Tác giả Chủ đề: Tự tin (2) - Giây phút nhiệm màu  (Đã xem 5897 lần)

Ngủ rồi to-balance

• Thành Viên
  • *
  • Thích 0
Trả lời #1 vào: 04-05-2010 17:14:55

Giây phút nhiệm màu. Tại sao gọi là nhiệm màu? Vì nó  thường  được xem là huyền thoại,  xảy ra trong mộng, trong sách truyện, trong phim ảnh, trong thế giới ảo. Trong buổi chiều nay, trên đường về nhà, tôi chạy xe đạp định băng qua một con đường vắng nhưng phải ngừng lại vì thấy có một chiếc xe hơi sắp chạy ngang qua. Tôi nhìn người đàn ông lái xe, chờ ông ấy đi qua. Nhưng không, ông dừng xe lại, nhìn tôi mĩm cười, tỏ ý nhường tôi đi trước. Tôi mĩm cười lại, nói „Cám ơn“ rồi đạp xe qua đường. Dù không thấy ông nữa nhưng tôi biết ông đã hiểu lời cám ơn của tôi. Từ đó tôi có một cảm giác vui vui, thầm cảm tạ đã được trải qua những giây phút ấy, giữa hai người dù không quen biết nhưng đã đối xử rất đẹp với nhau.

Đối với tôi đó là những giây phút nhiệm màu. Nó có thật, nó mang đến cho tôi niềm vui bất chợt mà trước đó tôi không hề ngờ đến, nó đã đến với tôi như có ai hóa phép nhiệm màu. Nó làm cho tôi hân hoan, hạnh phúc. Đó là sự huyền diệu trên thế giới thật này, vì quan hệ tươi đẹp giữa người và người, vì tình người.

Mỗi ngày, chung quanh chúng ta thường xảy ra những giây phút nhiệm màu ấy, với điều kiện chúng ta có ý thức và sẵn sàng để nhận diện ra nó. Nhiều khi vì quá bận việc, vì phải giải quyết những vấn đề quan trọng, vì phải chạy theo nhịp sống tất bật của nghề nghiệp, của nhiệm vụ, chúng ta không để ý đến hay bỏ qua những giây phút tuyệt vời ấy. Chúng ta cho đó là những chuyện nhỏ nhặt không đáng kể. Nhưng nếu chuyện nhỏ nhặt ấy bất ngờ mang đến cho ta niềm vui, sự hân hoan thay vì phải lo lắng, căng thẳng thì còn gì hơn? Niềm hạnh phúc này thật dễ tìm được, không tốn công sức, không tốn tiền mua. Chỉ cần chúng ta để ý, trân trọng và cảm nhận khi nó đến với ta. Nếu chúng ta thường tiếp nhận những giây phút tốt đẹp ấy, tự động chúng ta sẽ thấy cuộc đời lạc quan, tươi sáng hơn. Nhờ đó chúng ta có nhiều can đảm, tin tưởng cho các dự định trước mắt hoặc có nhiều hăng hái, sáng kiến để giải quyết những khó khăn đang gặp phải.

Có khi nào sau một ngày làm việc mệt mỏi, bạn đi dạo trong một công viên xanh lá hay trên một con đường thoáng mát, lắng nghe tiếng chim hót, nhìn muôn hoa nở rộ mà nghe tâm hồn lâng lâng quên hết mệt nhọc? Có khi nào bạn gặp phải một vấn đề quá khó xử, hoặc buồn bả, thất vọng, bi quan, nếu ngồi cả ngày trong phòng, bạn có cảm giác như bị nghẹt thở, không thể nào tìm được giải đáp hoặc lối thoát? Bạn hãy đứng dậy, rời phòng ra sân, đi dạo nơi yên tịnh, mát mẻ, có cây cỏ xanh tươi khoảng hai mươi phút, phép lạ sẽ đến với bạn.

Mời bạn đọc những giây phút nhiệm màu đã đến với tôi vào những buổi sáng ở thành phố Sài Gòn:
www.to-balance.de/wb/pages/vn/magic.php

Nhật ký nhiệm màu

Mỗi buổi tối trước khi đi ngủ, bạn tự hỏi “Những giây phút nhiệm màu nào đã đến với mình ngày hôm nay?“ Khi nghĩ đến những giây phút ấy, bạn sẽ cảm thấy nhẹ nhàng và giấc ngủ sẽ đến thật yên lành. Mỗi ngày, nếu giữ lại các niềm vui này vào nhật ký, bạn sẽ thấy tác dụng của giây phút nhiệm màu càng sâu xa, hiệu nghiệm hơn. Bạn hãy tìm một quyển vở có hình dáng đẹp mà bạn yêu mến, viết vào đó những giây phút nhiệm màu mà bạn đã trải qua. Tốt nhất là bạn nên viết mỗi ngày, vì có như thế, bạn mới chủ động nhớ lại những gì tốt đẹp, dù là nhỏ bé, đã xảy đến với mình trong ngày. Khi nhớ lại, bạn sẽ mĩm cười hạnh phúc và chợt nhận ra rằng: Cuộc đời vẫn đẹp sao! Bạn cũng có thể viết vào đó những lời khuyên đắc ý, các câu thơ, lời hay ý đẹp etc.. Tất cả những điều ấy sẽ là bạn đồng hành giúp bạn giữ được lạc quan và yên bình trong cuộc sống, nhất là trong những lúc phải đối diện với thử thách.

Bạn có thể cho tất cả chúng ta cùng chia sẽ phần nào những giây phút nhiệm màu đã đến với bạn chăng?

Hẹn gặp lại bạn trong lần tới, to-balance sẽ trình bày phần cuối của đợt bài \\\"Tự tin\\\".

TO-BALANCE
contact@to-balance.de

Nguồn: www.to-balance.de