Tác giả Chủ đề: Huế (TP Huế) - Thành viên Bichthuy_md - Mong được vay vốn  (Đã xem 28106 lần)

Ngủ rồi mai-am-chung

Vậy la mừng cho Bichthuy nhé. Chúc bichthuy tìm được việc làm phù hợp.

Ngủ rồi pquyen

Cám ơn 2 em Sunny và xuongrong đã đi xác minh TH Bichthuy.

Hai em có chụp hình thì post lên cho cả nhà biết.

Đăng ký giúp Bichthuy vay vốn theo CT Heart bank có các bạn: Yu giúp 5tr, Minhvtran 5tr, Kenvinhieu 5tr. TC 15tr. Vậy trước mắt Bichthuy sẽ trả được món nợ vay nóng có lãi suất cao. Còn lại một ít để giúp em chi phí đi tìm việc phù hợp.

Vậy trước mắt, chúng ta giúp em 15tr.

Về thủ tục giấy tờ, các bạn nguyenthi, xuongrong và sunny tiến hành nhé!

Theo nhóm xác minh, gia đình em cần thêm 5tr để buôn bán nhỏ, vậy bạn nào có có khả năng thì xin giúp em!.

Bichthuy! em xác nhận lại: Phương án sử dụng và hoàn vốn nhé!

Các bạn giúp, xin gởi về quĩ.

Tổ KT-TK cập nhật TH này!

Thân.

Ngủ rồi KevinHieu

Kevin đăng ký cho em BichThuy vay HB 5 triệu. Sẽ chuyển tiền sau khi có green light của tổ điều phối

Thân,

Ngủ rồi minhvtran2003

Khi được sự quyết định của BQT thì mình cũng muốn đóng góp cho trường hợp của bạn Bichthuy số tiền là 5 triệu đồng để giúp gia đình bạn một phần nào trong lúc này.

Chúc bạn và gia đình được nhiều sức khoẻ và sớm vượt qua mọi khó khăn hiện tại.

@ Chị Hkfami:  Nhờ chị chuyển dùm em nhé.  Cảm ơn chị nhiều.

Ngủ rồi Yu

Yu đăng ký cho gia đình Bichthuy_md vay 5 triệu. Chờ quyết định của BQT!

Ngủ rồi Sunny_night

• Thành Viên Gắn Kết
  • Người Tôi Cưu Mang
  • Thích 11
Trưa qua trời mưa tầm tã nhưng nhóm thành viên ở Huế đã chia làm hai cánh để đi xác minh hai TH ở Huế (một cánh đi Hương Thủy và một cánh đi thăm gia đình Bichthuy_md). Tranh thủ đi giờ đó vì nhân tiện Bichthuy_md mới về thăm gia đình và bố mẹ Bichthuy cũng có nhà.
Trong ngôi nhà nhỏ, lợp tôn, trời mưa gió nên dột khá nhiều chỗ, bố Thủy hàng ngày đi làm (sửa khóa) từ sáng đến chiều, thu nhập ít ỏi (khoảng 1  triệu đồng/ tháng), mẹ Thủy thì ko làm được gì nặng nên chỉ bán hàng chay vào 4 ngày trong tháng (14,15 và 30, 1 âm lịch) nên thu nhập cũng chỉ khoảng 300.000. Anh trai Thủy trước đây học đến lớp 12 thì nghỉ học để cho Thủy được đi học. Đến nay Thủy đã ra trường nên anh trai Thủy lại tiếp tục con đường học tập vì tương lai lâu dài sau này, hiện anh đang học năm thứ nhất trường Cao đẳng Công nghiệp Huế.
Trước đây, khi xây nhà, bố mẹ Thủy có vay 15 triệu đồng ( tuy nhiên số tiền này vay của người quen nên khi gia đình lâm vào cảnh túng quẫn họ cũng không đòi gấp nên có thể trả nợ sau), về sau để kinh doanh thì gia đình đã vay ngân hàng Chính sách xã hội (Quỹ xóa đói giảm nghèo) 10.000.000 đồng, do thua lỗ nên đã vay nóng thêm 15 triệu đồng. Lãi vay nóng khá cao (5%/ tháng) trong khi việc kinh doanh của mẹ Thủy (bán gạo) bị thua lỗ nên nợ nần ko trả được mà lãi mẹ đẻ lãi con làm cho gia đình càng lâm vào cảnh được đồng nào trả nợ đồng đó.

Cho đến hiện tại số tiền gia đình đang nợ là 15 triệu vay người quen, 10 triệu đồng vay ngân hàng và 12.500.000 đồng vay ngoài (với 12.5 triệu đồng này hàng tháng gia đình phải trả tiền lãi là 600.000 đồng).

Những tưởng Thủy ra trường, tìm được công việc ổn định để phụ bố mẹ, ai ngờ vì ức khỏe yếu, lại ham đi dạy quá nhiều nên Thủy bị mất giọng, phải nghỉ việc, đến giờ vẫn còn chưa tìm được công việc mới.
về bệnh tật của bố Thủy thì đúng như bạn đã trình bày, ngoài sự hỗ trợ nhỏ của Hội cho gia đình thì hiện nay gia đình Thủy ko có thêm sự hỗ trợ nào.
Mong muốn của gia đình là được vay tiền Heart bank của diễn đàn để trả số nợ \\\"nóng\\\" và nếu có thể thì có thêm ít vốn cho mẹ Thủy kinh doanh hàng may mặc sẵn vì dì hiện vẫn còn một ki-ốt bên chợ hồi trước bán gạo. Việc kinh doanh đồ may mặc sẵn nhẹ nhàng hơn và do Thủy có biết mối lấy đồ rẻ nên có thể đảm bảo được.
Đề xuất của nhóm xác minh:
Hỗ trợ cho gia đình Bichthuy_md vay số tiền 15 triệu đồng để có thể trả nợ \\\"nóng\\\", tránh tình trạng trả lãi quá cao, còn số tiền 10 triệu đồng của ngân hàng thì lãi suất thấp và 15 triệu vay của người quen họ chưa đòi gấp nên có thể để trả dần dần. Nếu có thể thì giúp thêm một số tiền cho gia đình có vốn kinh doanh (khoảng 5 triệu).
Bichthuy cũng đã trình bày phương án và thời gian trả nợ ở bên trên.
Mong cả nhà chung tay giúp gia đình Bichthuy vượt qua giai đoạn khó khăn này.
Chúc Thủy sớm tìm được công việc phù hợp và ổn định.
Xuongrong post ảnh lên em nhé!

“Thở vào thở ra
Là hoa tươi mát, là núi vững vàng,
Nước tĩnh lặng chiếu, không gian thênh thang...\"

Ngủ rồi nguyenthy

Hi vọng gia đình chị Bichthuy_md sẽ sớm vượt qua được khó khăn này. Chúc chị luôn vững niềm tin và vượt qua được những khó khăn trước mắt.
Chị Sunny_night với xuongrong ơi! 2 bạn gửi bài xác minh lên diễn đàn nha!
Hic, lạnh quá! :S

Ngủ rồi Muathu

• Tin vào lòng nhân ái!
  • Tích Cực
  • **
  • Thích 2
  • Tin vào lòng nhân ái!
Muathu đã gặp gỡ bichthuy_md nhiều lần trong những lần đi xác minh và theo dõi dự án chăn nuôi gà nhà anh Ôn. Cảm nhận của Muathu thì đó là cô bé hiền lành, dịu dàng, chân thật. Hai chị em cũng vài lần tâm sự với nhau về hoàn cảnh gia đình, Muathu cũng được biết hoàn cảnh gia đình nhà bichthuy_md là vô cùng khó khăn như tự sự trên. Muathu cũng cảm thấy bichthuy_md là cô bé rất kiên cường, giàu nghị lực...
Khi đã cáng đáng được gia đình, bichthuy_md đã từ chối sự tiếp tục cưu mang của Hội Bạn Người Cùi để dành cho trường hợp khác. Thật đáng quý. Bây giờ công việc bichthuy_md đang gián đoán thì quả là khổ cho gia đình. Vậy thay mặt Nhóm xác minh NTCM Đà Nẵng, Muathu mong thành viên ở Huế sớm xác minh hoàn cảnh gia đình bichthuy_md và diễn đàn sớm cho bichthuy_md được vay vốn ngân hàng từ thiện.

Thanks all!

Muathu

Ngủ rồi Sunny_night

• Thành Viên Gắn Kết
  • Người Tôi Cưu Mang
  • Thích 11
EM mới về quê một tuần nên chắc trong tuần này mới cùng các bạn ở Huế đi xác minh được ạ!

“Thở vào thở ra
Là hoa tươi mát, là núi vững vàng,
Nước tĩnh lặng chiếu, không gian thênh thang...\"

nghgson

• bạn
bichthuy_md : nghgson đã từng làm việc ở trại phong cùi một thời gian, nghgson hiểu được những nỗi đau mà người bệnh phải chịu, nghgson rất cảm thông và cảm phục sự vượt khó của bichthuy_md. Mong rằng bichthuy_md sẽ sớm vượt qua giai đoạn này và vững tiến trên đường đời. Thân ái.

sunny_night : Bác sunny_night ơi, bác đã đến thăm gia đình bichthuy_md chưa sao không thấy thông tin từ Bác thế? Thân.

Mong tin từ các Bác...

Ngủ rồi bichthuy_md

• Tâm bất biến giữa dòng đời vạn biến
  • Thành Viên Gắn Kết
  • Rất Tích Cực
  • Thích 1
Chào bác nghgson !

Cảm ơn Bác đã quan tâm đến hoàn cảnh gia đình bichthuy, nếu bác đã có lời bichthuy cũng xin thưa rằng : bệnh mà bố bichthuy mang là căn bệnh không chữa được, nó cứ lở loét và làm xương con người ta co rút dần. Bố bichthuy từ ngày học xong Đại Học đã phát bệnh nên đành lăn lưng góc đường cho đến tận giờ để nuôi thân và nuôi con. Nhưng cũng may mắn khi trên chặn đường mưu sinh đó có Hội Bạn Người Cùi đi cùng nên bichthuy mới được ăn học nên người như hôm nay... Hiện giờ Hội Bạn Người Cùi vẫn đang giúp đỡ gia đình bichthuy, nhưng vì từ khi ra trường bichthuy đã có việc làm khá tốt, có thu nhập dù không cao nhưng vẫn có thể trả bớt nợ nần cho gia đình nên bichthuy đã chủ động xin ngưng phần giúp đỡ cho bản thân mình. Vì thế giờ Hội Bạn Người Cùi chỉ CMTX tiền bồi dưỡng cho bố bichthuy 10 USD / tháng (tương đương 200.000VND/1 tháng) và cho anh trai bichthuy 250 USD / 1 năm tiền học phí (tương đương 4.000.000 VND / 1 năm)

Nhưng giờ công việc của bichthuy bị gián đoạn, gia đình rơi vào bế tắc, bichthuy mong muốn được vay heartbank để giúp gia đình vượt qua khó khăn trước mắt, sau đó bichthuy sẽ trả dần bằng chính sức lao động của mình. Vì bichthuy biết phía sau bichthuy còn có nhiều hoàn cảnh khó khăn cần giúp đỡ, họ ko còn khả năng lao động... mà bichthuy lại còn sức khỏe và sức trẻ,..., không làm được việc này bichthuy nhất định sẽ kiếm được việc làm khác phù hợp với mình để lao động.

bichthuy thật lòng cảm ơn bác và cả nhà rất nhiều vì đã quan tâm đến bichthuy, khiến bichthuy ko cảm thấy chùn bước trong lúc khó khăn...

Các bác đi xác minh thân, để tiện cho các bác đi xác minh không mất công, các bác có thể đến nhà bichthuy trong khoảng thời gian từ 13h --> 15h hàng ngày nhé (giờ này có thể gặp mẹ của bichthuy) . Còn các bác muốn xác minh bệnh tật của bố bichthuy thì các bác có thể đến trước cổng trường Cấp III Nguyễn Huệ - đường Đinh Tiên Hoàng, bố bichthuy ngồi làm chìa khóa ở đó (đoạn giao với đường Nhật Lệ), vì bố bichthuy thường về nhà rất muộn.

Cảm ơn cả nhà và chúc cả nhà luôn vui. Thân

-----
Tâm bình thế giới bình
Tâm an gia đạo an

nghgson

• bạn
Chào cả nhà,
Bác mhrau thân, nghgson không có ý gì trong câu hỏi cả, nếu vô tình làm buồn lòng người nghe thì mong bác cảm thông nhé  :( (văn chương hơi kém ý mà  :P )
nghgson chỉ mong bichthuy_md cho biết rõ hơn hoàn cảnh bệnh tật của bố bichthuy mà thôi, bệnh đã khỏi chưa? Hội bạn người cùi có còn hỗ trợ? Tình hình sức khỏe của bố bichthuy hiện giờ ra sao? Để tiện cho tổ xác minh đi thăm hỏi 1 lần luôn.
Mong cả nhà mình sẽ chung tay giúp đỡ gia đình bichthuy ạ.
Chúc gia đình bichthuy sớm vượt qua được những khó khăn này.Thân.

Ngủ rồi pquyen

Chào cả nhà.

Bichthuy là thành viên của DĐ. Vì cuộc sống quá khó khăn nên bạn muốn cậy nhờ DĐ giúp. Chúng ta giúp được nhiều người khác thì thành viên của DĐ cũng sẽ được quan tâm, chia sẻ.

TH của bạn Bichthuy sẽ được các bạn thành viên ở Huế đi xác minh. Sau khi có kết quả, chúng ta sẽ bàn luận thêm.

Thân.

Ngủ rồi mhrau

• Thành Viên
  • *
  • Thích 0
Thân gửi nghgson : Nếu bác nghgson đã biết Hội Bạn Người Cùi chỉ giúp những gia đình có bệnh nhân phong cùi, thì có nghĩa gia đình bichthuy_md đạt đủ những tiêu chí của họ mới được giúp. Và bichthuy_md cũng đã trình bày rất rõ trong bài giới thiệu hoàn cảnh là \\\"...bố bị bệnh...\\\". Liệu câu hỏi của Bác có vô tình khơi dấy lên những nỗi đau của người khác không ạ?
Ở đời có ai muốn là người ốm đau, túng khổ? Ai cũng mong mình có được cuộc sống sung túc để giúp đỡ những người khác tạo thêm phúc đúng không Bác? Chẳng qua là hoàn cảnh và nghiệp duyên phải chịu. Mong nhận được sự thông cảm từ Bác. Thân !

nghgson

• bạn
bichthuy_md : Theo như nghgson được biết Hội Bạn Người Cùi là một tổ chức của Hoa Kỳ, chỉ giúp những gia đình có bệnh nhân phong cùi, sao gia đình bichthuy_md lại được giúp? Thân .