Tác giả Chủ đề: Thanh Hà, TP Hội An - Gia đình anh Tỷ.  (Đã xem 9481 lần)

Ngủ rồi ThaiDzuy

• BAN QUẢN TRỊ
  • Người Tôi Cưu Mang
  • Thích 15
Trả lời #30 vào: 19-03-2011 11:51:03
Hôm nay Nguoithuhaihai và Thaidzuy tới thăm hoàn cảnh anh Tỷ và chị Hỷ, một gia đình quá nhiều bất hạnh ở Hội An.

Hôm nay ngày rằm, bàn thờ cháu Minh có đầy đủ bánh trái. Nhóm thắp nén nhang cầu mong cháu bình an thế giới bên kia rồi trò chuyện cùng anh chị.

Chị Hỷ đi bán cháo về sớm, thường 8.30 là hết. Chị rất chăm chỉ, 3h sáng đã dậy để làm hàng vừa có cháo để bán vừa có đồ ăn sáng cho con. Cái đáng quý ở người phụ nữ này là tinh thần chịu khó chịu khổ. Chị hiểu rằng mọi người chỉ giúp anh chị và các cháu lúc khốn đốn nhất chứ không ai giúp cả đời được. Vậy nên nắng cũng như mưa, đều đặn tháng 30 ngày chị đi bán hàng hết nhằm thêm thắt vào các khoản trợ giúp kia. Những lúc chị đi chợ thì có ông ngoại xuống trông chừng cháu bé nên chị cũng bớt lo lắng phần nào.

Anh Tỷ thì cũng chỉ loanh quanh trong nhà. Khi nào thấy buồn thì mới tập phục hồi chức năng. Thuốc anh hiện dùng là các hoại hạ huyết áp và chống đông máu... Mọi chi phí đều được Bảo hiểm y tế chi trả (anh chị đã có BHYT cho người nghèo), phần còn lại tổ chức CHIA cũng đứng ra thanh toán luôn.

Anh chị cũng có một người anh rể tốt bụng, cách dây 4 năm đã đứng ra dựng ngôi nhà lợp fibro xi măng cho nhà anh chị (cho vay 10 triệu nhưng chắc là cho luôn - chị Hỷ nói vậy).

Hiện tại chị Hỷ có thêm thu nhập ổn định từ việc bán cháo cộng thêm các khoản giúp đỡ không thường xuyên từ các nhóm bạn và gần đây là Báo Dân trí nên gia đình anh chị vẫn có cuộc sống tạm được.

Nhờ bác nguoithuhaihai thu xếp thỉnh thoảng qua thăm hỏi để cập nhật tình hình nhé.

Thân,

Từ đây người biết thương người...

Ngủ rồi nguoithuhaihai

Trả lời #29 vào: 08-01-2011 22:09:42
\\\"Quà nhân ái đến với người mẹ chồng chất nỗi đau trên vai\\\"

http://dantri.com.vn/c167/s167-448534/qua-nhan-ai-den-voi-nguoi-me-chong-chat-noi-dau-tren-vai.htm

Ngủ rồi ThaiDzuy

• BAN QUẢN TRỊ
  • Người Tôi Cưu Mang
  • Thích 15
Trả lời #28 vào: 28-11-2010 16:10:00
Cảm ơn bác 22 đã cập nhật tình hình.

Hoàn cảnh này hiện tại không cần CMTX từ NTCM.

Khi nào gia đình anh Tỷ cần giúp, bác nhớ cho cả nhà biết ạ.

Thân,

Từ đây người biết thương người...

Ngủ rồi nguoithuhaihai

Trả lời #27 vào: 27-11-2010 22:44:15
Chiều nay, 22 đã đến thăm gia đình anh Tỷ & chuyển 1.000.000đ nhà ta CMKTX cùng số quà bác hkfami gửi tặng. Anh chị Tỷ luôn miệng gửi lời tri ân đến NTCM

hkfami đã viết:
Trích dẫn
Hộp quà gồm : quần yếm cho bé + cái áo khoác dày cho chị (cotoiday gởi), 2 cái áo thun cho anh, một khăn tắm lớn mới tinh, một hộp bánh qui.

Về câu hỏi có phương án giúp đở gia đình này, 22 thấy:
ko cần CMTX vì những ng bạn của 22 đã quan tâm đến trương hợp này (hộp sữa góc trái ảnh trên là giúp cháu bé thương xuyên/tháng), mối lần đến thăm đều có kèm gạo. Bà con xung quanh thuwong tình, thỉnh thoảng cũng giúp đỡ.Nếu khi nào cần CMKTX, 22 sẽ thông báo nhà mình biết.

@ hkfami: quà tặng bác gửi, còn 5 cái quần dài cở lớp 1, 2. Nên sẽ chuyển cho các bé phù hợp  nha bác (các cháu gia đình Lí Chấn v.v...)

Ngủ rồi huynhthanhthaoqs

• Thành Viên
  • *
  • Thích 0
Trả lời #26 vào: 18-11-2010 20:44:37
Bac 22 ơi,
Hội An đang lụt lội, giữ 1.000.000 cho chét nghe  bác.....

Ngủ rồi nguoithuhaihai

Trả lời #25 vào: 18-11-2010 14:11:09
pquyen đã viết:
Trích dẫn

Pen em chuyển 1.000.000 cho bác 22 nhờ trao cho gia đình anh Tỷ.

Đã nhận được số tiền này rồi. Tks! Sẽ chuyển.

Ngủ rồi pquyen

Trả lời #24 vào: 17-11-2010 23:03:46
Gia đình anh Tỷ quả là quá bất hạnh, đã thật nghèo mà còn bị bệnh tật nữa.

Trước mắt chúng ta giúp họ một khoản nho nhỏ 1.000.000

Pen em chuyển 1.000.000 cho bác 22 nhờ trao cho gia đình anh Tỷ.

Thân.

Ngủ rồi thuythuymeocon

• Thành Viên
  • *
  • Thích 0
Trả lời #23 vào: 12-11-2010 17:37:56
Mùa đông ấm áp hay lạnh lẽo tùy vào cảm nhận của mỗi người.
Nhưng đối với gia đình anh Tỷ meocon nghhir rất lạnh lẽo phải không các bác. Dậy chúng ta hãy cùng làm gì đó cho người mẹ này ấm lòng hơn đây.
Một món wa nhỏ, theo meocon nghỉ bây giờ cần tấm lòng ấm áp của những nhà hảo tâm ủng hộ bé đó một ít bột và sữa một ít gạo và quần áo ấm cho anh chị Tỷ và 500k cho chị Tỷ lo thuốc thang cho anh trong thời gian chờ đợi này.
     Rất mong nhận được lòng hảo tâm và ý kiến đóng góp của các bác nhà mình.

Ngủ rồi huynhthanhthaoqs

• Thành Viên
  • *
  • Thích 0
Trả lời #22 vào: 12-11-2010 15:26:10
Nhóm xác minh gia đình anh Tỷ ơi,
Trong thời gian đợi kết quả từ CHIA, nhà mình có thể lên phương án hỗ trợ gia đình anh Tỷ được không?

Ngủ rồi hkfami

Trả lời #21 vào: 09-11-2010 08:28:36
Hôm thứ sáu 5/11 hkfami có gởi BS Hoàng Sơn Khôi mang chút quà về Danang, nhờ Linhthuc chuyển đến gđ anh Tỷ.
Hộp quà gồm : quần yếm cho bé + cái áo khoác dày cho chị (cotoiday gởi), 2 cái áo thun cho anh, một khăn tắm lớn mới tinh, một hộp bánh qui.

Hy vọng chút quà nhỏ sẽ mang chút niềm vui nho nhỏ đến với gia đình bất hạnh này.

Cảm ơn linhthuc và bác 22 nhiều.

Ngủ rồi hkfami

Trả lời #20 vào: 04-11-2010 12:24:06
hkfami có người bạn mai đi Đà nẵng, xin gởi chút quần áo (cuả cotoiday gởi về)cho bé, 2 cái áo thun cho anh và cái áo khoác cho chị.
Chắc mình sẽ nhờ bác linhthuc ở ĐN nhận dùm nhé!
Cảm ơn nhiều.

vyfaifoo

• bạn
Trả lời #19 vào: 04-11-2010 09:59:45
Theo thong tin noi bo, gia dinh anh Ty duoc de xuat tiep tuc ho tro gao cho gia dinh, sua cho be va mot it tien an moi thang. Se khong ho tro 1.8trieu moi thang nhu luc Minh con song nua vi it ra bay gio vo anh Ty cung co the buon ban gan nha de lo cho con.

Muc ho tro chinh xac nhu the nao se duoc quyet dinh trong cuoc hop tuan sau.

CHIA cung co nhan vien xa hoi thuong den tham gia dinh vi anh Ty tu khi bi benh. co the do uc che nhieu viec, anh cung hay danh vo. Ho den chu yeu de tro chuyen va ho tro tinh than cho gia dinh anh.

Ah, cac ban co thay em be Minh co du quan ao am mac mua dong khong? 2 vo chong co du quan ao am cho mua dong va mua mua khong?
Thanks

Ngủ rồi huynhthanhthaoqs

• Thành Viên
  • *
  • Thích 0
Trả lời #18 vào: 02-11-2010 23:07:11
Nhóm xác minh đang tìm hiểu sư hỗ trợ của Tổ chức CHIA cho gia đình anh Tỷ trong thời gian cụ thể bao lâu nữa. Thông tin này chính xác nhóm mình sẽ lên phương án giúp đỡ phù hợp.
Thân!

Ngủ rồi Muathu

• Tin vào lòng nhân ái!
  • Tích Cực
  • **
  • Thích 2
  • Tin vào lòng nhân ái!
Trả lời #17 vào: 02-11-2010 13:00:14
Thêm mọt hoàn cảnh đáng thương nữa được xác minh . Bác 22 và cả nhóm xác minh đề xuất phương án giúp đỡ luôn để gia đình chị sớm được cưu mang

Muathu

Ngủ rồi thubuon

• Thành Viên
  • *
  • Thích 0
Trả lời #16 vào: 02-11-2010 10:12:21
Cảm ơn các bạn đã đi thăm hỏi , xác minh gia đình anh Tỷ . Các bạn hãy đề xuất hướng cưu mang để anh chị Tỷ đỡ phần nào khó khăn.