Tác giả Chủ đề: Phú Dương, Phú Vang - Ông bà Đặng Huần - Phú Vang  (Đã xem 16459 lần)

Đang duyệt giangcoinamtruoc

• Tồn tại hay không tồn tại!
  • Người Tôi Cưu Mang
  • Thích 0
Trả lời #23 vào: 10-04-2012 07:01:55
6h 30 phút ngày 07/04/2011 Giangcoi và Co may đã ghé thăm và trung chuyển giùm Nguyen Thy CMTX Tháng 3/2011: 300.000đ
Mong mọi người thông cảm!
Gửi co may: em đưa ảnh lên giùm anh nhé!

Ngủ rồi start2404

• Người Tôi Cưu Mang
  • Thích 2
Trả lời #22 vào: 07-04-2012 23:27:37
Chào mọi người,
Đây là hình gửi tiền CMTX cho cụ Huần chị nguyenthy nhờ start2404 post hộ.

Trân trọng

Ta lang thang về miền vô định,
Cõi trần ai lắm cảnh đau thương.

• Người Tôi Cưu Mang
  • Thích 0
Trả lời #21 vào: 03-04-2012 10:12:57
Hôm qua Giangcoi đã nhận lời với Nguyên Thy, Trường hợp này Giangcoi trung chuyển từ tháng 03/2011. Thành viên Nguyên thy sắp lên \\\"xe hoa\\\" nên khá bận rộn! Mong mọi người thông cảm!
Gửi Nguyen Thy: Các tháng trước em viết bài xác minh lại nhé!

Ngủ rồi nguyenthy

Trả lời #20 vào: 12-01-2012 14:23:21
Em xin chào cả nhà!!!
Các bạn thành viên Huế đã hoàn thành việc chuyển tiền CMTX THÁNG 12/2011 đến gia đình cụ Huần ạ!
Bước sang năm mới 2012, vì hoàn cảnh của gia đình cụ Huần vẫn cần đến sự chung ta giúp sức của NTCM nên các bạn thành viên ở Huế thống nhất mong muốn có thể duy trì CMTX cho gia đình cụ để giúp cho cuộc sống 2 cụ có phần ấm áp hơn ạ!!!
Hoàn cảnh này luôn được anh HOANGMANHHAI quan tâm CMTX HÀNG THÁNG ạ! Rất mong sớm nhận được lời xác minh của anh và kính chúc anh cùng gia đình sức khỏe, bình an trong năm mới ạ!!!
Nguyenthy

• Người Tôi Cưu Mang
  • Thích 0
Trả lời #19 vào: 10-10-2011 11:50:50
Cảm ơn mọi người đã nhanh chóng kịp thời trong công việc!Em nhấn cho anh cái \\\" tkiu\\\" rồi đó nghe!

Ngủ rồi slim

• Tích Cực
  • **
  • Thích 0
Trả lời #18 vào: 10-10-2011 10:35:38
Trưa ngày 08/10, Slim cùng gietthoigian, conmaitimnhau thay mặt NguyenThy đã đến thăm và trao tiền CMTX tháng 10 (300k) cho Cụ:

• Người Tôi Cưu Mang
  • Thích 0
Trả lời #17 vào: 22-09-2011 12:00:41
Cảm ơn ahh Slim nhé trường hợp này em cũng biếtít quá!Cuối tuần ni anh em mình sẽ thăm  và đưa tin cho cả nhà biết.Thân ái!

Ngủ rồi slim

• Tích Cực
  • **
  • Thích 0
Trả lời #16 vào: 22-09-2011 11:25:12
Đã lâu chúng ta không về thăm 2 Cụ nên không biết tình hình hiện tại thế nào, anh em Huế thu xếp để cuối tuần này đi nhé, xin cám ơn!

Ngủ rồi nguyenthy

Trả lời #15 vào: 29-06-2011 20:48:04
Dạ, các thành viên ở Huế sẽ thu sếp thời gian xuống thăm ông bà ạ!

Ngủ rồi trangvitgioi

• Thành Viên Gắn Kết
  • Người Tôi Cưu Mang
  • Thích 8
Trả lời #14 vào: 29-06-2011 02:17:37
Nguyenthy ơi! em chốt lại số tiền cụ nợ là bao nhiêu và nợ những ai để mọi người biết chung tay giúp cụ trả nợ, cảm ơn em nhiều.

Ngủ rồi nguyenthy

Trả lời #13 vào: 27-06-2011 12:17:42
Dạ vì tình hình cụ bà khá nguy kịch nên tối qua em có về thăm 2 cụ lần nữa.  Hiện tại sức khỏe của cụ bà khá yếu nên mỗi ngày có y tá đến truyền đạm cho cụ. Theo như hiện tại thì bác sĩ cũng chỉ biết động viên gia đình cụ Huần cố gắng chăm sóc tốt cho cụ bà trong những ngày còn lại của cuộc đời cụ, việc cụ bà hoàn toàn bình phục thì khó có thể được. Nhìn cụ Huần kể lại những lời bác sĩ căn dặn với đôi mắt già khắc khổ đầy nước mắt mà thấy thương cho số phận của 2 ông bà.
Em được biết cụ bà có bảo hiểm hộ nghèo của phường cấp nhưng mà cũng chỉ giảm được một phần, còn những khoảng thuốc thang ngoài thì gia đình cũng phải tự lo.
Cụ Huần nói, mặc dù gia đình nghèo, con cái thì ở xa cũng nghèo, không nuôi nổi bản thân nên 2 cụ cũng không dám trách gì con cháu. Cũng may là có bà con lối xóm ở thôn quê, họ tuy không khá giả gì nhưng thương cái tình 2 ông bà già neo đơn nên mỗi người gom góp một ít giúp và cho ông bà mượn tiền để chữa trị, lâu lâu chạy qua hỏi thăm dôi ba câu để tuổi già 2 ông cụ đỡ cô quạnh lúc sắp bước qua cánh cửa bên kia của cuộc đời.
Nhìn cụ ông cậm cụi đút từng muỗn cháo cho cụ bà, đôi tay run rẫy vì tuổi già, sức yếu, đôi mắt nheo lại vì đã mờ mà thấy thương vô cùng. Hi vọng cụ bà sớm bình phục hơn để cùng cụ ông có thêm chút nữa tình thương, sự sẻ chia trong cuộc sống.

Ngủ rồi ThaiDzuy

• BAN QUẢN TRỊ
  • Người Tôi Cưu Mang
  • Thích 15
Trả lời #12 vào: 26-06-2011 22:49:04
Nguyenthy ơi,

Việc nợ nần hai cụ và hàng xóm tính thế nào em?

Cụ không có BHYT hả em?

Thân,

Từ đây người biết thương người...

Ngủ rồi nguyenthy

Trả lời #11 vào: 26-06-2011 12:16:03
Chào cả nhà!!!
Vừa qua các bạn thành viên ở Huế đến thăm và chuyển số tiền 300k hàng tháng cho gia đình cụ Huần và được biết cụ bà vì tuổi cao, sức yếu đã trở bệnh và chi trả gần 8tr viện phí - một số tiền khá lớn so với hoàn cảnh của gia đình cụ Huần. Cụ Huần kể lại cụ phải vay mượn từ bà con lối xóm để lo cho cụ bà.
Hiện tại cụ bà đã được bác sĩ cho về nhà và đang trong tình trạng sức khỏe rất yếu. Nhìn thấy 2 ông bà đã gần tuổi 100 cậm cụi chăm sóc nhau lúc đau ốm, ngặt nghèo thật sự xót xa. Cụ Huần kể vì con cái của 2 cụ điều nghèo và ở xa nên nghe tin mẹ đau cũng phải nuốt nước mắt không có tiền về thăm cha mẹ, bên cạnh 2 cụ lúc này chỉ có một cô con gái cũng thường xuyên đau ốm nhà lại nghèo nên cũng chỉ thi thoảng chạy qua hỏi thăm cha mẹ chứ không giúp được gì.
Cầu mong cho cụ bà sớm lành bệnh và khỏe mạnh

Ngủ rồi nguyenthy

Trả lời #10 vào: 01-02-2011 16:40:00
Chào cả nha!
Ngày 23/1/2011, các thành viên tại Huế đã đến thăm và chuyển 300k tiền CMTX đến gia đình cụ Huần ạ!
Sức khỏe của 2 cụ vẫn tốt, cụ Ông và cụ Bà nhờ các thành viên chuyển lời hỏi thăm đến cả nhà!
Cám ơn cả nhà đã quan tâm đến trường hợp 2 cụ ạ!
Nguyênthy

Ngủ rồi xulanhphanlan

• Thành Viên Gắn Kết
  • Người Tôi Cưu Mang
  • Thích 101
Trả lời #9 vào: 18-01-2011 04:50:07
xin chúc cho hai Cụ luôn được vui vẻ và dồi dào sức khỏe,năm mới với niềm vui mới do báo. http://vnexpress.net/GL/Xa-hoi/2011/01/3BA257CC/ mang đến cho hai Cụ.
Cụ ông gần 100 tuổi đạp xích lô cảm ơn độc giả VnExpress

“Tôi vô cùng xúc động và cảm ơn các nhà hảo tâm đã quan tâm, giúp đỡ đôi vợ chồng già trong lúc tuổi cao sức yếu. Đã lâu lắm rồi vợ chồng tôi chưa có nhiều tiền để ăn Tết như thế này”, cụ Đặng Huyền, nhân vật trong chùm ảnh \\\"Cụ ông gần 100 tuổi đạp xích lô” tâm sự.
Ngay sau khi VnExpress.net đăng phóng sự ảnh về cụ Đặng Huyền ở thôn Lưu Khánh, xã Phú Dương (Phú Vang, Thừa Thiên - Huế), có rất nhiều độc giả trong và ngoài nước gọi điện đến tòa soạn ngỏ ý muốn được giúp đỡ cụ.

Bạn đọc tại Thừa Thiên - Huế và các tỉnh lân cận đã đến tận nhà thăm hỏi, giúp đỡ vợ chồng cụ Huyền bằng nhiều cách như: tặng tiền mặt, mua cho cụ bộ bàn ghế, chiếc chăn ấm, điện thoại bàn…. với tổng giá trị hơn 20 triệu đồng.

Ngoài ra, một số bạn đọc muốn mở tài khoản để có thể chu cấp tiền thường xuyên cho cụ, nhưng do tuổi quá cao nên cụ Huyền cho biết không thể cầm thẻ đi rút tiền tại các trạm ATM được.

Ngày 17/1, trong căn nhà nhỏ của mình, cụ bà Trần Thị Lặc ngồi cạnh chồng cứ rưng rưng nước mắt, nói: “Nhờ sự giúp đỡ của các nhà hảo tâm mà mùa đông năm nay hai vợ chồng tôi có áo ấm để mặc, có chăn ấm để đắp. Vợ chồng tôi mang ơn quý ân nhân nhiều lắm!”.

Còn cụ Huyền cho biết sẽ dùng số tiền bạn đọc VnExpress giúp đỡ để lo thuốc thang cho hai vợ chồng mỗi khi đau ốm và sắm sang ít đồ ăn Tết. “Tết năm nay tôi sẽ tìm cách liên lạc với đứa con trai xa xứ để gia đình có một cái Tết sum vầy vì vợ chồng tôi đã ở tuổi gần đất xa trời rồi”, cụ Huyền nói.

Cụ Đặng Huyền (người địa phương vẫn thường gọi là cụ Huần) năm nay 99 tuổi nhưng vẫn đạp xích lô. Hai năm trở lại đây, do sức khỏe yếu nên cụ Huyền không chở khách và hàng thường xuyên nữa nhưng mỗi khi có khách nhờ chở đồ nhẹ, cụ ông vẫn nhận lời cốt để có thêm tiền lo cho bữa cơm của hai vợ chồng già.

Bén duyên với nghề đạp xích lô từ khi 30 tuổi, đến nay cụ Huần đã có 69 năm làm nghề này. Con trai bỏ quê vào Nam làm ăn, hơn 30 năm nay mất liên lạc, cuộc sống gia đình cụ chỉ biết nhờ vào đồng công đạp xích lô ít ỏi và sự đùm bọc của làng xóm.

Văn Nguyễn