Tác giả Chủ đề: Kon Tum - Ba anh em thiểu năng mồ côi  (Đã xem 39357 lần)

Ngủ rồi HMHai

Trả lời #16 vào: 29-11-2010 08:50:22
Chào cả nhà,

Khi một hoàn cảnh được đưa lên từ một nơi xa xôi không ai biết tới, rồi được DD giúp đỡ, chúng ta khiêm nhường nghĩ rằng đó là do hoàn cảnh ấy đã có duyên gặp DD chứ chẳng phải vì chúng ta tài giỏi.

Rồi khi vì điều kiện quá xa xôi không có người cập nhật tin tức, các Mạnh Thường Quân ngưng giúp đỡ, chúng ta cũng không trách Mạnh Thường Quân mà chỉ ngậm ngùi nghĩ rằng duyên tình chỉ đến chừng ấy mà thôi.

Cho nên câu nói của Thaidzuy là một tiếng than.

Với 3 anh em thiểu năng này, sự tình cũng đã diễn ra như thế. Hatcat, Vitconxauxi, WhoadungSmallpig đã CMTX 500k/ tháng ngay sau khi hoàn cảnh được xác minh. Các thành viên ấy đã kiên trì giúp đỡ một thời gian dài trong tình trạng mù tịt thông tin. Ngưng CMTX là một quyết định chẳng đặng đừng.

Nay tình hình đã khác, Y Thy, Blue_GemBymyside đã vượt đường xa đến tận nơi tìm kiếm để đưa số tiền \\\"cuối cùng\\\", đồng thời cho những dòng cảm nhận sau khi gặp gỡ. Đặc biệt, Bymyside hứa mỗi tháng tranh thủ thời gian để chuyển tiền nếu mọi người xem xét nối lại sự cưu mang.

Vậy quyền hạn được đặt lại vào tay các bạn: ai muốn đăng ký CMTX trường hợp này xin hãy đưa tay lên, BQT sẽ cân nhắc và có thông báo cuối cùng.

Chúc mọi người vui vẻ.
Thân.

Ngủ rồi bymyside4

Trả lời #15 vào: 29-11-2010 07:08:58
hic,1 ngay đầu tuần mà đọc được tin này thì buồn thiệt .
bymyside sẽ nhận trung chuyển cho trường hợp này nếu diễn đàn đồng ý. Vì nhà Bymyside hơi xa,nhưng hứa cố gắng tới đó 1 lần 1 tháng( chậm nhất là 2 tháng ) tới thăm trường hợp này .
Mong cả nhà suy nghĩ lại về trường hợp này .

Ngủ rồi San Francisco 137

• Thành Viên
  • *
  • Thích 0
Trả lời #14 vào: 29-11-2010 05:02:21
ThaiDzuy đã viết:
Trích dẫn
Cảm ơn thông tin quý báu của CLB Xác minh kiêm luôn nhiệm vụ Theo dõi cưu mang.

Nhìn số gạo mọt mốc mà xót xa, thương cho mấy anh em cũng vì nghèo + thiểu năng nên không biết được những việc nhỏ như vậy.

NTCM muốn song hành cùng các anh em họ nhưng có lẽ duyên chỉ đến vậy. Cầu mong ba anh em sức khỏe không đến nỗi biến động nhiều để có thể tự lo cuộc sống khó khăn này.

Thân,

Nhìn cách sống của 3 người thiểu năng biết xót xa .
Thiểu năng làm sao tự lo được cuộc sống ?
Bên thread Kontum cô nhi Hơ Moong , thành viên Y Thy có thân nhân ở Kontum có thể mượn được 2 chiếc xe , bên nay thì không tìm được ai trung chuyển để giúp đỡ mấy anh em này và đơn giản coi như hết \\\"Duyên\\\"!?!? Có gì đó làm SF137 khó hiểu .
Diễn đàn có thể nhờ thân nhân của thành viên Ythy được không ?

Ngủ rồi ThaiDzuy

• BAN QUẢN TRỊ
  • Người Tôi Cưu Mang
  • Thích 15
Trả lời #13 vào: 28-11-2010 23:04:14
Cảm ơn thông tin quý báu của CLB Xác minh kiêm luôn nhiệm vụ Theo dõi cưu mang.

Nhìn số gạo mọt mốc mà xót xa, thương cho mấy anh em cũng vì nghèo + thiểu năng nên không biết được những việc nhỏ như vậy.

NTCM muốn song hành cùng các anh em họ nhưng có lẽ duyên chỉ đến vậy. Cầu mong ba anh em sức khỏe không đến nỗi biến động nhiều để có thể tự lo cuộc sống khó khăn này.

Thân,

Từ đây người biết thương người...

Ngủ rồi Blue_Gem_Vt_90

Trả lời #12 vào: 28-11-2010 22:49:40
Vừa qua 3 thành viên Y Thy, bymyside4 và Blue_Gem đã đến thăm lại và trao tiền cưu mang của diễn đàn cho gia đình 3 anh em thiểu năng ở Kon Tum.
Trước khi vào nhà, chúng tôi ghé vào thăm xưởng xay xát gạo, nơi mà anh Chung đang làm việc. Gọi là xưởng nghe có vẻ lớn, chứ thực ra chỉ có 1 chiếc máy xay xát nhỏ, mà gạo cũng không nhiều. Chúng tôi ghé thăm anh vào khoảng giữa trưa, lúc anh đang ngồi nghỉ bên những bao gạo.

Hàng ngày anh chăm chỉ làm việc để rồi nhận về những lon gạo do chính mồ hôi công sức của mình làm ra. Thấy có nhiều người lạ đến thăm mình, anh có vẻ hơi ngơ ngác và rụt rè.

Chúng tôi tiếp tục đến nhà và phá hỏng giấc ngủ trưa của bác Quy trưởng thôn để nhờ bác dẫn vào nhà 3 anh em. Dù trưa nắng nóng nhưng bác Quy rất nhiệt tình và vui vẻ.
Đến nơi thì chỉ có mỗi chị Triều ở nhà, chị đang múc nước giếng lên để dành nấu nướng sinh hoạt.
Chị Triều nói chuyện với chúng tôi ngây ngô như một đứa trẻ, hỏi chị bao nhiêu tuổi, chị cũng không biết, đôi lúc lại còn nói lung tung nhưng được cái chị rất vui vẻ và hay cười.

Căn nhà nhìn bề ngoài thì đẹp, nhưng trong nhà ngoài chiếc tivi cũ được người ta cho ra thì chẳng còn gì đáng giá.

Điều khá bất ngờ khi nhóm đến thăm là nhà có khá nhiều gạo.

Nhưng điều bất ngờ hơn là tất cả gạo đều hư hỏng, mốc meo và kiến bọ bò bên trong rất nhiều.

Hỏi ra mới biết, gạo do anh Chung để dành, không chịu sử dụng, không chịu bán mà cũng không cho ai đụng vào, dù nhiều người khuyên nhưng anh vẫn nhất định không nghe. Cho nên bây giờ tất cả đều hư hỏng hết mà anh vẫn nhất định không bỏ.
Nghĩ mà thương, có lẽ cuộc sống khó khăn trước đây vẫn còn ám ảnh trong anh, làm lụng vất vả để có được chút gạo là anh xem như của để dành, không dám sử dụng.

Chị Thủy có lẽ là bệnh nhẹ nhất trong số 3 anh em, nhưng chị lại ít nói, ai hỏi gì nói nấy. Nói chị là trụ cột của gia đình cũng đúng, chị đi làm thuê làm mướn, quanh vùng ai thuê gì thì làm nấy. Nghe nói có khi chị còn được đi phụ hồ, cũng có thêm được chút thu nhập lo cho 3 anh em, nhưng giờ thì đã nghỉ rồi.

Nội thất trong bếp

Cũng may nhờ mảnh vườn bên cạnh nhà, cô em út chăm sóc thêm được ít rau, cải thiện bữa ăn cho 3 anh em, đỡ được phần nào cho phí sinh hoạt. 3 anh em cũng biết tiết kiệm, tiêu xài tằn tiện, lại không đau ốm gì nhiều nên cũng đỡ được nhiều.

Chúng tôi đã trao 2.700.000đ, là tiền CMTX 5 tháng (tháng 2 -> tháng 6) của các thành viên Whoadung(100.000đ/tháng), hatcat(200.000đ/tháng), vitconxauxi(100.000đ/tháng) và CMTX 7 tháng (tháng 2 -> tháng 9) của Smallpig(100.000đ/tháng). Dưới sự chứng nhận của người cậu của 3 anh em và bác Quy trưởng thôn.

Thay mặt gia đình, người cậu có gửi lời cám ơn đến anh chị em trong diễn đàn đã quan tâm đến hoàn cảnh khó khăn của 3 đứa cháu.

Ra về với tâm trạng thật buồn, buồn khi mà gia đình mà chúng tôi vừa đến thăm chỉ có 3 anh em, mà cả 3 đều bị giảm thiểu trí tuệ, buồn khi biết số phận nghiệt ngã đã cướp đi người mẹ, người chăm sóc cho cả 3 anh em. Nhìn cái đống gạo hư hỏng, mốc meo mà người anh không cho ai đụng vào ấy, tự thấy sao số phận thật ác nghiệt khi nỡ trêu đùa những mảnh đời bất hạnh như vậy.
Vậy là khoản tiền 2.700.000đ này là khoản tiền cuối cùng mà diễn đàn chúng ta trao tặng cho 3 anh em thiểu năng.
Chúng ta ngừng cưu mang cho trường hợp này. Nghe bác 6x nói mà sao thấy não lòng quá. Vậy từ nay, mong 3 anh em có thể tự chăm sóc bản thân, thương yêu nhau, nương tựa vào nhau mà sống. Nếu có khó khăn gì với 3 anh em thì chúng ta sẽ lại tìm cách chung tay giúp đỡ thêm cả nhà nhé.

Số điện thoại bác Quy trưởng thôn : 0168.3930.740

datktpro

• bạn
Trả lời #11 vào: 24-10-2010 18:42:04
mình nhận làm vụ này cho.mình o gân mà co j pm cho mình 0934748967 Đat thân chào cả nha.

datktpro

• bạn
Trả lời #10 vào: 24-10-2010 18:37:23
mình o gai lai và ngay mai ngay 25/10 mình xe ghé thăm và động viên họa tiên thể lấy thêm thông tin về sưc khỏe va kinh tế cua trường hơp này.mình xẽ báo lại sâu.thân chào

Ngủ rồi asian

Trả lời #9 vào: 09-09-2010 23:47:09
Hatcat nhờ asian trả lời dùm vì Hatcat quên mật khẩu mà cũng không có thời gian vào DĐ được:
Mọi người quyết định sao thì Hatcat cũng theo vậy. Thế là chúng ta sẽ ngừng CMTX cho gia đình này bắt đầu từ tháng nào vậy?
Thân,

Ngủ rồi trangvitgioi

• Thành Viên Gắn Kết
  • Người Tôi Cưu Mang
  • Thích 8
Trả lời #8 vào: 08-09-2010 22:58:00
Ba anh em nhà chị Thủy được cmtx 500k/tháng từ hatcat 200k, Vitconxauxi 100k, Whoadung 100k và Smallpig 100k. Hiện 3 thành viên Vitconxauxi, Whoadung và Smallpig đã ngừng cmtx. Chúng ta cũng đang tạm ngừng chuyển tiền cm trong thời gian tìm người trung chuyển giúp. Vậy chị Hatcat cho ý kiến tiền cmtx của mình nhé? cảm ơn chị.

Ngủ rồi Xelan90

Trả lời #7 vào: 31-08-2010 11:27:32
banbe6x đã viết:
Trích dẫn
Chào cả nhà ! Sau lần nhờ bác Uily và YThy ghé thăm và gửi 500k tiền CMTX hồi giữa tháng 1-2010 cho 3 anh em Chung – Thuỷ – Triều thì 6x có chuyển tiếp 3 lần tiền CMTX trong 4 tháng sau đó nhưng anh em họ không nhận được số tiền trên . Đến ngày 10-6-10 thì 6x nhận được tin báo của ngân hàng nên đã ra nhận lại số tiền đã gửi và tiếp tục gửi một lần nữa tiền CMTX đến thời điểm tháng 6-2010 ( tổng số tiền 2,5 triệu đồng ) . Ngay sau khi chuyển tiền lần  này 6x có điện thoại nhờ anh Quy nhận và chuyển tiền giúp như mọi khi nhưng đến 15-7 vừa rồi ngân hàng lại báo tiền trở về do không người đến nhận . Liên lạc lại với anh Quy (ĐT số : 01683930740 - 0603912161) và qua  anh Lầu – Phó chủ tịch xã (ĐT số : 01695489629) thì được biết chủ trương của xã là các khoản giúp đỡ cá nhân cần phải thông qua xã . Banbe6x đã chờ hơn 10 ngày nay nhưng không thấy anh Lầu nhắn tin cho biết số TK của UBND xã Vinh Quang  nên xin thông báo tình hình để mọi người biết và có hướng giải quyết cho tình huống này .
Hiên nay chúng ta chưa có thành viên ở vùng này , chỉ có các thành viên Uily , Y Thy cùng Hatcat là có người thân ở trên Kon Tum mà thôi .
Kể từ tháng 7/2010 tiền CMTX của trường hợp này còn 300k/ tháng ( Hatcat : 200k và Smallpig : 100k ) vì 2 thành viên Whoadung và Vitcon702 ngưng CMTX từ tháng 7/2010 .

Trường hợp này đã được giải ngân xong chưa anh 6x men ơi?

Ngủ rồi Smallpig

Trả lời #6 vào: 24-08-2010 21:18:40
Vì 1 số lý do em xin ngừng CMTX trường hợp này từ t9, mong tổ điều phối cập nhật giúp.

Nếu bác nào có dịp ghé thăm xin hỏi thăm dùm tình hình của 3 anh em và cập nhật để mọi người có thể yên tâm về cuộc sống của họ.

Ngủ rồi asian

Trả lời #5 vào: 02-08-2010 22:18:43
Chào cả nhà,

Bác Uily và Y\\\'Thy dạo này bận bịu quá nên ít ghé thăm nhà. Mong các bác nào có dịp đi khu vực Tây Nguyên này xung phong nhận chuyển giúp và cập nhật thông tin với ạ...

Thân,

Ngủ rồi banbe6x

• BAN QUẢN TRỊ
  • Người Tôi Cưu Mang
  • Thích 113
Trả lời #4 vào: 29-07-2010 19:33:14
Chứng từ nhận lại tiền do không gửi được:

Không mong Đến, chẳng cầu Đi
Không phân Khôn - Dại còn chi để buuồn
Tâm như nước chảy trên nguồn
Soi hình Tạo hóa mà không lưu hình
                                                          BS

Ngủ rồi banbe6x

• BAN QUẢN TRỊ
  • Người Tôi Cưu Mang
  • Thích 113
Trả lời #3 vào: 29-07-2010 19:30:45
Chào cả nhà ! Sau lần nhờ bác Uily và YThy ghé thăm và gửi 500k tiền CMTX hồi giữa tháng 1-2010 cho 3 anh em Chung – Thuỷ – Triều thì 6x có chuyển tiếp 3 lần tiền CMTX trong 4 tháng sau đó nhưng anh em họ không nhận được số tiền trên . Đến ngày 10-6-10 thì 6x nhận được tin báo của ngân hàng nên đã ra nhận lại số tiền đã gửi và tiếp tục gửi một lần nữa tiền CMTX đến thời điểm tháng 6-2010 ( tổng số tiền 2,5 triệu đồng ) . Ngay sau khi chuyển tiền lần  này 6x có điện thoại nhờ anh Quy nhận và chuyển tiền giúp như mọi khi nhưng đến 15-7 vừa rồi ngân hàng lại báo tiền trở về do không người đến nhận . Liên lạc lại với anh Quy (ĐT số : 01683930740 - 0603912161) và qua  anh Lầu – Phó chủ tịch xã (ĐT số : 01695489629) thì được biết chủ trương của xã là các khoản giúp đỡ cá nhân cần phải thông qua xã . Banbe6x đã chờ hơn 10 ngày nay nhưng không thấy anh Lầu nhắn tin cho biết số TK của UBND xã Vinh Quang  nên xin thông báo tình hình để mọi người biết và có hướng giải quyết cho tình huống này .
Hiên nay chúng ta chưa có thành viên ở vùng này , chỉ có các thành viên Uily , Y Thy cùng Hatcat là có người thân ở trên Kon Tum mà thôi .
Kể từ tháng 7/2010 tiền CMTX của trường hợp này còn 300k/ tháng ( Hatcat : 200k và Smallpig : 100k ) vì 2 thành viên Whoadung và Vitcon702 ngưng CMTX từ tháng 7/2010 .

Không mong Đến, chẳng cầu Đi
Không phân Khôn - Dại còn chi để buuồn
Tâm như nước chảy trên nguồn
Soi hình Tạo hóa mà không lưu hình
                                                          BS

Ngủ rồi vitcon702

Trả lời #2 vào: 23-06-2010 22:10:23
Ca nha oi co thong tin gi moi ve gd cua 3 anh em nay khong ah. Thanks