Tác giả Chủ đề: Lương Hòa, Châu Thành - Gđ Cụ Phi - Mẹ già con tâm thần  (Đã xem 17575 lần)

Ngủ rồi xulanhphanlan

• Thành Viên Gắn Kết
  • Người Tôi Cưu Mang
  • Thích 101
hoaibao1996 đã viết:
Cậu con ở xa về cho con 200.000,chị caycaudua có thể cho em STK được không để em chuyển tiền cho cụ(hoàn cảnh này tội nghiệp quá vì gia đình con cũng có người tâm thần nên con có thể hiểu được nỗi lòng của cụ)

@ Hoaibao1996 Thanks tấm lòng tốt của cháu đối với hoàn cảnh của Cụ Phi nhé. việc CMKTX = Cứu Mang Không Thường Xuyên Cháu gửi vào TK của chú Penguin thủ quỹ DD nhé.khi có ai đi XM.thì quỹ DD sẽ chuyển giúp tiền của cháu đến gđ Cụ. chúc cháu luôn học giỏi

Thân

Ngủ rồi hoaibao1996

Cậu con ở xa về cho con 200.000,chị caycaudua có thể cho em STK được không để em chuyển tiền cho cụ(hoàn cảnh này tội nghiệp quá vì gia đình con cũng có người tâm thần nên con có thể hiểu được nỗi lòng của cụ)

Ngủ rồi hoaxuongrong

• Thành Viên
  • *
  • Thích 0
TRường hợp này thương tâm quá,nếu có đề xuất cưu mang con sẽ CMTX 50.000/tháng/năm vì con là học sinh cấp 3 nên con sẽ để dành tiền 2000/ngày để ủng hộ.

Ngủ rồi caycaudua45@yahoo.com.vn

Như biết trường hợp này qua người anh họ.Hôm nay Như và anh cùng đến nhà cụ Phi sinh 1943 thuộc diện hộ nghèo ngụ tại ấp Ba Se A xã Lương Hòa huyện Châu Thành Trà Vinh .Cụ sống cùng người con gái bị tâm thần cách nay 6 năm,từ ngày chị phát bệnh chồng chị không còn qua lại với chị nữa.Cụ là người xa xứ lại nên không có bà con,nơi cụ ở cũng là của người hàng xóm tốt bụng cho ở tạm(theo lời kể của người hàng xóm).Cụ được nhà nước cất nhà tình thương cách đây khoảng 5 năm.Cả 2 mẹ con cụ được nhà nước cấp cho bảo hiểm y tế.Con cụ những lúc lên cơn thường nói nhảm,chửi và đánh mẹ,chị lấy gạch chọi bể tol nhà mình và hàng xóm,(chị thường đi đêm và đốt nhà không thành do người hàng xóm kê).Cụ có mượn tiền bên ngoài khoảng 5 triệu với lãi cao và khi cụ bệnh nặng thì không còn ai dám cho mượn nữa (cụ không thể vay ngân hàng vì không có gì đáng giá để thế chấp) để mua thuốc cho chị và cụ,và cũng để chi tiêu trong gia đình,ngoài ra cụ còn mua gạo thiếu 200.000 cũng là người hàng xóm hỗ trợ Như viết bài.2 người em của cụ thì ở Vũng Tàu lâu lâu về cho cụ được 100.000 vì cũng làm thuê nên không thể cho nhiều được.Lâu lâu cũng có những nhà hảo tâm cho gạo nhà cụ.Cách vài tuần thì những người hàng xóm tốt bụng cũng có nấu đồ ăn bưng qua cho cụ.Con cụ được hưởng trợ cấp 240.000/tháng chỉ mới lãnh vài tháng nay.Con cụ không có uống thuốc của nhà nước cho vì không có ai dẫn con cụ đi lãnh thuốc,những khi nào nhức đầu nhiều lắm thì mới ra tiệm thuốc tây mua thuốc giảm đau vì cụ không có tiền.Lúc con cụ tỉnh thì đi chầm lá 15-20 tấm/ngày,lúc cụ chưa bệnh cụ cũng đi chầm lá 15-20 tấm/ngày 2 mẹ con kiếm được số tiền rất ít ỏi(chầm lá cũng phải theo thời vụ khi không có lá thì cũng thất nghiêp chầm lá đến tận Ô Chích)2 tháng nay cụ nằm 1 chỗ chân đi rất yếu vì cụ vừa ra viện BS chẩn đoán cụ suy tim 2,cao huyết áp vô căn(nguyên phat),cụ nói chuyện với Như cụ cũng mệt.Cụ khó ngủ và ăn ít ăn mỗi lần chỉ nửa chén.Khi nào cả nhà xác minh gọi cho Như 0121 857 7907 Như sẽ dẫn đường.Mong cả nhà quan tâm đến cụ để có thể sống hết đời còn lại