Tác giả Chủ đề: Long An (Cần Đước) - Cụ Quận - Gia cảnh khó khăn  (Đã xem 14073 lần)

Ngủ rồi banbe6x

• BAN QUẢN TRỊ
  • Người Tôi Cưu Mang
  • Thích 113
Trả lời #11 vào: 19-02-2017 23:03:32
Chào cả nhà !

Chúng ta tiếp tục xuất kho Quán cơm 2000đ CMTX gia đình cụ Quận như đề xuất từ tháng 2 đến hết tháng 4/2017  .

Tổ TK-KT cập nhật dùm.

Xin cảm ơn các bạn đã tổ chức việc vận chuyển các nhu yếu phẩm tới Gia đình cụ Quận.

Thân.

Không mong Đến, chẳng cầu Đi
Không phân Khôn - Dại còn chi để buuồn
Tâm như nước chảy trên nguồn
Soi hình Tạo hóa mà không lưu hình
                                                          BS

Ngủ rồi loanngyen1202

• Thành Viên Gắn Kết
  • Người Tôi Cưu Mang
  • Thích 22
Trả lời #10 vào: 17-02-2017 08:58:40
Trích dẫn của: \"banbe6x\" post=95452
Trích dẫn của: \"loanngyen1202\" post=95429
.....

Quan xác minh, nhóm xin đề xuất giúp đỡ Gia đình Cụ Quận:
- CMTX tạm thời trong vòng 3 tháng:
+ 25kg gạo
+ 1 lít nước mắm
+ 0,5 lít nước tương
+ 1 kg đường
+ 0.5 kg muối
+ 1 lít dầu ăn
+ 0.5 kg bột canh

.....

Chúng ta sẽ xuất kho Quán cơm 2000đ - SG để CMTX gia đình cụ Quận từ tháng 11/2016 đến hết tháng 1/2017 . Sau đó tùy theo tình hình rồi tính tiếp nhé.
.....

Đã hết 3 tháng CMTX, nhóm xin đề xuất tiếp tục CMTX gia đình cụ Quận gạo và gia vị từ quán cơm 2000đ SG:

+ 25kg gạo
+ 1 lít nước mắm
+ 0,5 lít nước tương
+ 1 kg đường
+ 0.5 kg muối
+ 1 lít dầu ăn
+ 0.5 kh bột canh

Mong TĐP xem xét ạ.
Cảm ơn TĐP, cảm ơn các bạn TNV đã trung chuyển gia đình cụ Quận trong thời gian 3 tháng vừa qua.
Thân!

Người với người sống để yêu nhau !

Ngủ rồi loanngyen1202

• Thành Viên Gắn Kết
  • Người Tôi Cưu Mang
  • Thích 22
Trả lời #9 vào: 15-01-2017 18:54:17
Tuần vừa rồi Loannguyen và các thành viên quán cơm 2000đ SG đến thăm và trao quà CMX cho ông bà.

Anh Rau Sạch Đông Anh ủng hộ KTX ông bà 500,000đ và giúp ông bà mua BHYT (1,050,000đ)

[ Tập tin đính kèm không tồn tại ]

Cảm ơn sự chung tay của cả nhà.

Ngủ rồi loanngyen1202

• Thành Viên Gắn Kết
  • Người Tôi Cưu Mang
  • Thích 22
Trả lời #8 vào: 15-01-2017 18:47:41
Loannguyen cập nhật số điện thoại cô giáo chủ nhiệm bé Khang Nhi - Cô Lan 0907480492

Thanks!

Ngủ rồi banbe6x

• BAN QUẢN TRỊ
  • Người Tôi Cưu Mang
  • Thích 113
Trả lời #7 vào: 14-12-2016 23:06:01
Trích dẫn của: \"loanngyen1202\" post=95607
[.....
Nhóm xác minh thiếu sót về việc cung cấp thông tin về trường, lớp học (số điện thoại  của thầy cô chủ nhiệm lớp, thầy cô hiệu trưởng của trường). Lần sau đến thăm sẽ cập nhật thông tin ạ.

....

Loannguyen1202 cho xin số điện thoại của cô giáo chủ nhiệm lớp cháu Khang Nhi và thầy cô hiệu trưởng của trường nhé .

Cảm ơn các bạn nhiều .

Thân .

BS

Ngủ rồi loanngyen1202

• Thành Viên Gắn Kết
  • Người Tôi Cưu Mang
  • Thích 22
Trả lời #6 vào: 13-12-2016 20:57:15
Chào cả nhà,

Đầu tháng 12 Loannguyen và các bạn letuantu, ductaichu, dophustory, chị Quyên, bạn Hồng Hạnh đến thăm và trao gạo, gia vị CMTX T11 cho cụ Quận và gia đình.
Hôm đến thăm có bé Khang Nhi ở nhà.
Sau khi tìm hiểu thông tin từ gia đình và cô giáo, loannguyen cập nhật số tiền hiện tại gia đình đang vẫn chưa có tiền đóng tiền trường cho bé Khang Nhi:

BHYT: 520,000đ
Học phí: 270,000đ
Bảo hiểm tai nạn: 50,000đ
Học bạ: 7,000đ
Giữ xe: 90,000đ
Sổ liên lạc: 3,000đ
Photo giấy: 30,000đ
Tổng cộng: 970,000đ

Hiện tại gia đình đã mượn tiền để đóng học phí cho Khang Nhi
Nhóm đề xuất CMKTX cho gia đình bé Khang Nhi 1,000,000đ để giúp gia đình cụ Quận trả món nợ này. Mong cả nhà giúp đỡ.
Số điện thoại gia đình Cụ Quận 0937143817
Hình ảnh trao gạo và gia vị CMTX T11

Ngủ rồi loanngyen1202

• Thành Viên Gắn Kết
  • Người Tôi Cưu Mang
  • Thích 22
Trả lời #5 vào: 23-11-2016 19:07:45
Trích dẫn của: \"banbe6x\" post=95452
.....

+ 25kg gạo
+ 1 lít nước mắm
+ 0,5 lít nước tương
+ 1 kg đường
+ 0.5 kg muối
+ 1 lít dầu ăn
+ 0.5 kh bột canh

.....

Chúng ta sẽ xuất kho Quán cơm 2000đ - SG để CMTX gia đình cụ Quận từ tháng 11/2016 đến hết tháng 1/2017 . Sau đó tùy theo tình hình rồi tính tiếp nhé.

@Loannguyen1202 : Cháu cho 6x thông tin về trường, lớp học của bé Khang Nhi ( số điện thoại của thầy cô chủ nhiệm lớp, thầy cô hiệu trưởng của trường  ) dùm nhé .

Xin cảm ơn sự chung tay của cả nhà .

Thân .

Cảm ơn chú đã duyệt CMTX như trên. Nhóm xác minh thiếu sót về việc cung cấp thông tin về trường, lớp học (số điện thoại  của thầy cô chủ nhiệm lớp, thầy cô hiệu trưởng của trường). Lần sau đến thăm sẽ cập nhật thông tin ạ.

Cảm ơn cả nhà!
Thân!

Ngủ rồi banbe6x

• BAN QUẢN TRỊ
  • Người Tôi Cưu Mang
  • Thích 113
Trả lời #4 vào: 13-11-2016 18:38:43
.....

+ 25kg gạo
+ 1 lít nước mắm
+ 0,5 lít nước tương
+ 1 kg đường
+ 0.5 kg muối
+ 1 lít dầu ăn
+ 0.5 kh bột canh

.....

@Loannguyen1202 : Cháu cho 6x thông tin về trường, lớp học của bé Khang Nhi ( số điện thoại của thầy cô chủ nhiệm lớp, thầy cô hiệu trưởng của trường  ) dùm nhé .

Xin cảm ơn sự chung tay của cả nhà .

Thân .

BS

Ngủ rồi loanngyen1202

• Thành Viên Gắn Kết
  • Người Tôi Cưu Mang
  • Thích 22
Trả lời #3 vào: 12-11-2016 14:36:01

Ngủ rồi loanngyen1202

• Thành Viên Gắn Kết
  • Người Tôi Cưu Mang
  • Thích 22
Trả lời #2 vào: 12-11-2016 14:34:22
Thật xúc động khi xem lại video về hoàn cảnh của gia đình của Cụ Quận. Bằng tuổi của 2 cụ, đáng nhẽ ra phải được con cháu bên cạnh quây quần, phụng dưỡng... Thế nhưng cuộc sống vất vả cứ bám víu lấy ông bà và đứa cháu gái bé bỏng. Cũng không biết đến khi nào cái khó, cái khổ mới chịu buông tha. Cuộc sống vất vả nhưng lúc nào ông bà cũng luôn cố gắng sống lạc quan cũng bởi vì tương lai của cháu gái Khang Nhi.
Cha em mất khi em còn trong bụng mẹ, mẹ đi bước nữa rồi sau đó cũng bặt vô âm tín, bỏ lại người cha, người mẹ già yếu và đứa con gái mồ côi...
Thế nhưng trong hoàn cảnh như vậy, được sự yêu thương và bảo bọc của ông bà ngoại Khang Nhi vẫn luôn cố gắng học hành thật giỏi, không phụ công lao của 2 người thân yêu nhất của em.
Khang Nhi năm nay đang học lớp 6. Em luôn đạt được nhiều thành tích tốt trong học tập. Luôn là cháu ngoan, hay chăm sóc, giúp đỡ ông bà lúc em rảnh rỗi bởi em thấu hiểu được hoàn cảnh của gia đình mình. Hôm nhóm ghé thăm, Khang Nhi đang đi lên huyện thi vẽ đẹp nên mọi người không gặp được em.
Trò chuyện với Cụ Quận mới thấy được cái nét chân chất dân quê, mộc mạc mà chân tình. Hơn 73 tuổi hàng ngày Cụ vẫn phải đi mò từng con cua, bắt từng con cá, con ốc để lo bữa ăn cho gia đình ba người, hôm nào bắt được kha khá thì đem bán lấy chút tiền mua rau, mà phần lớn cũng chỉ đủ ăn. Hôm đó có đứa cháu tát ao cá nên gọi Cụ qua bắt cá về ăn. Nhìn thấy Cụ vội vã chạy về khi nghe tin có mọi người ghé thăm, quần thì ống thấp ống cao, người ướt sũng nước, chân đất chạy về mà thấy thương. Cụ Quận sau một lần bị tai nạn sức khỏe giảm sút nghiêm trọng, lại bị bệnh Cao huyết áp từ lâu, nhưng vì là lao động chính của gia đình nên Cụ phải cố gắng kiếm tiền lo cho đứa cháu gái. Vợ của Cụ Quận là Cụ Lâm Thị Vân, năm nay cũng ngoài 68 tuổi. Tuổi già sức yếu, lại mang trong mình nhiều căn bệnh, những lúc rảnh rỗi hai bà cháu cũng đi bắt cá phụ ông.
Hoàn cảnh nghèo khó nhưng hai ông bà không có tên trong danh sách hộ nghèo nên không được địa phương hỗ trợ gì. Hai ông bà đều có BHYT nên cũng đỡ bớt phần chi phí tiền thuốc.
Bé Khang Nhi vừa lên lớp 6, chi phí tiền trường,đồng phục, BHYT khoảng 1,300,000đ nhưng hiện tại chưa có tiền đóng. Cụ Quận bảo không đóng tiền cô giáo mời lên gặp hoài nhưng cũng không biết kiếm đâu ra tiền để đóng cho cháu khi mà cơm ba bữa nhiều lúc cũng không đủ ăn.
Hai ông bà được người em thương tình cho mượn một miếng đất nhỏ để dựng tạm căn nhà, xung quanh nhà là ao cá. Ông bà ở tạm để giữ đất cho người em.
Hai người con của ông bà cũng ở gần bên cạnh nhưng họ cũng chỉ đủ lo cuộc sống gia đình riêng tư, cũng không giúp được gì nhiều cho 2 cụ.
Căn nhà ông bà nhỏ nhỏ, lợp bằng tôn, hai bên là vách lá. Hàng tháng ông bà xài khoảng 50,000đ - 60,000đ tiền điện.

+ 25kg gạo
+ 1 lít nước mắm
+ 0,5 lít nước tương
+ 1 kg đường
+ 0.5 kg muối
+ 1 lít dầu ăn
+ 0.5 kh bột canh
- CMKTX bé Khang Nhi 1,300,000đ để em kịp đóng BHYT và mua đồng phục đến lớp.
Mong cả nhà và TĐP xem xét và giúp đỡ.
Xin cảm ơn!
Một vài hình ảnh gửi cả nhà!

Ngủ rồi DucTai

• BAN QUẢN TRỊ
  • Người Tôi Cưu Mang
  • Thích 3
Trả lời #1 vào: 31-10-2016 14:54:53
Chào cả nhà!
Chúc các bạn, các anh, chị và cô chú trong diễn đàn mình có một ngày hạnh phúc!
Qua chuyến đi huyện Cần Đước, Tỉnh Long An. Với sự giới thiệu từ anh Thanh và thông qua chương trình \" Yêu Thương Cuộc Sống \" chuductaidlu đã đến thăm trường hợp của cụ Nguyễn Văn Quận, thấy cụ đang sống một cuộc sống thực sự cực khổ, ở bên một cái chòi tạm được gọi là Nhà, được dựng trên mảnh đất của người họ hàng tốt bụng.

Cuộc sống không dừng lại ở việc mưu sinh, Cụ Nguyễn Văn Quận và cụ Lâm Thị Vẫn, đã gần đến cái tuổi gần đất xa trời những vẫn ngày ngày lăn lưng đi Mò cá, bắt ốc, chằm lá kiếm từ 10 -30 ngàn đồng mỗi ngày để lo tiền sinh hoạt phí cho 3 người. Mức thu nhập không ổn định, cụ Nguyễn Văn Quận bị đau chân, cụ Lâm Thị Vẫn bị bệnh thiếu máu Não và Tim.

Xét thấy hoàn cảnh cực khổ của cụ Nguyễn Văn Quận cùng với gương mặt đầy lạc quan của bé Nhi, chuductaidlu muốn giới thiệu trường hợp này để diễn đàn mình cưu mang bé Nhi, cụ Quận và Cụ Vẫn hàng tháng.
Dười đây là video để mọi người tham khảo! Mong anh em trong diễn đàn sớm xác minh hoàn cảnh này! Cảm ơn mọi người rất nhiều!