Tác giả Chủ đề: TP HCM - Nồi cháo từ thiện - Bệnh viện Nhân dân Gia Định  (Đã xem 131976 lần)

Ngủ rồi suxanero

• Thành Viên
  • *
  • Thích 0
vì nguyên nhân cá nhân nên lâu rồi chưa tới lại nồi cháo cũng không tham gia hoạt động gì cả. nhớ mọi  người nhiều

Ngủ rồi k87yeng

• Thành Viên Gắn Kết
  • Người Tôi Cưu Mang
  • Thích 2
Chào cả nhà,

Tình hình là thời gian gần đây nồi cháo nhà mình hơi hiu quạnh, vắng vẻ. Sáng nay tập trung ở nhà bác 6x tới tận...4 người.  :( chị PhaLe, k87yeng, Tiger và tất nhiên là bác chủ nhà nữa. Khi k87yeng tới thì nhặt xíu hành, không giúp được gì nhiều nên có áy náy chút. :P , khoảng hơn 9h30 đón taxi tới bệnh viện phát cháo. Hôm nay là lần đầu k87yeng tham gia hoạt động nồi cháo nên còn khá ngố, chị PhaLe bảo đi mời mà tới phòng bệnh rồi cũng đi qua đi lại nhưng không dám nói nửa câu, cái này em sẽ học hỏi từ từ vậy. Cháo phát nhanh, mấy cô bảo cháo nấu ngon, phải 3 nồi như thế có lẽ vẫn không đủ và vẫn còn một số người đến muộn khi cháo đã hết. Ấn tượng trong em ở buổi phát cháo hôm nay là cuối buổi phát cháo, mặc dù biết là hết cháo nhưng một cô sẵn sàng chia nửa phần cháo của mình cho người đến sau cô ấy. Một hành động giản dị nhưng chất chứa nhiều ý nghĩa, có những thứ tưởng như đơn giản nhưng để lại trong lòng người chứng kiến hình ảnh đẹp và khó quên.

Em mong là những hôm sau có nhiều thành viên góp sức bên nồi cháo hơn. Một là phụ bác 6x nấu nướng, hai là lúc khiêng 2 nồi cháo từ xe xuống. Hôm nay chỉ có Tiger và bác 6x khiêng thôi, nặng lắm.

@ Trangvitgioi: Chị Vịt có khả năng kêu gọi mà, nhờ chị vận động bà con tham gia để nồi cháo nhà mình ngày càng xôm tụ và sôi nổi nha chị. Cái này em chịu à.  :)

@ Sunrise: Sẽ bị phạt vì không tới bù cho lần trước. Hehe

@ All: Promotion cho tất cả mọi người. Tích cực tham gia các bác được pose hình miễn phí qua một nhiếp ảnh gia có tay nghề cao, banbe6x,  :) , hôm nay 3 nhân áo đỏ \\\"trẻ\\\" nhất câu lạc bộ nồi cháo miền Nam được bác banbe6x \\\"tặng\\\" cho một tấm rất đẹp. Đó sẽ là kỷ niệm trong buổi đầu tham gia của k87yeng, :P , một \\\"chân trời riêng\\\" đấy nhá.

Ngủ rồi nguoithuhaiba

• Thành Viên
  • *
  • Thích 0
nồi cháo ra sao rồi nhỉ ?? quay lại ngay nguoithuhaiba ơi .... bỏ đi đâu mà lâu quá vậy ...? :laugh:

Ngủ rồi hkfami

Báo cáo Hội quán cháo sáng mai mình đi họp phụ huynh nên không đi rao được, nhờ các bác tuyển giọng rao vàng khác nhé!
Chúc cả nhà có thêm một ngày vui.

Ngủ rồi lathuvang

• ĐIỀU PHỐI VIÊN
  • Người Tôi Cưu Mang
  • Thích 41
Lathuvang đã nhận sự ủng hộ nồi cháo của các bạn :
- Le Khanh Ngon : 500.000 đ.
- Pham Van Dang : 1.000.000 đ.
Cảm ơn các bạn rất nhiều.

Lá thu vàng  không rơi

Ngủ rồi Chip

• Thành Viên
  • *
  • Thích 0
Chà, giờ mới đọc được những dòng này của vịt. Mấy hôm trước có pm cho anh 6x mà ko biết anh sáu có thấy pm ko?

Thời gian Chip tham gia Nồi Cháo ko lâu, nhưng cũng đủ để thấy việc càng về sau càng thiếu nhân lực. Trước đây Chip chỉ tham gia nấu cháo thôi, còn phát cháo có đủ nhân lực rồi. Sau này thì nấu xong tham gia đi phát luôn...

Từ hôm 30/4 đến giờ ko tham gia được, vì anh trai bệnh nặng nằm viện từ bữa đó đến giờ vẫn chưa ra viện. Có nhắn cho anh Sáu mà ko thấy anh Sáu hồi âm gì cả... không biết anh Sáu có đọc được không?

Khi nào anh trai khỏe lại, xuất viện rồi, Chip lại quay về với nồi cháo. Mấy tuần ko đi, nhớ lắm  :)

Hy vọng là ngày càng có nhiều bạn tham gia cùng ha  :laugh:

Ngủ rồi Chip

• Thành Viên
  • *
  • Thích 0
Bạn an giao cứ đến địa chỉ này:

125 Xô Viết Nghệ Tĩnh, Bình Thạnh (nếu đi từ ngã 4 Hàng Xanh lên hướng Quận 1 thì nhà nằm bên tay phải nhé). Trước nhà là cái shop. Tuy nhiên giờ đó chưa mở cổng, bạn cứ việc bấm chuông sẽ có người ra mở cửa liền nhé :)

100% có người mở cửa nên bạn ko cần alo cho ai hết đâu, cứ đến đó bấm chuông. Mà nếu bấm chuông ko ai ra mở cửa thì cứ lượm....đá chọi vô cửa rầm rầm thể nào cũng có người giúp mở cửa cho hà, hihi...

Welcome.

an giao

• bạn
hi, ba con gan xa
Minh la thanh vien moi. minh muon xin tham gia noi chao mn chu nhat nay. xin cho minh biet them thong tin va thoi gian . neu dc xin cho minh so dien thoai mot thanh vien de lien lac trong truong hop....
xin chan thanh cam on
 :woohoo:

Ngủ rồi trangvitgioi

• Thành Viên Gắn Kết
  • Người Tôi Cưu Mang
  • Thích 8
sunrise đã viết:
Trích dẫn
Hôm qua đến 125 Xô Viết Nghệ Tĩnh để giúp mọi người 1 tay nhưng thấy nhà đóng cửa và không có ai cả :(

Bác 6x có hai công chúa xinh đẹp lắm nên nhà kín cổng Sunrise ah  :laugh:.

Nhắn chung Sunrise và các bạn khác, nếu thấy đóng cửa các bạn cứ bấm chuông nhé, thường có người trong nhà cả mà. Hoan nghênh chào đón các bạn.

@Sunrise: chủ nhật này tới nhá.

Ngủ rồi sunrise

Hôm qua đến 125 Xô Viết Nghệ Tĩnh để giúp mọi người 1 tay nhưng thấy nhà đóng cửa và không có ai cả :(

Ngủ rồi trangvitgioi

• Thành Viên Gắn Kết
  • Người Tôi Cưu Mang
  • Thích 8
Chào cả nhà,

Lâu rồi hoạt động nồi cháo MN im ắng quá, Vịt cập nhật tình hình tí nhé.

Hiện tại nồi cháo MN đang trong tình trạng rất thiếu nhân lực. Trong suốt hơn hai tháng qua, số lượng thành viên tham gia mỗi buổi có 5 người từ đầu đến cuối (sơ chế, nấu, phát cháo, rửa nồi), có hôm chỉ có 3 người. Điều đáng nói bốn trong số năm mem này đều đi liên tục mấy tháng qua và nếu hôm nào vắng mặt thì không có người thay thế.

Thực sự mỗi lần đến quán cơm, nhìn hình ảnh các thành viên tham gia đông vui, Vịt cảm thấy hơi chạnh lòng. Thực tế cho thấy hoạt động quán cơm thu hút và hấp dẫn khá nhiều nhân lực, mà thời gian mỗi người đều có hạn nên khó có thể tham gia cả quán cơm và nồi cháo được.

Thuận lợi hơn các bạn miền Bắc và miền Trung rất nhiều, nồi cháo miền Nam được nấu tại nhà anh Banbe6x, chúng ta được hỗ trợ của anh 6x từ khâu mua thực phẩm, sơ chế và dậy sớm đặt nước. Mỗi buổi nấu cháo chỉ cần 5 người là đủ, cụ thể số lượng thành viên cần các khâu:
- Sơ chế và nấu từ 7h đến 9h30: 3-4 người
- Chở cháo và phát cháo tại BV từ 9h30 đến khoảng 10h30: 5 người, trong đó rất cần hai bạn nam khiêng cháo, có một nồi rất nặng nên bạn nữ khó có thể đảm trách phần này.
- Rửa nồi sau khi phát cháo xong: 2-3 người.

Dẫu biết mọi người đều bận rộn, nhưng mỗi buổi chỉ cần khoảng hơn năm bạn tham gia đã giúp mang đến hơn 200 phần cháo cho các bệnh nhân nghèo và niềm vui thì không chỉ dừng lại ở 200 bệnh nhân đó. Và Vịt nghĩ niềm vui ở quán cơm hay ở nồi cháo đều như nhau cả, đều hướng tới người nghèo và lan tỏa lòng nhân ái. Vì vậy rất mong các thành viên cũ cũng như mới hãy thu xếp dành chút thời gian tham gia để duy trì hoạt động của nồi cháo. Không nhất thiết phải đi xuyên suốt hết một buổi nấu cháo, các bạn có thể tham gia bất kỳ khâu nào mà mình có thể, đôi khi chỉ cần đến bệnh viện sớm tí đi mời bệnh nhân thì cũng đã giúp việc phát cháo kết thúc nhanh chóng hơn rồi.

Cảm ơn mọi người lắng nghe.

Ngủ rồi lathuvang

• ĐIỀU PHỐI VIÊN
  • Người Tôi Cưu Mang
  • Thích 41
Lathuvang đã nhận ủng hộ nồi cháo của :
- Bạn Mây Trắng CMTX tháng 2,3,4,5/10 : 400.000đ.
- Bạn Nguyễn Thị Thu ủng hộ KTX : 200.000đ.
- Bạn Phạm Nguyễn Thanh Trúc ủng hộ KTX : 200.000đ.
Cảm ơn sự ủng hộ của các bạn.

Lá thu vàng  không rơi

Ngủ rồi lathuvang

• ĐIỀU PHỐI VIÊN
  • Người Tôi Cưu Mang
  • Thích 41
Nồi cháo cũng đã có thêm sự ủng hộ của :
- To Hien Trinh ủng hộ KTX : 500.000đ.
- La toi ủng hộ KTX : 500.000đ.
 Rất cảm ơn sự ủng hộ của các bạn.

Lá thu vàng  không rơi

Ngủ rồi lathuvang

• ĐIỀU PHỐI VIÊN
  • Người Tôi Cưu Mang
  • Thích 41
Lathuvang đã nhận sự ủng hộ của các bạn :
- DTâm CMTX tháng 4,5/2010 : 200.000đ.
- Longthan ủng hộ KTX : 100.000đ
Cảm ơn sự ủng hộ của các bạn dành cho nồi cháo SG.
@DTâm : xin lỗi DTâm về việc xác nhận chậm trễ này, bạn cũng thông cảm cho người nhận dùm Lá nhé ,vì công việc ko gặp được nhau nên hôm nay mới nhận và viết bài được thì đã thấy DTâm nhanh chân hơn rồi . Ngày mai Lathuvang sẽ đi chuyển khoản phần CMTX tháng 4,5/10 của nồi cháo miền Trung cho Linhthuc.

Lá thu vàng  không rơi

Ngủ rồi la toi

• Thành Viên
  • *
  • Thích 0
toi thay duoc qui mo va tam voc cua dd NTCM qua tat ca cac khu vuc khap ca nuoc deu co thanh vien cua chung ta va su hien dien cua cac hinh anh ca nhan va tap the duoc dd chung ta cuu mang.Nhung lam sao de no lon mang hon?Toi co duoc nhin thay nhung to chuc phi loi nhuan o My va su phat trien khong ngung cua no,Cung nhu NTCm ban dau chi la nhung y tuong va su gop suc cua vai nguoi sang lap nhung sau vai nam suc lan toa va tam voc cua no that khong lo.Mong sao mot ngay gan day NTCM cung se la nhu vay.