Tác giả Chủ đề: Vài dòng tản mạn  (Đã xem 5745 lần)

Ngủ rồi ONG GIA

Trả lời #12 vào: 20-06-2012 09:40:10
Tản mạn cùng nồi cháo... :P

Em cháo ơi lại gặp em rùi, chủ nhật nào cũng vậy sao nhớ em nhiều thế  :kiss: , tuần nào cũng vậy anh và các bạn anh trên khắp mọi miền đất nước hình chữ S này vẫn luôn dành cho em sự chăm sóc đặc biệt đó em biết không, từ khâu chuẩn bị, tiến hành và đưa em đi trên con đường đến với những mảnh đời bất hạnh.  :huh:

Em là niềm vui của anh, bạn anh, là niềm hạnh phúc nhỏ nhoi cho những con người nghèo khó đấy  :cheer: . Em được tụi anh nâng niu, chắt chiu với tất cả những gì tinh túy nhất của gạo, thịt, rau...và cả tình yêu thương anh gửi cho em đó. Cũng mệt, những giọt mồ hôi kẽ rơi trong những lần chăm sóc cho em nhưng vui lắm, niềm hạnh phúc đã xua tan mọi thứ rùi em ah... nhớ em lắm  :blush:

Hãy luôn tỏa ngát hương thơm mang đến niềm vui cho mọi người em nhé... nhớ là không được giận dỗi rồi lại loãng ra hay đặc quánh lại – tụi anh không muốn trông thấy em xấu thế đâu. Hãy luôn dịu dàng, dễ thương và hấp dẫn em nhé... :unsure:

Hà Nội, Quảng Trị, Huế, Sài Gòn...luôn quan tâm và trực tiếp chăm sóc em đấy...nếu em đọc được những dòng tâm sự này của anh, của bạn anh thì hãy mỉm cười nha..Chủ nhật sắp tới rồi...chờ đợi anh và đồng bọn của anh nha. Em không cô đơn, không lẻ loi đâu, bao người vẫn đang hướng về em, khen em thơm, ngon, bổ và sạch đấy...thôi anh và bạn anh phải đi chuẩn bị những trang phục cho em đây chờ nhé...có Gạo ngon và thịt ngon cho em đấy.. :lol:  :lol:

Ngủ rồi vodka

Trả lời #11 vào: 19-09-2011 23:42:28
Nồi cháo bữa nay có thêm nhiều thành viên lắm anh àh!cả nhóm đều khỏe và cũng rất nhớ anh.

mong sớm gặp lại anh cả :cheer:

Ngủ rồi BadMan

• Thành Viên
  • *
  • Thích 0
Trả lời #10 vào: 19-09-2011 11:38:31
Lâu rồi không ghé NTCM, sinh hoạt ở miền Trung cũng bằng cả một thời gian dài. Hôm vừa rồi về Huế nhưng không phải cuối tuần nên không gặp được ai, vậy là mấy cái ly in hình \\\"Nồi cháo Huế\\\" vẫn chưa gừi được cho bộ tứ bụi tre :), hẹn mọi người trong tháng tới.

BM chuyển hẵn công tác vào SG, hy vọng thời gian tới có dịp gặp ở mọi người ở địa chỉ mới  :P

Ngủ rồi BadMan

• Thành Viên
  • *
  • Thích 0
Trả lời #9 vào: 15-05-2010 11:01:44
Mother\\\'s Day.

Anh đột ngột qua đời sau một tai nạn giao thông, để lại cho chị nổi đau vời vợi khi \\\"đôi dép\\\" chỉ còn một chiếc và trách nhiệm tình mẫu tử với 2 đứa con thơ.

... Gặp chị và 2 cháu, ba tháng sau ngày anh mất, bé lớn khóc mếu máo \\\"Cậu ơi, mái tóc dài của cháu bị mẹ cắt mất rồi!\\\" ...\\\"Vì mẹ không có thời gian để chãi đầu cho cháu mỗi sáng trước khi đến lớp như lúc còn bố\\\"  :(
*
* *

Công đoàn thông báo \\\"10h, ngày ... tháng ... năm ..., mọi người viếng thăm mẹ của sếp ...\\\". Lâu nay chỉ biết sếp ở công sở như thế như thế nhưng chẳng bao giờ quan tâm gì thêm ...

... Thắp hương viếng cụ xong, ngồi ở bàn nước nghe sếp chia sẻ và giật mình; sự TRƯỞNG THÀNH của 10 anh em sếp ngày hôm nay được đánh đổi bằng 3 lần gãy tay và 4 lần 2 chân mẹ phải bố bột!
*
* *

Entry viết nhân ngày chủ nhật thứ 2 của tháng 5, Mother\\\'s Day, tặng bạn bè như một lời nhắn nhủ \\\"những ngày mẹ/cha còn sống ở trên đời thì với con cái ngày nào cũng là ngày của mẹ\\\" (chẳng rõ sao hôm đó NTCM Forum không vào được nên mãi đến hôm nay mới chia sẻ được cho mọi người  :cheer: )

Ngủ rồi ONG GIA

Trả lời #8 vào: 30-04-2010 10:30:09
Lang thang trên phố 3 ngưòi hát rong trông thật nhỏ bé và tội nghiệp họ đáng thương hơn là đáng giận thế nhưng họ vẫn bị đối xử khinh bỉ, xua đuổi của những người hàng quán có lẽ họ cho rằng để những người hát rong đến trước cửa hàng của họ sẽ bị ám, hàng hoá ế ẩm, không bán đựơc cho nên họ tìm mọi cách xua đuổi3 ngưòi ( 1người lớn hát còn 2 em nhỏ theo sau xin tiền) lại lầm lũi đi như chính cuộc đời họ vậy, tiếng hát của họ nghe mà ai oán xót thương nhưng giữa lòng thành phố đông vui nhộn họ lại là người cô đơn bơ vơ, lạc lõng cuộc sống của họ cứ chìm nổi mãi vậy sao?
 Chúng ta không yêu quý gì họ thì thôi nhưng đừng xua đuổi họ có thẻ chúng ta còn may mắn hơn họ nhưng đừng vì thế ma coi khinh những con nguời lầm lũi, một đời bất hạnh nhiều lúc tôi tự hỏi mình : họ cứ sống mãi như vậy sao
?

Ngủ rồi ThaiDzuy

• BAN QUẢN TRỊ
  • Người Tôi Cưu Mang
  • Thích 15
Trả lời #7 vào: 26-04-2010 23:52:21
Đồng ý với Badman. Không cần đao to búa lớn, lòng trắc ẩn được khơi gợi nhẹ nhàng như vậy thôi. Một trải nghiệm thú vị.

Mong đọc thêm nhiều câu chuyện đời của các bạn.

Thân,

Từ đây người biết thương người...

Ngủ rồi BadMan

• Thành Viên
  • *
  • Thích 0
Trả lời #6 vào: 26-04-2010 21:57:51
ThaiDuy, KỳNhi, OngGia: I want to send a big thank to you  :P

Phía sau nồi cháo ...

Chiều chủ nhật, đang chuẩn bị qua nồi cháo thì chú S bắn msg \\\"Bác đang ở Huế không? Tìm chỗ nào làm vài ly, mấy hôm nay em down quá, đụng cào cái gì cũng bung bét ra\\\". \\\"Làm gì đến mức đó, chưa cần phải dung dịch chứa cồn đâu, anh có cái này tác dụng hơn nhiều, 10 phút nữa anh sang\\\"

... Đón S và trên đường đi Kim Long; \\\"chú còn nhớ mấy đứa hôm gặp ở phòng anh, bữa cơm rau tạp tàng ...?\\\" -...- \\\"chủ nhật nào mấy đứa cũng nấu cháo, phát ở bệnh viện và anh đang đưa chú sang đó\\\", \\\"anh vẫn chưa hỏi cái gì làm chú down, nhưng để chiều về rồi hàn huyên một thể\\\" Đoạn đường tầm 2km, 2 anh em bla bla ...

Cháo vừa đưa tới, cả nhóm chia nhau đến từng phòng mời mọi người đến lấy, những cử chỉ ân cần, những lời mời thân thiện, những câu động viên, những bê giúp bát cháo nóng, ... chiều chủ nhật buồn ở cái bệnh viện bé nhỏ bổng chốc trở nên đầm ấm hẵn lên. Không chỉ là đến lấy cháo, mọi người đến để gặp nhau, hỏi han, an ủi, sẻ chia ... Cháo dần vơi song bù lại tình cảm thêm đong đầy, bọn cháu về và tuần sau lại đến.

...Hoàng hôn xuống bên bờ Bến Ngự,\\\"Sao không nói gì thế, chú rủ anh đi uống bia cơ mà?\\\" - \\\"Hôm trước ở phòng, anh nói đến nồi cháo nhưng em không để tâm. Chiều nay chứng kiến những chia sẻ bình dị của các bạn phát cháo và cả những nụ cười méo mó của bệnh nhân, thấy lòng vơi đi\\\" ... \\\"Không có gì quá to tát về vật chất nhưng anh mong nồi cháo sẽ trở thành \\\'góc nhỏ\\\' để mọi người nhớ về, hôm nay anh đưa chú sang cũng vì điều đó, sau này lúc nào có thể thì chú đến cùng mọi người cho vui\\\" ... Cứ thế, Nồi cháo trở thành tâm điểm làm cho câu chuyện của 2 anh em dài ra, rồi chú S cũng trải lòng về những cái down của tay thanh niên sắp cưới vợ. :P  Cuộc đời giống như bát phở, cần vị ngọt của Kno rong biển, vị mặn của muối, vị cay của ớt và cả vị chua của chanh, vậy nên down, up sẽ làm cho cuộc sống đa sắc màu. Vui vẻ lên coi. Cheer up!

Ngủ rồi ONG GIA

Trả lời #5 vào: 25-04-2010 15:17:29
Tối thứ 7 nào cũng vậy trên đường phố tôi cũng bắt gặp cảnh những chị công nhân đi làm về muộn dáng vẻ vội vã, những chị với gánh hàng dong bán vội chưa hết tất cả như tất bật hơn
 Những nhà 2 ven đường điện sáng trưng đang quây quần bên mâm cơn gia đình ấm cúng nhưng chỉ ngay ở phía ngoài đó thôi có những người đang lang thang vô định dường như cuộc sống của họ chỉ mang tính cầm cự qua ngày tháng nhiều lúc tôi thầm nghĩ rằng mình cho họ được 2 nghìn đồng như vậy sẽ giúp họ qua được cơn đói tối nay nhưng liệu có thể thay đổi được cuộc sống của họ hay không.
  Đứng trước những cảnh đời éo le sao tôi thấy mình nhỏ bé đến vậy cuộc sống quanh ta vẫn còn nhiều mảnh đời bất hạnh nhưng chính họ mới là người đáng cho chúng ta học hỏi về nhghị lực sống
 mong sao cuộc sống của họ sẽ bớt đi phần nào khó khăn. tới đây tôi lại liên tưởng đến bài viết của HMHAI ( VÌ SAO NGƯỜI GIÀU PHẢI THÔƯNG NGƯỜI NGHÈO)

Âu Dương Kỳ Nhi

• bạn
Trả lời #4 vào: 25-04-2010 10:11:47
Có những người trong cuộc đời ta gặp 1 lần rồi không bao giờ muốn gặp lại nữa nhưng may mắn là còn có nhiều người ta tình cờ gặp nhưng làm ta tin tưởng và có thể nhờ cậy mỗi lúc khó khăn. KN rất xúc động khi biết những trụ cột của Nồi cháo Huế đều có những thiếu thốn về tình cảm và các bạn đã tạm quên đi những thiệt thòi đó để cùng nhau mang tình thương tới những hoàn cảnh khó khăn.
KN mong một ngày được trở lại Huế, được tham gia và chia sẻ những khó khăn của các bạn, được cảm nhận không khí gia đình ấm áp mà các bạn dành cho nhau.
Chúc các bạn luôn mạnh mẽ bước tiếp trên con đường còn nhiều chông gai phía trước và KN tin rằng với nghị lực của mình không gì có thể cản trở các bạn tới thành công.

Ngủ rồi ThaiDzuy

• BAN QUẢN TRỊ
  • Người Tôi Cưu Mang
  • Thích 15
Trả lời #3 vào: 23-04-2010 22:14:19
Badman thân,

Không riêng gì bộ tứ \\\"bụi tre\\\" nhớ bạn đâu, mọi người đều nhớ tới bạn xông pha thế nào và những tản văn của bạn xúc động làm sao. Nhớ chuyện Badman cùng các bạn trong 1 ngày lo xong quà tặng là các bình nước cho Trung tâm khuyết tật ở Huế thật chuyên nghiệp...Nhớ những bài \\\'rất Huế\\\" của bạn nữa. Tuy nhiên, do ưu tiên chuyển các bài viết trong \\\"Chia sẻ yêu thương\\\" nên chưa chuyển các bài viết của bạn cũng như các bạn khác được.

Đừng tự mình chuyển phong độ thành phong sương nhé. Tuổi tác chỉ làm cho chúng ta chín chắn hơn, giảm bớt cái tôi hơn chứ với NTCM, không có khái niệm già hay xuống sức.

Mong được đọc nhiều bài viết của bạn.

Thân,

Từ đây người biết thương người...

Ngủ rồi BadMan

• Thành Viên
  • *
  • Thích 0
Trả lời #2 vào: 23-04-2010 20:44:11
Phía sau nồi cháo Miền Trung

Rửa soong dọn nhà xong, nhìn lại chỉ còn đúng 5 anh em trong bếp. Sắp đến anh đi công tác nên nghỉ vài tuần, mấy anh em đi ăn trưa ngồi nói chuyện tao lao cho vui hỉ?

Quán Bụi tre. Lẫu gì cũng được, mấy đứa gọi đi, hôm nay anh khao … Đang nắng chang chang thì đổ mưa, 5 anh em với cái bàn bé tí ti mà xoay xở kiểu gì cũng ướt. Kệ ông trời, quan tâm mần chi, anh em ta tập trung vào chuyên môn. :P Nước màu đang sùng sục sôi, bỏ cá vào đi mấy đứa, …, chín rồi đấy, thêm rau hí … nước cạn mất rồi, bổ sung ha …

Mưa càng lúc càng ào ạt, anh em xích lại gần nhau hơn, quây quần đầm ấm như bữa cơm gia đình, chỉ khác một điều: nhà 4 đứa đang ngồi trước mắt tôi không nhiều người như thế - họ đều là con mồ côi. Ngọc mồ côi từ nhỏ, Phương lớn lên khi bố không còn, ba XuongRong vừa ra đi năm ngoái còn với NguyenThy ba chỉ là hình ảnh qua lời kể của mẹ \\\"Xe lao xuống vực, ba chỉ kịp gói Thy vào áo và ném qua cửa sổ. Điều kỳ diệu đã xảy ra, áo vướng vào cây để cứu sống đứa trẻ lên 2 nhưng người cha thì đã ra đi mãi mãi\\\" :(

Bẵng đi một khoảng … hôm vừa rồi trở lại nhân dịp Nồi cháo tròn 1 tuổi. Tình nguyện viên của nồi cháo đến và đi theo thời gian nhưng bộ tứ \\\"bụi tre\\\" hôm nào vẫn còn, họ là những trụ cột nhóm lứa hàng tuần cho Nồi cháo Miền Trung. Gặp nhau ai cũng vui, \\\"bọn em nhớ anh\\\" – câu nói dễ thương quá nhưng đằng sau đó anh thấy mình có lỗi, với 4 đứa em.

BadMan

Ngủ rồi BadMan

• Thành Viên
  • *
  • Thích 0
Trả lời #1 vào: 23-04-2010 19:34:37
Lời ngỏ

Hồi trước BM cũng đã từng dùng nick này và viết linh tinh lang tang gần trăm posts, lâu rồi \\\"không gặp\\\" giờ NTCM lớn lên nhiều, bài viết không còn nhưng tình cảm với NTCM, với những bạn gặp trên này vẫn thế.

Có tuổi rồi, phong độ cũng vì thế mà chuyển dịch sang phong sương :P, không viết khỏe như ngày xưa nhưng cũng cố bon chèn mở cái topic này để thỉnh thoảng viết vài dòng rất ngắn xoay quanh Nồi cháo Miền Trung.

Mấy dòng sẻ chia ...

BadMan