Tác giả Chủ đề: Hà Nội (Đống Đa) - Chị Hiệp - Nuôi con bệnh tật  (Đã xem 11362 lần)

Ngủ rồi Comoi

Trả lời #4 vào: 12-01-2012 22:41:12
Hôm qua 11/01/2012 Comoi đã đến thăm và tặng quà CMX cho gia đình chị Hiệp. Đến nơi Comoi mới được biết Thành đã mất từ tháng 7/2011, chị Hiệp và Trường đi làm chưa về, chỉ có bố Thành đang ở nhà, sự thương tiếc còn hiện rõ trên khuôn mặt anh như nỗi đau vừa mới hôm qua.

Comoi đã gửi lời chia buồn và mong gia đình anh chị sớm vượt qua đau thương này.

(Xin lỗi cả nhà vì em không chụp hình)

.

Ngủ rồi Comoi

Trả lời #3 vào: 29-01-2011 23:54:49
Hôm nay nhóm NTCM Miền Bắc đã đến thăm và tặng quà tết cho gia đình chị Hiệp. Hiện tại chồng chị Hiệp đã đi lại được và có thể chăm sóc em Thành, khi có điều kiện anh sẽ vào Sài Gòn để mổ tiếp, em Trường hiện tại đang thực tập tại một công ty sách.
Chị Hiệp nhận quà tết và gửi lời cảm ơn đến Diễn đàn:

.

Ngủ rồi Comoi

Trả lời #2 vào: 20-09-2010 09:59:43
Tuần qua, nhóm Miền Bắc đã ghé thăm và tặng quà Trung thu cho em Thành con chị Hiệp. Sức khỏe của bố em Thành so với lần ghé thăm trước có phần kém đi, hiện chú ấy không thể ngồi dậy được, chị Hiệp và Trường (anh của Thành) vẫn thay nhau chăm sóc hai bố con em Thành.

.

Ngủ rồi Comoi

Trả lời #1 vào: 14-04-2010 20:36:48
Ngô Thị Bích Hiệp - Văn Chương - Hà Nội
[/b]
Thành viên giới thiệu hoàn cảnh   :   longnhanaii
Ngày giới thiệu   :   08-09-2008
Thành viên xác minh   :   Penguin, Nhoncon, Phattaitam, Comoi, Phuongminh và Miniveal
Ngày xác minh   :   10-09-2008
Hình thức giúp đỡ của thành viên NTCM   :   1.000.000 CMKTX, thăm hỏi và tặng quà vào các dịp tết, trung thu…
Đây là số điện thoại nhà em Truờng: 35186384

Bài giới thiệu hoàn cảnh
Chào tất cả mọi người !
    Hôm qua mình được một người bạn nhờ đưa lên dd NTCM một trường hợp rất khó khăn mong được mọi người giúp đỡ. Đó là trường hợp của chị  Ngô Thị Bích Hiệp ngày ngày vẫn chăm sóc cho người chồng và đứa con nhỏ mới 3 tuổi đang nằm liệt giường và nuôi đứa con lớn đang học đại học.   Khi mới sinh ra đứa con út của chị là cháu Tô Xuân Thành  đã mắc phải chứng Down và bị viêm phổi cấp.Sau đó một thời gian ngắn cháu bị viêm màng nãm mủ .bại não do sốt cao ,co giật. Căn bệnh khiên cháu không thể ngồi ,đi lại ,sinh hoạt bình thường được,phải nằm một chỗ.   Bất hạnh thay cho chị khi chồng chị là anh Tô Nguyên Cường anh cũng đổ bệnh nằm liệt giường bởi chứng bệnh thoát vị đĩa đệm cột sống .Mặc dù đã được anh em ,họ hàng mặc dù khó khăn góp tiền giúp đỡ và đã đi điều trị ở nhiều bệnh viện nhưng không khỏi .Và mới đây nhất các bác sĩ cho biết anh đã đã bị ung thư xương. Hiện chị Hiệp là trụ cột chính trong gia đình , hiện tại chị là công nhân Công ty môi trường Hà Nội . Buổi sáng ở nhà chăm chồng ,chăm con buổi chiều chị đi làm đến tối khuya mới về. Những khoản thu nhập ít ỏi của gđ ko đủ tiền chị mua thuốc và sinh hoạt hàng ngày.  Chị Hiệp mong muốn được sự chia sẻ và giúp đỡ của tất cả mọi người để có tiền mua thuốc cho chồng ,con.          
  Hiện gđ chị ở trong căn nhà cấp 3 khu tập thể Văn Chương, Đống Đa, Hà Nội. Rất mong các anh,chị cùng các bạn trên dd NTCM  tìm hiểu ,giúp đỡ gđ chị Hiệp.

Bài xác minh
Chiều nay Penguin, Nhoncon, Phattaitam, Comoi, Phuongminh và Miniveal đã đến thăm gia đình chị Hiệp.

Ban đầu do chưa có địa chỉ chính xác nên nhóm tìm hoài ko thấy vì ko ngờ khu Tập thể Văn chương quá rộng, có hàng chục dãy nhà cao tầng, rất may sau đó nhóm đã nhờ Tháidzuy tìm kiếm trên mạng được địa chỉ chính xác nên đã tìm đến được nhà chị.

Chị Hiệp đi làm vắng chỉ có cháu Trường (cháu lớn) ở nhà tiếp nhóm cùng với một bà cô ở gần đó còn Bố cháu và em Thành đều nằm liệt một chỗ.

Hoàn cảnh gia đình chị rất đáng thương đúng như báo chí đã nêu, cháu nhỏ bị bại não lại mắc thêm chứng bệnh co cứng cơ nên cứ lúc nào thức là chân tay cháu lại co rút cứng lại ăn uống cũng khó nuốt, cháu đã 4 tuổi nhưng chỉ ăn được bột và sữa.

Chồng chị Hiệp cũng bị liệt một chỗ từ hơn một năm nay do bị lao xương và hiện nay các bác sĩ đang nghi ngờ ung thư xương, nhưng do anh ko đi đến viện đựoc vì chỉ một cử động nhỏ cũng rất đau đớn nên anh phải tự mua thuốc chữa lao uống ở nhà.

Hiện nay nguồn sống của gia đình trông chờ vào một mình chị Hiệp, thu nhập một tháng của chị khoăng 2 triệu đồng cho 4 nhân khẩu lại còn tiền thuốc men, anh Cường chồng chị thì ko có luơng hưu.

Tuy rất khó khăn nhưng chị vẫn cố gắng duy trì việc học cho cháu Trường, hiện nay cháu đang học năm thứ 2 Đại học Công nghệ. Cháu cũng đã từng đi làm thêm nhưn hiện nay cũng phải bỏ vì buổi sáng đi học, chiều từ 6h khi chị đi làm thì phải trông bố và em, chỉ còn khoảng thời gian từ 1 đến 5 giờ chiêù thì khó có nơi nào có thể nhận em làm việc được.

Hỏi thăm về sự giúp đỡ mà gia đình nhận được trong thời gian qua thì Trường có nói là gia đình em cũng nhận được sự giúp đỡ của mọi người nhưng không thường xuyên, bạn bè em cũng giúp giói thiệu hoàn cảnh em lên báo chí và thỉnh thoảng cũng co người đến cho tiền hoặc tặng quà.

Hiện nay cháu bé vẫn phải dùng thuốc thường xuyên, loại thuốc cháu dùng là DEPAKINE, mỗi tháng dùng 3 hộp khoảng 82.000đ/hộp. Chồng chị Hiệp cũgn phải dùng thuốc lao và thuốc giảm đau.

Gánh nặng gia đình với người chồng và 1 đứa con bệnh tật ko thể phục hồi và một đứa con còn đang đi học với chị Hiệp hiện nay là quá lớn. Nhóm đề xuất diễn đàn hỗ trợ chị CMTX 500.000/tháng trong thời gian một năm. Nếu bạn nào có thể giúp Trường một công việc gì đó trong khoảng thời gian ít ỏi còn lại trong ngày của em thì cũng là điều đáng quý đối với em lúc này.

Bài thảo luận của Penguin:
Là thành viên trực tiếp đi xác minh cùng mọi người, em có ý kiến hơi khác chị Miniveal một chút. Em cũng đồng ý là gia đình chị Hiệp đang cần giúp đỡ, nhưng chưa đến mức cấp bách để CMTX 500.000VND/tháng. Trước hết, gia đình chị vẫn có khoản thu nhập thường xuyên & ổn định là 2 triệu/tháng từ lương của chị. Em Trường được miễn giảm 50% học phí và vẫn có khả năng đi làm thêm để giúp đỡ gia đình. Gia đình cũng không có khoản nợ nần nào vì những người cho vay đã giúp toàn bộ số tiền đó, không yêu cầu hoàn trả. Thuốc men của cháu Thành và anh Cường cũng không có loại nào đặc biệt đắt đỏ. Hơn nữa, từ khi được các báo đưa tin, theo như lời anh Cường và em Trường, gia đình cũng được nhiều cá nhân giúp đỡ, nhiều nhất là 1 triệu, ít cũng khoảng 1-2 trăm. Như vậy, cuộc sống của họ trong thời gian tới cũng không đến mức quá chật vật. Anh chị vẫn có họ hàng ở Hà Nội để giúp đỡ việc chăm sóc cháu Thành, anh Cường.  Theo quan sát của cá nhân em thì cũng còn một số thông tin cần tìm hiểu kỹ trước khi ra quyết định cưu mang.
Theo em, trước mắt chúng ta nên dành cho gia đình chị Hiệp một khoản CMKTX, nếu tìm được cho em Trường một công việc làm thêm thích hợp thì càng tốt. Sau này, khi có thông tin đầy đủ, chính xác hơn thì diễn đàn có thể đưa ra hình thức cưu mang phù hợp nhất. Sau khi được thông tin trên báo, sự quan tâm giúp đỡ của xã hội có thể giảm dần theo thời gian, lúc đó sự cưu mang của chúng ta sẽ có ý nghĩa hơn nhiều.
Những ý kiến trên em đã trao đổi với cả nhóm xác minh khi thảo luận, nay em nêu lại trên dd để mọi người cùng xem xét.

Sau khi thảo luận các thành viên NTCM thống nhất CMKTX cho gia đình chị Hiệp 1.000.000 vnđ.
Tháng 10 năm 2009, Comoi có ghé thăm và tặng quà trung thu cho em Thành. Bệnh tình của bố em đã có phần thuyên giảm, anh đã đi lại và trông nom em Thành, anh vẫn chưa thể cầm những vật nặng vì lưng còn đau. Căn nhà của gia đình cũng đã được công ty chị Hiệp hỗ trợ sửa sang lại trông cũng thoáng mát, sạch sẽ hơn.

Bài viết từ diễn đàn NTCM cũ: http://ntcmvietnam.com/vsbaiviet.asp?TID=7555&PN=2&TPN=1

.