Tác giả Chủ đề: Tâm sự của người trong cuộc  (Đã xem 71222 lần)

Ngủ rồi huongquetay

• Thành Viên
  • *
  • Thích 0
Trả lời #44 vào: 06-06-2011 15:31:59
Xin cảm ơn và nhận lời động viên từ xelan90, có gì cần chung tay góp sức xin hãy để lại lời nhắn. Chúc an lành...

Ngủ rồi Xelan90

Trả lời #43 vào: 01-06-2011 16:42:20
@Chào bạn HuongQueTay:  Hân hạnh chào mừng bạn đến với ngôi nhà NTCM. Bạn cứ thong thả dạo quanh DĐ để thấy có rất nhiều những “cái đớp nhỏ” thú vị như bạn nghĩ. Và nếu có sự chung tay góp sức của bạn nữa thì nhiều “cái đớp nhỏ” ấy sẽ thành một làn sóng lớn của lòng nhân ái lan đến từng mảnh đời, từng con người ở những vùng sâu vùng xa hơn. Chúc bạn tìm được niềm vui & ý nghĩa khi là TV DĐ NTCM
Thân mến!

Ngủ rồi huongquetay

• Thành Viên
  • *
  • Thích 0
Trả lời #42 vào: 30-05-2011 09:40:39
Tôi tình cơ , mà có khi là cơ duyên nào đó như bao điều khác tôi nhận được từ cuộc sống này để biết đến \\\"nguoitoicuumang\\\", vốn từ đơn giản nhưng bản thân nó lại bao hàm những điều thật cao cả. Có lần tôi xem phim Tàu (hình như là Vịnh Xuân Quyền) có câu nói rất hay vào thời điểm rất gay cấn, \\\" anh có thể dùng tiền để mua được nhiều thứ, nhưng anh không thể dùng tiền để mua được thành ý con người\\\". Không hiểu sao tôi lại để \\\"nguoitoicuumang\\\" nằm lại trong ký ức của tôi cùng những xô bồ của cuộc sống thường ngày, và đôi lúc tôi lại thấy mình ấy nấy vì hình như xung quanh mình có rất nhiều người đang từng ngày chia sẽ cùng những mảnh đời bất hạnh, đang gánh vác trách nhiệm cùng xã hội, còn mình thì hình như chưa thể! Nhưng hình như trong hành trình của cuộc đời mình, mỗi khi bạn đi qua một khúc quanh, đi qua những ngóc ngách của một \\\"ngôi nhà lớn\\\", bạn lại có những sự nhận thức mới, có khi thật ý nghĩa nhưng cũng có khi đầy nghiệt ngã... và để sống một cuộc đời thật ý nghĩa, thật không đơn giản như mình suy nghĩ. Trong cái nhận thức ấy, tôi lại hiểu rằng, đôi khi chỉ là những lát cắt nhỏ, đôi khi chỉ là một cái đớp nhỏ của một con cá trong cái ao tĩnh lặng cũng tạo nên một \\\"sự lan tỏa lớn\\\", và cũng như \\\"nguoitoicuumang\\\", tôi lại thấy mình cần làm những điều gì đó có thể...,để mỗi khi sớm mai thức dậy và mỗi khi nằm xuống và nhắm mắt lại sau mỗi ngày lao động, tôi lại có thể làm được điều gì đó có ý nghĩa.
Xin cảm ơn \\\"nguoitoicuumang\\\" đã cho tôi thấy \\\"cái đớp nhỏ\\\" trong cái ao lớn của cuộc đời...

Ngủ rồi bichthuy_md

• Tâm bất biến giữa dòng đời vạn biến
  • Thành Viên Gắn Kết
  • Rất Tích Cực
  • Thích 1
Trả lời #41 vào: 28-05-2011 08:56:56
Sáng ra, nhận được mấy tin nhắn không đâu vào đâu từ những số không có trong danh bạ, thấy chán, không nhắn lại, cho qua, đi làm...

Tưởng thế là xong, ai ngờ giờ làm việc cứ bị nhá máy liên tục, gọi lại thì chỉ thấy đồng hồ tính phút không nghe nói gì, thật khó chịu...

Xin \\\"ai đó\\\" hãy cho tôi được yên, cho tôi được cố gắng bước trên con đường tôi đã yêu tin, \\\"ai đó\\\" nhé! Làm ơn đi, hãy cho tôi điều đó, tôi sẽ chắp tay lạy, gọi người là \\\"ân nhân\\\" !

-----
Tâm bình thế giới bình
Tâm an gia đạo an

Ngủ rồi Theanh

Trả lời #40 vào: 24-05-2011 09:44:20
Đây là bài viết khá thú vị của bác Đaicatroc về tâm sự của người trong cuộc được đăng tải trong topic CLB xác minh miền Bắc. Theanh xin phép copy qua đây để mọi người tiện theo dõi.

daicatroc đã viết:
Trích dẫn
Chào cả nhà

Em mới đi XM về, sơ bộ qua tình hình rồi ngày mai em sẽ báo cáo từng trường hợp cụ thể:
Dự kiến XM 3 trường hợp nhưng phát sinh thêm 2 trường hợp nữa, em đi XM luôn thể :

1. Cụ Cao Thị Mỵ :   Xóm 3, Giao Tân, Giao Thủy, Nam Định
2. Nguyễn Văn Hoàn : Xóm 5, Hải Minh, Hải Hậu, Nam Định.
3. Bác Dương Văn Thanh, Xóm 8 Điền Xá, Văn Xá, Kim Bảng, Hà Nam.
4. Cháu Trần Văn Tiến con Chị Phạm Thị Nhuận Thôn Y Lư, Xã Nam Hoa, Nam Trực, Nam Định.
5. Chị Ngô Thị Thành: Xóm 2, Phương Đàn,La Hội,Kim Bảng, Hà Nam.

Đôi điều chia sẻ về chuyến đi XM có nhiều kỷ niệm ấn tượng, thật như đùa :

Hôm nay là ngày mà Daicatroc gặp rất nhiều chuyện lạ,liên quan rất nhiều đến con số 5 : Ngày thứ 5, mùng 5, tháng 5, Khởi lúc 5 giờ sáng, về lúc 5h chiều, XM đúng 5 trường hợp, Vá săm lốp đúng 5 phát,Bị bắn tốc độ chạy quá 50 km, mức phạt 500.000 đ, Được lại quả vá xe 50.000 đ (nhưng không lấy), Được chính các Bác CSGT góp 500.000 đ vào nồi cháo...Công tơ mét lúc đi : 555 (số đuôi), lúc về 905, Tổng là 350 km.

Mới sáng ra chạy vừa đến chân cầu Pháp Vân đã bị dính đinh, thế là ngồi vá lốp, miệng lẩm bẩm..thôi rồi lượm ơi, ai dè đúng như thần bảo, số phận long đong cứ bám theo em cho đến giữa đường cao tốc lại tiếp tục dính đinh phát nữa, lại ngồi vá tiếp, may mà tuổi già rồi hay lo xa, đã chuẩn bị sẵn bộ đồ nghề vá xe, Xong việc chuẩn bị lên đường thì có hai em sinh viên cũng bị dính đinh, mặt méo xệch đang dắt xe đến, thế là lại ra tay Lão già cứu mỹ nhân, vá xong cho hai em thì lại gặp một bác nữa dắt xe tới nhờ, giời ạ...sao lại đày đọa con thế hử,...thế là lại nghiến răng Lão già cứu lão già lần nữa, Xong việc hai khổ chủ cứ dúi tiền vào tay, làm em phải từ chối mãi để lên đường cho nhanh, nhỡ đâu...mình có duyên vá xe thế... :laugh:  Lên đường rồi mới thở phào nhẹ nhõm nghĩ rằng chắc kiếp nạn của mình hôm nay thế là xong rồi đây, trong lòng phơi phới, và nảy ra sáng kiến chuyển nghề vá xe chắc mình chả mấy mà giàu to, Nhưng ai nói được chữ ngờ, mải mê với ý tưởng mới, mát ga quá, khi chạy qua  địa phận Mỹ Lộc thấy mấy Bác CSGT tuýt còi, xe em bị bắn tốc độ, chạy 98/50 (làm tròn là quá 50 km), đau khổ quá em ngậm ngùi dắt xe vào lề, sau màn chào hỏi là vé phạt sơ thẩm 1.500.000 đ, sau khi em ca vọng cổ một hồi, án phạt trung thẩm giảm xuống còn 500.000 đ, thế là em tiếp tục công tác tuyên huấn (nghề cũ của em trong quân ngũ mà ), thì ra sau một hồi nói chuyện  về nồi cháo từ thiện tại Việt Đức thì anh CSGT mới mắt tròn mắt dẹt kể chuyện Mẹ và em trai anh ta năm ngoái bị tai nạn có nằm ở đó đã từng lấy cháo dinh dưỡng và khi về cứ về kể mãi làm anh ta rất ấn tượng, thế là...... tèn tén ten, án phạt giám đốc thẩm lập tức về mo và em được lên đường với điều kiện..... khi nào anh ta về Hà Nội em phải dẫn đi nấu cháo và ăn thử cháo dinh dưỡng, không những thế anh ta còn gửi em 500.000 đ để góp vào nồi cháo như một cách tri ân, nhưng em bảo : thôi hôm nào anh tới nồi cháo rồi góp một thể, Đi rồi mà em vẫn thấy kỳ lạ, Đúng là ở hiền hay nhặt được tiền thật.

Nhưng....chưa dừng ở đó
Đến đúng chỗ này - Cầu Lạc Quần

Em lại tiếp tục dính cái đinh thứ 3...bó tay luôn với đám đinh tặc này, sao hôm nay mình có duyên với nó thế, điên tiết lên, em túm cả 3 thằng về đây làm chứng: Mặt mũi 3 cái thằng đinh tặc đó đây, chưa kể hai cái thằng kia em không cầm nốt về :

Không biết quá tam có đến bốn bận không, nhưng em cứ đề phòng cho chắc, đi qua Huyện Xuân Trường chỗ Bác Trường Chinh, em liền vào hỏi thăm và thắp hương cho Bác liền :

Quả nhiên được Bác phù hộ, buổi trưa khi về qua Nam Định, ghé vào quán cơm ăn trưa, em lại gặp ngay hai cô bé sinh viên mới vá xe cho ban sáng, thế là nhất định mời vào ăn cùng bàn và không cho em trả tiền... :lol:

Chuyện đến đây là hết, hơi dài dòng một tý, các mod đừng lườm em nhé :laugh:  :laugh:  :laugh:

Ngủ rồi bichthuy_md

• Thành Viên Gắn Kết
  • Rất Tích Cực
  • Thích 1
Trả lời #39 vào: 24-05-2011 08:53:08
Bác xelan90 : bichthuy cảm ơn rất nhiều những lời động viên của bác. Chúc bác nhận được thật nhiều niềm vui. Thân mến !

-----
Tâm bình thế giới bình
Tâm an gia đạo an

Ngủ rồi tuanphi

• Thành Viên
  • *
  • Thích 0
Trả lời #38 vào: 23-05-2011 16:18:49
Đọc mà thấy thương cho anh em trong đội xác minh quá. Cái \\\"Tâm\\\" ấy sẽ luôn được mọi nguời nhìn thấy và trân trọng. Cố lên anh em nhé.

Ngủ rồi ivenle

• Thành Viên
  • *
  • Thích 0
Trả lời #37 vào: 23-05-2011 14:41:42
Ngày đầu tuần, ngồi đọc hết những comment trong topic này... vui có, buồn có.  :unsure:

Xin chia sẻ quan điểm của mình:

Trích dẫn
Có nhiều người hiểu đơn giản tình nguyện là tự nguyện nhưng thực ra tự nguyện chỉ là một yếu tố nhỏ trong “tình nguyện”. Tự nguyện là tinh thần tự giác tham gia một việc gì đó mang tính chất cá nhân nhiều hơn. Dựa trên tinh thần tự nguyện chúng ta làm những việc có ích cho người khác, cho cộng đồng, đó mới là tình nguyện.

Trích dẫn
Làm tình nguyện bạn sẽ nhận được gì? Chẳng được gì cả cho riêng mình nếu nhìn dưới góc độ vật chất. Nhưng lại “được” rất nhiều nếu ta biết “nhận ra” nó. Làm tình nguyện là vì người khác, vì những người cần sự giúp đỡ, mà những người đó thường là những số phận kém may mắn, là những đứa trẻ mồ côi, người khuyết tật, người già cô đơn... Tiếp xúc với họ, giúp đỡ họ dù chỉ là những việc rất nhỏ, bạn sẽ thấy mình có ích. Bên họ bạn mới nhận ra rằng, những trở ngại và khó khăn trong cuộc sống mà bạn vẫn thường than vãn chẳng thấm tháp gì so với những mất mát, khó khăn mà những người thiệt thòi đang từng ngày phải gánh chịu. Bạn vẫn còn hạnh phúc và may mắn hơn họ rất nhiều, điều mà không phải lúc nào bạn cũng nhận ra. Và bạn cũng “học” được nhiều điều không có trong bài giảng ở trường nhưng lại rất có ích cho bạn trên bước đường lập nghiệp. “Vỡ ra” những điều này còn đáng quý hơn rất nhiều so với số tiền bồi dưỡng đi lại, ăn nghỉ mà bạn có thể được bù đắp sau mỗi chuyến đi xa.

Trích dẫn
Nếu cứ mãi hỏi hạnh phúc là gì thì bạn sẽ không tìm được câu trả lời. Hạnh phúc của mình là làm cho người khác được hạnh phúc – đó là phương châm của tinh thần tình nguyện. Hãy đi, hãy làm, hãy sống hết mình rồi bạn sẽ thấu hiểu điều ấy. Bạn đang có trong tay những năm tháng đẹp nhất của cuộc đời, những năm tháng của tuổi trẻ để nghe tinh thần tình nguyện trong tim.

Trích dẫn
Bất cứ một việc nào chúng ta làm đều là để tạo ra giá trị cho cuộc sống. Giá trị ấy không chỉ mang lại lợi ích cho bản thân chúng ta mà còn sinh ích cho nhiều người khác. Thế nên ta gọi đó là phục vụ. Phục vụ là một lẽ đương nhiên trong cuộc sống, chẳng phải là đòi hỏi gì quá lớn lao. Đơn giản, đó chính là tinh thần trách nhiệm trong công việc mình làm, trách nhiệm với việc mình được giao phó. Bởi trong bất cứ một công việc nào cũng có những giá trị, quy định, chuẩn mực mà bất kỳ ai đảm nhận đều phải cam kết tuân thủ. Tinh thần trách nhiệm ấy được thể hiện qua cách chúng ta thực việc công việc, bất kể hoàn cảnh hay cảm xúc vẫn tuân theo cam kết, và lúc nào cũng muốn chất lượng công việc của mình tốt hơn. Đó là có Tâm trong công việc.

Vì thế, chúng ta chẳng cần nói ra là chúng ta làm việc có Tâm. Tâm biểu hiện qua hoạt động, hành vi và cách ta sống. Khi chúng ta gào lên rằng: “Tôi có Tâm!” là lúc chúng ta vẫn còn chưa ý thức hết biểu hiện của Tâm trong cuộc sống. Bạn chẳng cần nói là bạn đang thở, bởi ai cũng biết nếu ngừng thở thì bạn đã chẳng còn sống nữa. Bạn chẳng cần nói là bạn đang rất hạnh phúc, lời nói này là thừa, là vô nghĩa trong khi toàn thân bạn đã toát lên sự bình an, viên mãn. Bạn cũng không cần so sánh Tâm của mình với Tâm của người khác bởi bạn chẳng thể tự đánh giá cái Tâm của mình được. Điều đó thuộc sự đánh giá của người bên ngoài, của những người nhận được sự phục vụ của bạn, hưởng nhờ những giá trị bạn mang lại.

Trích dẫn
Phần thưởng lớn nhất dành cho người có TÂM là cảm nhận được BÌNH AN trong công việc, vì họ biết rằng mình đang phụng sự cuộc sống theo đúng lẽ của người chân chính.

Ngủ rồi Xelan90

Trả lời #36 vào: 23-05-2011 11:23:33
@BichThuy_md: Thật vui mừng khi đọc được những dòng tâm sự chia sẻ của bạn ở đây. Mừng cho bạn vì đã biết xin lỗi khi thất hứa & biết cảm ơn những gì mình đã cảm nhận được. Dù sao bạn cũng đã khắc phục rồi mà? Bạn hãy tin rằng sẽ có hằng ngàn con mắt đọc được tâm sự của bạn & tôi tin chắc cũng có trên 90% TV thông cảm cho bạn. Và một điều đáng mừng nữa cho NTCM là có một TV nhiệt tình như BichThuy đã hứa với lòng mình  là sẽ cố gắng đi đến bước cuối cùng trên con đường mình đã chọn, đã tin. Tôi nghĩ, chắc DĐ cũng luôn ghi nhận & cảm ơn công sức bạn đã đóng góp cho những mãnh đời, cho DĐ bấy lâu nay. Chúc bạn luôn vững tin ở tương lai tốt đẹp
Thân mến!

Ngủ rồi bymyside4

Trả lời #35 vào: 23-05-2011 10:54:57
@Bichthuy _md : Trời, mới bị trách lần đầu ah,gắng bị trách nhiều lần nữa sẽ hết buồn ah  :). Buồn mần chi, cho hấn già ra, bây chừ thì lo mà thực hiện lời hứa đi  :laugh:. Một ngày đầu tuần thật vui

Ngủ rồi bichthuy_md

• Thành Viên Gắn Kết
  • Rất Tích Cực
  • Thích 1
Trả lời #34 vào: 23-05-2011 10:25:11
Có những lúc khó khăn trong cuộc sống khiến ta phải cố tình đi qua những điều mình đã hứa, dù rằng đó là việc của người, nhưng đã hứa rồi ta xem như việc của mình, nên khi phải cố tình đi qua điều đã hứa đó, ta luôn phập phồng lo sợ bị la rầy. Và rồi, có lúc được nhận thật... Lúc đó, chỉ đành mỉm cười, xin lỗi, uh, thì lỗi của mình.
Lần đầu, bị trách cũng buồn lắm, vì mình nào muốn thế, chỉ tại hoàn cảnh, có lúc vì công việc thật, nhưng có lúc nghèo quá, không đổ nổi một bình xăng... hic, làm sao mà đi được....
Nhưng rồi, cũng quen đi, không buồn nữa, có lúc lại thấy vui vì bị la rầy, vì có thế mình mới lớn khôn hơn, vững lòng hơn, cứng cỏi hơn... Để đi được trên con đường NTCM đã chọn thật không dễ tý nào, nhưng nhiều lúc lại thấy lòng ấm áp biết bao. Cảm ơn những niềm vui mà NTCM đã mang lại cho cá nhân bichthuy, cảm ơn cái DUYÊN đã cho bichthuy được là 1 hạt cát nhỏ trong NTCM. Dù thế nào, vẫn sẽ cố gắng đi đến bước chân cuối cùng... Nhưng vẫn tham lam một tý :\\\"Mong sẽ luôn nhận được sự thông cảm trong những trường hợp bất khả kháng.\\\"

Thân !

-----
Tâm bình thế giới bình
Tâm an gia đạo an

zero_cry

• bạn
Trả lời #33 vào: 16-05-2011 08:54:13
@ My Darling : Tôi thấy anh nói chuyện thật vui, sao anh không vào mục vui cười mà viết mấy bài nhỉ ? Tranh luận với anh thì đâu cũng vào đó thôi vì anh làm gì chắc anh cũng không biết mà. Lanrung, Carycon và Yugi cùng những ai đang và sẽ là \\\"nạn nhân\\\" thông cảm đi hén, đừng giận mau già  :laugh:

Ngủ rồi My Darling

• Người Tôi Cưu Mang
  • Thích 2
  • Mạng là ảo nhưng tình thương yêu là có thật!
Trả lời #32 vào: 16-05-2011 08:42:40
Căn bản người ta không vào mạng được nên nói chuyện qua điện thoại để cùng giúp sức làm việc thiện chứ ai lại phá hoại cái gì , một người muốn giúp sức làm việc thiện đâu chỉ vào diễn đàn để nói hết được chứ và đâu có thời gian lên mạng mà viết bài . Mình nghĩ các bạn thật nhỏ nhen quá . Còn Yugi nói câu đó hơi quá đáng đó , bạn lại hiểu sai vấn đề rùi đó .
Mình nhiều lúc đâu vào mạng nhưng thấy có việc gì quan tâm giúp đỡ mọi người thì mình mới nói chuyện qua điện thoại , các bạn đừng ỷ vào diễn đàn mạng mà coi thường anh em cùng chí hướng giúp đỡ mọi người . Nhiều lúc bạn mình có nói mình là dư hơi đâu mà đi làm mấy việc đó nhưng mình nói rằng hiện giờ XH mình đang còn nhiều hoàn cảnh khó khăn nên mình cùng chung tay giúp đỡ mọi người , nếu các bạn mà không thấy thoải mái thì mình có thể bỏ NTCM mà tham gia nhóm khác , hiện tại mình cũng tham gia nhiều nhóm khác , có nhiều người họ cũng muốn làm thừ thiện nhưng thấy cách thức của NTCM nên họ không tham gia nhưng mình cho dù sao đi nữa mình bỏ qua khía cạnh tiêu cực mà tham gia cùng NTCM . Thân

Ngủ rồi yugidazai

Trả lời #31 vào: 15-05-2011 20:14:54
To lanrung và a carycon: thật ra 2 bác ko phải là \\\"nạn nhân\\\" duy nhất như thế. Yugi nghĩ trước vụ việc về bà Cúc, Yugi là người tiếp xúc (gặp mặt + nhắn tin) a Loiyeuthuong đầu tiên và nhiều nhất. Yugi nhận thấy rằng a là người rất nhiệt tình và có lòng, rất đáng quý. nhưng càng về sau, Yugi mới thấy rằng mình là \\\"nạn nhân\\\" đầu tiên, sau đó còn 1 vài người nữa, ngày nào cũng cả chục tin nhắn, phải nói là \\\"vô bổ\\\" và lúc mà Yugi thấy hết sức chịu đựng là lúc a liên tục có những tin nhắn bất lịch sự về các thành viên nữ trong diễn đàn, Yugi đã khuyên a rất nhiều lần về cách ăn nói và hành xử của mình, nhưng a vẫn vậy, nhưng Yugi cũng ko mún nói ra vì chưa có gì quá nghiêm trọng. Và giờ xảy ra sự việc bà Cúc và với lanrung cũng như a carycon, Yugi thật sự phải nói ra.
Đã rất rất nhiều lần Yugi cũng nhắc a trên diễn đàn, rồi cũng như ko, và trong hầu như tất cả các topic có a viết, có lẽ mọi người cũng thấy rất rõ cách post bài của a: nghĩ gì là post ngay lập tức,ko cần suy nghĩ đến ai sẽ đọc nó, và điều đó thể hiện rõ nhất qua lời nói của a: (nguyên văn) \\\"ko ai biet tao la chuyen gia chem gio ben dien dan teen\\\".
Mong a đang và sẽ thay đổi cách cư xử của mình.
(Đây sẽ là lần cuối cùng Yugi khuyên và nói về a)
Thân.

Ngủ rồi carycon

Trả lời #30 vào: 15-05-2011 12:51:38
To Mydarling:

Hôm qua tôi có điện thoại mời anh xuống để chứng kiến trao tiền để xây nhà cho bác Cúc. Anh không xuống thì thôi đằng này anh lại nhắn những tin nhắn mang tính phá hoại vào máy của tôi, lanrung và Mạnh. Sao lại làm như vậy? lời yêu thương tôi quen ngày trước là 1 người đầy nhân ái và nhiệt tình vậy mà bây giờ anh làm cho tôi buồn và thất vọng vô cùng.

Mong rằng từ nay anh đừng nhắn những tin nhắn kiểu như vậy vào máy chúng tôi nữa. Tâm sự của lanrung cũng là tâm sự của tôi. Mong rằng anh hãy cho chúng tôi 2 chữ \\\"bình yên\\\".