Tác giả Chủ đề: Thọ Thành, Yên Thành - SV Minh Phú - Giấc mơ da cam  (Đã xem 15106 lần)

Ngủ rồi Lason

Trả lời #7 vào: 22-09-2011 14:13:07
TLC đã viết:
Trích dẫn
@ chị Lason,
Đọc cái post này TLC thấy hình như chị đã tranh thủ thời gian đến thăm em phú rồi. Chị vui lòng viết bài xác minh và đề xuất mức cưu mang cho TH này.

Cám ơn

TLC ơi!Lason chỉ xem clip của Daisy đưa lên thôi,Lason ở Hà Nội mà.Hy vọng sẽ có lần gặp được Phú thì tốt quá.Lason cũng mong các bạn có thể sớm xác minh xem Phú có cần giúp đỡ gì không?

Ngủ rồi TLC

Trả lời #6 vào: 22-09-2011 08:47:31
@ chị Lason,
Đọc cái post này TLC thấy hình như chị đã tranh thủ thời gian đến thăm em phú rồi. Chị vui lòng viết bài xác minh và đề xuất mức cưu mang cho TH này.

Cám ơn

Where you begin doesn't matter. Your willingness to start is what counts. ~Rhonda Britten.

Ngủ rồi Lason

Trả lời #5 vào: 22-09-2011 08:30:24
Hai cậu con trai xem anh Phú viết và khâu vá,đánh răng mà mồm há hốc ngưỡng mộ.Các bác thử đến thăm Phú xem thế nào nhé.

Ngủ rồi TLC

Trả lời #4 vào: 06-09-2011 15:20:41
Mong tin từ nhóm xác minh.
Cám ơn.

Where you begin doesn't matter. Your willingness to start is what counts. ~Rhonda Britten.

Ngủ rồi daisy

Trả lời #3 vào: 04-09-2011 12:16:45
phuclehuu đã viết:
Trích dẫn
Những hoàn cảnh bất hạnh (ưu tiên những hoàn cảnh chưa được giới thiệu trên báo, đài) sẽ được bạn đưa lên ở thư mục này. Sau đó, những thành viên khác trực tiếp đi xác minh, đề xuất cách giúp đỡ. Người đi xác minh bắt buộc không phải là người giới thiệu hoàn cảnh, trừ một số trường hợp ngoại lệ được BQT đồng ý.
Người giới thiệu hoàn cảnh (hay chương trình) tuyệt đối không được tự ý để số tài khoản cá nhân trong bài giới thiệu để kêu gọi giúp đỡ chuyển tiền khi BQT chưa đồng ý.

Chào daisy, xin bạn đọc kỹ khuyến cáo trên của diễn đàn, thân mến.

Vâng, em đã sửa bài viết rồi đấy. Mong các bác xác minh trường hợp này. EM thấy đáng giúp thì giới thiệu vậy thôi.

Ngủ rồi phuclehuu

• Lười Ăn - Chăm tán gái!
  • Người Tôi Cưu Mang
  • Thích 1800
  • Lười ăn, chăm tán gái!
Trả lời #2 vào: 04-09-2011 10:50:36
Những hoàn cảnh bất hạnh (ưu tiên những hoàn cảnh chưa được giới thiệu trên báo, đài) sẽ được bạn đưa lên ở thư mục này. Sau đó, những thành viên khác trực tiếp đi xác minh, đề xuất cách giúp đỡ. Người đi xác minh bắt buộc không phải là người giới thiệu hoàn cảnh, trừ một số trường hợp ngoại lệ được BQT đồng ý.
Người giới thiệu hoàn cảnh (hay chương trình) tuyệt đối không được tự ý để số tài khoản cá nhân trong bài giới thiệu để kêu gọi giúp đỡ chuyển tiền khi BQT chưa đồng ý.

Chào daisy, xin bạn đọc kỹ khuyến cáo trên của diễn đàn, thân mến.

Bước dài _ Không vội vã!

Ngủ rồi daisy

Trả lời #1 vào: 04-09-2011 10:13:54
Nguyễn Minh Phú quê ở xã Thọ Thành, huyện Yên Thành, Nghệ An, một làng quê rất nghèo nhưng hiếu học. Bố Phú là chú Nguyễn Quỳnh Lộc, bộ đội trong chiến trường Tây Ninh, Thủ Dầu 1, Sông Bé từ năm 1972-1975. Sau giải phóng, gia đình sống dựa vào nghề nông, thu nhập rất khó khăn.
    Phú là con thứ ba trong gia đình có 4 người con thì tới 3 bị ảnh hưởng chất độc màu da cam. Chị kế trên Phú bị tâm thần, em kế sau bị còi xương, suy dinh dưỡng nặng. Phú sinh ra chỉ nặng 1,2 kg, không có tay, da đỏ sẩn và không hề cất tiếng khóc chào đời.
4 tuổi, Phú vẫn không biết đi, không biết nói, còi cọc. Thân hình còi cọc, xanh xao nhưng từ nhỏ Phú lại rất ham học. Thấy cô em gái đến trường, Phú cũng cố gắng đi theo rồi nhìn các em học chữ qua cửa sổ lớp học. Về nhà, từ sách vở của em, Phú tự luyện tập viết. Đôi chân mỏi nhừ, lở loét nhưng cậu bé vẫn không bỏ cuộc. Em đạt học sinh tiên tiến, khá giỏi 12 năm liền..
Năm 2005, Nguyễn Minh Phú trở thành một trong 10 gương mặt trẻ tiêu biểu toàn quốc do Trung ương Đoàn TNCS Hồ Chí Minh bầu chọn và trở thành tấm gương sáng cho tuổi trẻ tỉnh Nghệ An. Năm học vừa qua, Phú đạt học sinh giỏi tỉnh môn tiếng Anh và đăng kí thi vào đại học ngoại ngữ Hà Nội.
     Đây là một trường hợp mà chúng tôi, trong một lần thăm trung tâm bảo trợ Yên Thành Nghệ an hồi tháng 6, đã có duyên được gặp. Ấn tượng của chúng tôi là rất khâm phục tinh thần vươn lên học tập của em.
     Vừa qua, Phú được tuyển thẳng trường đại học Công nghệ thông tin, tp Hồ Chí minh. Học phí thì đã được miễn nhưng Phú còn cần không ít tiền chi phí cho sách vở cũng như sinh hoạt.
Việc học tập đối với em Phú sẽ gặp rất nhiều khó khăn khi mọi việc chỉ được thực hiện bằng hai chân. Phú cũng cần người giúp đỡ Phú trong vài việc sinh hoạt như tắm rửa. Còn lại hầu như Phú đều tự chăm sóc được. Hiện nay anh Sáu - Giám đốc trung tâm Hiền Lương đã nhờ 1 em học sinh nghèo ở cùng em Phú để có thể giúp Phú thực hiện những sinh hoạt cá nhân trong những ngày tháng sinh viên.
Theo dự tính, tiền ăn, ở của Phú và của em học sinh kia sẽ hết khoảng 3 triệu/tháng, hiện nay có 1 ng bên ngân hàng Bắc Á sẽ hỗ trợ 500k/tháng, tiền hỗ trợ chế độ chât độc màu da cam: 700k/tháng, vậy trừ đi 2 khoản trên thì còn thiếu khoảng 1.8 triệu/tháng. Có nhiều bài viết về em Phú trên các trang báo nhưng cho đến nay sự hỗ trợ nhận được chưa là bao nhiêu, trong khi để hoàn thành việc học trong 4 năm tới cần rất nhiều sự đóng góp, giúp đỡ của các tấm lòng hảo tâm.
    Mong muốn của em Phú là có tấm bằng đại học để được đổi đời, không chịu số phận tàn phế. Không lẽ một ước mong nhỏ bé là có thể tự lực được bằng chính sức của mình lại bị vùi dập chỉ vì nghèo? Vậy mong các anh chị em trong diễn đàn xác minh hoàn cảnh này và giúp đỡ em đạt được mong ước đó.
Đây là một số thông tin liên quan đến cháu Phú và trung tâm Hiền Lương, ngoài những thông tin khác mà nhà mình đã biết từ đợt đi Yên Thành.
Một số báo đã viết về Phú:
http://vnexpress.net/gl/xa-hoi/loi-song/2003/08/cau-be-cut-tay-song-van-viet-dep-hoc-gioi/
http://vnexpress.net/gl/xa-hoi/giao-duc/2011/06/chang-trai-lam-bai-thi-tot-nghiep-bang-chan/
Phú tự sinh hoạt:
[video]http://www.youtube.com/watch?v=Sl3gHHoGK1Q[/video]
Phú hôm em gặp tháng 6 vừa rồi.

Đây là một số thông tin liên lạc
Gmail: minhphu177@gmail.com
SĐT: 0166.576.1423
Em ấy đã có 1 TK đứng tên em ấy tại Ngân hàng Nông nghiệp phát triển nông thôn Việt Nam - chi nhánh Yên Thành.