu nghe, hoặc mở băng - đĩa của  bé Xuân Mai thì có lẽ cháu sẽ thích lắm, nếu được thế thì hoạt động về não của cháu cũng tốt hơn.

Vì vậy rất mong bạn nào có ĐÀI hoặc CATSET cũ, ít dùng đến thì cho bà cháu xin; nếu đài mà dùng được cả bằng điện và pin thì càng tốt( vì trong đó hay mất điện).

Rất mong các bạn lưu tâm!

Chúc cả nhà nghỉ cuối tuần vui vẻ!

Ngủ rồi haybanglong

Trả lời #89 vào: 05-11-2011 14:22:52
Chào bạn TLC và cả nhà!

Địa chỉ của cháu ở:  Thôn Nam Thạnh - Xã Nam đà - huyện KrôngNô - tỉnh Đăk Nông.  Theo nhận biết của HBL thì CLB XM Miền Nam rất đông thành viên và có nhiều bạn là sinh viên ở nhiều vùng khác nhau, trong đó có tỉnh Đăk Nông nên mới nhờ như vậy. Nếu trông chờ các bạn ngoài Bắc đi công tác kết hợp để XM thì hiếm dịp lắm.

Từ trước đến giờ ta chưa đặt kỹ vấn đề XM tại quê vì lúc ban đầu chỉ xác định giúp cháu chữa bệnh tại BV châm cứu ở HN, mọi chi tiêu của gđ đã có sự theo dõi sát sao của DD, đã dùng đúng mục đích và rất có hiệu quả, cháu có sự tiến bộ rất rõ nét. Bà của cháu gửi lời cám ơn nhiều nhiều lắm đến TLC và DD.

HBL tiếp xúc nhiều với bà cháu, thấy bà cũng thật thà và rất tiết kiệm,ăn uống tằn tiện để dành mọi cái tốt nhất cho cháu. Mình cũng hiểu bà không thể cứ đi xin mãi được nên mới đề xuất DD tư vấn, hỗ trợ bà hướng làm kinh tế. Mình thì rất tin bà cháu thật thà, chịu khó nhưng với các thành viên trên DD thì vẫn cần XM để có cơ sở tin tưởng hơn, cảm nhận khách quan hơn, hiểu sát thực tế hơn rồi từ đó kết luận dự định chăn nuôi của bà cháu có hợp lý - có khả quan không? Nếu đi XM được thì các bạn cũng cho đề xuất: có nên giúp không?, giúp theo hướng CMKTX 1 khoản hay cho vay vốn ...

Đây là suy nghĩ riêng của mình, không hiểu có sai với qui định của DD không;có \\\" cầm đèn chạy trước ô tô \\\" không?, rất mong các bạn và BQT cho ý kiến thêm.

Chúc cả nhà nghỉ cuối tuần vui vẻ!

Ngủ rồi TLC

Trả lời #88 vào: 05-11-2011 12:18:26
haybanglong đã viết:
Trích dẫn
Xin chào cả nhà!

Mình rất ủng hộ ý kiến của Đaicatroc, hc này cũng cần được XM tại địa phương, tìm thiểu thêm hc thực tế của gđ và khả năng làm gì để có thu nhập,tư vấn thêm cho bà cháu thì mới đưa ra hướng đề xuất giúp được ạ. Vậy rất mong các bạn trong phía Nam lưu ý XM giúp. Hoặc Đaica nhờ bên OF hộ nhé.

Thân!

Chắc là TLC xót phần thông tin bên trên, nhưng sao mình lại cần CLB XMMN  cho TH này? Nhờ chị HBL giải thích thêm.

Cám ơn

Where you begin doesn't matter. Your willingness to start is what counts. ~Rhonda Britten.

Ngủ rồi haybanglong

Trả lời #87 vào: 03-11-2011 19:34:12
Xin chào cả nhà!

Rất xin lỗi vì đã thông tin chậm về hc này.
     Sau 21 ngày ở BV PHCN, mỗi ngày bé chỉ được xoa bóp 2 lần ( tổng là 60 phút ) và không có thuốc gì uống hỗ trợ; bà của bé đã chăm chú xem cách xoa bóp và đã biết cách tự xoa bóp vận động cho bé nên bà có nguyện vọng muốn chuyển trở lại BV châm cứu, vì ở đó có thuốc uống hỗ trợ ( như bổ não ...)và cũng phù hợp với bệnh của cháu hơn.

Ngày 31/10 mình đã làm thủ tục xuất viện và đưa 2 bà cháu trở lại BV châm cứu ( mình vội quá nên không viết bài thông báo trước cho cả nhà ). Cho đến chiều 31/10 thì bà cháu còn 400.000đ. Theo như trước đây mình đã viết thì bên Hội CMNA tiếp tục giúp 2 bà cháu 1 tháng ở đây, vì vậy tạm thời chúng ta chưa cần giúp thêm gì nữa. Hiện nay bà cháu ở phòng 27 - tầng 4.

Về nguyện vọng kiếm kế sinh nhai của bà cháu như sau: Vì ở Đà Nẵng chỉ có nhà của ông bà thông gia,ở nhờ mãi cũng thấy phiền nên bà cháu sẽ trở về Đăk nông. Bà muốn có tiền mua 1con bò  và 1 con bê để nuôi, hy vọng lâu dài sẽ gây giống ra các con bê con ( nhưng tiền nhiều lắm, khoảng 12.000.000đ 1 cặp ) hoặc mua lợn gà nuôi ( vốn nhỏ hơn ); vì bà còn phải chăm sóc cháu nên chỉ có chăn nuôi là phù hợp hơn, nhất là nuôi bò thì nó chỉ ăn cỏ; nếu bà có đưa bé đi chữa bệnh thì ở nhà anh của bé vẫn nuôi được.

Để chữa bệnh cho bé, cách đây vài năm gđ đã bán hết ruộng và còn vay mượn thêm, lãi mẹ đẻ lãi con, từ lúc vay 5.000.000đ mà giờ thành 40.000.000đ  :P . Bố của cháu đi làm thuê nuôi anh cháu và lo trả nợ nần; còn bà thì đi xin để nuôi cháu và chữa bệnh. Bà cháu tâm sự: cũng đành phó mặc bố con nó với chỗ nợ nần, bà phải lo chữa bệnh cho bé đã kẻo càng để lâu càng khó chữa và bà cháu cũng già yếu hơn thì không đủ sức bế cháu đi xin mãi được. Nay bà cũng thấy mệt mỏi hơn ( mình thấy bế cháu đi bộ suốt như vậy cũng nhọc thật đấy!), muốn về quê làm lụng. chăm cháu.

Mình rất ủng hộ ý kiến của Đaicatroc, hc này cũng cần được XM tại địa phương, tìm thiểu thêm hc thực tế của gđ và khả năng làm gì để có thu nhập,tư vấn thêm cho bà cháu thì mới đưa ra hướng đề xuất giúp được ạ. Vậy rất mong các bạn trong phía Nam lưu ý XM giúp. Hoặc Đaica nhờ bên OF hộ nhé.

@ Pen: chị đã nhận được 1.000.000đ của Pen gửi.Cám ơn em!

Rất mong cả nhà trao đổi thêm ạ.

Thân!

Ngủ rồi be-buti

Trả lời #86 vào: 01-11-2011 11:43:58
Qua theo dõi tình hình bé Trà My đã được ủng hộ rất nhiều, vì vậy tôi xin được chuyển số tiền 5 triệu CMKTX sang cho TH của bé Phúc Liên bại não ở Nghệ An.

Ngủ rồi penguin

Trả lời #85 vào: 27-10-2011 02:15:32
Quỹ đã chuyển lại 1 triệu vào tài khoản chị Haybanglong. Chị kiểm tra giúp em nhé. Cảm ơn chị!

Ngủ rồi pquyen

Trả lời #84 vào: 24-10-2011 22:14:31
haybanglong đã viết:
Trích dẫn
Cam on Daicatroc da dua anh len rat nhanh. Tien trinh chua benh cua chau van dien ra thuan loi, sang va chieu moi lan xoa bop 30 phut, tam thoi chua co bien chuyen gi.

Sang nay HBL va DCT da trao them cho ba chau 1.000.000d.

@ HBL da nhan duoc tu Pen dua 2.095.000d

Xin loi ca nha vi danh may khong co dau (tranh thu danh nho may nguoi khac )

Pen em chuyển trả 1.000.000 cho chị Haybanglong đã ứng trước cho bé My.

Thân.

Ngủ rồi haybanglong

Trả lời #83 vào: 21-10-2011 13:19:30
Cam on Daicatroc da dua anh len rat nhanh. Tien trinh chua benh cua chau van dien ra thuan loi, sang va chieu moi lan xoa bop 30 phut, tam thoi chua co bien chuyen gi.

Sang nay HBL va DCT da trao them cho ba chau 1.000.000d.

@ HBL da nhan duoc tu Pen dua 2.095.000d

Xin loi ca nha vi danh may khong co dau (tranh thu danh nho may nguoi khac )

Ngủ rồi daicatroc

Trả lời #82 vào: 21-10-2011 11:45:45
Sáng này Chị Haybanglong và em đã đưa hai bà cháu bé Trà My thêm 1.000.000 đ nữa:

.

Haibara82 đã viết:
Trích dẫn
Chị HBL ơi, e nghĩ vụ ăn sáng tại BV chị nên trao đổi với BV.
E nghĩ họ sẽ tạo đk thôi..

Vụ ăn sáng lí do vì tháng này có quá ít bệnh nhân đăng ký ăn sáng, nên bếp ăn bệnh viện tạm dừng phục vụ, tháng sau số lượng ổn định, lại phục vụ bình thường, việc này bệnh nhân và gia đình cũng nên hợp tác với bệnh viện để tự giải quyết, Daica nghĩ việc nhỏ này không cần thiết phải nhờ vả Bác sỹ đâu.

Ngủ rồi Haibara82

Trả lời #81 vào: 17-10-2011 20:56:32
Chị HBL ơi, e nghĩ vụ ăn sáng tại BV chị nên trao đổi với BV.
E nghĩ họ sẽ tạo đk thôi, chị có thể trao đôi với bs Phượng- e ko nhớ rõ là PGĐ Bệnh viện hay là trưởng khoa-, bs Phượng bọn e đã gặp khi đưa VN vào bệnh viện. số ĐT: 0988484105.
Bởi vì mình ko đòi hỏi gì, chỉ là những gì bệnh nhân đc hưởng thôi mà chị. chị cũng nên nói về vc diễn đàn đang giúp đỡ Trà My và hoàn cảnh của 2 bà cháu.
Việt Nhật hiện nay đang đc đi chữa bại não tại 1 chỗ khác chị ạ, nếu có kết quả tốt vượt bậc thì e sẽ báo chị để cân nhắc điều trị cho Trà My.