Tác giả Chủ đề: Vui buồn CLB Xác Minh  (Đã xem 2665 lần)

Lời Yêu Thương

• bạn
Trả lời #7 vào: 04-01-2011 23:26:59
vodanh đã viết:
Trích dẫn
Lời Yêu Thương đã viết:
Trích dẫn
Merci đã viết:
Trích dẫn
He he ! Nhà em chiếm cái mặt tiền của topic này trước đã rồi mọi chuyện khác thì tính sau. Nhà em thì chuyện vui cũng có nhiều mà chuyện buồn thì cũng chẳng ít. Cho nên nhà em ứ biết bắt đầu từ đâu. Thôi thì nhà em chờ các bác lên bài rồi hóng hót cùng các bác cho xôm tụ zậy.

Mình cũng thứ 3 cái giề  :lol:  :woohoo:
bác này có gì đi , mình kể sau  :lol:

Theo dõi bài viết của bác Lời Yêu Thương, em chả hiểu gì sất. Bác viết nửa câu, bác cười sặc sặc. Em năn nỉ bác xem lại cách viết, có câu có cú để người đọc hiểu bác muốn nói cái gì chớ.

Và thêm chữ ký của bác nữa: 2 em logo tươi mơn mởn, bác cắm cây chỉa từ em này sang em kia, giống như người miền Tây đi đâm chuột mùa lũ á. Thế là chít thằng nhỏ dưới ghe rồi. Coi chừng Admin xử cái vụ sử dụng logo tùy tiện nhá bác.

Em người miền Tây, ăn ngay nói thẳng, mong bác đại xá cho.

Xin lỗi anh chị em chẳng qua vì đây là box thư giản thì mình chỉ muốn vào nói thư giản tý vì nhiều lúc anh chị em lo việc từ thiện nên vào viết vui mấy câu ở box giải trí này chứ .
Với lại logo mình đưa vào chữ kí mà bạn sao chậm hiểu thế, logo đầu là logo lớn của diễn đàn mình đúng không còn logo nhỏ là CLB xác minh mà CLB Xác Minh là thuộc của diễn đàn mình cho nên mình làm giống như một phép tính toán đó . Chữ ký của mình tạo đó cũng hay lắm nên bạn tự hiểu đi nha  :laugh:

Ngủ rồi vodanh

Trả lời #6 vào: 04-01-2011 14:41:36
Lời Yêu Thương đã viết:
Trích dẫn
Merci đã viết:
Trích dẫn
He he ! Nhà em chiếm cái mặt tiền của topic này trước đã rồi mọi chuyện khác thì tính sau. Nhà em thì chuyện vui cũng có nhiều mà chuyện buồn thì cũng chẳng ít. Cho nên nhà em ứ biết bắt đầu từ đâu. Thôi thì nhà em chờ các bác lên bài rồi hóng hót cùng các bác cho xôm tụ zậy.

Theo dõi bài viết của bác Lời Yêu Thương, em chả hiểu gì sất. Bác viết nửa câu, bác cười sặc sặc. Em năn nỉ bác xem lại cách viết, có câu có cú để người đọc hiểu bác muốn nói cái gì chớ.

Và thêm chữ ký của bác nữa: 2 em logo tươi mơn mởn, bác cắm cây chỉa từ em này sang em kia, giống như người miền Tây đi đâm chuột mùa lũ á. Thế là chít thằng nhỏ dưới ghe rồi. Coi chừng Admin xử cái vụ sử dụng logo tùy tiện nhá bác.

Em người miền Tây, ăn ngay nói thẳng, mong bác đại xá cho.

Lời Yêu Thương

• bạn
Trả lời #5 vào: 04-01-2011 13:42:47
Merci đã viết:
Trích dẫn

Ngủ rồi Blue_Gem_Vt_90

Trả lời #4 vào: 30-11-2010 03:31:34
Em thì cũng có nhiều chuyện khi đi xác minh muốn chia sẻ cùng cả nhà lắm. Xin bắt đầu từ chuyến đi Kon Tum vừa qua.
Nơi em đến trong chuyến đi ấy là xứ Hơ Moong thuộc tỉnh Kon Tum. Đến tận nơi, nhìn thấy tận mắt, nghe kể những câu chuyện từ chính những người dân nơi đây mới hiểu hết được cuộc sống của bà con vùng đất xa xôi đầy cách trở này.
Thông tin thêm về xứ Hơ Moong. Nhấn vào đây

Xứ Hơ Moong thuộc huyện Sa Thầy, giáp ranh biên giới Campuchia, gần ngã ba biên giới 3 nước Đông Dương. Là nơi tái định cư của hơn 5000 người dân, chủ yếu là dân tộc Rơ Ngao. Cách đây 5 năm, khi thủy điện Plêi Krông đi vào hoạt động, đồng bào dân tộc được di dời đến nơi ở mới, là những khu tái định cư với những ngôi nhà cấp 4 khang trang, với diện tích 70 mét vuông, nền nhà lát gạch bông, tường gạch, mái tôn vững chắc. Ngoài ra mỗi hộ còn được nhà nước đền bù một khoản tiền. Sau khi có tiền trong tay, nhà nào cũng sắm sửa đầy đủ tivi, đầu máy, dàn loa, xe máy...
Để rồi mấy năm sau … đến miếng ăn họ cũng còn không lo nổi.

Anh Hường, cha xứ ở làng Kơ Tu kể, có gia đình sau khi nhận được tiền đền bù của nhà nước thì mua liền một lúc 4, 5 chiếc xe máy. Khi đã sử dụng hết tiền đền bù thì xe máy cũng bỏ xó vì chẳng còn tiền mà đổ xăng. Có trường hợp vi phạm luật giao thông, bị cảnh sát giao thông giữ xe thì bỏ luôn vì chẳng còn tiền để mà đóng phạt chuộc xe ra. Thậm chí anh còn cho biết có gia đình đói ăn quá, chấp nhận đổi cả chiếc xe máy chỉ để lấy mấy bao gạo để cả nhà qua những bữa đói ăn.
Khó khăn lớn nhất với bà con nơi đây là họ không có đủ đất sản xuất, hoặc nếu chủ đầu tư khu tái định cư có khai hoang cấp đất thì đất cũng quá xấu, không thể canh tác được.

Chỉ vào một chiếc xe công nông hiếm hoi trên đường đang vận chuyển những bao sắn, anh Hường nói, đó là chiếc xe công nông duy nhất ở làng Kơ Tu này. Rất ít hộ biết dùng tiền đền bù của nhà nước để lo làm ăn, mà chủ yếu là lo sắm đồ và tiêu xài thoải mái.
Bà con ở đây sống thoải mái lắm, không lo nghĩ gì cả, mặc kệ dù ngày mai có chết đói đi chăng nữa thì hôm nay vẫn cứ phải nghe nhạc cho thỏa thích, uống cho say cái đã. Nghe anh nói mà giật mình, chẳng lẽ bà con nơi đây suy nghĩ  hạn chế đến như vậy sao?
Có lên tận nơi mới thấy, bà con dân tộc nhận thức còn thấp quá. Có được tiền trong tay là họ thoải mái tiêu xài, sắm sửa, để đến khi thiếu ăn thì vội vàng bán hết những gì mình vừa mới có.

Nếu chỉ vô tình đi ngang qua những dãy nhà tái định cư khang trang như thế này mà không vào tận nơi để tìm hiểu thì có lẽ không bao giờ tôi có thể biết được cuộc sống của bà con nơi đây lại nhiều khó khăn bất cập đến thế.

Có một điều lạ nữa tôi chợt nhận ra trên đường đi là trẻ con trong làng rất nhiều. Anh Hường cho biết, nhà nào trung bình cũng 5, 6 đứa. Đó là trung bình, chứ có nhà còn nhiều hơn. Trời đất, vậy là lại thêm một khó khăn nữa với đồng bào dân tộc mà cũng chỉ vì do kém hiểu biết mang lại. Con cái đông, mà đất sản xuất thì thiếu, họ lấy gì lo cho những đứa trẻ ấy bây giờ.
Trước mỗi nhà đều có 1 đám trẻ con người gầy gò, đen nhẻm đang chơi đùa với nhau, tôi tự hỏi liệu miếng ăn hàng ngày mà họ còn không lo nổi thì những đứa trẻ này sẽ được chăm sóc như thế nào.
Trên đường trở về TP. Kon Tum, anh Bymyside4 có hỏi tôi một câu: “Không biết khi nào thì ở cái làng này mới có một đứa đi học đại học nhỉ ?” Câu hỏi này khó trả lời quá. Giá mà tôi biết được câu trả lời thì hay biết mấy.

Tạm biệt làng Kơ Tu, chúng tôi ra đi trong những ánh nhìn tò mò của bọn trẻ con trong làng. Nhìn trong mắt chúng, tôi thấy một tương lai thật xa vời, một tương lai khi mà bọn trẻ không còn lo đói ăn, khi mà đứa nào cũng được đi học, được chăm lo đầy đủ như những người bạn đồng trang lứa ở miền xuôi.

Giảng đường đại học ư ?  Liệu có phải là giấc mơ của bọn trẻ con làng Cơ Tu...

Blue_Gem

Ngủ rồi xulanhphanlan

• Thành Viên Gắn Kết
  • Người Tôi Cưu Mang
  • Thích 101
Trả lời #3 vào: 30-11-2010 02:32:08
Xin giới thiệu đến Quí Vị bài vui buồn xác minh của Kài Cử Kevinhieu

Báo cáo cả nhà là em đã về tới Xì-gòn lúc 11h đêm, sau một ngày hành trình gian khổ, bỏ lại 3 tên đồng bọn (Fullmoon, Magic_Q, God_Dragon) ở lại Vĩnh Long vì 3 đồng chí này đã wá mệt và được mời mọc bởi một nồi lẩu hoàng tráng do ba mẹ đồng chí Magic_Q chiêu đãi ...

Bác nào wởn vô google maps mà \\\"search\\\" hành trình nguyên ngày của 4 anh em hum nay :
- sáng : Saigon - tp. Bến Tre - tx. Trà Vinh - tx. Cầu Ngang - ấp Ô Răng (trường hợp em Thi) = 150km
- chiều : tx. Cầu Ngang - tx. Trà Vinh - tx. Trà Ôn - tx. Bình Minh - ấp Đông Hưng 3 (trường hợp em Rớt) - tp. Vĩnh Long - Saigon = 200km

Báo cáo kết wả cụ thể của chuyến xác minh sẽ do trưởng đoàn Fullmoon và phó đoàn Magic_Q trình bầy ở topic liên wan của từng trường hợp. Em chỉ xin chia sẽ một số chuyện \\\" trà dư tửu hậu \\\" của chuyến đi ...

- lúc nghỉ ăn trưa ở tx. Trà Vinh, nhìn mặt 3 tên đồng bọn bơ phờ mệt mỏi, em thương chúng nó wá, chẳng biết làm sao chỉ đành an ủi : \\\" thui ráng đi mấy đứa, 60-70 năm nữa lúc nằm thở ôxy đợi con cái về nhìn mặt lần cuối, mấy đứa hãy nghĩ đến ngày hum nay, cứ mỗi trường hợp như vầy là ông trời cho mấy đứa thêm 30 phút để kịp gặp đủ mặt con cháu ... đứa nào sau này cho con đi Mẽo hay Tây Tầu định cư thì càng phải đi xác minh nhiều nữa, vì con cái phải mất cả 1-2 ngày mới mua vé máy bay về kịp ... \\\" không biết lời em nói có hiệu wả hay không mà cả hội lại cười như mếu, cắn răn nuốt tiếp hơn trăm km nữa ...

- mà em thấy 3 tên đồng bọn của em rất là thích nổi tiếng, thích làm vua thiên hạ ... em có nói giỡn là cái diễn đàn mình thường bị người \\\"khôn\\\" ở đời mắng là lũ \\\"khùng điên\\\", anh thấy 3 đứa bây là \\\" vua của lũ khùng \\\" khi chạy xe máy suốt chặng đường dài như vầy để đem tiền cho người ta xài ... ba chiến sĩ nghe xong cười tít mắt, vậy từ nay chúng sẽ chết tên là \\\"kings of mad man\\\"

Lúc trên xe đò từ Vĩnh Long về Saigon, em nghe anh em báo là em được lên chức \\\"phó nhóm\\\", em mừng rơi nước mắt, từ bé tới giờ chưa được làm phó cho ai, em xin chân thành cảm tạ sự chiếu cố của cả nhà dành cho em và em xin hứa sẽ hết lòng phục vụ anh \\\" giám đốc thiên thần chiếu mệnh \\\" Blue_Gem_VT-90 và bà con cô bác đã tín nhiệm em.

Tái bút : bài xì-pam của em có vẻ lạc đề với thông báo wan trọng này, mong anh chủ topic thông cảm cho em để một hai ngày rùi em sẽ tự xóa, chẳng wa em đã wá mệt để viết chính luận, đành tám nhảm chút cho thư giãn đó mà ...

Ngủ rồi Merci

Trả lời #2 vào: 30-11-2010 00:17:53

Nhà không cần quá lớn miễn là trong đó có đủ tình yêu thương!!!

Ngủ rồi Blue_Gem_Vt_90

Trả lời #1 vào: 30-11-2010 00:12:05
Đây là ý tưởng mà em và một số anh em khác đã ấp ủ từ lâu nhưng giờ mới \\\"dám\\\" thực hiện. :laugh:

\\\"Vui buồn CLB Xác Minh\\\" sẽ là nơi để mọi thành viên tham gia xác minh có thể tâm sự, chia sẻ những chuyện vui, chuyện buồn, những tâm tư, tình cảm, những suy nghĩ, đóng góp, những hình ảnh đẹp, những Clip thú vị mà các bạn có được, cảm nhận được qua mỗi chuyến đi xác minh.
Nói chung tất tần tật mọi thứ về xác minh mà các thành viên tham gia muốn chia sẻ cùng cả nhà.
Không giới hạn thành viên tham gia, không giới hạn tuổi tác, mọi người đều tự do và bình đẳng như nhau, đây sẽ là nơi để các thành viên có thể trải lòng mình qua mỗi chuyến đi xác minh, cùng đồng hành chia sẻ với nhau qua mỗi chặng đường xác minh.
Không những vậy, các bậc tiền bối xác minh còn có thể chia sẻ kinh nghiệm dày dạn của mình qua từng trường hợp cụ thể để lớp trẻ xác minh có thể học tập và trải nghiệm thực tế xác minh.
Em hy vọng qua Topic này, các thành viên trong diễn đàn mình sẽ chia sẻ với nhau và hiểu nhau nhiều hơn, gắn kết với nhau chặt chẽ hơn.

Dù bạn là thành viên cũ hay thành viên mới, dù bạn viết bài không hay, dù bạn xác minh không giỏi. Nhưng khi bạn đã muốn chia sẻ với mọi người ở đây, thì mọi người sẽ luôn đồng hành và chia sẻ lại với bạn. Vì chúng ta là một gia đình, gia đình NTCM.