Tác giả Chủ đề: TPHuế-SV Nguyễn Thị Thanh - ĐHYD ở Chùa Từ Lâm  (Đã xem 14541 lần)

Ngủ rồi NamViet

Trả lời #14 vào: 20-08-2011 08:33:22
NamViet đã mất liên lạc với em Thanh, alo và nhắn tin không được, gửi email không trả lời.

NV có nhắc em Thanh là nên đăng ký nick thành viên để viết bài xác nhận đã nhận đủ tiền hàng tháng để đảm bảo tính công khai, minh bạch nhưng không thấy em thực hiện việc này.

NV xin tạm ngưng chuyển tiền cho em Thanh cho tới khi liên lạc lại được với em. Phiền bạn nào ở Huế gặp được em Thanh thì nhắn lại dùm

Chào thân ái !

Ngủ rồi pquyen

Trả lời #13 vào: 25-02-2011 09:28:39
Chào cả nhà.

Cám ơn bác Kenvinhieu đã giúp em Thanh thêm cơ hội để học tập.

Vậy chúng ta giúp CMTX em Thanh 500.000/tháng từ Kenvinhieu, tạm tính trong 1 năm, từ 3/2011.

Bác kenvin chuyển vào tk của em Thanh:

0161 000 796 632
Chủ tk: Nguyễn Thị Thanh
Ngân hàng Vietcombank chi nhánh Huế.

Tổ TK-KT cập nhật nhé!

Thân.

Ngủ rồi Sunny_night

• Thành Viên Gắn Kết
  • Người Tôi Cưu Mang
  • Thích 11
Trả lời #12 vào: 24-02-2011 20:01:10
Số Tk của em Thanh:
0161 000 796 632
Chủ tk: Nguyễn Thị Thanh
Ngân hàng Vietcombank chi nhánh Huế.
Đã có anh Kevin Hieu nhận CMTX em Thanh. Mong Tổ Điều phối sớm đóng dấu đỏ ạ!
Về bệnh tim của em, nếu có tổ chức nào hỗ trợ được thì tốt quá, em sẽ theo dõi bệnh tình của em Thanh. Trước mắt chúng ta CMTX cho em hàng tháng để đỡ cho em trong quá trình học đã.
Thanks all!

“Thở vào thở ra
Là hoa tươi mát, là núi vững vàng,
Nước tĩnh lặng chiếu, không gian thênh thang...\"

Ngủ rồi xulanhphanlan

• Thành Viên Gắn Kết
  • Người Tôi Cưu Mang
  • Thích 101
Trả lời #11 vào: 22-02-2011 17:06:47
@ Cuong.Nguyen and Friends. với trường hợp SV Thanh này đang vướng phải bệnh tim. theo Ch Trình NTVN các bác có thể giúp cho em Thanh được kg ạh.

Cảm ơn bác kevinhieu giang tay cứu giúp cho em Thanh. Thanks All

Ngủ rồi KevinHieu

Trả lời #10 vào: 21-02-2011 20:39:50
Chào cả nhà,

Kevin đăng ký CMTX cháu Thanh 500K/tháng, từ tháng 3-2011.

Kevin cũng đã liên lạc với cháu Thanh, hướng dẫn cháu đăng ký nickname thành viên diễn đàn và tham gia các hoạt động của hội NTCM ở Huế.

P.S. Phiền Mod sửa tên topic thành chùa Từ Lâm để tránh hiểu nhầm về chùa Từ Hiếu

Thân,

Ngủ rồi Sunny_night

• Thành Viên Gắn Kết
  • Người Tôi Cưu Mang
  • Thích 11
Trả lời #9 vào: 21-02-2011 16:54:38
Sunny xin bổ sung một vài điểm về em Thanh như sau:
Trước hết, về hoàn cảnh gia đình như đã đề cập trên bài giới thiệu của thành viên Mitom, bố và mẹ em đã qua đời vì căn bệnh ung thư. Từ khi bố em qua đời cách đây hơn 1 năm thì lúc đó em đang học năm 2 được một chị bác sĩ xin cho vào chùa Từ Lâm (đường Trần Anh Tông - TP Huế), ko phải chùa Từ Hiếu hay Từ Ân đâu ạ (Mitom và Xuongrong ơi, hai bạn nghe như thế nào mà ra rứa được hè?). Gia đình em chỉ còn lại ba anh em, anh trai bị tai nạn chấn thương sọ não đến giờ vẫn còn phải điều trị và không còn ý thức, ở nhà có một chị gái dạy mầm non hợp đồng tại xã ở nhà chỉ với mức lương 700.000/ tháng và em đang đi học. Kinh tế gia đình trước đây thì bố mẹ làm nông, còn bây giờ như đã nói chỉ có chị gái đi dạy chứ ko có thu nhập gì thêm.
Gia đình có sổ hộ nghèo nhưng hồi trước anh trai sử dụng BHYT của công nhân, Thanh cũng có bảo hiểm y tế nhưng bệnh của Thanh vừa rồi đã được ĐH Y tài trợ, còn lần mổ tiếp theo (mổ hở van tim) thoe em nói thì chi phí khoảng 65 - 70 triệu (chưa bảo hiểm) và có lẽ sẽ không được hỗ trợ nữa.
Bọn em chỉ đến thăm Thanh tại chùa và chụp ảnh em chứ không có điều kiện xác minh tại địa phương (ở Nghệ An) nên ko thể chụp ảnh giấy tờ sổ sách của gia đình được.
Em có hỏi sổ bệnh án thì Thanh bảo là hiện nay vẫn đang làm thủ tục lấy lại tiền bảo hiểm nên Thanh đã nạp sổ cho họ mà chưa xong nên chưa được trả lại.
Thanh ăn ở tại chùa (ăn chay theo chùa), cùng ở có 4 bạn nữa là Phật tử. Chỉ có điều hiện Thanh đi học là không có tiền sách vở mà phải học chung sách vở với bạn vì như mọi người cũng biết sách của ngành Y thường rất đắt mà em bây giờ thì không có bất cứ sự trợ giúp về kinh tế nào. Trước đây em đi dạy gia sư hàng tháng được bao nhiêu tiền đều gửi về cho chị nuôi anh, còn 4 tháng từ khi Thanh mổ thông van tim đến nay em không đủ sức khỏe để đi làm thêm hay dạy thêm. Đề xuất từ nhóm xác minh:
1. CMTX cho Thanh đi học hàng tháng 500.000. Số tiền này vừa để em bồi dưỡng sức khỏe vừa mua sách vở học tập, nếu em tiết kiệm thì để em gửi về cho chị nuôi anh trai. Chị gái em chuẩn bị lấy chồng và vì thế em rất lo lắng ko biết chị đi lấy chồng thì anh sẽ ở với ai, ai sẽ chăm sóc cho anh, Thanh chỉ mong ước là sẽ khỏe manh, không phải vào BV nữa để đi làm có tiền nuôi anh.
2. Theo dõi bệnh tình của Thanh để có sự hỗ trợ trong phạm vi có thể. Số tiền theo như Thanh nói cho ca mổ là khoảng 70 triệu, Thanh cũng ko biết môt hở van tim thì cố được hưởng BHYT ko và nếu được thì được bao nhiêu % và mình phải trả bao nhiêu. Cái này chắc phải nhờ chị Hkfami tìm hiểu giúp rồi ạ.
Ấm tượng của Sunny về Thanh là một cô bé xinh gái, dễ thương, hiền lành và em cười rất hiền, phảng phất nỗi buồn, nỗi đau mà em đang phải gánh chịu về cả thể xác lẫn tinh thần.
Mong BQT và cả nhà cho ý kiến thêm.

Em Thanh ở ghế đá khuôn viên chùa:

“Thở vào thở ra

Ngủ rồi KevinHieu

Trả lời #8 vào: 21-02-2011 14:25:58
Phiền tổ xác minh trường hợp em Thanh làm rõ thêm một số chi tiết :

- Em Thanh và anh chị hiện có BHYT với mã số HN (hộ nghèo) không ? các bạn có chụp hình giấy tờ chứng minh hộ nghèo mà chính quyền cấp cho gia đình em không ? Thu nhập hàng tháng của gia đình hiện nay là từ đâu và khoảng bao nhiêu ? Hiện tại chi phí chữa bệnh cho anh trai của Thanh là do BHYT chi trả ?

- Tên chùa mà em Thanh đang lưu trú là Từ Hiếu hay Từ Ân ? theo Kevin biết thì chùa Từ Hiếu là chùa cổ rất nổi tiếng ở Huế và là chùa tăng (có lẽ nào lại nhận nữ giới vô tá túc)

- Đề xuất cưu mang của tổ xác minh ntn ?

Thân,

Ngủ rồi cakiemptit

• Thành Viên
  • *
  • Thích 0
Trả lời #7 vào: 21-02-2011 13:46:49
Hoàn cảnh của bạn ấy thật quá trớ trêu, gặp nhiều khó khăn như vậy. Đã được xác minh rồi mong mọi người có lòng cố gắng giúp đỡ bạn í. Em cũng là sinh viên, cũng từng có một người bạn có hoàn cảnh khó khăn nên em hiểu được những gì bạn đang chịu đựng.

Ngủ rồi xuong rong

Trả lời #6 vào: 21-02-2011 09:37:22
Chào cả nhà !!
 Chiều qua các thành viên Huế đã tới thăm bé Thanh. Hơn 1 năm nay bé Thanh sống ở chùa Từ Ân. Ở đây em nhận được sự giúp đỡ rất chu đáo của các thầy từ nhà ở đến ăn uống, sinh hoạt hằng ngày. Thanh cho biết em hài lòng về cuộc sống nơi đây. Thanh vừa phẫu thuật thông tim được 4 tháng,tình trạng sức khỏe em đang tạm ổn. Đợt phẫu thuật vừa rồi Thanh được trường ĐH Y dược Huế giúp các chi phí. Tuy nhiên Thanh còn phải trải qua một ca phẫu thuật quan trọng nữa là thay van tim vì em bị 2 bệnh cùng lúc là \\\"thông và hở van tim\\\". Hiện nay Thanh vừa đi học, vừa kiếm việc làm để gửi về quê nuôi anh. Mong muốn của em lúc này là có sức khỏe và hằng tháng kiếm được số tiền nào đó để gửi về quê cùng chị gái nuôi anh. Anh trai Thanh sau tai nạn đã mất dần ý thức và hầu như không lao động được gì. Các Bsi nói tình trạng bệnh của anh cần phải có thời gian dài uống thuốc và chữa trị lâu dài.
 Một vài thông tin về em Thanh mong được cả nhà lưu tâm tới. Thành viên nào có thời gian có thể lên chùa Từ Ân thăm Thanh. Gặp Thanh mọi người sẽ cảm nhận được cuộc sống này đáng quý đến thế nào.
 Sunny ơi !! Em gửi ảnh rồi nghe. Chị lôi, kéo nó lên giúp em và bổ sung thêm thông tin nhé.

Ngủ rồi Sunny_night

• Thành Viên Gắn Kết
  • Người Tôi Cưu Mang
  • Thích 11
Trả lời #5 vào: 16-02-2011 20:50:16
Dứ vị của Tết vẫn còn nhiều nên bê trễ công việc của DD.
5h chiều CN này Sunny, Xuongrong, Kinhcan_dethuong sẽ đi xác  minh TH em Thanh. Bạn nào đi được nữa thì đăng ký và liên lạc đi cùng nhé!

“Thở vào thở ra

Ngủ rồi KevinHieu

Trả lời #4 vào: 16-02-2011 11:43:37
Mong sớm được coi bài xác minh của 2 bạn SN và XR về trường hợp này.

Kevin đang tập trung giúp đỡ những sinh viên nghèo vượt khó, sau các bạn Rớt (Vĩnh Long), Diệu Ái (Huế), Phong (Quảng Nam), có thể em Thanh sẽ là trường hợp thứ 4 được nhận \\\" học bổng \\\" từ nhóm \\\" Kevin và đồng bọn \\\".

Thân,

Ngủ rồi xuong rong

Trả lời #3 vào: 24-01-2011 08:48:54
Anh Xulanhphanlan ơi ! Quà này bọn em xin nhận.
Sunny: Chiều mai thăm bé Thanh được không chị? Bữa ni nhà em bận mất rồi.

Ngủ rồi xulanhphanlan

• Thành Viên Gắn Kết
  • Người Tôi Cưu Mang
  • Thích 101
Trả lời #2 vào: 24-01-2011 06:55:50
Thanks Bác Mitom đã giới thiệu lại hoàn cảnh này. làm cho tôi chợt nhớ lại cách nay 10 tháng,tôi đã đọc qua tr hợp của em Thanh này trên báo Dân Trí.tôi cầu mong và nghỉ rằng tr hợp của em đã được báo Dân Trí đưa lên,vì hoàn cảnh GĐ của em thật đáng thương,bản thân bị bệnh.Mẹ thì mất,Anh trai bị tai nạn GT.rồi người Cha cũng qua đời luôn.tôi cứ tin chắc là Thanh sẽ nhận được rất nhiều sự giúp đỡ và ủng hộ từ bạn đọc.nhưng ngược lại và kg như tôi nghĩ,qua sự tìm kiếm của tôi trên các trang web đã đăng tải tr hợp của em.thì được biết trên báo Dân Trí đã giúp cho em Thanh được tổng cộng số tiền là.3.024.500 VNĐ từ khi báo đăng tin em lên ngày.27-03-2010 cho tới hôm nay,Thanh chỉ nhận được số tiền trên. \\\"Danh Sách Kết Chuyển\\\"
1.nhận 1,050.000 tuần 1 tháng  4 ngày  16-04.2010 qua VP
2.nhận   300.000 tuần 1 tháng  5 ngày  26-05-2010 qua Bưu Điện
3.nhận   974.500 tuần 2 tháng 10 ngày  21-10-2010  BĐ
4.nhận   500.000 tuần 1 tháng 11 ngày  12-11-2010  BĐ
5.nhận   200.000 tuần 3 thang 11 ngày  26-11-2010  BĐ
Với số tiền được giúp 3 tr. so với hoàn cảnh của em thì kg thấm vào đâu được.trong lúc anh trai đang điều trị bệnh.Thanh vừa phải xa nhà lo học hành cho mai sau.bao nhiêu sự lo toan, cho cái ăn cái học đối với cô bé này thật quá sức rồi các Bác ạh.rất mong anh chị em trong DĐ chung tay giúp đỡ cho em Thanh được toại nguyện trên con đường học vấn. như tựa đề bài báo viết.\\\"Em muốn học thật tốt để cha mẹ \\\"dưới kia\\\" yên lòng\\\"

Thanh hạnh phúc khi nhận được quà của bạn đọc.

Các Bác vào đọc thêm ở đây tiếp ở đây
Em Nguyễn Thị Thanh: lớp YHPD2  Trường Đại Học Y Dược Huế, TP Huế. số ĐT.0935.661.590

@ Sunny & Xuongrong anh có món quà này dành tặng cho hai em,nhân dịp xuân đến tết về nè.mong rằng 2 em vui lòng đón nhận,theo mật báo. ngày 26 tây này em Thanh sẽ về quê Nghĩa Đàn Nghệ An ăn tết đó.mong 2 em sẽ có món quà đáp lại cho cả nhà vào đầu năm mới nhé.chúc vui tươi trẻ trẻ trẻ khỏe đẹp mãi mãi nhé. thanks All

Ngủ rồi mitom

• Thành Viên
  • *
  • Thích 0
Trả lời #1 vào: 19-01-2011 19:58:29
Mitom chào cả nhà!!!
   Có 1 trường hợp này (không bít có anh chị mô đưa lên dd chưa), nhưng mitom thấy thật tội nghiệp, đó là bé Nguyễn Thị Thanh, quê ở xã Nghĩa Hội, huyện Nghĩa Đàn, Nghệ An. Là sv đang học tại lớp Y tế Dự phòng 3/ĐH y Huế. (hiện đang nương nhờ của Phật tại chàu Từ Hiếu- TT.Huế)
Mẹ là Hoàng Thị Tần qua đời tháng 2-2009 vì ung thư đại tràng.
Cha là Nguyễn Hải Yến chết vì ung thư phổi tháng 3-2010.
Tháng 11-2009, anh trai cả bị tai nạn giao thông, chấn thương sọ não, mất trí nhớ. Thanh cùng chị gái bán đất, cầm sổ đỏ và vay được gần 200 triệu đồng thanh toán viện phí, phẫu thuật ghép sọ não cho anh.
Đôi vai bé nhỏ của cô SV này đã gánh quá nhiều bi kịch, bất hạnh dồn dập của gia đình. Em lại bị bệnh hiểm nghèo (theo như lời nhận xét của PGS.TS Lê Thị Bích Thuận, Khoa Tim mạch - Bệnh viện Trường Đại học Y dược Huế đã khám và kết luận thì Thanh bị bệnh tim bẩm sinh, bị thông liên nhĩ, suy tim và phải phẫu thuật ghép tim).
Mỗi ngày, Thanh vừa đi học vừa làm thêm để kiếm tiền học, mua thuốc uống. Cầm sổ hộ nghèo, hồ sơ SV đi vay vốn ưu đãi dành cho SV, ngân hàng từ chối vì Thanh mồ côi, không có người bảo lãnh. Em được trường miễn học phí cho hai năm đầu theo diện SV mồ côi không nơi nương tựa. Thân hình tiều tụy, gầy yếu của em phải đạp xe qua nhiều dốc cao từ chùa đến trường dài 6km. Có lúc về đến nhà thì ngất xỉu. Nhìn bề ngoài trông tội lém các bác ah, da dẻ thì xanh xanh, trông yếu yếu không có sự sống, nhìn người ai cũng bít là mang bệnh hiể ngèo. Vì mitom cũng đã từng gặp trong 1 lần đến chùa Từ Hiếu chơi