Tác giả Chủ đề: Vũ Linh (Tim bẩm sinh) - Mỏ Cày - Bến Tre  (Đã xem 5991 lần)

Ngủ rồi Blue_Gem_Vt_90

Trả lời #6 vào: 15-10-2010 11:25:48
Sáng nay em đã liên lạc với Hội bảo trợ bệnh nhân nghèo và người khuyết tật tỉnh Bến Tre, trao đổi với anh Lê Huỳnh, được biết trường hợp bệnh tim của em Linh là không thể mổ được.
Sau khi đăng tin lên website của Hội và của tỉnh, em cũng đã nhận được sự giúp đỡ từ Hội và các nhà hảo tâm nên gia đình cũng bớt khó khăn, song anh Lê Huỳnh không quản lí trường hợp này nên anh không biết chi tiết.

Em xin báo cáo tình hình cùng cả nhà.

thiennhan

• bạn
Trả lời #5 vào: 24-06-2010 10:26:53
Vậy cùng chia buồn cho em Vũ Linh theo tôi đề nghị chúng ta nên giúp tiền mặt, hay vật phẩm để gia đình em Vũ Linh trang trải cho em lúc em còn sức khỏe. Còn vấn đề bảo hiểm y tế chắc địa phương đã mua cho em rồi.

Ngủ rồi hkfami

Trả lời #4 vào: 24-06-2010 10:20:43
Dù có chờ ngày.. chăng nữa thì em vẫn đang phải uống thuốc, vậy bạn chịu khó hỏi lại em có thẻ BHYT chưa rồi diễn đàn bàn tiếp cách giúp nha!
Khi nào em lên SG tái khám, truongvu hướng dẫn em đến quán cơm của NTCM. Hy vọng khi gặp gỡ chúng ta sẽ chia sẻ được nhiều điều tốt đẹp cho hoàn cảnh của em.

Ngủ rồi truongvu

• Thành Viên
  • *
  • Thích 0
Trả lời #3 vào: 24-06-2010 10:15:41
Xin cảm ơn chân thành đến với DĐ và xin thêm thông tin buồn cho cho DĐ là mình đã liên lạc với gia đình của em Vũ Linh cũng như đã liên lạc với Hội bảo trợ bệnh nhân nghèo và người tàn tật Tỉnh Bến Tre, được biết là Bác sĩ cho biết em Vũ Linh không thể nào mổ được mà phải chờ ngày cho số phận em quyết định. Khi được biết thông tin này lòng tôi rất buồn cũng xin thay mặt cho gia đình em Vũ Linh chân thành cảm ơn tất cả mọi người.

Ngủ rồi hkfami

Trả lời #2 vào: 24-06-2010 10:00:11
Hiện thành viên NTCM tại Bến Tre hầu như mới chỉ có một (là truongvu), nên để đi xác minh được trường hợp này chắc cũng khá lâu. Có một điều thuận lợi là mỗi tháng em Vũ Linh đều lên SG tái khám nên nhờ truongvu nhắn em lần tới đi tái khám mang theo đầy đủ hồ sơ (xem trong bài bé Diệu Hiền), khi em tái khám xong mình sẽ hướng dẫn đi xin Hội BTBN nghèo tpHCM giúp đỡ chi phí phẩu thuật.
Lưu ý : Nếu gia đình em Vũ đã có sổ hộ nghèo thì mang theo sổ, nếu chưa có thì nhớ mang theo giấy xác nhận gia đình khó khăn có chứng nhận của địa phương.

Liên lạc với nhau trên diễn đàn hoặc đến quán cơm 2000đ, 14/1 Ngô Quyền, phường 5 quận 10 nha bạn!

Trước mắt - nếu gia đình em không có sổ hộ nghèo, hkfami đề nghị cả nhà mình nên giúp cho em mua bhyt, 394.200đ. Nhờ truongvu hỏi lại gia đình về thẻ BHYT của em nhé!

Thân ái.

Ngủ rồi truongvu

• Thành Viên
  • *
  • Thích 0
Trả lời #1 vào: 23-06-2010 10:14:38

Vũ Linh (bên trái) và ba bên mái nhà che nắng, che mưa.

Những trẻ em bị bệnh tim bẩm sinh, rất dễ biến chứng và lúc nào cũng trong cảnh \\\"thập tử nhất sinh\\\", cần được phẫu thuật ngay. Song, điều trớ trêu là hầu hết các em sinh ra trong gia cảnh nghèo khó, không có khả năng chữa trị.

Em Nguyễn Văn Vũ Linh (sinh năm 1991, ngụ ấp An Phước, xã An Thới, huyện Mỏ Cày) mang chứng bệnh tim bẩm sinh đã gần 18 năm qua. Linh rất ham học, nhưng những cơn đau tim không cho phép Linh đến trường. Để tránh chuyện không hay, ba mẹ buộc phải cho em nghỉ học khi mới vào lớp 8. Gia đình thuộc diện hộ nghèo của ấp, anh Nguyễn Minh Nghiệp - cha Vũ Linh phải đi làm thuê kiếm sống. Ai thuê gì làm nấy, mỗi ngày kiếm vài chục ngàn. Vì vậy, tiền thuốc men, chi phí điều trị cho Vũ Linh là điều gì đó quá đỗi xa vời. Và cũng sau chừng ấy năm căn bệnh tim hành hạ, cơ thể em đang bị rút lại, bờ môi ngày càng tím đi, sức khoẻ ngày càng xuống cấp trầm trọng.

Sinh mạng của Vũ Linh đang như \\\"ngàn cân treo sợi tóc\\\". Chua xót đến tận đáy lòng nhưng anh Nghiệp biết phải làm gì hơn khi cầm hồ sơ bệnh án và chi phí cas mổ tim (75 triệu đồng) của con mình, trong khi gia đình phải chạy gạo từng bữa...(?!). Nhìn chi phí cas mổ tim trong ánh mắt tuyệt vọng mà anh Nghiệp chẳng nói thành lời, nhưng có lẽ trong tận đáy lòng của anh vẫn đang thiết tha có bàn tay \\\"màu nhiệm\\\" nào đó có thể \\\"vá\\\" lành trái tim cho Vũ Linh, đó cũng là nguyện vọng của đời anh.

Hiện tại, Linh ở nhà phụ giúp những việc vặt trong gia đình khi thấy khoẻ. Và mỗi tháng, em lại theo ba lên thành phố tái khám và mua thuốc. Linh tâm sự \\\"Em mong mình được khoẻ mạnh như tất cả các bạn khác. Ước mơ lớn nhất của em bây giờ là được hết bệnh để tiếp tục đến trường và kiếm cho mình một cái nghề trong tay để kiếm sống!\\\".

Trương Văn Vũ 194/43/21N Đường Bạch Đằng phường 24 quận Bình Thạnh TPHCM -
Điện thoại: 0987 393 811 -
email: truongvubentre@yahoo.com.vn