Tác giả Chủ đề: Quận 4 - Em Tú - Tai nạn Giao thông  (Đã xem 6158 lần)

Ngủ rồi k87yeng

• Thành Viên Gắn Kết
  • Người Tôi Cưu Mang
  • Thích 2
Trả lời #9 vào: 29-10-2010 08:47:51
Yes mama tong quan. :laugh:

Theo em thay tong so tien ung ho cho em Tu la 1200.000 VND (anh Cuongnguyen va mama), mua BHYT het 800k con lai 400k. 400k nay minh se trao cho 2 me con dot nay luon phai khong a?

Cac bac cu duyet di nhe, co gi mai di em se ung truoc, va se mang theo may hop sua cho em Tu.

Comp cua truong em khong the go tieng Viet go dau, cac bac thong cam.

Ken.

Ngủ rồi hkfami

Trả lời #8 vào: 29-10-2010 07:43:15
Bác KimBang vừa điện thoại nói sáng nay bác í rảnh, sẽ chạy sang thăm  hai mẹ con em Tú.

Kimbang sẽ đưa mẹ Tú ra phường và sẽ ứng 800k để mua 2 thẻ bhyt.
Có gì BQT điều quỹ trả lại cho bác í nhé!

Chút mình chuyển 200k vào quỹ Pen.

Keng & Tommy cứ đến thăm Tú như kế hoạch, thêm người quan tâm là thêm niềm vui, không sao cả. Mang được vài hộp sữa của các chú voi còi thì càng ý nghĩa.  :laugh:  :laugh:  :laugh:

Ngủ rồi k87yeng

• Thành Viên Gắn Kết
  • Người Tôi Cưu Mang
  • Thích 2
Trả lời #7 vào: 29-10-2010 06:31:08
@Cuong.nguyen: Dạ em rất xin lỗi anh Cuong.nguyen và cả nhà, TH em Tú em đã nói sẽ vào thăm nhưng bận bịu quá chưa vào được, em tính tối nay vào thăm thì đọc tin Tú đã về nhà rồi.

Chiều mai em và Tommy đi thăm 3 cụ già ở Nguyễn Đình Chiểu, nhân tiện sẽ tới thăm Tú luôn nhé. Khoản đóng góp mua BHYT thế nào chiều mai sẽ trao luôn cho 2 mẹ con em Tú phải không ạ?

Em sẽ liên lạc với bác Kim Bang và nếu chiều mai bác rảnh, 3 bác cháu cùng tới nhà em Tú.

Báo cáo, em xin hết. :lol:

Ngủ rồi cuong.nguyen

Trả lời #6 vào: 28-10-2010 17:55:18
cuong.nguyen dang ki giup em 600,000 kia de mua BHYT cho 2 me con, cong them 400,000 de em boi duong them, mai se chuyen vao TK cua DD nhe, many tks cac anh chi da xac minh  B)

Ngủ rồi hkfami

Trả lời #5 vào: 28-10-2010 17:43:17
Tuần trước người bạn cuả mình báo tin em Tú xuất viện mà lu bu quá mình quên cập nhật.

Sáng nay nhớ ra liền điện thoại hỏi thăm.

Chân em đang nẹp vít từ đùi xuống, chỉ được nằm một chỗ, hai ba tháng nữa mới tháo.

Mẹ em mỗi ngày đi làm - phụ việc nhà cho hàng xóm, ai cho nhiêu biết nhiêu, thỉnh thoảng bà con cũng cho đồ ăn thức uống.

Sau khi báo đăng có nhiều người vào giúp viện phí. Tổng viện phí là 32 triệu, mọi người đã giúp em đóng được khoảng 13 triệu, phần còn thiếu Bv cho trả dần trong một năm, hễ khi nào có tiền thì vào tài vụ xin đóng tiền cho \\\"Lâm Thanh Tú\\\" . (Mình biết BV Chợ Rẫy có chương trình cho bệnh nhân nghèo trả góp cũng 5-7 năm nay rồi)

Mình có hướng dẫn Mẹ em ra phường mua bhyt, hoặc tại phường này hoặc tại phường cũ, cũng trong quận 4. Có gì Mẹ em sẽ điện thoại báo lại.

Trước mắt có lẽ chúng ta nên giúp hai mẹ con mua bhyt các bác ạ! Mẹ ốm con đau thì phải có cái thẻ lận lưng. hkfami góp 200k cho dự án này (tổng cộng 2 thẻ sẽ khoảng 800k).

Bác Kim Bang có tiện thì ghé vào thăm gia đình em dùm nhé bác.

Tú 01227081876

Cái này cũng không biết có phải là bản tin xác minh không - tùy các bác xem xét ạ!

Ngủ rồi cuong.nguyen

Trả lời #4 vào: 15-10-2010 23:08:53
Great, tks cac bac :)

Ngủ rồi k87yeng

• Thành Viên Gắn Kết
  • Người Tôi Cưu Mang
  • Thích 2
Trả lời #3 vào: 15-10-2010 22:39:07
cuong.nguyen đã viết:
Trích dẫn
cuong.nguyen mong anh chị em trong DD ở phía Nam giúp cuong.nguyen xác minh truong hop nay duoc ko ah, many tks các bác, mong tin... B)

Hi anh Cuong.nguyen,

Tối nay anh Lehung73 có nhắn cho em hỏi xem vào viện thăm Tú xem sao, nhưng lúc đó cũng đã khá muộn nên em không đi nữa. Tối mai và tối CN thì em cũng bận hết rồi. Nên nếu có thể, tối thứ 2 tan học em sẽ vào viện chợ Rẫy thăm Tú xem sao nhé. Thông tin sẽ đưa lên cho anh cũng như cả nhà biết sau ạh.

Ken.

Ngủ rồi cuong.nguyen

Trả lời #2 vào: 15-10-2010 16:38:08
cuong.nguyen mong anh chị em trong DD ở phía Nam giúp cuong.nguyen xác minh truong hop nay duoc ko ah, many tks các bác, mong tin... B)

Ngủ rồi cuong.nguyen

Trả lời #1 vào: 14-10-2010 11:59:38
Đứa con không cha \\\'múa lửa\\\' nuôi mẹ

Vắng bóng cha từ thuở lọt lòng, 13 tuổi Tú đã phải nghỉ học kiếm tiền nuôi mẹ mang bệnh nặng. Là điểm tựa của mẹ nhưng tai nạn giao thông ập đến khiến em trở thành phế nhân, tương lại mù mịt chờ đón hai con người bất hạnh.

Khi Lâm Thanh Tú chào đời được 4 tháng, người cha đã bỏ mặc hai mẹ con để quay về với vợ cũ. Mẹ của em, bà Lê Thị Xẵn (47 tuổi) phải một tay vừa nuôi con vừa chật vật kiếm sống bằng nghề bán rau ở bến Vân Đồn, quận 4. Cuộc sống quá khó khăn lại mắc phải bệnh lao phổi nên bà chỉ cho Tú đi học được đến lớp 6.

Nhắc lại chuyện để con phải thôi học, người mẹ tự trách mình: “Bữa ăn hàng ngày nhiều hôm còn lo chẳng nổi. Thằng cu Tú chăm học lắm, ngày tôi kêu nó thôi học, nó khóc rưng rức cả tuần, năn nỉ xin đến trường lại. Nhưng biết làm sao được… đành nhắm mắt làm chuyện có lỗi với con vậy”.

Từ đó, Tú phụ rửa xe máy tại tiệm của người quen, tối đến, em theo học nghề trong một đoàn xiếc. Không thể nhớ hết những lần rách miệng, bỏng mặt vì tập nhai lưỡi lam, phun lửa, nhai than, nuốt rắn… nhưng vốn tính siêng năng, chịu khó và lòng yêu nghề nên chỉ 2 năm sau, Tú đã đủ lực tách đoàn để đi biểu diễn tại các quán nhậu vỉa hè.

Tương lai mù mịt đang chờ đón hai mẹ con em Tú ở phía trước.

Tú tâm sự : “Thấy em biểu diễn, ai thương thì cho vài đồng, ai ghét thì đuổi đi. Mỗi đêm em đi biểu diễn múa lửa, nuốt rắn, nhai than cũng kiếm được vài chục ngàn nên mẹ đỡ vất vả phần nào. Nhưng vừa rồi bệnh lao phổi của mẹ tái phát, em phải cố gắng kiếm thêm để lo thuốc thang. Nhiều bữa em lân la biển diễn ở các quán nhậu đến hơn một giờ sáng mới về”.

Gần 2 năm trời vừa nuôi mẹ bệnh nặng vừa tích cóp để dành, Tú “tậu” được chiếc xe Cup 50 với giá 1,5 triệu đồng làm phương tiện đi lại cho những đêm biểu diễn ở xa. Đó cũng là tài sản lớn nhất mà hai mẹ con em có được. Dù mới 16 tuổi nhưng Tú đã mơ tưởng đến việc lập cho mình một gánh xiếc riêng.

Tương lai mịt mù sau tai nạn

Khát vọng vẫn còn xa vời thì tai nạn đã ập đến. “Lúc ấy khoảng 1 giờ đêm, em đang trên đường về nhà thì bất ngờ chiếc xe máy lao từ trong hẻm ra. Em chỉ nghe một tiếng “rầm” rồi không biết gì nữa. Tỉnh dậy, em thấy chân bên trái đã bị gãy.” - Tú nhớ lại giây phút kinh hoàng.

Nhận được hung tin, người mẹ lật đật tìm đến bệnh viện nhưng trong túi chẳng có lấy một đồng, bà chỉ còn biết ôm con nức nở. Thương cảnh hai mẹ con đơn chiếc trong cơn hoạn nạn, bà con trong xóm lao động nghèo gom góp giúp một số tiền nhưng cũng chỉ được hơn một triệu đồng.

“Em tàn phế mất rồi, làm sao nuôi mẹ được đây.”

Sau khi chẩn đoán hình ảnh, BS Dương Hồng Nam, Khoa Chấn thương Chỉnh hình kết luận: “Tú bị gãy 1/3 xương đùi trái, tắc động mạch đùi khoeo chân trái, bong sụn tiếp hợp đầu trên xương chân phải. Với những thương tích nghiêm trọng ấy, em đứng trước nguy cơ phải cắt bỏ chân trái. Nhưng nhờ sự cứu chữa tận tình của các bác sĩ, trải qua ba lần phẫu thuật, Tú đã may mắn không phải tháo khớp.

Tuy nhiên, do tổn thương quá nặng, chân em bị hoại tử nên phải cắt bỏ 1/4 bắp chân trái. Khả năng phục hồi trở lại bình thường rất thấp nên sau này có thể em phải liên tục chống nạng. May mắn hơn thì cũng phải đi tập tễnh suốt quãng đời còn lại”.

“Em tàn phế mất rồi, làm sao đi biểu diễn được nữa anh ơi! Em biết làm gì để nuôi mẹ bây giờ!”, Tú đau đớn nghĩ về tương lai mịt mù phía trước.

Bệnh lao phổi vẫn ngày đêm hành hạ khiến cơ thể người mẹ chỉ còn da bọc xương. Nhưng hơn 1 tháng qua, bà đã phải chạy đôn chạy đáo, làm việc quần quật, đêm đến lại một thân một mình vào viện chăm con. Với số tiền gần 50 nghìn đồng kiếm được mỗi ngày, chẳng biết đến bao giờ bà mới thanh toán được khoản viện phí khổng lồ đã lên tới hơn 30 triệu đồng. Bà chỉ còn biết ứa nước mắt, bất lực nhìn con trên giường bệnh

Liên lạc giúp đỡ:

Bà Lê Thị Xẵn (mẹ em Lâm Thanh Tú): Nhà trọ: 209/149/86/48, đường Tôn Thất Thuyết, phường 3, quận 4, TP HCM.

Hoặc: Phòng 5, lầu 5, khu B3, Khoa Chấn thương Chỉnh hình, Bệnh viện Chợ Rẫy.

ĐT: 01227.081.876Mã số 15

Theo Dân Trí...