Tác giả Chủ đề: Bắc Ninh - Gđ Chị Tuyết - Bệnh tật - Thuận Thành  (Đã xem 1670 lần)

Ngủ rồi banbe6x

• BAN QUẢN TRỊ
  • Người Tôi Cưu Mang
  • Thích 113
Trả lời #25 vào: 13-09-2012 01:43:37
ONG GIA đã viết:
Trích dẫn
...
Chị Tuyết bị teo chân từ khi lên 10 tháng, Bên đùi trái teo nhỏ lại nên đi lại rất khó khăn...Quá thương các em chị không cam chịu số phân chị đã nhận làm việc cho một tư nhân theo hình thức khoán sản phẩm đó là nghề làm giày mã với giá 30.000/100 đôi.
...

Hiện chị Tuyết đang có công việc làm tại nhà , với công việc này thì có thể tranh thủ thời gian rảnh của các thành viên trong gia đình để làm kiếm thêm thu nhập .

Cá nhân 6x tán thành ý kiến của yugidazai là chưa CMTX gia đình chị Tuyết.
Việc tìm kiếm công việc nhẹ nhàng mà có thu nhập tốt hơn cho chị Tuyết thì rất mong có sự chung tay từ cả nhà đặc biệt là các bạn quen thuộc tình hình vùng Bắc Ninh.

Thân.

Không mong Đến, chẳng cầu Đi
Không phân Khôn - Dại còn chi để buuồn
Tâm như nước chảy trên nguồn
Soi hình Tạo hóa mà không lưu hình
                                                          BS

Ngủ rồi ONG GIA

Trả lời #24 vào: 11-07-2012 10:56:10
Vâng cám ơn bác yugidazai ONG GIA đã hiểu ý của Bác rùi ah.. :cheer:  :cheer:

Vấn đề chính hiện giờ là mong các bác tư vấn giúp chị Tuyết có một công việc phù hợp và giúp chị mang lại thu nhập. Mong mọi người cùng giúp chị

Thân

Ngủ rồi yugidazai

Trả lời #23 vào: 10-07-2012 22:52:30
yugidazai đã viết:
Trích dẫn
- Ánh và Ngọc đều là sinh viên, có thể vừa đi học vừa làm thêm.
- chị Hoa đã đi làm chưa? có phụ giúp gia đình ko? hoặc ít nhất là tự lo đc cho bản thân?
- Gia đình có ruộng và hai bác vẫn đi làm thêm.

@ONG GIA: Yugi nghĩ bác chưa hiểu hết ý Yugi ^^, Yugi đồng tình với bác về việc gia đình muốn cho con ăn học đáng hoàng,nhưng như đã nói ở trên, các con trong gia đình đều đã lớn (sinh viên hoặc đã đi làm) có thể tự lo cho nhau (vì Yugi thấy có rất nhiều gia đình có hoàn cảnh như gia đình c.Tuyết).
Thật thiếu thuyết phục nếu như chị Hoa đã có viêc làm và chưa có gia đình, Ánh và NGọc có việc làm thêm, gia đình còn ruộng,.. mà lại ko đủ sống và học tập.
Hiện diễn đàn chúng ta đang có rất nhiều TH khác cần chung tay giúp đỡ, nên cần xác định việc CMTX 1 TH là có hợp lý hay ko.
Yugi xin ko tranh luận nữa ạ, vì sẽ làm loãng chủ đề mất :P
Đó là ý kiến của Yugi,mong cả nhà góp ý ạ :)

Ngủ rồi ONG GIA

Trả lời #22 vào: 10-07-2012 21:51:46
vâng.. Thì như trong bài viết sau khi xác minh ONG GIA cũng nêu lên hoàn cảnh nhà chị Tuyết rùi đó ah..nghề làm nông không đủ sống nay lại nuôi mấy người con đi đi học..hai bác cũng đã làm tất cả những gì mình có để nuôi con ăn học..việc CMTX giúp hai bác sẽ giúp bác thêm thu nhập và điều quan trọng hơn nữa là có thêm niềm vui để lao động giúp các con ăn học...ONG GIA có chút ý kiến như vậy thôi ah..

Thân !!

Ngủ rồi yugidazai

Trả lời #21 vào: 10-07-2012 20:42:32
@ONG GIA: chào bác, Yugi cũng đã từng đi xác minh vài lần nên hiểu và thông cảm phần nào tấm lòng của bác dành cho hoàn cảnh khó khăn:). Nhưng những vấn đề mà Yugi đặt ra có thể là thắc mắc chung của mọi người và cả các MTQ muốn giúp đỡ, tất cả đều muốn biết gia đình chị khó khăn ra sao, và thực tế thế nào, nên mong bác cứ nói ra để mọi người rõ hơn :).
Yugi cũng chỉ đưa ra câu hỏi để nhờ bác làm sáng tỏ, và khi mọi việc rõ ràng, mọi người (các MTQ) sẽ dễ dàng hơn trong việc quyết định có nên/muốn giúp gia đình chị Tuyết hay ko.
Đó cũng là 1 phần của việc xác minh mà, đúng ko bác :)
Thân.

Ngủ rồi ONG GIA

Trả lời #20 vào: 10-07-2012 19:51:11
vào thăm nhà chị mới thự sự thấy hết hoàn cảnh khó khăn bác ah...Theo đề xuất của ONG GIA thì việc CMTX giúp gia đình chị là cần thiết ah..

Rất mong mọi người thảo luận thên ah..

Ngủ rồi yugidazai

Trả lời #19 vào: 10-07-2012 19:46:35
Chào cả nhà,
@ONG GIA: nhờ bác giúp Yugi tìm hiểu thêm về các vần đề Yugi đã nêu ở trên ạ, từ đó xem xét có thật sự cần thiết CMTX ko nhé bác
cám ơn bác :)
Mong cả nhà tư vấn nghề phù hợp giúp chị :)

Ngủ rồi ONG GIA

Trả lời #18 vào: 07-07-2012 23:34:42
Với hoàn cảnh chị Tuyết rất mong mọi người tư vấn cho chị một nghề phù hợp. ONG GIA có hỏi về nghề may nhưng chị cũng không theo được chị đã đi làm may ở trung tâm hội người khuyết tật nhưng chị cũng không theo được vì sức khỏe chị yếu..

Trao đổi với chịu Tuyết, ONG GIA thấy chị rất tha thiết có một nghề gì đó lâu dài và phù hợp để chị phụ giúp gia đình vì hoàn cảnh chị rất khó khăn..

Mong cả nhà cùng suy nghĩ giúp chị

Thân

Ngủ rồi yugidazai

Trả lời #17 vào: 04-07-2012 22:34:48
Xin cám ơn ONG GIA đã chịu khó đi xác minh TH chị Tuyết :)
Qua bài xác minh, Yugi có 1 số thắc mắc:
- Ánh và Ngọc đều là sinh viên, có thể vừa đi học vừa làm thêm.
- chị Hoa đã đi làm chưa? có phụ giúp gia đình ko? hoặc ít nhất là tự lo đc cho bản thân?
- Gia đình có ruộng và hai bác vẫn đi làm thêm.
Theo Yugi thấy, gia đình bác Toại ko thật sự quá khó khăn, khó khăn lớn nhất chính là cần tiền cho các con ăn học, và đây cũng là nỗi niềm niềm chung của rất nhiều gia đình, nhưng Yugi nghĩ việc đó ko quá cần thiết đến sự CMTX :).
Yugi nghĩ nếu đc thì cả nhà có thể tư vấn giúp chị Tuyết tìm 1 nghề khác nhẹ nhàng phù hợp với sức của chị hơn :)
Chỉ là suy nghĩ cá nhân Yugi, mong mọi người cho ý kiến ạ.

Ngủ rồi ONG GIA

Trả lời #16 vào: 14-06-2012 10:35:59
Hoàn cảnh của chị Tuyết ONG GIA đã xác minh. Mong bộ phận kỹ thuật chuyển giùm sang Mục hoàn cảnh đã xác minh ah.. :cheer:

Thân

Ngủ rồi ONG GIA

Trả lời #15 vào: 03-06-2012 17:02:02
[/center
bác Toại, bác Hồng và chị Tuyết ngối ngoài cùng bên trái, cháu Huyền mặc áo sanh

Đóng giày mã công việc hàng ngày của chị Tuyết

chị Tuyết và bác Gái

Ngủ rồi ONG GIA

Trả lời #14 vào: 03-06-2012 16:36:53
Hôm nay ngày 3/6 /2012 ONG GIA có chuyến đổ bộ lên Bắc Ninh để xác minh trường hợp của chị Tuyết.
         Do trước giờ xuất phát hai thành viên happy và linh tinh nhắn không đi được vì bận học nên ONG GIA đành phải đổ bộ 1 mình. Xin báo cáo mọi người về chuyến đi như sau:
   Do thành viên chungmi giới thiệu không cụ thể nên ONG GIA phải lòng vòng mãi mới tìm ra địa chỉ. Chị Tuyết là con  cả của gia đình ông Phạm Văn Toại sinh năm 1965 và bà Nguyễn Thị Hồng sinh năm 1957 hai bác sinh được 6 người con
Chị Tuyết sinh năm 1982
Phạm Thị Hoa sinh năm 1986
Phạm Thị Ánh sinh năm 1989
Phạm Thị Ngọc sinh năm 1992
Phạm Duy Mạnh sinh năm 1994
Phạm Ngọc Huyền sinh năm 2001
   Gia đình bác Toại sống chủ yếu vào làm ruộng với 9 sào lúa mỗi năm 2 vụ. Ngoài ra hai bác cũng rất chịu khó để đi làm thêm bất kí ai gọi việc gì kể cả lúc đêm hai bác  đều nhận để làm mong kiếm thêm đồng tiền nuôi 6 đứa con ăn học ( thông tin này OG có được do trao đổi với bác hàng xóm của bác Toại) dù khó khăn là vậy Bác vẫn cố gắng lo cho mấy đứa con học tập. Hai em Ánh và Ngọc đều là sinh viên, em Ánh đang đi học cao học, Em Ngọc đang học trường Cao Đẳng ở Nam Định, cháu Mạnh đang học 12, sáng lúc OG đến xác minh thì cháu Mạnh đang đi thi tốt nghiệp. Cháu Huyền đang học lớp 6 và học rất giỏi( Nhìn bằng khen cháu Huyền đạt giải khuyến khích thi HSG của tỉnh)
      Chị Tuyết bị teo chân từ khi lên 10 tháng, Bên đùi trái teo nhỏ lại nên đi lại rất khó khăn...Quá thương các em chị không cam chịu số phân chị đã nhận làm việc cho một tư nhân theo hình thức khoán sản phẩm đó là nghề làm giày mã với giá 30.000/100 đôi. Chị làm tại nhà, Do chân không đi lại được nhiều, sức khỏe cũng yếu nên mỗi ngày chị cũng chỉ làm được 80-90 đôi. Mong ước của chị là có một nghề nhẹ nhàng làm để kiếm tiền nuôi giúp các em ăn học. Mỗi tháng gia đình Chị phải cung cấp cho hai em học đại học từ 5-6 triệu đồng. Mặc dù vậy nhưng gia đình chị chỉ được xét cận nghèo chứ không được công nhận hộ nghèo. Hai bác đã phải vay ngân hàng 35 triệu để lấy tiền nuôi con ăn học. Gia đình bác chỉ có Bác Toại và chị Tuyết là được cấp Bảo hiểm y tế còn lại các thành viên khác trong nhà không được cấp.
   Trao đổi với bác Vũ Văn Chuẩn hàng xóm của gia đình bác Toại bác cho biết. Gia đình bác Toại sống rất hòa thuận với hàng xóm và rất chịu khó làm việc. Bác Toại hộ nghèo nhất trong thôn. Có hôm bác đi chạy thể dục sáng đã thấy vợ chồng bác Toại bẻ Ngô ngoài ruộng
   Gặp bác Hùng trưởng thôn bác cũng cho biết nhà Bác Toại nghèo nhất trong thôn và rất có chí cho các con ăn học
   OG đã xin được số điện thoại của chị Tuyết: 01655168071
   Qua xác minh như vậy OG xin đề xuất hình thức giúp đỡ là CMTX với mức 500.000/tháng giúp hai bác có thêm khoản đóng học phí cho các em..

Ngủ rồi ONG GIA

Trả lời #13 vào: 27-05-2012 09:43:48
Chủ nhật tuần sau có ai tham gia xác minh cùng ong gia không? trên đường đi qua nhà chị Tuyết tiện đường đi thăm hai em Việt, Hà ở Hải Dương luôn cũng rất thuận lợi là tiện đường....

Ngủ rồi ONG GIA

Trả lời #12 vào: 23-05-2012 21:58:50
lason ơi tuần vừa rồi ong gia và nhóm bạn ở Bắc Ninh đi xác minh nhưng ngang đường thì trời mưa không đi tiếp được. Đành quay về lỗi hẹn với cả nhà rùi. ONG GIA sẽ thu xếp thời gian sớm nhất có thể để xác minh trường hợp này ạ

Ngủ rồi Lason

Trả lời #11 vào: 23-05-2012 20:06:39
ONG GIA đã viết:
Trích dẫn
Sáng mai khoảng 8h bắt đầu chuyến Xuất phát tại Bến xe Bắc Ninh..Hẹn gặp mọi người..

Các bạn đã đi về chưa?Có tin tức gì cho bọn mình biết với...