Tác giả Chủ đề: Vĩnh Phúc (TP Vĩnh Yên) - Cô Nghệ - Bệnh tật, nghèo khó  (Đã xem 4951 lần)

Ngủ rồi Merci

Chào cả nhà! Sáng nay, Merci và bác 1nong_dan có ghé thăm cô Nghệ và gia đình. Sức khỏe của cô Nghệ vẫn tầm tầm như vậy, cô mới đi viện để điều trị bệnh sỏi thận. Hàng tháng cô vẫn nhận đủ số tiền CMTX 200.000đ từ diễn đàn. Cô chuyển lời chúc sức khỏe đến với tất cả mọi người. Thân mến.

[ Tập tin đính kèm không tồn tại ]

Nhà không cần quá lớn miễn là trong đó có đủ tình yêu thương!!!

Ngủ rồi Merci

Chào cả nhà! Thứ 6 ngày 14/10, Merci và bác KtsDzi đã ghé thăm cô Nghệ. Sức khỏe của cô Nghệ thì vẫn tầm tầm như vậy. Hàng tháng cô Nghệ vẫn nhận được khoản CMTX 200.000đ từ diễn đàn gửi. Cuộc sống của cô Nghệ hiện tại vẫn chưa có thêm khoản trợ cấp nào khác ngoài số tiền 690.000đ/tháng từ địa phương. Cô Nghệ vẫn sống chung trong căn nhà chật hẹp với gia đình người em mình. Chi phí ăn uống và sinh hoạt hàng ngày thì một mình cô tự lo vì trong nhà có em gái bị bệnh tiểu đường và cháu gái suy thận giai đoạn 4 nên cũng không thể hỗ trợ được nhiều cho cô về kinh tế.

Merci, bác KtsDzi, bác 1nong_dan cũng đã gặp nhau và cùng trao đổi qua về hoàn cảnh này. Ba anh em thống nhất là tạm thời chúng ta vẫn giữ mức CMTX là 200.000đ/tháng và có thời gian rảnh rỗi bác 1nong_dan sẽ ghé thăm cô. Nếu như cô Nghệ có ốm đau nặng phải đi viện hoặc cần hỗ trợ thêm thì lúc đó sẽ đề xuất với diễn đàn sau.

Cảm ơn nhiều! Thân.

Nhà không cần quá lớn miễn là trong đó có đủ tình yêu thương!!!

Ngủ rồi phuclehuu

• Lười Ăn - Chăm tán gái!
  • Người Tôi Cưu Mang
  • Thích 1800
  • Lười ăn, chăm tán gái!
Cảm ơn 1 nong dan đã theo dõi và cập nhật hoàn cảnh này.
Không biết tình hình cô bây giờ ra sao, khoản CMTX cũng không thấy cập nhật, đề xuất mới.
Mong các bạn miền Bắc nếu tiện cho xin ít thông tin.
Chân thành cảm ơn.

Bước dài _ Không vội vã!

Ngủ rồi 1nong_dan

Trích dẫn của: \"ruacon_xd\" post=90187
Lâu không có thông tin của cô Nghệ, mong bác 1nong_dan sắp xếp ghé thăm Cô và cập nhật tình hình giúp cả nhà ạ. Cảm ơn bác :)

Cuộc sống của cô Nghệ hiện tại vẫn chưa có thêm khoản trợ cấp nào khác ngoài 700k/tháng nhu cũ.
Vẫn sống chung trong căn nhà trật trội với gia đình người em trai.
Chỉ có sức khỏe là kém hơn năm trước,cô gầy hơn và yếu hơn trước.

[ Tập tin đính kèm không tồn tại ]

Ngủ rồi ruacon_xd

• Thành Viên Gắn Kết
  • Rất Tích Cực
  • Thích 11
Lâu không có thông tin của cô Nghệ, mong bác 1nong_dan sắp xếp ghé thăm Cô và cập nhật tình hình giúp cả nhà ạ. Cảm ơn bác :)

Ngủ rồi 1nong_dan

trangvitgioi đã viết:
Trích dẫn
Vịt đã chuyển 200k cmtx thagns 9 vào TK cô Nghệ, 1nong_dan báo cô giùm nhé. Cảm ơn anh.

1nong_dan sẽ báo để cô biết.

Ngủ rồi trangvitgioi

• Thành Viên Gắn Kết
  • Người Tôi Cưu Mang
  • Thích 8
Vịt đã chuyển 200k cmtx thagns 9 vào TK cô Nghệ, 1nong_dan báo cô giùm nhé. Cảm ơn anh.

Ngủ rồi 1nong_dan

Chào cả nhà.
Hôm  trước 1nong_dan có hướng dẫn cô Nghệ mở TK VCB nhưng ko hiểu sao cô lại mở tk Vietinbank.
Gửi cả nhà số TK của cô Nghệ .
 Chủ tk khản : Lại Thị Nghệ
 STK : 711AB 357 2231
Ngân hàng Công Thương thành phố Vĩnh Yên.
1nong_dan .

Ngủ rồi 1nong_dan

banbe6x đã viết:
Trích dẫn
trangvitgioi đã viết:
Trích dẫn
Anh Đức CMTX 200k th này từ tháng 9/14.
...

Tổ TK-KT cập nhật dùm.

1nong_dan cho biết cách chuyển tiền CMTX tới chị Nghệ dùm nhé.

1nong_dan đã hướng dẫn cô Nghệ mở tk VCB
Khi nào có số TK 1nong_dan sẽ báo để cả nhà biết.
Cảm ơn tấm lòng hảo tâm của anh Đức đã chung tay giúp thêm 1 hoàn cảnh bớt khó khăn.

Ngủ rồi banbe6x

• BAN QUẢN TRỊ
  • Người Tôi Cưu Mang
  • Thích 113
trangvitgioi đã viết:
Trích dẫn
...

Tổ TK-KT cập nhật dùm.

1nong_dan cho biết cách chuyển tiền CMTX tới chị Nghệ dùm nhé.

Xin cảm ơn anh Đức đã chia sẻ với hòan cảnh của chị Nghệ.

Thân.

Không mong Đến, chẳng cầu Đi
Không phân Khôn - Dại còn chi để buuồn
Tâm như nước chảy trên nguồn
Soi hình Tạo hóa mà không lưu hình
                                                          BS

Ngủ rồi trangvitgioi

• Thành Viên Gắn Kết
  • Người Tôi Cưu Mang
  • Thích 8

1nong_dan: anh chuyển giúp cô Nghệ được không ạ hay mở tk cho cô?

Tổ Đp duyệt giùm.

Thanks.

Ngủ rồi 1nong_dan

Thông Tin Xác Minh Hoàn cảnh cô LẠI THỊ NGHỆ
Thành phố Vĩnh Yên  – Vĩnh Phúc , ngày 24/8/2014. ( 1nong_dan )

Chào cả nhà.
Khất lần khất lượt mãi hôm nay mới gác \\\"cày cuốc\\\" để đi xác minh hoàn cảnh này dc,một phần cũng sợ bác Haybanglong  bác ấy cầm roi,vì bác ấy  có nhắc rồi mà em vẫn chưa đi,nên hôm nay phải quyết đi.
Theo bài của Phuclehuu ,1nong_dan và bạn của 1nong_dan  đã tìm đến chỗ ở của hoàn cảnh.
Qua trò chuyện và tìm hiểu 1nong_dan dc biết thông tin về hoàn cảnh như sau.

Tên cô là : LẠI THỊ NGHỆ sinh năm 1960
d/c : ngõ 6 – Phố Triền – thành phố Vĩnh Yên – Vĩnh Phúc
ĐT : 0969 073 913
Cũng giống như thông tin ở bài viết của Phuclehuu,1nong_dan xin bổ xung thêm một số thông tin.
Cô Nghệ  hiện nay cô vẫn ở trong căn nhà cấp 4 ,mái lợp bằng tấm lợp Pro  rất chật hẹp,và để đủ thứ lỉnh kỉnh.
Chỗ cô ngủ và nấu ăn trong một phòng rộng khoảng 10 m2 nhà của người em đi làm ăn xa trong Nam.
Đất đai thì mấy anh chị em  cô mỗi người một ít tất cả đều làm nhà cấp 4 và chật trội,nói chung theo như quan sát của 1nong_dan mấy anh chị em cô như vậy là thuộc diện nghèo so với nông thôn,với thành phố thì quá nghèo.
Bản thân cô cũng chẳng có tài sản nào đáng giá .

Thu nhập : cô dc hưởng trợ cấp 690k/tháng,và lúc khoẻ thì cô đi phụ giúp cho quán bán bún,nếu đi dc cả ngày thì họ trả cho 70k,còn lúc đau yếu thì ko đi dc.( theo cô cho biết).
Sức khoẻ của cô thuộc loại yếu,tính tình hiền lành,thật thà.
Nguyện vọng của cô , nếu dc giúp đỡ cô muốn dc sửa lại mái nhà vì bị rột khi trời mưa.
Thật lòng mà nói nếu sống ở thành phố mà chỉ có chưa tới 1 triệu thì ko biết chi tiêu thế nào trong cái thời buổi xăng,dầu,điện,nước cứ tăng ầm ầm như thế này…?
Đề xuất giúp đỡ :
1-   CMTX mức 200k/tháng trong vòng 1 năm.
2-   CMKTX sửa lại mái nhà. ( hơn 10m2 ko hết bao nhiêu nhưng cân nhắc vì đó ko phải nhà của cô Nghệ).
Vậy cả nhà và BQT cho ý kiến thêm.
1nong_dan .
gửi cả nhà  một số hình 1nong_dan chụp.
Cô Nghệ và nơi ở cùng các tài sản.

Trần nhà đã bị rách và rột.

Phòng ngoài để lỉnh kỉnh đồ đạc.

Ngủ rồi 1nong_dan

1nong_dan đã xác minh hoàn cảnh này.
xin gửi bài sau.

Ngủ rồi 1nong_dan

chào cả nhà.
1nong_dan sẽ xác minh hoàn cảnh này,rồi cập nhật cùng cả nhà.
Phuc ơi có số DT của cô Nghệ ko?

Ngủ rồi phuclehuu

• Lười Ăn - Chăm tán gái!
  • Người Tôi Cưu Mang
  • Thích 1800
  • Lười ăn, chăm tán gái!
Tình cờ gặp Cô trong căn nhà chị ruột, là giáo viên về hưu thuộc hộ nghèo TP Đà Nẵng. Chị em rất nhiều năm không gặp được nhau, chắt bóp mãi chị mới gởi cho em được cái vé tàu để thăm nhau khi tuổi già và bệnh tật ... nhỡ không nhìn thấy nhau.

Cô tên Lại Thị Nghệ, sinh năm 1960, hiện trú tại ngõ 6 phố Triền phường Ngô Quyền TP Vĩnh Yên tỉnh Vĩnh Phúc.

Cô không chồng con, sống cùng gia đình người em trai cũng cực khổ, thuộc hộ nghèo thành phố Vĩnh Yên. Gia cảnh em trai cũng rất quẫn bách khi bản thân là thợ mộc mà mất sức nên không làm được, vợ lại bị tiểu đường hơn 10 năm nay, có con gái lấy chồng nghèo vẫn ở với bố mẹ vì chồng tha hương làm ăn, nuôi thêm cậu trai út vừa học xong PT thất nghiệp.

Là một cựu công nhân quốc phòng, đã từng công tác tại đoàn an dưỡng không quân, rồi viện quân y 109. Năm 1983 cô tình nguyên đi chiến trường K làm tại bệnh viện 116 Pnompenh...

Trước ngày cưới của cô năm 1989 cô bị tai nạn, ép dịch tràn phổi phải cắt bỏ 6 xương sườn, một bên phổi bị xẹp nên rất ảnh hưởng sức khỏe. Tháng 9 cùng năm cơ quan giải quyết cho cô nghỉ việc với chế độ 1 lần (không có hưu).

Bệnh tật, tan giấc mơ gia đình, không chế độ hưu trí .... Đồng tiền chế độ 1 lần (840k tương đương 4 chỉ vàng năm 1989)đội nón ra đi theo những lần nhâp viện điều trị hậu quả của vụ tai nạn kinh hoàng.
Cô cố gắng buôn thúng bán mẹt để nuôi bản thân. Hồi còn sức để cố, cô bán một mẹt kẹo bánh bóng bay tại rạp 19/5, nhà thi đấu thành phố ...

Giờ sức tàn lực kiệt, bệnh tật triền miêng không thể cố đi bán được nữa; nên cô chỉ còn bấu víu vào tiền trợ cấp người tàn tật của nhà nước và nương tựa vào gia đình nghòe khổ của người em ruột.

Anh em điều nghèo, nuôi sống bản thân đã chật vật, gia cảnh nào cũng thuộc diện trợ cấp xã hội, nên không thể giúp đỡ gì cho cô. Mà cô thì đau ốm triền miêng, nên rất bi đát.

Hoàn cảnh này, cần một bàn tay...

Nhờ các thành viên khu vực Bắc trung bộ xem xét hoàn cảnh này ạ.
Thân ái.

Bước dài _ Không vội vã!