Tác giả Chủ đề: Tân An, TP.Hội An - Anh Tuấn - Tai nạn giàn giáo - Hội An  (Đã xem 29007 lần)

Ngủ rồi nguoithuhaihai

a Tuấn đã nhận đc CMTX tháng 10 và phần quà của caycaudưa45
a gửi lời cám ơn sâu sắc đến NTCM đã giúp đơ anh và tiểu gia đình còn lắm khó khăn của anh.
a Tuấn vẫn cố gắng tập thể dục tại chỗ để duy trì skhoe. Vợ con a sưc khỏe cũng bình thường. Xin báo cáo  cả nhà đc biết.

Ngủ rồi nguoithuhaihai

Vâng xin cám ơn bác Pen. Ngày mai, em sẽ ứng truớc để trao cho a Tuấn để cha con anh khỏi mong tội nghiệp.
Thân!

Ngủ rồi penguin

nguoithuhaihai đã viết:
Trích dẫn
pquyen đã viết:
Trích dẫn
Pen em chuyển 50.000 (từ caycaudua45 giúp) cho linhthuc nhờ chuyển cho anh Tuấn.

Thân.

Xin hỏi, vụ này đã thực hiện chưa ạ!

Ngày 10/09, quỹ đã chuyển vào tài khoản chị Linhthuc 550.000VND, gồm tiền CMTX tháng 9 là 500.000VND (trích từ Quỹ NTCM) và tiền CMKTX từ bạn Caycaudua là 50.000VND. Nhờ chị Linhthuc kiểm tra và xác nhận lại giúp. Cảm ơn chị nhiều!
Hôm nay, quỹ cũng đã chuyển 500.000VND tiền CMTX tháng 10 cho anh Tuấn qua tài khoản chị Linhthuc.
Thân.

Ngủ rồi nguoithuhaihai

pquyen đã viết:
Trích dẫn
Pen em chuyển 50.000 (từ caycaudua45 giúp) cho linhthuc nhờ chuyển cho anh Tuấn.

Thân.

Xin hỏi, vụ này đã thực hiện chưa ạ!

Ngủ rồi nguoithuhaihai

Hôm nay, 22 đến thăm và chuyển số tiền CMTX 2 tháng 8&9 của DD đến a Tuấn.
A Tuấn khỏe, bệnh ko có tác động phụ nào và a vẫn tự tập vận động để giữ gìn sức khỏe. Vui vì thấy chân của a ko teo tóp, biến dạng (chỉ ko có cảm giác, ko hoạt động đc). Và quan trọng, là anh đã nghe a e NTCM khuyên bảo: Dù thế nào, vẫn sống lạc quan yêu đời (với một TN khỏe mạnh, bỗng chốc trở thành phế nhân, loanh quanh trong nhà quả là đáng sợ. Nhưng a đã vượt qua được cú sốc ấy và sống tốt. Rất mong một điều kì diệu sẽ đến với anh.
Anh Tuấn luôn miệng bày tỏ lời biết ơn cả nhà.

Đáng tiếc là DD chưa quyết việc tặng quà Trung thu cho trẻ QNĐN (http://nguoitoicuumang.com/index.php?option=com_kunena&Itemid=9&func=view&catid=15&id=34487 ) nên ko có quà Trungthu cho cu Trường, con a Tuấn

@ 50.000đ của caycaudua tặng riêng a Tuấn có lẽ còn đang trên đường chuyển đến. Nên khi nào nhận đc, 22 sẽ trung chuyển.

Ngủ rồi pquyen

Thân.

Ngủ rồi fullmoon_107

• Thành Viên Gắn Kết
  • Người Tôi Cưu Mang
  • Thích 0
Chào cả nhà..!!
Anh theanh và bác nguoithuhaihai đã cập nhập hoàn cảnh của anh Tuấn. Moon xin có vài ý kiến.
Nước ta văn hóa mỗi vùng miền rất khác nhau, có nơi như thế này, có nơi như thế kia. VD cụ thể mỗi năm dãi đất miền Trung hứng chịu không dưới 7 cơn bão nên ở khu vực miền Trung này ngôi nhà là thứ hết sức quan trọng. Họ có thể nhịn ăn nhịn mặc tiết kiệm tiền để xây dựng một ngôi nhà kiên cố đủ sức chịu đựng trong 6 tháng mùa bão lũ. Có thể nhìn ngôi nhà đàng hoàng, kiên cố đấy nhưng có khi người dân phải sống trong cảnh khó khăn.
Quay về trường hợp anh Tuấn, ngôi nhà diện tích không đến 65m2 với 9 thành viên, không gian ngôi nhà thật chật chội. Hai vơ chồng anh phải tự lo cho bản thân nhưng anh lại bị liệt nên mọi tiền bạc đều phải dựa vào vợ anh. Nhìn chị  không ai ko phải chạnh lòng, vừa lo kiếm tiền vừa chăm sóc chồng dường như đã vắt kiệt sức chị, thân hình chị thật ốm yếu.
Moon nghĩ một khoảng CMTX như hiện tại có thể giúp đỡ gia đình anh chị rất nhiều về vật chất và tinh thần.
[/img]

Ngủ rồi nguoithuhaihai

Theanh đã viết:
Trích dẫn

1/Con của anh đang nghỉ hè, các cháu ngoan.

2/Em của anh Tuấn mới xuất ngũ, chưa có việc làm.

Xin nói lại chút xíu (có lẽ khi tiếp xúc, do gia đình a Tuấn nói giọng Quảng Nôm đặc sệt nên bác theanh nghe hổng rõ):

1/Anh Tuấn chỉ có cậu con trai, tên Trường, đang độ tuổi nhà trẻ. Cháu được gửi ở nhà trẻ tư nhân- gửi nội trú để mẹ rãnh tay lao động, mỗi tháng đóng học phí 500.000đ (ko có nghỉ Hè)

2/Em áp út của Tuấn vẫn còn trong quân ngũ-lính nghĩa vụ quân sự. Còn em út là cậu nhỏ nuôi anh ở BV, học đến lớp 10 thì nghỉ; Hiện đang là  nhân viên học việc của một xưởng quảng cáo tư nhân

Nói thêm:
-Vợ chồng em gái của Tuấn, có một con nhỏ, cũng đang ở chung nhà
-Bố của Tuấn làm thợ hồ. Mẹ: ở nhà giữ cháu ngoại
-Tổng số người trong nhà hiện nay là 9 (chưa kể anh chàng bộ đội lâu lâu mới về thăm nhà)

Ngủ rồi Theanh

Chào cả nhà!
Đợt rồi tôi cùng anh banbe6x, Nguoithuhaihai và Fullmoon có ghé thăm gia đình anh Tuấn. Trong chuyến ghé thăm nhóm đã trao cho anh số tiền 2tr do một người bạn trao tặng cùng với tiền CMTX.

Sức khỏe anh Tuấn vẫn thế, phải điều trị và tập vật lý trị liệu hằng ngày. Tinh thần anh có vẻ hơi bi quan. Chị vợ thì vẫn làm nghề may, mỗi tháng thu nhập được từ 1,2 - 1,6 triệu. Thời gian chị phải đỡ đần cho anh lúc trái gió trở trời nên cũng khó toàn tâm, tòan thời gian cho công việc được. Con của anh đang nghỉ hè, cháu ngoan.

Em của anh Tuấn mới xuất ngũ, chưa có việc làm. Vợ chồng người em ở cùng nhà thu nhập cũng thuộc dạng bình thường, không đỡ đần gì được cho anh Tuấn.

Căn nhà nhìn hình thì có vẽ lớn vậy (có lẽ do góc chụp dưới lên) nhưng vào trong thì cũng bình thường, không muốn nói là chật hẹp cho 8 người - 3 thế hệ. (Hôm đến thăm trời mưa to nên nhóm cũng không chụp được hình tòan căn nhà).

Với điều kiện hiện nay của anh Tuấn, nhóm đề xuất vẫn giữ nguyên mức CMTX 500.000 VND/tháng. Nhờ bác Nguoithuhaihai theo dõi, nếu có việc gì thì cập nhật cho cả nhà được biết để điều chỉnh mức CM.

Anh Tuấn và gia đình gửi lời cảm ơn đến các bạn MQT và các thành viên của nhóm NTCM rất nhiều vì những giúp đỡ trong thời gian qua.

Nhờ anh Banbe6x và Fullmoon post thêm hình ảnh và bổ sung thêm thông tin cho cả nhà được rõ nhé. Cảm ơn!

Ngủ rồi pquyen

Pen em chuyển 2.000.000 (từ bạn Theanh) cho linhthuc nhờ chuyển cho gia đình anh Tuấn.

CMTX chúng ta trích quĩ giúp 500.000/tháng/6tháng (tạm tính), từ tháng 6/2011. Cũng nhờ linhthuc trung chuyển.

Tổ KT-TK cập nhật lại nhé!

Thân.

Ngủ rồi Theanh

Chào cả nhà!
BQT đồng ý với mức đề xuất CMTX cho trường hợp anh Tuấn xuống 500.000 VND/tháng.

Tuy nhiên, để động viên tinh thần anh, giúp anh bớt hụt hẫng sau khi DD điều chỉnh mức CMTX, một người bạn của Theanh xin gửi tặng anh Tuấn 2 triệu đồng (CMKTX). Mong anh cố gắng điều trị, châm cứu đều. Cầu chúc anh sớm bình phục!

Mong mọi người theo dõi và cập nhật thông tin về hoàn cảnh này để cả nhà được biết.

Cảm ơn!

@Penguin: Anh đã chuyển tiền cho em, em chuyển khoản này cho anh Tuấn giúp anh nhé. Cảm ơn em!

Ngủ rồi cuong.nguyen

Tks cac anh chi em, cuong.nguyen se luu y tu thang 4 2011.

Ngủ rồi ThaiDzuy

• BAN QUẢN TRỊ
  • Người Tôi Cưu Mang
  • Thích 15
Chào cả nhà,

Hôm nay nguoithuhaihai cùng Thaidzuy tới thăm gia đình anh Tuấn, một mặt xem tình hình sức khỏe và điều kiện sinh hoạt của gia đình anh, mặt khác cũng là dịp thuận lợi để cân nhắc điều chỉnh khoản tiền CMTX mà NTCM đã giúp anh trong lúc khó khăn nhất.

Hôm nay cả hai anh chị đều đang ở nhà, bé trai con anh chị là cháu Trường vẫn đi học mẫu giáo, chiều mới về (học bán trú). Thật mừng vì thể trạng anh Tuấn khá hơn nhiều, nét mặt tươi vui và hồng hào. Tuy nhiên, vấn đề quan trọng ở chỗ hai chân anh vẫn không có cảm giác gì.

Đúng như những gì được mô tả trong các bài việt trước, thời gian nằm viện của anh Tuấn tiêu tốn khá nhiều tiền mà chủ yếu là chi phí cho ăn uống và thăm nuôi.Thời gian đầu khoảng 4 triệu VND/ tháng. Sau này có BHYT thì viện phí + thuốc men được giảm 80% nên chi phí nằm viện cũng giam 3đi được vài trăm ngàn.

Việc châm cứu hàng ngày (với chi phí 100 ngàn VND / ngày) đã được ngừng cách dây 4 tháng (từ tháng 11/2010 đến nay) do sau 02 tháng châm cứu (9 & 10/2010) không có kết quả.

Hiện nay anh Tuấn vẫn chịu khó tập phục hồi chức năng tại nhà, sáng 1 tiếng, chiều 1 tiếng với các loại dụng cụ: (1)bàn đạp chế lại từ xe đạp cũ do một người bạn anh làm tặng. (2) Nạng và nẹp chân (trị giá khoảng 5 triệu VND) do Tổ chức Đông Tây Hội Ngộ (East meets West Foundation) tặng. Anh Tuấn cũng đang uống hàng ngày thuốc Vitamin 3B (B1,B6,B12) và Calcibone-D, mỗi ngày 2 lần, mỗi lần 1 viên.

Anh Tuấn tập PHCN:

Tài trợ từ Đông Tây Hội Ngộ:

Thuốc hàng ngày của anh Tuấn:

Ngôi nhà anh sống cùng gia đình lớn:

Chị Kim Yến vợ anh hiện nay có nghề may, may gia công cho các cửa hàng may đo ở Hội An, trong điều kiện giới hạn về thời gian (chăm sóc con và chồng) nên cũng chỉ kiếm được khoảng 1,5 triệu / tháng. Nếu có thêm thời gian, chị còn làm thêm được nhiều hơn nữa.

Khoản thu trong tháng cho đến thời điểm hiện tại:
- Gia công may: 1,500,000 VND / tháng
- CMTX từ NTCM (cuongnguyen): 3,200,000 VND / tháng

Khoản chi trong tháng:
- Tiền thuốc: Khoảng 200,000 - 300,000 VND / tháng
- Tiền học mẫu giáo bán trú: 500,000 VND / tháng
- Tiền ăn uống: Chung với gia đình bố mẹ và em nên chưa có con số cụ thể.

Nhìn chung gia đình thuộc dạng khá ở nông thôn, bố mẹ còn mạnh khỏe. Nhóm chỉ gặp được mẹ anh Tuấn, còn trẻ và khỏe mạnh.

Nhóm cũng nói chuyện và phân tích cho anh Tuấn chị Huệ biết về việc NTCM đã giúp anh chị trong thời điểm khó khăn nhất. Bây giờ không còn châm cứu nữa, và căn cứ trên điều kiện sống thực tế của cả gia đình, nhóm phải giảm số tiền CMTX lại để san sẻ cho những hoàn cảnh khác.

Thoáng một chút buồn trên gương mặt hai vợ chồng nhưng sau đó vợ chồng anh Tuấn đã vui vẻ và gửi lời cảm ơn tới NTCM, đặc biệt tới các thành viên đã CMKTX, CMTX tới gia đình anh thời gian qua.

Trao đổi với bác nguoithuhaihai sau khi thăm, Tổ điều phối xin được kiến nghị:

Điều chỉnh mức CMTX từ từ 3,200,000 VND xuống còn 500,000 VND / tháng với mục đích giúp tiền thuốc thang cho anh + chi phí phát sinh khám chữa bệnh trong tháng. Bắt đầu từ tháng 4/2011 này.

Bác cuongnguyenlinhthuc cùng bác nguoithuhaihai lưu ý cập nhật thông tin này ạ.

Tổ thống kê nhớ cập nhật sự thay đổi.

Thân,

Từ đây người biết thương người...

Ngủ rồi ThaiDzuy

• BAN QUẢN TRỊ
  • Người Tôi Cưu Mang
  • Thích 15
Theo dự kiến, sáng mai Thaidzuy sẽ ghé thăm hoàn cảnh gia đình anh Tuấn để cập nhật tình hình.

Nhóm các bác Miền Trung có ai thu xếp được thì lên tiếng nhé.

@Bác 22: Em gọi bác không được. Bác có thu xếp đi cùng em được không?

Thân,

Từ đây người biết thương người...

Ngủ rồi linhthuc

Chào bạn Cuongnguyen
Linhthuc đã nhận được 3.200.000d tiền CMTX tháng 12 bạn chuyển cho anh Tuấn.
Cảm ơn bạn.