Tác giả Chủ đề: Hà Tĩnh (Cẩm Xuyên) - Chùa Yên Lạc, Nuôi dưỡng trẻ mồ côi - Cần sự giúp đỡ  (Đã xem 5700 lần)

Ngủ rồi VânKiêuSa

• BAN QUẢN TRỊ
  • Người Tôi Cưu Mang
  • Thích 34
chào cả nhà
VKS xin đề xuất NYP tháng 11
1. gạo : 100kg
2. nước tương: 01 thùng x24chai x 300ml
cảm ơn các bạn đầu cầu sg đã hỗ trợ
thân

Ngủ rồi -TrườngGiang-

• ĐIỀU PHỐI VIÊN
  • Người Tôi Cưu Mang
  • Thích 6
Mừng cho sư thầy và các cháu quá. Vậy là họ đã có thêm tình yêu thương để có thể vượt qua những tháng ngày khó khăn này./.

Sức mạnh tinh thần và vẻ đẹp tâm hồn cao cả thường tỏa ánh hào quang có thể lấn át, đè bẹp những kẻ to xác, những tâm hồn hèn hạ

Ngủ rồi banbe6x

• BAN QUẢN TRỊ
  • Người Tôi Cưu Mang
  • Thích 113
Chào cả nhà !

Chúng ta sẽ thực hiện việc CMTX 100kg Gạo từ tháng 11/2018 đến hết tháng 1/2019 theo như đề xuất của Kiều Oanh Nguyễn các bạn nhé.
Việc CMTX các nhu yếu phẩm khác thì tùy theo tình hình thực tế của kho hàng tại Hà tĩnh mà có đề xuất cụ thể từng tháng.

Tạm thời chúng ta chưa CMTX tiền hàng tháng mà sẽ CMKTX tiền để hỗ trợ học phí cho các cháu vào đầu năm học nha nha các bạn !

Xin cảm ơn sự quan tâm của cả nhà.

Thân.

Không mong Đến, chẳng cầu Đi
Không phân Khôn - Dại còn chi để buuồn
Tâm như nước chảy trên nguồn
Soi hình Tạo hóa mà không lưu hình
                                                          BS

Ngủ rồi VânKiêuSa

• BAN QUẢN TRỊ
  • Người Tôi Cưu Mang
  • Thích 34
chào bạn Trường giang
VKS xin bổ sung thông tin
Theo như trao đổi với Thầy, chùa nằm ở vùng quê biển nghèo, lại là một ngôi chùa nhỏ nên sự ủng hộ, đóng góp từ các phật tử không có nhiều,
- Mỗi lần đến đầu năm học, các khoản đóng đậu cho các cháu thầy phải đi xin hỗ trợ từ các chùa khác trong địa bàn
- Chi phí ăn uống của các em cũng nhờ vào sự hỗ trợ từ các khoản cúng dường của các phật tử, và các em tăng gia trồng rau phía sau chùa
-  Khi đến trường các em mặc đồ đồng phục mua của trường, còn những lúc về chùa các em hoàn toàn mặc đồ của nhà chùa
- đầu năm 2018 thầy vừa tu sữa lại 05 căn phòng ở cho các em- phòng thưng tôn, lợp ngối piaro xi măng( như hình LNLB  đã đăng)
- Với điều kiện hiện tại của chùa cái cần giúp đỡ nhất hiện tại là: gạo + nhu yếu phẩm và chi phí cho các em ăn học
Cảm ơn bạn trường giang đã quan tâm
Thân

Ngủ rồi -TrườngGiang-

• ĐIỀU PHỐI VIÊN
  • Người Tôi Cưu Mang
  • Thích 6
Có thể tóm gọn thông tin xác minh của nhóm Hà Tĩnh như sau

1. Từ năm 2014 sư Thấy Thích Hạnh NHẫn, trụ trì tại chùa Yên Lạc, xã Cẩm Nhượng, huyện Cẩm Xuyên nuôi dưỡng 27 em nhỏ. Đến thời điểm hiện tại còn 15 em.
2. Các em học, ở tại chùa là những em có hoàn cảnh gia đình khó khăn, hoặc mồ côi cha, mẹ. Các em đi học nhưng chỉ được miễn tiền học phí và xây dựng, các khoản khác vẫn phải lo.
3. Điều kiện ở chùa cũng rất khó khăn, thầy cùng các phật tử chăm sóc các em nên cũng thiếu thốn.
4. Nhóm Hà Tĩnh đề xuất: CMTX 1 triệu/tháng + nhu yếu phẩm.

Mong các bạn cung cấp thêm thông tin
1.   Tình hình ủng hộ của các tổ chức, cá nhân đối với chùa như thế nào?
2.   Tình hình ăn, mặc, ở của các em có khó khăn như thế nào?
3.   Cái cần giúp nhất với các em ở chùa hiện tại là gì?..
Thân mến./.

Sức mạnh tinh thần và vẻ đẹp tâm hồn cao cả thường tỏa ánh hào quang có thể lấn át, đè bẹp những kẻ to xác, những tâm hồn hèn hạ

Ngủ rồi Kiều Oanh Nguyễn

Chào cả nhà!
Chiều ngày 04/11 Kiều Oanh cùng chị Vân Kiêu Sa, anh Đình Thủy đã về thăm các em nhỏ ở chùa Yên Lạc và xác minh thực tế.
Sư thầy: Thích Hạnh Nhẫn trụ trì tại chùa Yên Lạc , xã Cẩm Nhượng, huyện Cẩm Xuyên từ năm 2000.
Sư thầy kể: thầy như có duyên nợ với bọn trẻ, cuối năm 2000 khi bà con báo có một đứa trẻ bị bỏ trước cổng chùa thầy đã xin chính quyền địa phương được giữ lại chùa để nuôi dưỡng. Sau đó có 2 bé, con một gia đình khó khăn không đủ điều kiện cho các con đến trường, thầy lại nhận 2 bé lên chùa nuôi và tiếp tục cho các cháu đi học. Rồi cứ thế đứa thì lượm ve chai, đứa thì mồ côi và cũng có những đứng đã từng lêu lổng vì cha mẹ quanh năm lo đi biển kiếm cái ăn mà không có thời gian để ý đến con cái.
Đến năm 2014 tổng số trẻ thầy nuôi dưỡng lên đến 27 em bao gồm cả lớn lẫn nhỏ. Thầy vùa làm cha, vừa làm mẹ, vừa là sư thầy chăm lo cho bọn trẻ. Nhưng điều kiện vật chất ở chùa lại rất hạn hẹp, các em đi học chỉ được miễn giảm các khoản như:
Học phí và xây dựng trường, còn lại các khoản thu khác các em đều phải đóng, rồi sách vở bút mực cho 27 đứa trẻ không phải là một con số nhỏ, thầy đành nhờ đến lòng hảo tâm của các phật tử xin sách giáo khoa cũ, xin hỗ trợ từ các chùa khác để đảm bảo việc ăn học cho các em.
Và công lao của thầy cũng được bù đắp bằng sự chăm ngoan, tiến bộ của bọn trẻ, đứa lớn chỉ cho đứa nhỏ học hành. Sau những giờ học, các em lại phụ giúp thầy các công việc của chùa. Thầy cũng bố trí thời gian cho các em học thêm phật pháp và đến thời điểm hiện tại có một số em đã học đại học, trung cấp và học ở các trung tâm dạy nghề, cụ thể là:
- Có 04 em đang học Đại học phật pháp năm nhất
- 02 em học trung cấp phật pháp năm nhất
- 02 em học trung cấp phật pháp năm 2
Các em hiện đang học ở Huế và được thầy gửi vào chùa Bảo Quốc ở Huế.
- Có 04 em đã học xong lớp 12  hiện đang học nghề  ở trường Trung cấp nghề cầu Vooc - Thành phố Hà Tĩnh.
Hiện tại còn 15 em đang ở chùa, là học sinh cấp 1 và cấp 2, có 2 em là học sinh cấp 3.
Do điều kiện kinh tế hạn hẹp của chùa, thầy cũng phải thường xuyên đi xin hỗ trợ từ các chùa khác để lo cho các em nên nhóm Hà Tĩnh xin đề xuất CMTX: 1.000.000đ + 100kg/ tháng + nhu yếu phẩm tùy vào tình hình thực tế kho hàng Hà Tĩnh để giúp thầy phần nào lo cho cuộc  sống của các em.
Rất mong nhận được sự quan tâm của các MTQ và BQT diễn đàn.
Thân!
  [ Tập tin đính kèm không tồn tại ]   [ Tập tin đính kèm không tồn tại ]   [ Tập tin đính kèm không tồn tại ]   [ Tập tin đính kèm không tồn tại ]   [ Tập tin đính kèm không tồn tại ]   [ Tập tin đính kèm không tồn tại ]

Kiều Oanh

Ngủ rồi Lắng nghe lòng bạn

• ĐIỀU PHỐI VIÊN
  • Người Tôi Cưu Mang
  • Thích 8
Biết đến Chùa, biết đến Thầy trụ trì như một cơ duyên của LNLB
Một ngôi Chùa nơi miền biển nghèo của huyện Cẩm Xuyên:
Ở đó một sư thầy hiện đang nuôi 17 em nhỏ mồ côi và gia cảnh khó khăn.
Địa chỉ: Chùa Yên Lạc xã Cẩm Nhượng, huyện Cẩm Xuyên, Hà Tĩnh
Trụ trì: Thích Hạnh Nhẫn
Đt: 0904.800.239
Là một trụ trì từ An Giang thầy được bổ nhiệm ra Miền Trung
làm trụ trì ở ngôi chùa nhỏ ở vùng biển nghèo xã Cẩm nhượng. Duyên phận Thầy với những đúa trẻ như có từ kiếp trước thầy nhận nuôi đến 27 đứa trẻ từ năm 2000 đến nay.
Nhưng do nhà chùa ở miền quê nghèo nên cuộc sống của thầy và các cháu gặp nhiều khó khăn.
Hà tĩnh sắp xếp về chùa xác minh nhé.    
« Sửa lần cuối: 25-06-2020 14:11:50 gửi bởi -TrườngGiang- »

The following users thanked this post: Bơ Làng