Tin chung

Tra soát thu chi công khai:
Quỹ chính 1501 MBBank Hoàng Thị Quỳnh Trang:

https://thiennguyen.app/user/ntcm2007
Quỹ xe Nhân Ái 1575 MBBank Đoàn Thị Khánh Ly:
https://thiennguyen.app/user/nguoitoicuumang
Cập Nhật chi tiết cùng Cơm, Cháo, chương trình khác …. Tại
ĐÂY

Tin chung

Tra soát thu chi công khai:
Quỹ chính 1501 MBBank Hoàng Thị Quỳnh Trang:

https://thiennguyen.app/user/ntcm2007
Quỹ xe Nhân Ái 1575 MBBank Đoàn Thị Khánh Ly:
https://thiennguyen.app/user/nguoitoicuumang
Cập Nhật chi tiết cùng Cơm, Cháo, chương trình khác …. Tại
ĐÂY

Tác giả Chủ đề: Tự tin (3) - Giai đoạn quyết định  (Đã xem 6097 lần)

Ngủ rồi to-balance

• Thành Viên
  • *
  • Thích 0
Trả lời #4 vào: 12-05-2010 02:47:09
Minh ơi em thử đề nghị với anh bạn tốt của em rằng anh hãy mang sức lực và tài năng để giúp đời, giúp người. Những ân tình đầm thấm mà anh nhận lại được sẽ làm anh thấy cuộc đời này đáng sống, sẽ nguôi ngoai nỗi niềm riêng tư. Biết đâu trên đoạn đường mới này anh sẽ gặp một tình yêu chân thành khác để cùng anh xây dựng hạnh phúc bền vững. Thêm vào đó anh ấy cần nhận ra là mình có diễm phúc có một người bạn tốt là Minh đã bận tâm lo nghĩ để tìm cách giúp bạn vượt khó khăn. Đó chẳng phải là một điều đáng trân trọng và thật đẹp trên cõi đời này sao?

• bạn
Trả lời #3 vào: 11-05-2010 20:22:01
Câù mong cho anh ta sớm vượt qua khó khăn. Hãy tự tin đón chào cuôcj sống.

Ngủ rồi lequangminh

• Thành Viên
  • *
  • Thích 0
Trả lời #2 vào: 11-05-2010 20:14:46
Theo em neu da tim thay chan ly cho cuoc song cua minh, hay tu tin, hi vong de theo duoi no cho du chi la tia hi vong mong manh. Tam long chan that va su tu tin co the bien soi ca cung cam dong, sieu long.
Cam on bac vi bai viet hay.

Ngủ rồi to-balance

• Thành Viên
  • *
  • Thích 0
Trả lời #1 vào: 11-05-2010 15:35:02

„Mỗi con người đều có quyền đem cuộc đời mình ra thử thách để cứu lấy nó“

Jean-Jacques-Rousseau

Bạn đã nhận diện được chính mình trung thật và tích cực, không để ảnh hưởng tiêu cực chi phối,

tinh thần bạn thật lạc quan, yêu đời  vì cảm nhận được giây phút nhiệm màu của thế giới chung quanh,

bạn hăng hái để nhìn về phía trước.

Bạn còn chần chờ gì nữa mà không bắt tay thực hiện những điều bạn mong đợi bấy lâu? Vì mơ ước vẫn luôn là mơ ước nếu không thành sự thật, dự định bao giờ cũng là dự định nếu không được thực hiện, dù ta có nói lời cương quyết tới đâu đi nữa mà không hành động thì cũng như không. Dĩ nhiên là để quyết định hành động, chúng ta không thể toan tính và biết hết được những gì sẽ xảy ra, mặc dù chúng ta mong muốn điều ấy để nắm chắc phần thắng vào tay. Nhưng cuộc đời sẽ không là cuộc đời, nếu không có những bí mật huyền diệu, và nó sẽ chán chường vô tả, nếu lúc nào chúng ta cũng biết chắc được ngày mai sẽ ra sao.
Coelto trong quyển sách „Ngồi bên bờ Rio Pietra tôi khóc“ nhắc đến điều kỳ diệu của chuyện bất ngờ. Hãy để chuyện bất ngờ xảy ra và nắm lấy cơ hội. Nhiều khi chỉ cần một khoảnh khắc thật nhỏ mà chúng ta thay đổi cả cuộc đời. Chúng ta chỉ sống thật với tất cả sự say mê cuộc sống, nếu chúng ta dám dấn thân. Coelto cảnh cáo những ai thiếu can đảm để làm việc ấy. Đến cuối cuộc đời, người ấy sẽ  chua xót đã lãng phí tài năng và lẽ sống của cuộc đời“.

Có thể trên đoạn đường thực hiện hoài bảo có lúc bạn thật sự bị thất bại. Nhưng việc thất bại này là cơ hội để bạn nhìn lại mình đã làm sai những điều gì để sữa đổi cho những lần sau. Thất bại là cơ hội để trưởng thành, vì quả banh có bị nén mạnh mới tưng cao và nobody is perfect. Đó chỉ là một trong rất nhiều bước để đi đến thành công, là bước ngoặt dẫn ta đi đúng con đường nên đi.

Trong đời tôi, tôi may mắn đã trải qua nhiều chuyện bất ngờ dẫn dắt tôi đi trên con đường tìm hạnh phúc. Tôi kể cho bạn nghe một ít về nó nhé! Khi vừa mới ra trường, tôi đã tiếp nhận ngay một công việc mà tình cờ bạn tôi giới thiệu. Sau đó tôi mới nhận ra công việc này không phải là lãnh vực say mê của mình. Nhưng đó cũng là một dấn thân hữu ích vì  nhờ vậy tôi đã bước vào ngưỡng cửa nghề nghiệp, có lương bổng, thu thập kinh nghiệm, còn hơn là mất thời gian tìm kiếm nhưng không biết có được gì không, vì ngành học của tôi lúc ấy rất khó tìm được việc làm. Nhưng sau một thời gian tôi nhận thấy công việc nhàm chán, nặng nề, hoàn toàn không thích hợp với tôi. Tình cờ một hôm tôi đi ngang qua văn phòng giới thiệu ngành nghề mới; lúc ấy công nghệ tin học bắt đầu phát triển. Tôi có cảm giác đây là cơ hội cho mình. Không chần chờ lâu tôi quyết định theo học ngành này. Trong học trình, tôi khám phá ra là mình say mê nó. Tôi thức đêm mà không biết mệt để viết các chương trình vi tính, tôi học tập hăng say và đạt được kết quả cao nhất lớp. Sau khi tốt nghiệp, tôi đã làm việc nhiều năm trong nghề này. Khi làm việc, tôi phát hiện thêm khả năng tổ chức, quản trị dự án của mình. Nhờ đó, tôi được giao cho trọng trách điều khiển nhiều dự án quan trọng và luôn đạt được  thành công.

Càng thành công tôi càng say mê, đến nỗi tôi bị đau cột sống vì làm việc quá căng thẳng. Bác sĩ bắt buộc tôi nghĩ 6 tuần! Đó là bước ngoặt trong đời tôi. Lúc ấy tôi rất bi quan và lo lắng cho sức khỏe của mình. May mắn sao, giây phút nhiệm màu đã đến với tôi. Nghe lời bác sĩ khuyên tôi để nhiều thì giờ đi dạo. Đây là điều mà tôi trước khi bệnh hầu như không để ý đến. Trong các lần đi dạo, nhìn thiên nhiên hiền hòa với cây cỏ chim chóc chung quanh, tôi thấy tâm hồn lắng động lại. Tôi bắt đầu nhìn lại thời gian qua và xác định mình đã mất cân bằng trong cuộc sống. Vì mê say công việc mà tôi bỏ quên không chăm sóc bản thân, đã tự bốc lột sức khỏe của mình quá đáng. Sự kiện này làm tôi sực tỉnh, bắt đầu biết chăm lo, yêu mến bản thân mình, khám phá được những khía cạnh tươi đẹp khác của cuộc sống ngoài bàn làm việc và cái computer. Tôi học được một điều mới mà trước đó tôi không hề biết đến: Sự cân bằng trong cuộc sống mang đến thành công và hạnh phúc lâu dài. Khám phá này mang đến cho tôi rất nhiều tự tin trong cuộc sống. Vì tôi đã đứng dậy sau khi bị ngã đau, chẳng những thế, con đường tôi đi bây giờ xanh tươi hơn đoạn đường trước rất nhiều!

Dấn thân - Tài năng - Thành công

Dấn thân, theo tôi, là bước khó nhất trong đoạn đường trao dồi tự tin, vì bạn phải chứng minh là mình can đảm vượt qua giới hạn của mình, không tự lừa dối mình. Nhưng có dấn thân bạn mới khám phá, xử dụng và phát triển được mặt mạnh, tài năng để đi đến thành công. Bạn hãy nắm lấy thời cơ, thực hiện quyết định, hôm nay.

Bạn hãy viết lên những dự định cụ thể mà đến nay bạn vẫn chưa thực hiện được vì thiếu tự tin. Bạn ghi vào mỗi dự định rõ ngày giờ nào bạn sẽ làm. Nhớ là bạn phải thành thật với chính mình mà xác định thời điểm thực hiện càng sớm càng tốt, bây giờ tốt hơn là lát nữa, hôm nay tốt hơn là ngày mai. Khi thời điểm đến, bạn tự nhủ: Mình làm bây giờ là xong, không bị căng thẳng chờ đợi và để không bị cắn rứt lương tâm vì mình lại thiếu can đảm. Thí dụ bạn có thể viết vào lịch làm việc là hôm nay bạn sẽ giơ tay phát biểu hoặc xung phong thuyết trình một đề tài. Đó là bạn đã ký kết với mình „hợp đồng tự tin“. Như vậy bạn không thể làm gì khác hơn là phải thực hiện hợp đồng, không trốn chạy được. Khi đã thực hiện hợp đồng xong, bạn hãy tự vỗ vai khen ngợi mình, đánh dấu „đã thực hiện“ vào lịch làm việc. Bạn sẽ thấy, cảm giác của bạn lúc ấy vô cùng giải thoát vì bạn đã tự giải thoát mình ra khỏi nhà tù thiếu tự tin. Thành công này như liều thuốc thần mang đến cho bạn nhiều tự tin hơn và giúp bạn hăng hái thực hiện bước tiếp.

Bạn đã chinh phục được yếu điểm của mình, vượt qua giới hạn của mình và gặt hái được thành công. Bạn hãy tự hào vì ý chí ấy và nhớ ghi thành quả này vào nhật ký nhiệm màu.

Bạn xử dụng quyển nhật ký nhiệm màu để ghi lại những lúc nào bạn đã dấn thân, những điểm ưu việt, các tài năng của bạn và những thành công đạt được. Đó là cẩm nang để rèn luyện lòng tự tin. Điều cần lưu ý là việc tự xác nhận ba đặc điểm nói trên hoàn toàn không đồng nghĩa với sự khoe khoang và không được hiểu lầm như thế, nếu không bạn sẽ bị rơi vào bẫy của tinh thần tiêu cực mà chúng ta đã cách ly ngay từ đầu của đợt bài trao dồi lòng tự tin này. Trái lại bạn hãy hãnh diện với những gì mình đạt được, dù thành công nhỏ hay lớn. Thành công có thể đạt được trong nhiều khía cạnh của cuộc sống chứ không chỉ là thành công trong nghề nghiệp. Sống sao cho trọn làm người là một thành công, theo tôi, cao đẹp nhất.

Khi đọc lại các dòng chử trong nhật ký bạn đã ghi bạn sẽ ngạc nhiên không ngờ mình đã đạt được nhiều thành công như vậy. Ý thức về thành công sẽ mang đến cho bạn nhiều phấn khởi và giúp bạn càng hăng say, tự tin trước những dự định sắp tới. Trong giây phút này xin đừng quên lòng cảm tạ các sức mạnh huyền diệu và những con người đã hổ trợ bạn đạt thành ý nguyện.

„ Không có đoạn cuối.

Không có đoạn đầu.

Chỉ có niềm say mê vô tận của cuộc sống. “

Federico Fellini

TO-BALANCE
contact@to-balance.de

Nguồn: www.to-balance.de

[/size]