Tin chung

GIỖ TỔ HÙNG VƯƠNG

Tin chung

GIỖ TỔ HÙNG VƯƠNG

Tác giả Chủ đề: Quảng Trị - Cứu Trợ Đồng Bào Lũ Lụt 2020  (Đã xem 14722 lần)

Ngủ rồi Sunny_night

• Thành Viên Gắn Kết
  • Người Tôi Cưu Mang
  • Thích 11
Trả lời #153 vào: 25-10-2020 00:11:16
Bà con rất vui khi nhận quà ạ :)
« Sửa lần cuối: 25-10-2020 19:23:45 gửi bởi Trần Quốc Hương »

“Thở vào thở ra
Là hoa tươi mát, là núi vững vàng,
Nước tĩnh lặng chiếu, không gian thênh thang...\"

The following users thanked this post: banbe6x, dragonfly, yugidazai, phuclehuu, DucTai, Trần Quốc Hương

Ngủ rồi lathuvang

• ĐIỀU PHỐI VIÊN
  • Người Tôi Cưu Mang
  • Thích 41
Trả lời #152 vào: 25-10-2020 00:01:44
Xin được cảm ơn anh chị em NTCM , cảm ơn anh Phươnng và bạn anh ấy , cảm ơn anh Hưng , bé Hiền, các Thầy Cô , anh Trưởng công an ,những người chồng người vợ ....và còn nhiều lắm đã hổ trợ, đã đem đến bao yêu thương ấm áp cho bà con vùng lũ. 
Thật trân quý .
Mong miền Trung sẽ vượt qua cơn bão lũ này.
Thân thương.

Lá thu vàng  không rơi

The following users thanked this post: ThaiDzuy, banbe6x, Sunny_night, dragonfly, phuclehuu, DucTai

Ngủ rồi Sunny_night

• Thành Viên Gắn Kết
  • Người Tôi Cưu Mang
  • Thích 11
Trả lời #151 vào: 24-10-2020 23:35:54
May mắn thời tiết ủng hộ nên cuối cùng việc chia quà nhanh chóng, những suất quà cực kỳ chất lượng mang theo rất nhiều tình thương của mọi người từ mọi miền của Tổ quốc và có cả bà con ở nước ngoài gửi về cho miến Trung
« Sửa lần cuối: 25-10-2020 19:25:38 gửi bởi Trần Quốc Hương »

“Thở vào thở ra

The following users thanked this post: banbe6x, dragonfly, DucTai

Ngủ rồi Sunny_night

• Thành Viên Gắn Kết
  • Người Tôi Cưu Mang
  • Thích 11
Trả lời #150 vào: 24-10-2020 23:21:05
Xe tải từ Hn do a Phương và bạn lái vào bị hư nên đoàn lên muộn hơn dự kiến (điểm phát quà cách TP 100km), nhưng rất nhanh mọi người tập trung chia đồ, huy động luôn đồng bào địa phương nhờ vào chia cùng, bà con tập trung lại từ rất sớm
« Sửa lần cuối: 25-10-2020 19:28:52 gửi bởi Trần Quốc Hương »

“Thở vào thở ra

The following users thanked this post: banbe6x, dragonfly, yugidazai, phuclehuu, DucTai

Ngủ rồi Sunny_night

• Thành Viên Gắn Kết
  • Người Tôi Cưu Mang
  • Thích 11
Trả lời #149 vào: 24-10-2020 23:16:19
Xin cập nhật hình ảnh của chuyến đi Hướng Lộc - Hướng Hoá - Quảng Trị ạ!
Đường vào khá gian nan, đường bê tông bị hư hỏng, 2 nhóm đi hai đường khác nhau nên lại hội tụ cùng một điểm, chỉ tiếc... cách nhau bởi một cây cầu tràn bê tông bị gãy ko đi qua được, thế là mấy xe lại phải quay vòng 20km để đi qua bên kia mặc dù nhóm đi bộ qua cây cầu chỉ 100m 😭😭😭
« Sửa lần cuối: 25-10-2020 19:08:35 gửi bởi Trần Quốc Hương »

“Thở vào thở ra

The following users thanked this post: banbe6x, dragonfly, yugidazai, phuclehuu, Trần Quốc Hương

Ngủ rồi Sunny_night

• Thành Viên Gắn Kết
  • Người Tôi Cưu Mang
  • Thích 11
Trả lời #148 vào: 24-10-2020 23:11:17
Có những điều trong mấy chuyến thiện nguyện cứu trợ lần này mà nếu mình ko viết ra sẽ thấy bứt rứt không yên, viết lại để lưu giữ, để nuôi dưỡng lòng biết ơn và nuôi dưỡng cảm xúc tích cực của mình, dù đôi khi sự tích cực chính là những giọt nước mắt!
❤️ Điều vương vấn nhất có lẽ là sự xúc động ko nói nên lời, lời cảm ơn chỉ biết thốt ra mà ko thấy đủ với anh Phương và bạn anh ấy - Tài xế xe tải không chuyên, các anh chở hàng hoá và tình yêu của tất cả anh chị em miền Bắc gửi vào cho miền Trung. Chuyến đi của anh gặp trắc trở từ đầu, từ ngày 19/10 định đi thì mưa lụt ở Quảng Bình gây tắc đường ko vào được, ngày 20/10 nhóm Quảng Trị vẫn thực hiện chương trình trao 300 phần quà cho bà con ở Triệu Hoà - Triệu Phong như kế hoạch. Ở trong nhóm chat luôn thấy anh nhiệt tình, nôn nóng muốn đạp ga ngay và luôn, nên ngay khi nghe tin đường thông, trưa 23/10 anh lên đường ngay lập tức. Chạy xe xuyên đêm, còn lo thả hàng ở Hà Tĩnh, Đồng Hới, Quảng Trị, tới nơi lúc 3h sáng a cũng ko ngủ, 7h sáng đã tới điểm bốc dỡ hàng, ăn vội bữa sáng, ly cafe cũng uống vội, rồi lại lái xe thêm cả trăm km để lên điểm phát cho bà con cho kịp chương trình. Lên đến còn tầm 30km thì xe hư, dừng lại loay hoay mãi, phải chuyển gần hết hàng qua mấy xe nhỏ, 2 anh vẫn cố gắng đạp bằng được vào bản. Trưa ko ăn. 
😭😭😭 Ko chiều lòng người, xe tiếp tục hư, lại dừng lại, lại loay hoay, đã vậy còn đi lạc đường, chờ cả hơn tiếng mới có xe quay lại dẫn đường qua đường khác để vào, quyết tâm vào đến bản xả hàng xuống rồi còn vội quay ra lại Hn, đến lần hư thứ 3 khi chỉ còn cách bản vài km, lần này thì cho hết hàng sang mấy xe kia rồi hai anh phải vội quay ra, lê lết theo lời anh kể là đi 10km nghỉ 10 phút, cứ vậy lết dần về Đông Hà. Ko kịp nói lời tạm biệt, cả nhóm lo tập trung làm chương trình, hai anh sửa vội xe rồi đi thẳng về HN. Chiều tối khi xong chương trình mới gọi điện cho anh hỏi tình hình được, nghe anh kể mà xót lòng, lời cảm ơn nói xong cứ cảm thấy nghèn nghẹn, thấy mình - một người con miền Trung - mắc nợ các anh thật nhiều, khi gõ mấy dòng này vẫn thấy mắt nhoè đi...
🌻 Cảm phục những người thầy, cô cắm bản, cảm ơn anh Trưởng công an xã Triệu Độ - Triệu Phong nhiệt tình... Ko cần phải nghe kể, nhìn anh Hưng, bé Hiền (hai người anh em thân thiết của NTCM ở QT) thôi cũng đủ khâm phục về nhiệt huyết của những người con quê hương ra sức kết nối với các nhóm thiện nguyện để giúp đỡ bà con. Thương những thành viên, TNV đôi khi chỉ kết nối qua mạng chỉ mới ngày hôm trước để xin xe, xin hỗ trợ sức người, thương những bữa ăn vội vàng của TNV (thường trực là bánh mì tự mua đem đi), ko dám đụng đến đồ cứu trợ của bà con dù bánh chưng, bánh mì, sữa, lương khô chất cả nhà (nhớ lần từ ĐN ta sau lưng là nguyên 1 xe mì của tiệm mì ủng hộ mà vẫn phải tìm mãi để có một tiệm mì mua đem đi ăn), chỉ đến khi xong chương trình dư đồ cả đoàn mới “dám” thử 1-2 cái bánh chưng, vài thỏi lương khô chống đói, và cũng chỉ ngang đó, rồi vội vàng gói đồ dư chia phần cho các hoàn cảnh khác (phần dư là do chương trình đã chuẩn bị đủ các phần quà, nhưng được UH thêm rất nhiều nhu yếu phẩm, những món này nhỏ lẻ và ko có số lượng cụ thể nên dù đã chia vào các phần quà cho bà con thì vẫn còn để dự phòng, lỡ thiếu ai sót ai hoặc có ai ngoài danh sách...).
❤️ Thương và cảm động với những món thực phẩm handmade chất lượng mang rất nhiều tình yêu, sự chăm chút cả về chất lượng và đóng gói (nhóm miền Bắc có hẳn đầu bếp xịn hỗ trợ làm đồ ăn), người bạn ở tận Măng Đen tự tay làm và đóng gói cẩn thận những đồ ăn khô gửi xuống, còn trả luôn tiền cước xe ❤️
Cảm động còn vì những người chỉ quen biết sơ cũng lặn lội đi gom góp đồ cứu trợ của mọi người để gửi cho đoàn đem đi.
❤️ Xúc động còn vì con em thân thiết trong nhóm quá nóng ruột vì tình hình lụt bão nơi được coi là quê hương thứ 2 của nó nên chỉ sau 30 phút quyết định thì nhảy xe từ Nha Trang ra ngay và luôn trong đêm để kịp tham gia chương trình ngày hôm sau, đã có những kỷ niệm đáng nhớ của anh chị em trong nhóm, mình còn chọc nó là lần sau đừng hẹn hò nhau những dịp như thế này nữa 🤣🤣🤣
Các thành viên, TNV từ nhiều nơi khác nhau hội tụ, gặp với nhau rất vui, thân thiết như chị em, ko nhại mưa gió tầm tã nhiệt huyết vẫn ko thay đổi, ko ai than vãn gì.
Và các nhóm đều làm việc cật lực đến 2-3h sáng, làm việc online với các đầu cầu, được thành viên các miền hỗ trợ hết sức nên dù mệt mà vui
❤️ Mấy ngày đi cực mệt, di chuyển liên tục, ngủ ít, cái đầu thì loạn luôn, chat ko ngừng nghỉ,DT reo liên tục, nhưng nhìn thấy niềm vui của bà con khi được hỗ trợ, thấy những nụ cười của các bạn nhỏ miền núi khi được chia kẹo, trực tiếp gặp một cụ già nhận quà hôm trước hôm sau đi qua nhà bạn cảm ơn mãi rồi nói như khóc... thì thấy mình ko thể ko đi, cảm ơn lắm những tấm lòng ủng hộ của mọi người, trong đó có những người ko hề quen biết mà vẫn tin tưởng để nhờ mình trung chuyển tấm lòng của họ đến với bà con. Của cho không bằng cách cho, những bao quần áo đến với bà con đều mới, đẹp, sạch sẽ gọn gàng (vì mình ko có thời gian phân loại nên chỉ nhận khi đã hỏi rất kỹ về tình trạng, mới cũ, đã phân loại cẩn thận mình mới dám nhận), những món đồ ăn đều được chăm chút, chương trình lên kế hoạch nhanh như chớp nhưng lại làm rất kỹ, cẩn thận, những phần quà được chính thầy giáo ở Hướng Hoá nhận xét là rất chu đáo, nhiều và chất lượng. Những quyển vở, thuốc men, áo quần, ít chăn mới được trao tặng kịp thời, giúp bà con đỡ cơm ngặt nghèo sau lũ. 
🌻 Vạn sự tuỳ duyên, ba đợt cứu trợ trong 10 ngày mình tham gia đều đột xuất và đều là Quảng Trị, kể cả khi đã di chuyển vào đến Huế để hôm sau vào ĐN thì lại quay ra QT ngay ngày hôm sau để tham gia chương trình lần 2 của nhóm.
Nhờ đi thực tế các vùng cả miền núi lẫn miền biển, đồng nằng, mình hiểu thêm về nhiều vấn đề của địa hình, thiên tai, khí hậu, hiểu thêm về lũ quét, lũ dâng, lũ ngâm ở vùng đất trũng... Khi biết những điều đó, đọc những comment trên mạng có nhiều điều rất buồn cười (nên hãy thận trọng khi phán xét bất cứ điều gì nếu bạn chưa trải qua, nếu bạn chỉ nghe nói, nghe kể, ngay cả khi đã trải qua thì đó cũng chỉ luôn là phần nổi của tảng băng chìm mà thôi).
Mình chỉ là một TNV cực kỳ nhỏ bé, càng đi càng thấy mình nhỏ bé như một hạt cát giữa sa mạc, càng đi mình càng ko phán xét, ko còn những cảm xúc quá đà như trước, tích cực hơn, lạc quan hơn.
Cảm ơn những tháng ngày giữa tâm lụt vẫn cực kỳ ấm áp.
Cảm ơn chồng con đã để mình được sống đúng với tính cách của mình, mình mới có thể thả con cho chồng đi mút mùa mà ko hề phải lăn tăn như vậy, mệt đoạ đày nên chỉ tập trung cho xong công việc, cập nhật ủng hộ, kể cả việc chụp ảnh cũng là công việc đấy ạ (ko phải làm màu như nhiều người nghĩ) vì đó là minh chứng cho sự minh bạch, rõ ràng trong vấn đề sử dụng tiền của MTQ gửi cho bà con, để họ ở xa đang hướng về miền Trung thấy cũng ấm lòng, cong hầu như ko gọi điện về nhà, ko bán hàng, nhiều lúc làm việc bằng thói quen phản xạ trong khi mắt ríu lại. Xong ngày mai lại gặp những con người mà nhờ họ mình lại được tiếp thêm năng lượng để tiếp tục hành trình.
Mỗi người, mỗi nhóm từ thiện sẽ có những cách nghĩ, cách làm khác nhau, thay vì chỉ ngồi phê phán trên bàn phím, xin hãy một lần tham gia các đoàn cứu trợ, các nhóm thiện nguyện một cách thật tâm, bạn sẽ thấy “nếu cuộc đời này chỉ toàn chuyện xấu xa/ Tại sao cây táo lại nở hoa/ Sao rãnh nước lại trong veo đến thế?”, và mình tin mỗi lần muốn phê phán ai đó, muốn share thông tin gì tiêu cực, bạn sẽ phải dừng lại cân nhắc.
Sau mỗi chuyến đi luôn tràn đầy cảm xúc, viết hoài mà ko hết, mình cố gắng viết ra và lưu giữ nó trong tim, lưu giữ lòng biết ơn...
❤️❤️❤️

« Sửa lần cuối: 25-10-2020 11:21:39 gửi bởi Sunny_night »

“Thở vào thở ra

The following users thanked this post: ThaiDzuy, banbe6x, yugidazai, phuclehuu, DucTai, Trần Quốc Hương, Vu Ly

Ngủ rồi maitan97

Trả lời #147 vào: 24-10-2020 21:01:41
Dear cả nhà

Mai tan còn một khoản chi nữa là Nhãn NTCM dán lên các vật tặng 800 nhãn * 2000 đ/nhãn = 1.600.000 đ

Thưc tế số nhãn nhận được là 1000 chiếc, do bạn in nhãn UH

Khoản này do thành viên nồi soup Hiền Linh giúp xin Ck cho Hiền Linh STK: 12210******* Ngân hàng BIDV chi nhánh Hà Thành - CTK Nguyễn Thị Thu Hiền

Maitan cảm ơn
« Sửa lần cuối: 25-10-2020 12:15:13 gửi bởi ThaiDzuy »

The following users thanked this post: banbe6x, dragonfly

Ngủ rồi maitan97

Trả lời #146 vào: 24-10-2020 16:21:15
Dear BQT và các bạn

Chương trình cứu trợ lần II cho đồng bào Hướng Hóa đã hoàn tất. maitan đã trao đổi cùng thai duy và tìm đặt 1960 cuốn vở tại Đông Hà để nhóm làm chương trình  với số tiền là 1960*4.300=8.428.000

Số tiền mua vở này xin dược chuyển cho bạn của Maitan : Nguyễn Đăng Nhật - TK số 00110********* Ngân hàng Vietcombank

Em cảm ơn ah
Thân ái
Cập nhật: Hình ảnh trao vở cho giáo viên cắm bản
« Sửa lần cuối: 24-10-2020 21:12:25 gửi bởi DucTai »

The following users thanked this post: ThaiDzuy, banbe6x, dragonfly, phuclehuu, DucTai

Ngủ rồi ThaiDzuy

• BAN QUẢN TRỊ
  • Người Tôi Cưu Mang
  • Thích 15
Trả lời #145 vào: 24-10-2020 09:59:21

Thaidzuy ơi, theo mình chuyển tiền cho thủ quỹ của toàn chương trình quảng trị. Rồi thủ quỹ chi cho từng người theo liệt kê chi phí đã đc ban điều phối phê duyệt nhé
thanks bạn
Do tình hình bão lụt khẩn cấp nên Tổ điều phối đã linh động chi trả trực tiếp cho nhà cung cấp được. @Tepty cho biết số tiền và STK người thụ hưởng liền nha.

Thân mến,

ThaiDzuy

« Sửa lần cuối: 24-10-2020 10:01:29 gửi bởi ThaiDzuy »

Từ đây người biết thương người...

The following users thanked this post: maitan97

Ngủ rồi Tepty

Trả lời #144 vào: 24-10-2020 09:27:39
Còn đây là báo cáo chi phí thực tế phát sinh, mong tổ điều phối xem và phê duyệt thanh toán giúp nhóm nhé
Thân
TT
@Tepty Phát sinh bao nhiêu và chuyển tiền cho ai đây bạn?

Thân mến,
ThaiDzuy
Thaidzuy ơi, theo mình chuyển tiền cho thủ quỹ của toàn chương trình quảng trị. Rồi thủ quỹ chi cho từng người theo liệt kê chi phí đã đc ban điều phối phê duyệt nhé
thanks bạn

The following users thanked this post: banbe6x

Ngủ rồi DucTai

• BAN QUẢN TRỊ
  • Người Tôi Cưu Mang
  • Thích 3
Trả lời #143 vào: 24-10-2020 09:11:42
Cảm ơn tấm lòng nhiệt huyết của các thành viên tại Quảng Trị, Huế, Đà Nẵng, Nha Trang và các điểm cầu!
Hãy nghỉ ngơi thật khỏe để có sức chiến đầu tiếp!

Thân!
« Sửa lần cuối: 24-10-2020 14:18:31 gửi bởi DucTai »

The following users thanked this post: banbe6x, phuclehuu

Ngủ rồi phuclehuu

• Lười Ăn - Chăm tán gái!
  • Người Tôi Cưu Mang
  • Thích 1800
  • Lười ăn, chăm tán gái!
Trả lời #142 vào: 24-10-2020 09:02:51
Chào cả nhà.
Xin báo cáo vội là chương trình hôm qua thành công; với sự trợ giúp thần tốc của các đầu cầu.
Sức mạnh cộng đồng, sức mạnh TNV nhóm NTCM được dịp chạy hết công suất cho những sự cố nhỏ mà chúng ta cần khắc phục.
Hiện Quảng Trị đang quá tải TNV, kết nối và kết nối, TNV nhóm là những cá nhân “bị” chuyên nghiệp hơn, càng quá tải, không chỉ việc nhóm, mà việc chung cho tổng hỗ trợ của cả nước về miền trung.
Các đầu cầu kết nối với Loan Nguyễn để bạn ấy báo cáo tài chính chương trình này giúp cho Quảng Trị cả nhà nhé.
TNV hỗ trợ cho chương trình đang trên đường quay về. Sẽ báo cáo hình ảnh và chia sẽ sau nhé cả nhà. Đang đuối.
Các bạn có thể gởi thông tin hình ảnh để Thái Duy đăng lên giúp nhé.
Cảm ơn cả nhà.
« Sửa lần cuối: 24-10-2020 09:03:30 gửi bởi phuclehuu »

Bước dài _ Không vội vã!

The following users thanked this post: ThaiDzuy, banbe6x, maitan97, yugidazai, DucTai

Ngủ rồi ThaiDzuy

• BAN QUẢN TRỊ
  • Người Tôi Cưu Mang
  • Thích 15
Trả lời #141 vào: 23-10-2020 16:18:40
Còn đây là báo cáo chi phí thực tế phát sinh, mong tổ điều phối xem và phê duyệt thanh toán giúp nhóm nhé
Thân
TT
@Tepty Phát sinh bao nhiêu và chuyển tiền cho ai đây bạn?

Thân mến,
ThaiDzuy

Từ đây người biết thương người...

The following users thanked this post: banbe6x, minhsơn97

Ngủ rồi Tepty

Trả lời #140 vào: 23-10-2020 15:12:57
Thân
TT

The following users thanked this post: banbe6x, minhsơn97

Ngủ rồi Tepty

Trả lời #139 vào: 23-10-2020 15:11:28
Hi cả nhà,
Tep xin được cập Nhật danh sách ủng hộ chương trình làm mắm tép ủng hộ Quảng Trị như file đính kèm ah. Theo đó tổng trị giá ủng hộ là 22.870.600đ trong đó có 1 khoản 500.000d Tep cập Nhật sót ah
Thân
Tt

The following users thanked this post: banbe6x, phuclehuu, minhsơn97