Tác giả Chủ đề: Vui buồn với quán cơm 2000đ.!  (Đã xem 52863 lần)

Ngủ rồi pquyen

Trả lời #11 vào: 25-04-2010 00:23:51
Bây giờ là mùa nắng ở SG. Cái nắng thật khó chịu, cứ như muốn thiêu đốt tất cả. Ra đường một chút đã thấy muốn nhức đầu khủng khiếp.

Những vị khách của QC vẫn kiên nhẫn đứng dưới trời nắng chang chang để xếp hàng vào QC. Chúng tôi cũng đã cố gắng xếp 2 cây dù, một mái hiên di động nhưng xem ra chẳng thấm vào đâu so với hàng dài người xếp hàng. Thấy mọi người đứng dưới nắng như vậy, chúng tôi cũng thật ái ngại, nhưng cũng chẳng thể làm gì hơn. Ý nghĩ của bạn nào đó muốn làm một mái hiên di động dài theo chiều dài của ngõ hẻm, nhưng điều này không thể thực hiện được vì chi phí rất tốn kém và nhà hàng xóm đâu dễ dàng cho đóng ốc vít vào tường nhà họ.

Thế nhưng \\\"bó tay sao được\\\", có bạn đề nghị, chúng ta làm một cái tấm bạt dài theo ngõ hẻm, căng hai đầu. Xong việc, tháo ra, cuộn lại cất. Quá hay! giúp khách tránh được nắng mà chẳng làm phiền tới ai mà chi phí cũng rẻ nũa! Chắc là nay mai chúng ta sẽ thực hiện điều này.

Cũng vì trời nắng nóng quá nên cũng có những suy nghĩ thật \\\"crazy\\\" \\\"Hay là chúng ta chơi 2 cái máy lạnh 2 ngựa đi\\\"??? Ôi suy nghĩ thật \\\"lãng mạn\\\" quá...Nhưng biết đâu...? có thể sau này thì sao?

Đa phần khách của quán dùng thật nhiều cơm. Nên những khay cơm nhiều được tiêu thụ rất nhiều. Nhiều khách xin cơm thêm tới 2,3,4...chén nũa. Có lẽ họ là những người lao động chân tay nên sức ăn thật dữ dội. Có một ông cũng không trẻ lắm, vóc người nhỏ con, ốm khoảng 40kg, nhưng sức ăn là \\\"vô địch\\\": 1 khay cơm nhiều, xin thêm khoảng 6 chén cơm thêm và 3 chén canh!!!

Khách đa số là nghèo, đủ loại thành phần, chủ yếu lao động chân tay: bán vé số, báo, hàng xén, xe lôi, xích  lô ba gác...và một số sinh viên học sinh, trẻ em. Tôi vẫn chưa thấy số lượng sinh viên học sinh nhiều hơn...(mà đây là đối tượng chúng ta quan tâm hơn). Không phải các em không biết, nhưng có lẽ giờ giấc của QC chưa phù hợp, hay quán còn chật chội chăng?...

Ngủ rồi hoahongtrang

Trả lời #10 vào: 24-04-2010 21:56:12
Mình xí cái chổ đứng trong bếp, chia thức ăn. Ở đó \\\"xông khô\\\" cũng tốt chán hehe.

Ngủ rồi nikecrcc

• Rất Tích Cực
  • Thích 0
Trả lời #9 vào: 22-04-2010 21:28:50
Đã lâu mình chẳng đến phụ rửa chén được - chẳng có lời giải thích nào nghe hợp lý với chính bản thân vì dù sao mình cũng là đứa \\\"to mồm\\\" nhất về khu vực rửa chén từ ngày đầu tiên, rồi tranh luận gay gắt có mềm mỏng có cho nhân sự ở đấy... rồi mình cũng biệt tăm - bỏ mặc các bé sinh viên cũ mới quay cuồng với mớ khay chén... những ngày 3/5/7 vẫn giật mình thấy có lỗi với chính mình vì 1 lời hứa không giữ được.

Hôm nay đọc bài này bên ngôi nhà mới - cảm ơn bạn Sunyata đã tỉ mỉ \\\"chép\\\" lại không thiếu chi tiết nào những bài viết của mọi người & dĩ nhiên những tranh luận cùng cảm xúc của chính mình ngày nào.

\\\"Quán cơm của chúng ta\\\" - cụm từ mà mọi thành viên luôn tự hào khi nói đến, nghe như mình có \\\"góp vốn\\\", có góp của góp công - tự hào chứ! Có bao nhiêu bạn sinh viên vẫn rón rén xin rửa chén, có bao nhiêu ngày thiếu nhân sự trầm trọng mọi người cố gắng quàng vác, có bao nhiêu thực khách giờ đã thành khách-hàng-thân-thiết :-)

Hy vọng thứ 7 tuần này mình có thể đến phụ một tay (hai tay luôn chứ!) Nhớ quán cơm & cái chốn lênh láng nước nôi mà mình luôn được trân trọng giao vai \\\"thị trưởng\\\" chỉ cần mình xuất hiện :-)

Sunyata

• bạn
Trả lời #8 vào: 20-04-2010 18:21:38
tesforad Ngày gửi: 20-03-2010 Lúc 09:25

Sunyata phụ trách phần nào thế, công viên nước phải không?

Smile

MeChiChi Ngày gửi: 22-03-2010 Lúc 09:05

Nghe thật hấp dẫn. Tính là nhờ bác 6x mở lôi đài để tranh giành hơn thiệt. Nhưng mình vốn có tấm lòng vĩ đại,  nên xin ... nhường cái nơi thiên đường đó lại cho bạn. Ài, thật là một sự hy sinh cao cả. Chắc bạn sunyata phải đền bù lại cho mình nhỉ.

Sunyata

• bạn
Trả lời #7 vào: 20-04-2010 18:11:25
sunyata Ngày gửi: 19-03-2010 Lúc 17:17

Tin mới: sau gần một tháng thể nghiệm (tức là từ khi cái máy hút gió bị hỏng) Quán nhà ta chính thức KHAI TRƯƠNG phức hợp chăm sóc sức khỏe và vui chơi giải trí gồm có: đầu tiên ở phía góc trong cùng của quán là khu STEAM-BATH (tắm hơi nước) với nguồn hơi mạnh mẽ và liên tục từ 2 nồi cơm to đùng, 2 chảo nấu siêu lớn đường kính 1,2m và nồi canh vĩ đại 100Lít , tinh thần bạn sẽ hoàn toàn tỉnh táo và sảng khoái khi được đứng ở đây (không tỉnh táo ...rớt vô nồi canh ráng chịu à.. :P ) . Cách đó 3m chính là khu SAUNA (xông khô) với công nghệ \\\"mái tôn hút nhiệt\\\" tiên tiến , tận dụng tốt yếu tố thời tiết oi bức của buổi trưa Sài Gòn ,đã tạo cho khu này một bầu không khí bảo đảm HOT hơn mấy buổi trình diễn bikini của các cuộc thi hoa hậu. Kết hợp với hương liệu phong phú , đa dạng , thay đổi liên tục hàng ngày tùy theo thực đơn (và...thực khách.. :blink: )  sẽ cho bạn một cảm giác ngây ngất khó quên (không ngất ngây mới lạ à  :S ). Tại nơi đây bạn cũng có thể rèn luyện một cách nhẹ nhàng nhưng hoàn toàn hiệu quả với các trang thiết bị tinh gọn mà hợp lý . Các bạn nữ muốn có một vòng eo thon gọn, một thân hình sắc nét ?!! các bạn nam mong có cánh tay rắn chắc , một khuôn ngực vạn vỡ, một gương mặt đổ đầy chất manly  B) ??!!  HÃY ĐẾN.

Và cuối cùng , xin hân hoan giới thiệu các bạn khu CÔNG VIÊN NƯỚC ở phía bên cổng phụ của quán. Đây là khu vui chơi giải trí cao cấp , luôn vui vẻ , nhộn nhịp (và bát nháo ) nhất quán. Với hệ thống 7 hồ liên hoàn rộng từ 5000 đến 7000 cM vuông cùng hệ thống ống dẫn nước cầu kì , hiện đại ( và rối rắm)  . Một dòng sông nhân tạo rộng 2dM được xây theo theo lối cách tân , chảy ôm lấy khu công viên nước này, lúc nào được phủ một lớp bọt trắng xóa, xen lẫn là những mảng thực vật đầy màu sắc. Sắp tới đây nghe nói có 1 nhà đầu tư (từ đâu tới chưa biết) định xây thêm 1 cầu trượt nước tầm vóc lớn nhất khu vực tại đây (khu vực nào thì ta cũng chưa biết, tại nghe tin hành lang không thôi) . Đặc biệt không như những khu khác có lúc hết chỗ, riêng khu CÔNG VIÊN NƯỚC chúng tôi luôn rộng cửa đón chào, bạn đi 1 người, bạn sẽ được tặng thêm 2 suất , thật là tuyệt phải không ! Bạn có thể dẫn theo vợ  , hay chồng , con cái, bạn bè , người bạn yêu ( cả người bạn... ghét ) đến đây :woohoo: . Bạn sẽ có những khoảnh khắc khó quên. :evil:

À..nhân dịp khai trương...khuyến mãi 1 cái khẩu trang 3 lớp ( hàng hiệu đàng hoàng) cho quý khách và Tình Nguyện Viên. hahaha  :laugh:

Sunyata

• bạn
Trả lời #6 vào: 20-04-2010 18:07:39
asianhelper Ngày gửi: 19-02-2010 Lúc 07:01

@ ThaiDzuy: Ngày khai trương quán cơm là đã hết mồng mà chuyển sang mùng và sắp đến mền. Vào ngày 25/02, tức là 12 tháng giêng Âm Lịch. Bác cứ book vé bay vào SG chiều ngày 25 cũng vẫn còn kịp... ôm luôn nguyên \\\"bao\\\" về trùm nhé.

@ Sunyata: Chắc bà đồng bà cốt đó khi tuột khăn che mặt là Sunyata quá kakaka...

tygon trang Ngày gửi: 20-02-2010 Lúc 20:39

Lâu rồi không ghé quán cơm mình, mà lỡ biết được là có hồng bao đầu năm rồi chắc phải tới sớm quá. Mà nhỏ nhỏ lại hay đấy chứ, xếp hàng thì được đứng đầu mà. Hihi, không ngờ nhỏ mà lợi ghê

MeChiChi Ngày gửi: 21-02-2010 Lúc 11:04

Trích dẫn
tygon trang viết:

Lâu rồi không ghé quán cơm mình, mà lỡ biết được là có hồng bao đầu năm rồi chắc phải tới sớm quá. Mà nhỏ nhỏ lại hay đấy chứ, xếp hàng thì được đứng đầu mà. Hihi, không ngờ nhỏ mà lợi ghê

Hi, thế phải dẫn Chi chi đi cạnh tranh với chị tygon nhỉ

sunyata Ngày gửi: 21-02-2010 Lúc 17:02

hớ hớ...ta \\\"đặt cục gạch \\\" dành chỗ đầu tiên từ hồi nào rồi...mấy cô còn bon chen nữa à...an phận thủ thường dùm đi nha, tới sau , đứng sau nha...không có sức chen coi chừng bẹp dí rồi lại la xui...hố hố hố

merci Ngày gửi: 21-02-2010 Lúc 19:59

Đứng cuối bếp thì trật tự đi nhé ! Hình như cậu quên mất tớ rồi hay seo ấy nhể ? Lanh cha lanh chanh.

Trích dẫn
sunyata viết:

hớ hớ...ta \\\"đặt cục gạch \\\" dành chỗ đầu tiên từ hồi nào rồi...mấy cô còn bon chen nữa à...an phận thủ thường dùm đi nha, tới sau , đứng sau nha...không có sức chen coi chừng bẹp dí rồi lại la xui...hố hố hố

lehung73 Ngày gửi: 21-02-2010 Lúc 20:40

ái cha ..đông vui sao chen chân  đc ta...chắc kiểu này mình tới quán đưa rau xong rùi ngủ lại chờ khai trương quá.kiểu này chắc ăn sẽ đc hồng bao hiii  cục gạch thứ hai là của mình rùi..chỉ thua mỗi merci thôi ..haaaa

sunyata Ngày gửi: 21-02-2010 Lúc 21:53
 hừ...cục gạch mà không xi nhê thì ta lấy cục đá \\\"ba lát\\\" làm móng nhà vô đặt luôn,cho chắc ăn ngày đó mượn đứa em đôi giày gót nhọn...grừ...grừ....để xem ai chen chen hem...(đây là thông điệp nhắn tới những ai ngắm nghía cái first place của ta nhe)

Sunyata

• bạn
Trả lời #5 vào: 20-04-2010 18:02:07
NikeCRCC Ngày gửi: 22-11-2009 Lúc 13:21

Đã lâu không ghé quán cơm được thường xuyên như những ngày đầu - không phải vì \\\"tình cảm bị nguội đi\\\" theo thời gian mà vì công việc kiếm cơm cho chính mình dạo này mình cũng lơi lỏng nên phải cố mà bình ổn :-)

Ghé quán 2 lần gần đây nhất chỉ thấy vui thôi :-) Vui vì không còn cảnh chen lấn xô đẩy, vui vì đọc tin cập nhật suất ăn hầu như mỗi ngày mỗi tăng một chút - tức là có thêm ít nhất là một người nghèo được quán mình phục vụ...

Nhớ những ngày đầu tiên, nhớ ngày khai trương - lo nơm nớp sợ cơm ế, dù chỉ tính 200 suất... rồi tăng dần tăng dần... diễn đàn sôi động mấy phen vì sự tăng suất lũy tiến hàng ngày này...

Trong tuần đầu tiên, đã có mấy tay giang hồ anh chị mượn rượu ngồi ra rả ri rỉ nói tiếng Thổ Nhĩ Kì... Giờ cũng vẫn những anh chị đầu gấu ấy, nhưng họ cũng chịu xếp hàng như ai (dù xỉn thì vẫn xỉn!!!)...

& Mọi khâu tổ chức vận hành ở quán đều đang chạy ổn định - nhân sự tình nguyện nhưng có một cam kết sâu sắc viết bằng tấm lòng - từ đoạn chạy ngược chạy xuôi đón đưa khách thông báo đều chỉnh tốc độ từ khâu bán phiếu cho đến lúc khách ra về, nhận tiền giao phiếu, đơn giản như đang giỡn ở vị trí trao khay cơm nhưng vô cùng quan trọng, múa tay deo dẻo chia đồ ăn sao cho công bằng không thừa không thiếu, quyết định nấu thêm bao nhiêu gạo hay chiên thêm bao nhiêu trứng, đến đoạn rửa chén ngoài hiên & tổng kết đếm tiền để bíet chính xác quán mình phục vụ được bao nhiêu bà con... Rồi hàng ngày vẫn có thêm những nhân sự tình nguyện - có bé sinh viên rón rén xin rửa chén (khâu này là khâu nhận được nhiều nhân sự tình nguyện \\\"vãng lai\\\" kiểu này lắm nè), có chị bán vé số ăn xong mượn chiếc khăn lau bàn rồi lau thêm mấy cái bàn chung quanh nữa rồi mới về...

Tin về hoạt động nhân ái của quán chúng ta được phát trên sóng TV, bạn bè truyền nhau trên FB... các bạn chúng ta đang mơ mộng (& cháy bỏng) về một quán 2K ở Hà Nội... Sao không nhỉ?

Sẽ đến một ngày mô hình này nhân rộng thêm - vì chúng ta làm đúng mà, chắc chắn sẽ có nhiều nhiều nữa những tấm lòng nhân ái trong nhân gian ủng hộ ý tưởng này & chia sẻ thêm nhiều bữa cơm tình nghĩa cho những người còn khó khăn.

(SG, 22/22/09)

hkfami Ngày gửi: 23-11-2009 Lúc 08:57

Quán cơm đang đi vào ổn định, tất cả các khâu đã phối hợp nhịp nhàng ăn ý, \\\"chủ- khách\\\" quen mặt hiểu nết nhau, đồ thị doanh số đang được kiểm soát ở mức 350.....

Có một ngày (17/11) số người xếp hàng chờ cơm bỗng nhiên sụt giảm đến lạ! Tầm 11g là không cần hàng nữa, khách đến là vào ăn luôn. Băn khoăn hỏi nhau để tạm kết luận do 2 nguyên nhân : ngày chay và món cá kho không hợp khẩu vị của đa số người nghèo ....Thôi thì rút kinh nghiệm, phần thức ăn dư vẫn có cách giải quyết với một số mái ấm đang được cưu mang, hôm nay thành viên / tình nguyện viên được bữa nghỉ sớm....

Chợt nhận ra rằng số thực khách đến quán ăn cơm tầm sau 11g30 hầu hết là sinh viên!. Đến 12g vẫn có nhiều em đạp xe đến, mừng rỡ khi vẫn còn cơm, có chỗ ngồi liền, không phải chờ đợi trễ giờ học chiều. Các em ăn rất ngon miệng và vẫn chào, nói cảm ơn khi ra về. Thảnh thơi ngồi hỏi chuyện mới biết các ngày khác các em đều đến nhưng thường phải thất vọng quay đi vì hàng người chờ cơm còn quá dài hoặc đã treo bảng Hết cơm. Buổi học sáng kết thúc lúc 11g30, chạy đến đây cũng chí ít 15 phút, các em không thể nào \\\"lần sau đến sớm hơn\\\" như lời dặn dò của các anh trật tự viên đầu hẻm được.

Phục vụ 350 suất ăn trong vòng 1 tiếng đồng hồ là cả một dây chuyền hoạt động hiệu quả, nhưng cũng trăn trở khi chúng ta phải thường xuyên nói không với đối tượng sinh viên nghèo. Có cách nào để NTCM lan tỏa được đến nhóm khách hàng này không nhỉ?

Ngoài cách ráng thêm chút lên 380-400 suất , hkfami thoáng nghĩ đến chuyện bán phiếu trước cho một số sinh viên ....

Một chút buồn vui, xin chia sẻ với cả nhà!

hongphuc Ngày gửi: 23-11-2009 Lúc 19:50

Quán cơm đi vào hoạt động được vài tháng thôi mà các khâu đã được kiểm soát tốt như vậy. Thật khâm phục các anh chị quá! Mấy ngày đầu nghe mọi người kể về các tay anh chị giang hồ, Hongphuc thật lo ngại cho mọi người. Nhưng mọi việc có vẻ đã đi vài quĩ đạo. Hongphuc biết các anh chị đã vất vả rất nhiều.

Nghe chị hkfami kể về các em sinh viên thấy thương quá! Thì ra lâu nay các em vẫn cố gắng đến quán để ăn trưa nhưng không được. Tan học, bụng đã đói meo, nhanh nhanh đạp xe chạy đến quán 2000 NTCM, vừa đạp xe vừa nghĩ ngợi, hi vọng đến nơi quán còn phục vụ. Nhưng khi đến thì \\\"Hết Cơm\\\"....lại thất thểu quay xe ra về, đạp xe đi chắc trong lòng buồn lắm nhỉ!

Ý tưởng phát phiếu cho các em sinh viên cũng rất hay!

Mây trắng Ngày gửi: 25-11-2009 Lúc 08:11 |

Cả tháng nay mây trắng bận quá ko ghé làm \\\"lon ton\\\" cho Mecri nữa , thấy trong lòng buồn và nhớ quán cơm lắm. Nhưng bây giờ lên đọc bài , mây trắng rất vui vì mọi hoạt động của quán đang trên đà tiến triển tốt đẹp...Xin cám ơn cả nhà đã chung tay góp sức tạo dựng và duy trì Quán 2k- nơi chia sẻ yêu thương và với mây trắng- đây còn là nơi tôi luyện cho trái tim mình tình nhân ái  và nghị lực của bản thân...!

smallpig.dori Ngày gửi: 25-11-2009 Lúc 21:30 [/color
]Em cũng như chị Mây Trắng, trốn việc ở quán cơm gần 1 tháng nay, cũng thấy nhớ lắm, nhớ thùng cơm trắng tinh, nhớ hình ảnh múc cơm thêm thoăn thoắt mà vẫn không kịp, nhớ mọi người nữa..., nhưng tuần sau em mới có thể tới phụ với mọi người được, chúc mọi người vui vẻ .

PQuyen Ngày gửi: 11-02-2010 Lúc 16:07

Kính báo, kính báo, bà con gần xa, thượng hạ Đông tây...

Theo sự gợi ý \\\"vô cùng trắng trợn\\\" (đùa chút cho vui LOL ) của hatcat và nhiều thành viên khác nữa, bổn quán thấy ý kiến này cũng rất hay, xin thưa cùng cả nhà rõ:

Ngày khai trương đầu năm con hổ Canh Dần, bổn quán sẽ lì xì cho tất cả các thành viên tham gia QC mỗi người sẽ được 1 (một) bao lì xì lấy hên năm mới. Trong số các bao lì xì sẽ có một bao đặc biệt có thể là ngân lượng sẽ lớn hơn hoặc sẽ có một tờ \\\"Ngân phiếu chưa đảm bảo\\\" trị giá hàng tỉ đồng (nếu trúng nhớ chia lại cho bổn quán nhé! Tongue)

Kinh phí cho việc này, xin báo cả nhà rõ, sẽ không trích từ ngân khố của QC mà do bổn quán vận động các MTQ  (vốn rất hâm mộ hoạt động của cả nhà) theo kiểu \\\"xã hội hoá\\\".

Nay kính báo bà con xa gần được rõ.

Bổn quán

asianhelper Ngày gửi: 11-02-2010 Lúc 23:24

Woa! Thế thì ngày ấy em xin đăng ký có mặt sớm trước giờ kẻng để tò mò xem bao nào có... ngân lượng (chắc ăn hơn ngân phiếu).

MeChiChi Ngày gửi: 12-02-2010 Lúc 07:12 |

Í có vụ này nữa sao. Em cũng phải bon chen mí được.
 :blush:
Quán cơm nghỉ Tết, cũng thấy buồn buồn. Ngày thường tuy bận rộn, nhiều khi bị quay đến chóng mặt vì thiếu người, nhưng niềm vui đã át đi tất cả. Mong ngày khai trương ghê.

sunyata Ngày gửi: 12-02-2010 Lúc 15:01

đang lang thang, ...ngó qua quán cơm một cái...Í....có phát hồng bao, cái này phải chen lấn.. chen lấn mới được. hì hì .Mà mỗi người được \\\"mấy suất \\\" hồng bao dzậy bác ?   ví như em đến sớm.. xếp hàng...đến giờ ..em  NHÀO vô trước nhận \\\"bao\\\" xong em lại xuống cuối hàng em xếp tiếp   ...cứ thế...cứ thế...em làm mấy Tua .... dzậy ..dzậy... có được hôn các bác..

À em xin nhận \\\"ngân lượng\\\" thôi nha các bác, còn \\\"ngân phiếu ko bảo đảm\\\" các bác phát cho anh ASIAN đi... em nghe nói ảnh quen bà đồng bà cốt nào đó linh lắm . (cho ảnh về ảnh cầu )

ThaiDzuy Ngày gửi: 12-02-2010 Lúc 17:30

Úi giời, tin tốt lành đây. Quả này em phải đầu tư một chuyến vù vô Quán cơm dự Khai trương Canh Dần hòng kiếm được Bao đặc biệt. (Nghề nghiệp chính của em cũng có liên quan tới cái...bao)

Mà các bác công bố chính thức ngày nào mở cửa lại Quán cơm chưa ạ?

Thân,

Sunyata

• bạn
Trả lời #4 vào: 20-04-2010 17:56:07
merci Ngày gửi: 25-09-2009 Lúc 08:44

Chào cả nhà ! Merci xin đính chính một chút.

Merci thừa nhận mình đã sai đã lớn tiếng với chị NikeCRCC trong một số vấn đề và đã có lời viết xin lỗi chị ấy trên topic ! Nhưng nếu nói merci lớn tiếng khó chịu với khách thì ko hề có. Rút kinh nghiệm từ những ngày nồi cháo miền Nam đi vào hoạt động khi merci có sự nóng nảy với bệnh nhân để cho các thành viên của diễn đàn phải nhắc nhở cho nên kể từ ngày quán cơm đi vào hoạt động cho đến ngày hôm qua, merci chưa hề có một phản ứng thái quá nào dành cho khách. Ngày hôm qua, trong thời điểm 50p đầu tiên bán cơm ra, khi trong bếp chỉ có 2 em sinh viên phụ chia phần còn merci vừa chia phần vừa phụ anh PQuyen nhận phiếu phát cơm trong khi khách dồn lên đông nhưng merci cũng ko hề lớn tiếng với khách ( điều này có anh PQuyen biết ). Thực tế khi chuẩn bị bán cơm ra, biết thiếu người rồi nhưng merci vẫn ko hề mất bình tĩnh và vẫn nói với 2 em sinh viên phụ chia là cứ bình tĩnh, ko kịp chia thì cứ để khách chờ một chút cũng ko sao bởi vì merci đã xác định một điều ko phải lúc nào cũng có đông người đến phụ quán, có bao nhiêu người thì ta dùng bấy nhiêu, chậm một chút cũng ko sao. Vì vậy để nói là merci lớn tiếng với khách hàng là hoàn toàn ko có !

Merci mất bình tĩnh và lớn tiếng với thành viên nhà mình cũng là đã sai nhưng với khách thì vẫn biết bình tĩnh kiềm chế để tránh cái suy nghĩ của họ là \\\" đi nhận đồ bố thí \\\". Một lần nữa, merci xin lỗi những thành viên mà merci đã có sự lớn tiếng trong ngày hôm qua ! Thân !

Opla Ngày gửi: 25-09-2009 Lúc 09:44

Topic là \\\"Thư giản\\\" nhưng đọc xong bài thấy hổng có thư giản gì hết \\\"chơn\\\"!!!

Đọc bài của Nike thì em điên \\\"tiết canh\\\" với Merci.

Đọc bài xin lỗi hai lần của Merci em tạm thời nguôi nhưng vẫn muốn thấy sự chân thành và nghiêm túc sửa sai của bạn - Merci nhớ nhé.

Và em cũng hiểu cái gì cũng có nguyên nhân của nó sất.

Còn bây giờ em mời các bác qua bên cột tay trái, vô bài \\\" Thảo luận và góp ý cho quán cơm 2000\\\" để tiếp tục nói nói nói và làm làm làm....hehe...

Trả lại cho em bên này khung trời thư giản.

Mọi sự là do bác HKfami giao em làm tổ trưởng tổ trật tự đó nhá.

Cám ơn tất cả.

Opla.

ThaiDzuy Ngày gửi: 25-09-2009 Lúc 09:59

Em thấy bình thường mà, cho em \\\"pon chen\\\" chút xíu nha Opla. Thường thì bản thân mình không nhận ra sự khác thường của mình đâu. Em thấy em chả bao giờ cau có cáu giận thía mà bao nhiêu người ác miệng cứ nói em nhăn như cái bị (số người nhận xét như ri hơi bị đông nha) - Vì thế, em ngộ ra là mình hay nhăn nhó nhưng tại mình không biết thôi.

Không có gì nặng nề cả Merci ạ, trong ngày cũng có 15 phút khùng khùng tưng tửng ấy mà, ý thức được rồi chỉnh sửa dần dần.

Chúc vui,

hkfami Ngày gửi: 25-09-2009 Lúc 10:29

Thư giãn cũng na ná xả xì chét, nên các bài này đúng chủ đề \\\"Vui-Buồn với...\\\" đó chứ!

Hôm qua mình không thấy căng thẳng gì nhiều, chắc tại vì ngưỡng vui buồn của mình hơi bị cao nên  hết nhạy cảm rồi chăng?

Chỉ có điều bây giờ trở đi sẽ không dám nổi giận nữa vì thấy Merci lúc giận sao mà ...\\\"xấu tệ\\\"

NikeCRCC Ngày gửi: 25-09-2009 Lúc 10:39 |

@Opla+Tdz: chắc là lúc mà Opla điên \\\"tiết canh\\\" chính là 15\\\' trong ngày của Op đó :-)

@Merci: hi hi... ah, thì ra là em nổi nóng với chị huh??? Chị tưởng em nổi nóng với cả đám chứ - vì vậy thấy tụi nó để yên nên chị cũng xuôi xị đấy chứ  (đùa tí thôi - mọi người cũng hiểu mà, có điều Merci cho hơi nhiều muối thôi nên câu chuyện cũng hơi mặn. Chị tin là em sẽ điều chỉnh khẩu vị được trong những tình huống tương tự. thân!)

Phần trình bày của Nikecrcc sau đó đã được bác Pquyen & HMHai phân tích nguyên nhân gốc rễ là do chúng ta còn thiếu người, dù đã giao hẹn từ đầu là nếu không tham gia như đã đang ký thì các bạn nhớ báo lại để dễ điều phối & chuẩn bị tinh thần. Hy vọng chúng ta dù là tình nguyện thôi nhưng cũng nên tuân thủ một vài nguyên tắc - đặc biệt là lời hứa giúp 1-2h cho quán cơm - nếu bạn nghĩ mình đến hay không thì quán vẫn chạy (đương nhiên là quán vẫn chạy chứ!!!) nhưng phần vất vả sẽ dồn sang vai của những bạn bè khác. Mong chúng ta hỗ trợ cả nhà khoản \\\"giữ lời hứa\\\" này nhé.

Tiêu đề \\\"CỦA CHO KHÔNG BẰNG CÁCH CHO\\\" mà mình chọn là nói chung cho toàn bộ hoạt động của quán - cho mọi khâu - chứ không phải chỉ trình bày tình huống trong bếp hay là lúc ngoài cổng với các vị khách cuối cùng.

Khay Chén mà mình rửa sơ sài - đâu được, đâu thể giúp người ta một suất cơm trưa trên cái khay chén còn mùi xà bông?

Không thể để người ta xếp hàng dằng dặc chờ mình từ ngoài cửa đến khâu mua phiếu, đến khâu lấy đồ ăn... Cũng là một CÁCH CHO mà chúng ta cần phải cố gắng làm cho tốt...

Xin hết!

Ai có cái gì vui vui thì post lên đây để đổi đề tài đi mọi người ơi...

Thân

Opla Ngày gửi: 25-09-2009 Lúc 11:23

Bài viết phân tích của HMHai, PQuyen và HKfami có thể đưa qua topic bên trái á, vì nó có giá trị đóng góp cải thiện cho quán. Còn bên đây là tản mạn, thư giản. Ý em là thía ạ.

Các bác đừng quên cúm H1N1 đang hoành hành dữ dội nên mỗi người phải rất cẩn thận nhá...đổi đề tài đê...

xulanhphanlan Ngày gửi: 25-09-2009 Lúc 18:08

@ Bác Opla này Kỳ nghen.biết mọi người xa xứ thèm đủ thứ hết.nhất là cánh mày râu yêu chuộng món ........Tiết Canh dzậy mà Bác giám chọc cho những ai thèm món Tiết Canh này

Opla Cục quá đi. tấm hình XLPL tẹng cho riêng Béc làm kỹ niệm.dzậy mà Bác cũng Up lên đây cho mọi người chiêm ngưỡng dzung nhang của mình nữa.méc cở gần chết

Con đường nào ta đi. sớm muộn gì...cũng phải tới.... of  Phạm Duy  cho dù có chậm chạp. mọi người cũng hiểu cho mình mà các Bác ???

@ ông lò Merci mến. Bác còn nóng kg nè.nóng nổi mụn hết đẹp.mấy cô chê đó nghen giờ Bác rảnh tay thì anh em mình đi ra quán làm lai rai vài cốc............. sinh tố Rau Mẹ cho nó nhiệt nè. rủ thêm mấy bác nhà ta đi nữa đông cho nó dzui nhé. Các Bác giới nữ.nhìn hình XLPL Bác Opla up lên thấy mình đẹp hông ?? nếu kg ngại mình mời luôn các Bác cùng đi với bọn mình nhé đông dzui. Xin Lưu Ý. ( Khi Đi Nhớ Mang Theo Tiền Nha ) hehehehe. XLPL hiện đang thất nghiệp nè.giờ thì làm đơn trước vậy.nếu được Bác Merci ok 1 cái.em chuẫn bị lội bộ tới quán Cum 2 nghìn.nhưng dzài tháng mới tới được các Bác ơi,.tại nhà em hơi bị xa quán Cum 2 nghìn. thấy Hkfami có job thu ngân sướng quá nên làm đơn cho Merci xin dziệc. nếu kg cho mình thế Hkfami thì ít nhất cũng được đứng gần mỹ nhân làm bảo dzệ nghen ông lò Merci .......

@ all khi đi nhớ soi gương tránh 15 phút trong ngày Of ThaiDzuy nghen các Bác. nói chứ mọi người TV trong DĐ NTCM này ai ai cũng đẹp từ trong ra ngoài hết phải kg các Bác hỉ ?

merci Ngày gửi: 26-09-2009 Lúc 02:10

Dạ ! Có lẽ lúc đó em cũng đang bị \\\" rung rinh mười năm phút, tút tít mười năm dây  \\\" cho nên thành thử ra là hơi quá đáng một chút thôi ah. Bác mừ có nộp đơn xin việc ở quán cơm thì em đề cử bác vào vị trí BẢO KÊ ợ. Vì hình của bác, em nhìn thấy rất chi là \\\" đẹp zai \\\" !

xulanhphanlan viết:

@ ông lò Merci mến. Bác còn nóng kg nè.nóng nổi mụn hết đẹp.mấy cô chê đó nghen giờ Bác rảnh tay thì anh em mình đi ra quán làm lai rai vài cốc............. sinh tố Rau Mẹ cho nó nhiệt nè. rủ thêm mấy bác nhà ta đi nữa đông cho nó dzui nhé. Các Bác giới nữ.nhìn hình XLPL Bác Opla up lên thấy mình đẹp hông ?? nếu kg ngại mình mời luôn các Bác cùng đi với bọn mình nhé đông dzui. Xin Lưu Ý. ( Khi Đi Nhớ Mang Theo Tiền Nha ) hehehehe. XLPL hiện đang thất nghiệp nè.giờ thì làm đơn trước vậy.nếu được Bác Merci ok 1 cái.em chuẫn bị lội bộ tới quán Cum 2 nghìn.nhưng dzài tháng mới tới được các Bác ơi,.tại nhà em hơi bị xa quán Cum 2 nghìn. thấy Hkfami có job thu ngân sướng quá nên làm đơn cho Merci xin dziệc. nếu kg cho mình thế Hkfami thì ít nhất cũng được đứng gần mỹ nhân làm bảo dzệ nghen ông lò Merci .......

merci Ngày gửi: 26-09-2009 Lúc 15:55 |

Các bác cho em xì pam pam một chút heng ! Cám ơn các bác trước !

Em gửi bác xulanhphanlan một tấm hình của em để cho bác xem nì. Em còn \\\" đẹp zai \\\" hơn bác nhìu nhé nhé nhé ! Ka ka ka !

xulanhphanlan Ngày gửi: 26-09-2009 Lúc 17:03 |

ực ực lại 1 phen nuốt nước miếng nữa rồi. Merci bác nhìn thấy hình của mình,là bác biết XLPL thích en Dzùi. dzậy mà bác đưa toàn thức ăn Độc quý hiếm lên cho XLPL thấy thèm hay sao Dzậy Chờy....

Merci chắc có lẻ XLPL Giòa rùi chăng.nên kg cần giữ Dzung nhang nữa làm gì.có là cứ ăn. ăn cho đã thèm. ăn đễ mà sống và làm dziệt có tiền giúp 1 ít quà mọn công sức cho những người kém may mắn hơn mình trong cuộc sống này

Merci còn trẻ nên bác Đzẹp Dzai hơn mình rùi. réng mà giữ thân hình.tánh tình.để các cô nhìn Bác mà thèm. kứ Bác dzìa làm Chồng nữa chứ. Các Bác Phụ nữ ai muốn rước dzà kứ Bác Merci thì nên đăng ký ngay đi nhé.nhanh nhanh lên nha các Bác nữ giới.

Dzui là 9. làm dziệt chăm chỉ là 10. tính tiền cơm và phục cho quý thượng khách là 100...

Sunyata

• bạn
Trả lời #3 vào: 20-04-2010 17:49:31
merci Ngày gửi: 20-09-2009 Lúc 21:58

Vụ đổi tên topic thuộc mục này thì chúng ta phải chờ bác Theanh nhà mình về giải quyết roài . Ới ời ơi bác Theanh ơi ! Bác đang ở đâu thía vậy bác Theanh ơi ?

Admin Ngày gửi: 21-09-2009 Lúc 07:04

@ Cả nhà: Admin đã đổi tên topic cho phù hợp với nội dung.

Thân

thoanguyen Ngày gửi: 21-09-2009 Lúc 13:19 |

Ah, cô bé tóc ngắn này lúc em tới phụ rửa bát em cũng bị quạt vì cái tội đổ nguyên chậu nước ra sân. Hihi, nhưng nói vậy thôi, cô bé đó nhiệt tình ghê cơ!

@Chị Nike: Em phục chị lắm!

merci Ngày gửi: 24-09-2009 Lúc 00:04

Nói về cô \\\" tổ trưởng tổ rửa chén \\\" này thì merci cũng thấy vui cùng mọi người . Khoảng 5h45p sáng hôm qua 22/09, trong lúc merci đang mải mê với chảo cá kho thì bất thình lình : \\\" Anh...... ! Có cần em phụ giúp gì ko ? \\\". Một giọng nói lanh lảnh rõ to làm merci giật mình lun. Nghĩ lại cũng thấy vui, vì chẳng ai nói chẳng ai dặn trước mà cô \\\" tổ trưởng \\\" này tình nguyện sang phụ quán sớm. Đã vậy khi chị Y\\\' Thy đến còn \\\" đuổi \\\" chị Y\\\' Thy vào bếp làm rồi nhất quyết dành phần rửa rau và dọn dẹp linh tinh ở khu vực sơ chế bên hông nhà ! Hôm qua, trước khi về còn nói nhỏ với merci : \\\" Lần sau, em lại sang sớm tiếp, có gì thì cứ để đó em làm cho. \\\" ! Đúng là có những niềm vui nho nhỏ mà chúng ta ko hề nghĩ rằng sẽ có lúc chúng ta có được ! Thân !

NikeCRCC Ngày gửi: 24-09-2009 Lúc 17:59

CỦA CHO KHÔNG BẰNG CÁCH CHO - ông bà ta đã nói thế mà...

Hôm nay ở quán2K xảy ra 2 sự cố - tuy nhỏ xíu nhưng mong mọi người góp ý

1. Cô nhóc \\\"tổ trưởng rửa chén\\\" chưa thể đóng trọn vai \\\"leader\\\" được: hôm nay nhân sự ở quán đúng là thiếu - chắc cũng đến mức khá trầm trọng, dù có vẻ mọi hoạt động vẫn chạy đều & dĩ nhiên trạng thái đầu tắt mặt tối áp dụng cho tất cả mọi người ở quán hôm nay. Điều này dẫn đến một sự cố nho nhỏ: cô nhóc \\\"tổ trưởng rửa chén\\\" hoàn tòan làm \\\"giám đốc\\\" ở khu vực ngoài đó luôn & em đã huy động ở đâu được hai bà chị nữa phụ với em. Dĩ nhiên họ rửa chén phải chuyên nghiệp hơn chúng ta, nhanh hơn chúng ta, họ cũng rất trách nhiệm hoàn thành việc rửa chén & giúp mang luôn vào trong bếp (dù chỉ có 3 người, bình thường khâu này cũng có khoảng 3-4 người & luôn có 1 thành viên của dđ chúng ta hỗ trợ & sẽ có người khác mang các đồ đã rửa vào trong bếp). Nhưng (sao luôn luôn không bao giờ thiếu chữ NHƯNG này hết trơn) Họ chưa làm được đúng với yêu cầu của chúng ta về việc phải rửa khay chén cho thật sạch - với họ như thế là đủ sạch, nhúng qua 3 chậu nước là đủ sạch...

Đến cuối ngày khi có chút thời gian để ngừng tay tạm giải lao thì mọi người mới phát hiện khay chén vẫn còn chưa sạch hoàn tòan. Mình ra quan sát một chút thì thấy họ xóc xóc vài cái khay 1 lượt nên dĩ nhiên có những khay vẫn còn chưa hoàn toàn sạch hết xà bông (???).

Đến khi chúng ta phát hiện điều này thì đống khay chén đã rửa xong 99% rùi & nhóm rửa chén của cô nhóc đã mệt phờ nhưng họ đang rất hãnh diện vì họ đúng là ma-na-ge của khu vực rửa chén hôm nay.

Sự thật là những khay chén rửa hôm nay chưa thật sạch sẽ vệ sinh. Nguyên nhân - có nhiều & các bạn có thể thấy nhiều thứ kết hợp với nhau :-)

Sự thật là chúng ta không kịp giám sát & góp ý kịp thời trong lúc họ đang còn rửa khay chén - vì chỉ cần chúng ta góp ý trong quá trình rửa, không cần vội, không cần gấp, thì đương nhiên các bạn này sẽ làm đúng quy trình & ít nhất cũng cho ra sản phẩm khá hơn kết quả nghiệm thu hôm nay.

Khi chị Lá đến, cô nhóc hơi quá đà trong việc thể hiện vai trò thủ lĩnh ở ngoài sân, nó không cho Lá làm gì cả. Khi đó Lá phát hiện nhóm của nhóc rửa muỗng nĩa không sạch, nhưng nó lại không cho chị tham gia vào khâu rửa chén nữa. Chị Lá hơi giận & điều chị lo lắng hơn là chất lượng vệ sinh của đám khay chén muỗng nĩa ngày hôm nay.

Câu hỏi là: CHÚNG TA CÓ THỂ LÀM GI ĐỂ THAY ĐỔI?

Sự đóng góp của cô nhóc này & của hai chị phụ nữ bạn của nó rất đáng trân trọng, trong khi chúng ta không đủ nhận lực, trong khi chúng ta còn nhiều thứ phải làm – nếu muốn quán cơm 2K này duy trì hoạt động lâu dài hơn… Cho nên việc khay chén hôm nay được rửa còn qua loa chưa đúng với mong muốn của chúng ta thì mình thiết nghĩ chúng ta nên nhận trách nhiệm hôm nay về mình – vì chúng ta giao cho nó toàn quyền xử ly’ khâu này (chúng ta không có đủ người để phụ vào đó) mà chưa kịp tập cho con bé làm quen với trách nhiệm to hơn một chút, chúng ta chưa nói rõ với nó yêu cầu của chúng ta về thứ gọi là “tiêu chuẩn VỆ SINH” mà  trông cậy nó tự y’‎ thức rắng chén bát phải sạch y như chính chúng ta rửa chén ở nhà  (?) trong khi nó sống trong điều kiện khác & tiêu chuẩn vệ sinh hay sạch sẽ của nó dĩ nhiên có một chút khác biệt...

Hôm nay sau lúc ăn cơm, Nikecrcc có tranh thủ nói với nhóc là sau này dù thế nào cũng phải rửa thật sạch, không cần vội. Nó hứa sẽ để y’ & sửa sai‎ nếu có lần sau. Tuy nhiên mình nghĩ chúng ta vẫn nên có một người nhắc chừng em nó một chút trong vài ngày tới đây, đừng để nó quá say sưa chức Tổ Trường mà quên đi yêu cầu chính là SẠCH & VỆ SINH, chứ không phải yêu cầu nó phải nhanh chóng giải phóng mặt bằng. Nhưng vẫn cần sự giám sát một chút & khuyến khích một chút để cô nhóc từ từ có thể tự nâng cao ‎ thức của chính nó.

Không biết các bạn còn có ‎y’ kiến gì để giải quyết khâu này không?

2. Bếp trưởng Merci nổi nóng & phát biểu chưa cân nhắc. Việc này chắc nikecrcc không cần phải viết ra tường tận chi tiết. Chỉ mong bác Merci sau này biết tự kiềm chế - vì Của Cho Không Bằng Cách Cho, nếu chúng ta không thể phục vụ những người nghèo tìm đến quán chỉ vì chúng ta hoàn toàn hết thức ăn thì chúng ta vẫn phải nhỏ nhẹ cảm ơn vì họ đã đến quán & xin hẹn ngày khác sẽ phục vụ được cho họ một suất cơm tình nghĩa. Còn nếu vẫn còn có thể phục vụ một vài khách chậm chân (đặc biệt là những phụ nữ hoặc người già), thì mình nghĩ những người tham gia như chúng ta vẫn sẵn sàng nhường lại phần cơm của mình cho họ.

Nếu thiếu người trầm trọng, thì chúng ta xin bà con chậm lại vài chục giây, thậm chí một vài phút – có gì đâu, họ vui lòng mà… Nổi nóng với ai – bác Merci, với những người nghèo đang đói & trông đợi thức ăn? Hay nổi nóng với những người đang cùng với bác làm việc trong bếp?

Dù giải thích thế nào, dù xì-tres thế nào thì Merci hôm nay cũng đã hơi quá đà trong khi thể hiện phong cách rất giống Merci nổi tiếng của dđ này.

Việc phát biểu của em về cô nhóc cũng hơi quá đà… Hôm nay khi chị nói với nó “Mai mốt em đừng qua sớm quá, thường thì tối hôm trước anh Nam chuẩn bị đồ ăn phải thức khuya nên để cho nó ngủ thêm một chút nhé” – em có biết cô nhóc đó nói gì không, Merci? “Ảnh dậy sớm lắm. mà chị phải thấy thương ảnh chứ, một mình ảnh làm sao kham nổi, em qua phụ được gì thì phụ nên em phải qua sớm mới làm được nhiều việc chứ!”

Có thể Merci chưa thấy cần sự trợ giúp của cô nhóc, có thể sự lanh chanh của nó đôi khi còn làm mọi người phiền thêm trong một buổi sáng quá bận rộn… Nhưng chỉ cần nói nhỏ nhẹ một câu, cô nhóc đó sẽ ngoan ngoãn chỉ lo quét nhà & lau chùi bàn ghế, sẽ không phiền đến việc bếp núc…

Vài suy nghĩ thế thôi – mong Merci đừng giận mà bỏ quán cơm này để đi bụi đời nhé, nhưng chỉ cẩn kìm đi vài giây nóng giận thì thiên hạ thái bình – sao mình không cố một chút?

Thân

merci Ngày gửi: 24-09-2009 Lúc 18:44

@ NikeCRCC : Em xin lỗi ! Em sẽ cố gắng kiềm chế hơn !

PQuyen Ngày gửi: 24-09-2009 Lúc 19:16

Có một vài sự cố như vậy là do hôm nay thiếu người ở mọi khâu:

- Nhà bếp: chỉ có 5 người (merci, 2SV, 1 mem gái và Nike), bình thường phải nhiều hơn 8.

- Khâu phát khay: chỉ có một người, làm không xuể vừa phát khay, cơm canh rau thêm, vừa nhắc nhở khách xếp hàng...(pquyen). Bình thường có 3 người.

- Khâu bán phiếu: chỉ có 1 (Hkfamy) không thể kiểm soát tình hình khi quá đông. Bình thường có 2 người.

- Ngoài cổng: 2 người (1SV, theanh)

- Khu vực rửa chén: không có thành viên nào, chỉ có nhóm của cô bé phụ việc ấy3 người. Bình thường 5 người

Mọi người đều làm cố hết sức, cuối cùng cũng thở phào khi những người khách cuối cùng vừa ăn xong. Merci cũng vì quá mệt nên có vài cư xử không đúng mực. Rút kinh nghiệm nhé merci!!!

Khâu rửa chén phải có một thành viên của ta để kiểm soát quá trình rửa sao cho vệ sinh. Đúng ra hôm nay, Nike sẽ nhào vô khu vực này, nhưng khu vực nhà bếp quá thiếu người nên huy động cả Nike luôn. Thành ra xảy ra sự cố trên.

HMHai Ngày gửi: 24-09-2009 Lúc 21:44 |

Chào cả nhà,

Hy vọng là mọi chuyện chưa quá nghiêm trọng.

Nghe tường thuật cũng hình dung được tình trạng của quán hôm nay: phục vụ không được nhanh chóng, nói chuyện không được nhã nhặn và rửa chén không được sạch sẽ.

Thiếu người là nguyên nhân của mọi nguyên nhân.Có lẽ chúng ta cần xem lại, nếu các bạn không đăng ký nhiều hơn thì mình sẽ thuê thêm 2 người làm việc thường xuyên nữa.

Về cô bé đó chúng ta có thể giải quyết bằng cách luôn túc trực một người cứng như Asian hay NikeCRCC để \\\"trông coi\\\" và chỉnh sửa kịp thời, nói chung dễ giải quyết.

Chuyện merci tôi mới thấy đáng ngại hơn cả: Điều đó có thể làm hỏng hình ảnh của chúng ta đấy (không thân ái thì làm sao nói chuyện nhân ái cho người ta tin được). Merci đã xin lỗi, chúng ta hy vọng không xảy ra lần thứ hai.

Mong mọi sự sẽ tốt hơn...

smallpig.dori Ngày gửi: 24-09-2009 Lúc 23:41

@ All : Hôm nay trong nhà bếp thiếu người khiến công việc bị chậm hơn 1 tí nhưng rồi mọi việc cũng ok, mong mọi người thông cảm cho anh Merci, khi nghe a Merci nói những câu như vậy e cũng thấy hơi khó chịu, nhất là trong hoàn cảnh mình là những người thiện nguyện, cho dù mình có bán rẻ như cho người ta nhưng cách cho của mình cũng rất quan trọng, phải khiến cho họ cảm thấy vui vẻ và ấm áp khi nhận phần cơm chứ k phải là nhận đồ bố thí....... nhưng sau đó khi biết công việc trong bếp từ sáng chỉ có 2 - 3 người khiến tinh thần anh Merci căng thẳng và đã có những câu nói như vậy nên em cũng thông cảm và hiểu được, pà kon cô bác đừng giận anh í nha, bếp trưởng cũng chịu áp lực nhiều lắm í.
   @Merci : phải SMILE lên nhé , đừng nhăn nhó mau già lém.

hkfami Ngày gửi: 25-09-2009 Lúc 08:29

Đúng là mọi chuyện chưa nghiêm trọng.

phục vụ không được nhanh chóng :Phục vụ không thể nhanh hơn đâu các bác. Từ 10g35 đến 11g30 thì đã giải quyết 250 phần ăn rồi. Sau 11g30 có thong thả hơn và mọi người vẫn trật tự chờ 15ph cho nồi cơm thêm chín tới. Và trong bối cảnh trời mưa ào như vậy phải linh động cho vào nhà đông hơn 5 người nên có hơi chen lấn ùn tắc chút chút.

nói chuyện không được nhã nhặn ; chuyện xãy ra ở phút 91, nên thông cảm cho sự \\\"bùng nổ\\\" của Merci. Bác í nhận lỗi rồi, cả nhà mình cũng có thêm 1 kinh nghiệm.

rửa chén không được sạch sẽ : phải có mem nhận trách nhiệm chính ở khâu rửa và phải đến sớm hơn bé Thảo (nhân vật chính của topic này). Ví dụ Nike/Asian là Tổ trưởng chính thức của  nhóm rửa , thì ngày nào Nike/Asian không đến được phải huy động mem đến thay liền, và nên liên lạc qua điện thoại.

nhân sự : bổ sung 2 nhân viên hợp đồng là phù hợp với hòan cảnh của quán. Bên cạnh đó, mỗi khâu phải có 1 \\\"khâu trưởng\\\" để điều động người trực tiếp chứ không nên để mình Merci lên lịch, rồi điện thoại kêu gọi từng người khi có tình huống khan hiếm nhân công khẩn cấp như vừa qua .

Ví dụ :

chia có 4 khâu (nhóm) : Bếp , vệ sinh (lau dọn rửa), thâu ngân , trật tự - bảo vệ.... Mỗi nhóm có 1 nhóm trưởng để quản lý nhân sự và quản lý công việc.

Bếp : bác PQuyen lo chỗ phát cơm trở vào trong. Như vậy khi hết cơm Merci không cần phải chạy thẳng ra ngoài để thông báo mà bác PQuyen là người liên lạc đến nhóm liên quan.

Vệ sinh : Asian , phụ trách các khâu lau-dọn-rửa, từ góc bếp ra đầu hẻm

Thâu ngân : Lathuvang, vừa bán phiếu vừa giữ trật tự từ cửa quán, giữ liên lạc với nhóm bếp và trật tự theo các ám hiệu qui ước, không cần phải dùng ngôn ngữ trong không khí chật chội ồn ào của quán.

Trật tự : Opla, phụ trách từ bàn thu ngân trở ra.

Các nhóm trưởng có thể.đi chiêu dụ hiền tài rồi lập 1 danh sách , giữ liên lạc và phân công sao cho công việc nhóm mình chạy tốt.

hkfami xin ghi danh trong nhóm cùa Lá. tuần sau mình đi công tác nên Lá khỏi gọi hén!

Vài ý kiến cho hoạt động của quán.

Sunyata

• bạn
Trả lời #2 vào: 20-04-2010 17:44:05
jimmii Ngày gửi: 09-09-2009 Lúc 08:25

Cảm ơn Thany, cảm ơn tất cả chúng ta đã giúp sưởi ấm những mảnh đời cần cưu mang, mình đến quán dù mọi việc bận rộn, ai cũng tranh thủ thời gian làm việc quý báu để đến với quán, để làm những việc mà ở nhà mình ít khi hoặc chưa bao giờ làm, bếp nóng, cơm nóng canh nóng, mồ hôi lấm tấm trên trán và ướt cả vạt áo, nhưng trên gương mặt ai nấy cũng vui và hân hoan. Lạ thật đấy, tôi chắc rằng anh Asianhelper ở nhà chắc cũng không ...ngoan đến mức phụ gia đình rửa hàng đống chén bát như thế đâu, và Hindori lại càng kg thể lăn vào bếp xới cơm, mang tạp dề, mồ hôi nhễ nhại vậy đâu, và tôi cũng biết có rất nhiều bạn cũng rất khó khi xin phép ra ngòai từ lúc 8h sáng đến tận 1h trưa mặcdù công việc ngập đầu vào giờ làm buổi sáng, nhưng tất cả chúng ta đã làm được, vì 1 điều thật đơn giản. Thany ơi: tất cả những phút giây ấy đối với chúng ta là có ý nghĩa lắm rồi, và khi nụ cười tươi trên môi, khi vẻ mặt hân hoan và hạnh phúc của những người đang cần chúng ta chung 1 bàn tay, thấy được những điều ấy, những hạnh phúc giản dị ấy là lúc \\\"the moments that take your breaths away\\\" rồi. Em thích cảm nhận câu này hơn là dịch nó ra thành tiếng Việt, vì ý tại ngôn ngọai, và vì tất cả chúng ta đều đang vui và hạnh phúc vì những phút giây ấy

Cảm ơn mọi người, cảm ơn cuộc đời.

Jimmii

Soledad Ngày gửi: 09-09-2009 Lúc 15:42

Anh jimmi n1oi đúng wa ah, ở nhà em chằng bao giờ nấu cơm, chẳng biết quét nhà, thế mà đến quán cơm ,em hì hục quét nhà.hihi. nhưng mà em thấy trong lòng vui lắm, người thì rửa chén, người thì dọn dẹp, sau đó xúm lại dành nhau ăn để còn quay về làm việc. cám ơn chị kitty dắt em tham gia , cám ơn tất cả mọi người.

Chúc cả nhà chúc ta luôn vui vẻ

NikeCRCC Ngày gửi: 10-09-2009 Lúc 00:26

Cảm ơn các bạn đã đồng cảm & chia chung niềm vui khi đến quán 2K làm việc cùng với nhau để mang đến niềm vui & điều bất ngờ cho hơn 200 người còn khó khăn hơn chúng ta.

Đồng ý với Jimmii luôn, chẳng nên bận tâm dịch sang tiếng Việt câu nói ấy, vì những khoảnh khắc \\\"take your breaths away\\\" vốn đã không thể dùng từ ngữ để diễn tả rồi mà.

Nhờ có hoạt động của quán 2K mà chúng ta có thêm nhiều khoảnh khắc đáng sống & thấy mình sống có ý nghĩa với nhiều người hơn, thêm yêu cuộc sống này hơn vì chung quanh ta dù còn nhiều mảnh đời khó khăn nhưng vẫn có đủ những tấm lòng chia sẻ gánh nhọc nhằn cùng với họ.

NikeCRCC Ngày gửi: 19-09-2009 Lúc 19:11 |

Hôm nay tròn 2 tuần quán2K mở cửa đón khách thập phương. Tôi gặp lại 2 nhân vật nhỏ mà tôi mượn hình của Opla để post lên cho bài cảm nhận của mình hôm khai trương. Con bé trông rạng rỡ khi tôi hỏi \\\"cái nón lá của con đâu?\\\", thằng nhỏ không còn e dè dấu đi cái tô hành nghề của nó nữa, nhưng nó vẫn lầm lì không chịu trả lời...

Mấy ngày này đến phụ rửa chén có 1 cô nhóc - là dân giang hồ thứ thiệt luôn, nhưng hình như giờ nó là người giúp việc cho gia đình nào gần con hẻm nhỏ này... Cô nhóc hăng hái ngồi rửa chén & càng ngày càng đến quán sớm hơn để phụ không phải chỉ mỗi việc rửa chén. Tôi quan sát nó vài lần, nó dữ dằn lắm - hôm thứ 3 có một đứa khùng khùng điên điên ngồi nói bậy ra rả bên ngoài quán, cô nhóc này thiếu chút nữa là đánh nhau với đứa đó luôn. Tôi có cảm giác chỉ vài ngày thôi, việc phụ giúp này mang đến cho nó cảm giác hạnh phúc khi nó biết nó cũng đang làm việc thiện, và những người chung tay tạo ra cái quán nhỏ ấm tình người này đã cư xử với nó như 1 thành viên. Tôi cũng quan sát & thấy cách ăn nói của nó đã bớt lưu manh, đã nhỏ giọng một chút so với ngày đầu tiên. Tôi không muốn hoang tưởng, nhưng tôi vẫn hy vọng phần TỐT ĐẸP của cô nhóc đang sống mạnh mẽ hơn, vì nó tin & có người tin rằng nó là một người rất tốt.

Tôi cũng thấy vui & thú vị khi cô nhóc nói với tôi bằng một giọng rất ghen tị (pha chút mắng mỏ) vì nó biết tôi đi bằng xe taxi đến quán để rửa chén. Ngày đầu tiên nó gọi tôi \\\"cái chị đi taxi nè...\\\", bây giờ nó gọi tôi bằng cô giọng rất lễ phép... Sự thay đổi của cô nhóc là 1 sự thay đổi mà mình có thể nhìn thấy được - và điều này với tôi rất có ý nghĩa.

Quán cơm 2K, đã làm được việc lan tỏa lòng nhân ái - qua việc nhỏ nhỏ này thôi, rõ ràng chúng ta đã làm thay đổi ít nhất là một con người.

cảm ơn quán 2K & tất cả những người bạn đồng hành

nguoithuhaihai Ngày gửi: 20-09-2009 Lúc 00:00

Nếu tôi ko nhầm thì cô bé này có mặt ngay từ hôm khai trương quán. Và cô đã làm tôi chú ý vì sự dữ dằn, cá tính như bác NikeCRCC nhận xét (cả Vịt và PhaLe đều ớn lạnh). Rất mừng là NTCM đã thu phục được con người như thế, thêm một ý nghĩa khác đối với Qcơm.

|  

lathuvang Ngày gửi: 20-09-2009 Lúc 01:36

Hôm thứ 5 Lá có rửa chén cùng cô bé đó , em lanh lắm ( hôm nay thì ko còn là giang hồ nữa mà là lanh hén ) . Ko biết tên em ,Lá chỉ biết mọi người ở khâu rửa chén gọi cô bé là Tổ trưởng tổ rửa chén và Lá cũng được cô bé điều động rửa cái thau này , rửa cái rổ kia , đổ nước vào cái nồi đựng cơm để ngâm..., cái máu giang hồ biến mất rồi chỉ còn lại nơi cô bé là sự tự hào được làm việc nơi quán cơm và oách nhất là được mọi người cứ gọi là Tổ trưởng ơi !....

lason Ngày gửi: 20-09-2009 Lúc 08:52

Nghe các bác tả cảnh làm việc mà thèm quá .Hy vọng sẽ có ngày Lason được tham gia với các bác .
Chúc quán cơm của các bác thành công nhé .

PQuyen Ngày gửi: 20-09-2009 Lúc 18:23

Hai tuần \\\"trăng mật\\\" đã trôi qua, Quán cơm đã dần dần đi vào ổn định. Những khó khăn và trục trặc đã được giải quyết êm đẹp. Xin nhìn lại những \\\"phút giây\\\"... căng thẳng nhất.

Hồi 1: Những đêm mất ngủ.
Nhớ lại những ngày đầu, anh em xanh mặt khi thấy cảnh lộn xộn ở chỗ gởi xe. Xe đạp xe máy choán hết cả lối đi, thiếu điều chỉ còn \\\"phi thân\\\" may ra qua được!!! 2 chủ nhà trong hẻm cũng cằn nhằn và ca cẩm khá nhiều vì vụ xe cộ để tùm lum. Khổ một nỗi, anh em chưa có kinh nghiệm gì trong vụ gởi xe, nên chỉ làm một loại thẻ cho cả 2 loại xe. Đêm về, \\\"nửa đêm vỗ  gối...\\\" anh em trăn trở suy nghĩ lung lắm và giật mình kinh hãi: Úi giời các bác ơi! nhỡ một thằng láu cá nào đó dụng kế \\\"Kim thiền thoát xác\\\" thì sao nhỉ? nghĩa là, gởi xe đạp \\\"rách nát\\\", rồi lúc ra hô toáng lên \\\" em bị mất con Dylan (hay SH) rùi\\\". Lúc này, chúng ta chỉ còn nước \\\"chết đứng\\\" như Từ Hải thôi! vì làm sao chứng minh họ gởi xe gì lúc đầu??? mà hichichic ....những con xe này giá cũng 7-8k $ trở lên...và anh chị em ta chỉ có nước \\\"nai lưng cày 2-3 jobs\\\" để bù cho thằng khốn ấy!!!  Và để các bác CA điều tra ra sự thật thì mình cũng \\\"má đã sưng vếu\\\"...

Nghĩ đến đây, giật mình tỉnh hẳn, nôn nao chờ đến sáng. Ngày mai, \\\"lệnh trên ban xuống\\\" cho bộ phận giữ xe: không giữ xe máy của khách; chỉ giữ xe đạp. Từ đó, bãi xe trật tự hẳn. Lối đi thông thoáng...và anh chị em không còn mất ngủ vì giật mình nữa!

(Đã hết hồi 1, xin xem tiếp hồi sau rất hấp dẫn)

@Nike: nếu bác đồng ý, tôi nghĩ, chúng ta nên đổi tựa của topic này nhé vì tựa topic không phản ánh nội dung! Đại loại có thể sửa lại \\\"Chuyện bên lề Quán cơm 2000\\\" hay \\\" Vui buồn cùng Quán 2000\\\" hay \\\"Tản mạn xung quanh Quán 2000\\\".

NikeCRCC Ngày gửi: 20-09-2009 Lúc 21:53

trùi... bác Pquyen, bác quyền sinh sát BQT bác không đổi tên Topic làm sao em đổi được :-) Nếu không hay là bác chuyển phần vừa viết của bác vào Topic mới với cái tên vừa sáng tác ấy, bác làm được mà. Còn Topic này khép lại cũng được hoặc được lột xác với tên mới thì càng hay...

Sunyata

• bạn
Trả lời #1 vào: 20-04-2010 17:38:42
chuyển bài từ nhà cũ sang nhà mới, để bảo đảm tính \\\"toàn vẹn dữ liệu\\\" Sunyata sẽ chuyển tất cả các bài trong mục này .

NikeCRCC Ngày gửi: 07-09-2009 Lúc 14:56

NHỮNG KHOẢNH KHẮC LÀM NÊN CUỘC SỐNG CỦA CHÚNG TA

Trở về từ buổi khai trương quán cơm 2000 tôi vẫn còn thấy lâng lâng trong lòng một thứ tình cảm ấm áp khó tả.

Tôi nhớ khuôn mặt đáng yêu của cô bé bán báo đội cái nón lá bé xíu. Vương vấn trong tưởng tượng của tôi là vẻ lầm lì, đen nhẻm lấm lem của chú bé ăn xin giấu cái tô xin tiền vào lưng áo khi e dè bước vào quán… Tôi nhớ vẻ hớn hở của chú xe ôm khoe rằng “Tui kiu thêm mấy người nữa dzô ăn đó nhe” và cười rạng rỡ, chú cảm ơn chúng tôi đã cho chú cơ hội làm được việc đưa tin tốt lành cho những người bạn lao động nghèo như mình… Sao có thể quên những ông cụ bà cụ lam lũ móm mém vài cái răng, run rẩy bàn tay già nua xúc từng muỗng cơm nhỏ như sợ phần cơm hết nhanh quá, như cố níu kéo cảm giác khó tin về một bữa cơm ngon lành chỉ tốn 2000 đồng, nhưng không giấu nụ cười hạnh phúc trên gương mặt đậm giấu ấn thời gian… Có người phụ nữ giúp việc nhà cho một cửa hàng gần đó, sau bữa cơm, chị ngồi xuống phụ chúng tôi rửa khay chén “Trả tiền có 2000Đ mà ăn xong rồi về thấy kỳ quá”

Nếu có ai đó hỏi tôi “Như thế nào là hạnh phúc?” có lẽ tôi sẽ vẫn bối rối khi chưa có câu trả lời chính xác, vì người ta suốt cuộc đời vẫn đi tìm thứ gọi là HẠNH PHÚC. Nhưng cảm giác hạnh phúc thì hôm nay tôi biết thêm một chút – cảm giác mang đến điều bất ngờ cho người khác, là thứ niềm vui khi nhìn thấy nụ cười giãn những nếp lo toan trên khuôn mặt những người hàng ngày lam lũ kiếm sống trên các nẻo đường thành phố.

Tôi ngạc nhiên phát hiện chính mình thay đổi cách sống & niềm vui sống khi mình tự nguyện ngồi xuống phụ các bạn rửa đống khay chén – trong khi ở nhà mình chẳng bao giờ phải làm việc này cả. Từ chính mình tôi biết có rất nhiều các bạn bè của chúng tôi ở diễn đàn này, họ đang xắn tay áo lăn xả vào rất nhiều việc vất vả hơn việc rửa chén nhỏ xíu mà tôi tham gia hôm nay.

Tôi cũng biết một lời cảm ơn không đủ để nói hết lòng biết ơn của tôi với tất cả các bạn bè của DĐ này. Các bạn của tôi (& trong đó có tôi) những người không quen biết nhau chỉ có cùng một niềm tin vào lòng nhân ái, đã chung tay đóng góp cho quán cơm này hôm nay & tạo ra sự thay đổi cho rất nhiều những mảnh đời nho nhỏ chung quanh chúng tôi.

Tôi từng rất thích một câu ngạn ngữ mà tôi chẳng biết dịch sang tiếng Việt thế nào, nó nói thế này: “Life is not measured by the breaths you take, but by the moments that take your breath away.\\\" Và khoảnh khắc nhìn thấy nụ cười của những người nghèo đến quán cơm 2000 của chúng tôi hôm nay, với tôi, đó là một trong những khoảnh khắc làm nên cuộc sống của mình.

THANY - 07/09/2009

Permanents et Ngày gửi: 07-09-2009 Lúc 15:43

Em thử dịch câu ngạn ngữ của chị NikeCRCC nhé ! Tuy nhiên em thuộc dạng ngu English cho nên em ko biết nghĩa nào là chuẩn nhất vì vậy em thử dịch ra hai nghĩa khác nhau và nhờ các bác xem nghĩa nào là chuẩn nhất heng. Thân !

- Cuộc sống ko được đo bằng những hơi thở mà bằng những khoảnh khắc bạn ko thở nổi.
   - Những hơi thở bạn lấy đi ko phải là thước đo của cuộc sống mà cuộc sống đang lấy đi hơi thở của bạn.

nguyenthy Ngày gửi: 07-09-2009 Lúc 17:43

Thật vui khi có thêm một quán cơm 2000 được khai trương. Em hi vọng sẽ có dịp được đến thăm và gặp gỡ các anh chị thành viên tại quán cơm trong một ngày không xa. Bức ảnh chụp nụ cười em bé rất đẹp, nhìn bức ảnh đó làm em nhớ đến một câu nói: \\\"Lòng yêu thương biến những điều vô nghĩa của cuộc đời thành có ý nghĩa, làm cho những điều bất hạnh trở thành hạnh phúc\\\". Xin chúc tất cả thành viên của quán cơm 2000 luôn khỏe mạnh, vui và hạnh phúc để tiếp tục đem nhiều niềm vui hơn nữa đến với mọi người.

nguyenthy Ngày gửi: 07-09-2009 Lúc 18:09

Chị NikeCRCC ơi! “Life is not measured by the breaths you take, but by the moments that take your breath away.\\\" Câu này em cũng đã từng được nghe từ một người bạn tạm dịch:\\\"Cuộc sống  mặc dầu quí nhưng bấp bênh và vô định. Hãy sử dụng xứng đáng khoảng thời gian ngắn ngủi của kiếp sống này, cố gắng trở thành nguồn hạnh phúc cho chính mình, cho quê hương mình và cho tất cả mọi người.”. Chúc chị Nike CRCC luôn vui vẻ và mong sớm gặp chị cùng tất cả mọi người tại quán cơm 2000 tại Huế..

candyhao Ngày gửi: 07-09-2009 Lúc 18:41

Em cũng mong có dịp được đến quán của diễn đàn quá :), tiếc là em chỉ đi được mỗi chiều CN :P

lequangminh Ngày gửi: 07-09-2009 Lúc 21:52

Nghe moi nguoi khai truong quan com 2000 quangminh cũng muon tham gia. Khi nao co dip chac chan se ve xin com tai quan. Chuc quan com hoat dong tot, may chay roro va doi ngu nhan vien phuc vu quan ngay cang duoc vo beo, hehehe..... may ko go dau duoc mong thong cam.

kng491 Ngày gửi: 07-09-2009 Lúc 22:48

hahahaha, cau do de em dich theo kieu ga mo cua em:

\\\"cuoc song khong phai la dai hay ngan, ma la nhung viec cua minh lam duoc trong luc minh song\\\"

hahahaha, nhung viec lam duoc trong cuoc song la di nhin nham may dai my nhan cua bac opla (101 pixs it qua bac, bac lan sau co posted thi phai posting luon so phone, address, height, weight, and single or married), lam em cu phai vua ngoi vua suy nghi kho qua.

Bac opla nho cho em biet truoc 1 tuan, em noi vay chac bac hieu roi.

Thanks

lequangminh Ngày gửi: 08-09-2009 Lúc 00:33 |

ác kinhnghiem491 này nói gì em no hiểu gì hết. Bác với em kể cũng có duyên, đi đến topic nào cũng gặp bác hết. Tuy chưa gặp bác nhưng em cũng biết bác là người tuy thích châm chọc người khác nhưng cũng rất tốt bụng vì đọc những bài bác viết làm em luôn bật cười. Đời mà cười nhiều thì lâu già, hạnh phúc, quên hết u tư. Em đang bù đầu trước một mớ công việc chưa xong nhưng cũng phải cố đọc mấy bài bác viết rồi mới đi làm tiếp. Bác đi đâu cũng đại mỹ nhân, thế bác bỏ cô em cho ai bây giờ, cô em cứ bảo em đưa bác về ra mắt hoài. Bác thu sếp khi nào qua Pháp chơi với cô em cho vui. Cô em thấy vậy chứ vẫn còn đại mỹ nhân lắm, đảm bảo gặp rồi bác quên mấy đại mỹ nhân của bác hết luôn. Kể ra yêu được nhiều như bác cũng có cái sướng nhưng em cũng hơi tiếc cho bác vì yêu nhiều như vậy, dành nhiều tình cảm cho nhiều đại mỹ nhân như vậy mà bác cũng thu sếp được thời gian, cái khoảng này em phục bác nhất... hehehe, em chúc bác tìm được tình yêu duy nhất của bác. Tình yêu lớn không phải yêu nhiều người mà là yêu một người và suốt đời. Có như vậy cuộc đời này mới đẹp được bác à. Thôi em đi làm việc tiếp đây, hơn một tuần nay số tiếng em được ngủ chỉ đếm trên đầu ngón tay thôi. Phải tranh thủ làm nhanh để còn ngủ nữa.

banron Ngày gửi: 08-09-2009 Lúc 07:49

Chào NikeCRCC và cả nhà,

Đây là một câu nói nổi tiếng được trích dẫn nhiều lần nhưng tác giả là ai thì vẫn chưa xác định được dù có nhiều người cho rằng câu nói đó là của George Carlin; một số khác lại bảo là của Hillary Cooper.

Một trang web đã dùng câu này làm đề bài cho một cuộc thi viết. Bạn có thể nộp bài dưới dạng thơ hoặc văn, miễn là không quá 500 từ và nói về một khoảnh khắc có thật trong đời mình.

Ban giám khảo chọn trao giải Vàng, Bạc và Đồng. Tôi xin nói sơ ý của một vài bài được giải như sau.

-          Có bài thơ nói về hai người yêu nhau nhưng không hợp khẩu. Một hôm căng thẳng, anh bỏ đi trong sự giận hờn, nàng ở lại tái tê, đau khổ. Ngoài trời đổ mưa, tình yêu đã hết… Đến chiều khi đang thẫn thờ trong hành lang vắng bỗng nàng nghe tiếng gọi. Quay lại và thấy anh, tóc còn ướt vì nước mưa và đôi mắt rất buồn. Nàng hiểu rằng mình không thể sống thiếu anh… Đó là “the moments that take your breath away”

-          Có đoạn văn viết về một người bị ung thư. Trước đó anh trồng một giò phong lan đã lâu nhưng chưa một lần hoa nở. Khi bệnh tình chuyển nặng, bác sĩ đã chịu thua, anh về nhà sống những ngày tháng cuối cùng. Một hôm nhìn sang thấy giò phong lan chớm nở. Nụ hoa mỗi ngày lớn và đẹp thêm. Anh thấy đời vui biết bao! Sức khỏe anh cũng khá hơn đủ để viết bài gởi cho trang web… Đó là the moments that take your breath away.

-          Có bài viết về một mối tình đơn phương. Anh và nàng học cùng nhau, lớn lên cũng có nhiều cơ hội gặp mặt. Anh yêu nàng không dám nói, nhưng vẫn ấp ủ hy vọng chờ ngày mình can đảm hơn. Cho tới một lần chợt thấy nàng đi bên kia phố, tóc bay bay trong đám đông nhưng… không phải đi một mình. Bên cạnh là một người đàn ông đang cầm lấy tay nàng. Trông nàng thật vui vì đang được yêu thương. Anh dừng lại vài giây rồi quay gót. Hình ảnh nàng hạnh phúc cho anh biết rằng đã đế lúc mình phải đi xa… Đó là the moments that take your breath away…

Vì trong câu tiếng Anh có dùng thành ngữ, nên muốn chuyển sang tiếng Việt phải tìm thành ngữ tương đương hoặc dịch thoát. Tôi xin dịch thử cho mọi người tham khảo câu nói đó như sau:

“Đời người không phải được đo bằng thời gian những khi ta nói liến thoắng, mà chỉ tính bằng những phút giây cảm thấy nghẹn lời”

Chúc cả nhà luôn vui.

Banron.