Tác giả Chủ đề: Phú Thọ (Đoan Hùng) - Em Tiến - Tai nạn điện giật  (Đã xem 11096 lần)

Ngủ rồi Comoi

Trả lời #1 vào: 09-04-2010 20:13:40
Nguyễn Văn Tiến, bị bỏng vì cứu bạn, HN

Thành viên giới thiệu hoàn cảnh : Tony
Ngày giới thiệu : 10-3-2009
Thành viên xác minh : phuongminh
Ngày xác minh : 12-3-2009
Mức CMKTX của NTCM 1.700.000 vnđ

Bài giới thiệu

Trở thành tật nguyền vì cứu bạn
Thấy bạn bị luồng điện của đường dây cao thế hút vào, treo lơ lửng, Tiến lao vào cứu và ngất xỉu. Tại Viện Bỏng quốc gia, chàng trai nghèo 17 tuổi đã phải cắt bỏ 2 tay và chân trái, từ giã ước mơ mưu sinh giúp gia đình.
Gặp Tiến (ở xã Đại Nghĩa, huyện Đoan Hùng, Phú Thọ) trong một buổi chiều mưa ảm đạm tại Viện Bỏng quốc gia Hà Nội, cậu thanh niên 17 tuổi trông trắng trẻo, thư sinh và ăn nói rất nhỏ nhẹ. Các vết thương sau khi cắt bỏ và phẫu thuật giờ đã liền sẹo, nhưng em đã vĩnh viễn trở thành một người tàn phế. Toàn bộ sinh hoạt của em đều do người mẹ giúp đỡ.
Là con út trong một gia đình làm nghề nông ở miền quê nghèo của tỉnh Phú Thọ, tuổi thơ Tiến cũng được cắp sách tới trường, nhưng khi đang học dở lớp 11, Tiến đành xin nghỉ học do thấy cha mẹ quá vất vả vì lo cho hai anh, rồi lại lo ăn học cho mình. Tiến lên Hà Nội theo học nghề nhôm kính.

Những lúc rảnh rỗi, cậu vẫn dùng chân lật giở báo để đọc. Ảnh: Anh Thư.
Thế nhưng, ngày 17/1 định mệnh ấy đã vĩnh viễn chôn chặt những hoài bão, ước mơ của một chàng thanh niên nghèo khó nhưng đầy lòng trắc ẩn và thương người. Hôm ấy Tiến và người bạn đi lắp nhôm kính cho một gia đình ở quận Thanh Xuân, Hà Nội. Trong lúc trèo, người bạn chẳng may bị luồng điện của đường dây cao thế hút vào. Thấy bạn xám ngắt, treo lơ lửng trên cao, Tiến không ngần ngại nhảy vào cứu bạn.
Người bạn may mắn được cứu thoát, còn Tiến bị ngã ngất xỉu và được đưa vào Viện Bỏng cấp cứu. Sau rất nhiều đắn đo, các bác sĩ ở đây đã quyết định cắt bỏ 2 tay và một chân của cậu. \\\"Khi tỉnh lại, cháu cứ khóc mãi. Nhìn thấy con như vậy, chúng tôi cũng không cầm lòng được\\\", bà Tình, mẹ của Tiến vừa nói, vừa kéo vạt áo lau nước mắt. Đã bao đêm bà thức cùng với con, mái tóc bà đã bạc đi rất nhiều.
Giờ đây, khi không còn đôi bàn tay, chân cũng không đi lại được, toàn bộ sinh hoạt của cậu phụ thuộc vào người mẹ. Nhiều đêm Tiến không ngủ được, nỗi đau về thể xác một phần, nhưng nỗi đau về tinh thần và mặc cảm còn lớn hơn.
\\\"Em tưởng đi làm sẽ giúp đỡ được cha mẹ phần nào, vậy mà giờ đây, cha mẹ phải phục vụ em thế này\\\", Tiến bỏ lửng câu nói, mắt rơm rớm. Cậu cố quay mặt vào phía trong tường để giấu đi giọt nước mắt.
Lúc đầu, khi nghe tin con gặp nạn, hai vợ chồng bán tống bán tháo một số thứ để có tiền xuống Hà Nội chăm con. \\\"Khi phải viết giấy cam kết để cắt đứt chân và tay của con, tôi đã mất ngủ hai đêm. Sinh con ra lành lặn, giờ đây phải quyết định đau đớn như thế này, làm sao mà đành lòng được\\\", người bố im lặng, trầm ngâm một hồi lâu.
Rồi bố Tiến lần giở cuốn sổ nhỏ ghi nợ của những người thân, người hàng xóm. Có người giật tạm được một vài trăm, có người được vài triệu. Nhưng số tiền thuốc và ăn ở của hai vợ chồng ở Hà Nội cũng đã gần hết. Mặc dù các vết thương của Tiến đã lên da non sau nhiều lần phẫu thuật, tuy nhiên, tuần này, cậu sẽ phải vào khoa phục hồi chức năng.

Mọi sinh hoạt của Tiến giờ đều do mẹ em giúp đỡ. Ảnh: Anh Thư.
Theo bác sĩ Đỗ Lương Tuấn, Trưởng khoa Bỏng người lớn, Viện Bỏng quốc gia, phần cẳng chân cụt còn lại của bệnh nhân hiện co về phía sau. Tiến phải tập luyện để cho phần đó thẳng ra, kheo chân co giãn mới có cơ hội lắp chân giả sau này.
\\\"Thường thì bệnh nhân mất cả hai tay, thì còn đôi chân để giữ thăng bằng cơ thể. Tiến lại bị mất một chân nữa, nên khả năng đi lại của cháu cũng khó khăn hơn\\\", bác sĩ Tuấn trầm ngâm. Ông cho biết, nhiều năm nay, ông mới gặp trường hợp thương tâm thế này.
Trước đây khi còn lành lặn, Tiến mong đi học nghề, kiếm được một chút vốn kha khá rồi sẽ tự mở một cửa hàng khung nhôm kính nho nhỏ tại nhà. \\\"Giờ, đi lại em đều phải nhờ vào mẹ, thì làm sao còn cơ hội. Em chỉ mong có một đôi tay giả, để tự phục vụ cho mình mà không phải nhờ đến mẹ nữa thôi\\\", Tiến nói, mắt nhìn xa xăm.
Em Nguyễn Văn Tiến hiện điều trị tại khoa Hồi phục chức năng, tầng 2, nhà N2, Viện Bỏng quốc gia, Hà Nội. Điện thoại của ông Nguyễn Đức Ngọc (bố Tiến): 01666872874.
-----------------------------------------------------
Chân thành cảm ơn phóng viên Anh Thư - vnexpress.net.

Bài xác minh
Em chào cả nhà, hôm nay thay mặt bác Lason và nhà mình em đã vào viện bỏng quốc gia để xác minh lại trường hợp em Tiến và trao số tiền 1.700.000Vnđ cho gia đình Tiến mà bác Lason đưa.
Theo thông tin báo chí đưa em chỉ xin bổ sung một số thông tin mà trưa nay em đi xác minh để cả nhà cùng cập nhật nhé!
Em Nguyễn Văn Tiến quê ở thôn 7 - xã Đại Nghĩa- Huyện Đoan Hùng - Phú Thọ, bố là Nguyễn Đức Ngọc làm thợ xây ở phú thọ (lúc có việc lúc không ), mẹ em là cô Nguyễn Thị Tình làm ruộng. Trước Tiến còn có 2 anh trai, một anh đã lập gia đình riêng, còn một anh thì đang làm ở Việt Trì nhưng cũng chỉ đủ lo cho bản thân. Nói chung cuộc sống gia đình thu nhập không ổn định.Vì cuộc sống gia đình khó khăn nên em phải nghỉ học lớp 11 để xuống Hà Nội đi làm giúp đỡ gia đình. Không may hôm 17/1 trong lúc cứu bạn em bị điện giật và bị bỏng nặng phải cưa cụt 2 tay và chân trái, chân phải tuy không bị cưa nhưng cũng bị bỏng khá nặng, cuộc sống sinh hoạt của em giờ đây rất khó khăn đều phải phụ thuộc vào bố mẹ. Hiện giờ em đang điều trị ở khoa phục hồi chức năng của bệnh viện khoảng nửa tháng sau đó tức là cuối tháng 3 này gia đình sẽ cho xuất viện về nhà điều trị tiếp vì không có đủ điều kiện ở lại viện chữa trị lâu dài, theo như bố Tiến cho biết từ hôm em không may nằm viện đến giờ tiền chi phí cho việc điều trị là hết khoảng 40 triệu. Toàn bộ số tiền này cô chú vay mượn người thân bà con hàng xóm ở quê. Cũng may từ hôm em nằm viện cũng có một vài tổ chức, và các nhân giúp đỡ  khoảng 30 triệu nên việc chữa trị cũng đỡ được phần nào. em cập nhật một số thông tin để cả nhà biết!

em Tiến và mẹ

2 tay và chân trái của em bị cưa cụt, chân phải tuy không cưa nhưng cũng bị bỏng

Em Tiến cũng nhận được sự giúp đỡ từ bạn đọc của báo Dân Trí:
Đông đảo bạn đọc đến chia sẻ và giúp đỡ em Tiến
(Dân trí) - Chiều 18/3, báo Điện tử Dân trí đã đến thăm và trao quà cho em Nguyễn Văn Tiến, nhân vật trong bài “3 lần xả thân cứu bạn, em đã vĩnh viễn tàn phế”. Đến thời điểm này, em Tiến đã nhận được hơn 300 triệu đồng từ bạn đọc ủng hộ.

Bạn đọc từ Bắc Ninh xuống thăm và tặng quà cho Tiến

Cảm thông với hoàn cảnh éo le của em, nhiều bạn đọc gần xa không quản ngại đường xá về tận Viện Bỏng Quốc gia thăm Tiến. Ai cũng sót xa khi tận mắt chứng kiến sự mất mát, thiệt thòi mà em đang phải gánh chịu. Bù đắp phần nào cho sự mất mát to lớn ấy, Tiến nhận được rất nhiều tình cảm của cộng đồng. Ngày nào cũng vậy, từ sáng đến tối gian phòng bệnh nơi Tiến nằm lúc nào cũng chật kín khách. Các cô bác, anh chị từ khắp nơi về thăm em mang theo những món quà cả về tinh thần và vật chất.
Nhận được nhiều lời động viên an ủi từ cộng đồng, em thấy ấm lòng hơn và có niềm tin vào cuộc sống, Tiến tâm sự: “Các cô, bác đến thăm cho em quà, lại động viên an ủi làm em thấy ấm lòng, em như được tiếp thêm sức, xung quanh mình còn rất nhiều người tốt, giúp em có niềm tin vào cuộc sống, không như những ngày đầu bị nạn…”. Trên khuôn mặt thanh tú của cậu thanh niên giầu lòng trắc ẩn ấy ánh lên niềm vui, ánh mắt tràn đầy hy vọng.

Tiến và mẹ nhận quà của bạn đọc phương xa gửi về thông qua Quỹ Nhân ái
Ông Nguyễn Đức Ngọc bố Tiến bày tỏ sự biết ơn sâu sắc của gia đình đến bạn đọc trong và ngoài nước: “Gia đình tôi vô cũng biết ơn sự quan tâm, giúp đỡ của các cô, bác gần xa đã giúp cho cháu về mặt tinh thần và động viên cả về vật chất. Số tiền được giúp chúng tôi chi phí lắp chân tay giả cho cháu, số còn lại sẽ gửi vào ngân hàng nông nghiệp để cháu có vốn phòng thân cho cả quãng đời còn lại khi chúng tôi không còn”.
Trường hợp của Tiến là một trong những trường hợp đặc biệt, nên được rất nhiều các cá nhân, tổ chức vào thăm và trao quà trực tiếp. Ngoài số tiền bạn đọc ở xa qửi về Quỹ Nhân ái tuần qua giúp đỡ Tiến là: 7,7 triệu đồng, tổng số tiền Tiến và gia đình nhận được trong thời gian qua là trên 300 triệu đồng.
Hạnh Phúc

Bài viết từ diễn đàn NTCM cũ: http://ntcmvietnam.com/vsbaiviet.asp?TID=8157&PN=2&TPN=1
« Sửa lần cuối: 22-05-2020 19:06:44 gửi bởi -TrườngGiang- »

.