Tác giả Chủ đề: An Đông, TPHuế - Hai chị em bé Cương & Thư.  (Đã xem 7053 lần)

Ngủ rồi comay_a2n

Trả lời #9 vào: 24-09-2011 20:39:10
Gửi anh phuclehuu!!!
Trước tiên em cám ơn anh về những ý kiến đóng góp trong bài viểt của em
Em và mấy anh chị chỉ đi ngang qua và thăm trươngf hợp của 2 em Cương va Thư chứ không phải \\\"TÁI XÁC MINH\\\" như anh nghĩ.Chúng em không thông báo trước cho diễn đàn vì chúng em đi chơi qua đó tiện đường ghé thăm. Và đó là đề xuất riêng của mấy thành viên trong nhóm, các thành viên vẫn tôn trọng ý kiến của mọi người,mọi thành viên trong nhà.
chúc cả nhà cuối tuần vui vẻ !

Ngủ rồi phuclehuu

• Lười Ăn - Chăm tán gái!
  • Người Tôi Cưu Mang
  • Thích 1800
  • Lười ăn, chăm tán gái!
Trả lời #8 vào: 24-09-2011 08:10:40
Gởi các bạn Huế - Thân gởi các bạn  comay cùng volka,quat va lacquan

Trước tiên, xin cảm ơn sự nhiệt tình của các bạn đã thăm hỏi động viên hoàn cảnh này và bổ sung thông tin cho cả nhà nắm rõ.

Xin các bạn được góp ý như sau:

1. Trường hợp này đã được thành viên sunny cùng tổ nồi cháo xác minh và tái xác minh - báo cáo - đề xuất. Các bạn đi \\\"tái xác minh\\\" sao lại không thông báo lên diễn đàn? không trao đổi thông tin cùng nhóm trước? để rồi đưa ra một nhận định trái với đề xuất của nhóm xác minh lần đầu? Gây ra tiền hậu bất nhất làm mọi người hoang mang không biết nghe ai!

2. Các thông tin các bạn đưa không khác gì với thông tin của nhóm đề xuất trước đó.

3. Nguyên tắc xác minh là \\\"một trái tim nóng, và một cái đầu lạnh. Có rất nhiều hoàn cảnh quá bi đát và cùng cực mà chúng ta chưa giúp được.

4. BQT luôn tôn trọng ý kiến xác minh đề xuất của nhóm xác minh, thiết nghĩ, chúng ta, mình và các bạn, là thành viên, cũng đi theo xu thế đó. Các bạn có thể tranh luận, bàn bạc nhưng không nên lại đi xác minh rồi đề xuất lần nữa kiểu này.

Thân mến!

Bước dài _ Không vội vã!

Ngủ rồi comay_a2n

Trả lời #7 vào: 22-09-2011 21:53:43
Hôm nay comay cùng volka,quat va lacquan ghé thăm nhà của Hai chị em Cương và Thư o Phường An Đông. Nhóm đã có thêm một số thông tin:
-Ba của hai bé là chú Viễn đã bị động kinh cách đây 6 năm, lúc ông còn sức khỏe thì có để dành một ít tiền cộng thêm sự giúp đỡ của mọi người và em gái (cùng Mẹ khác Cha)xây nên căn nhà như hiện nay.
- Vì đau ốm mấy năm nay nên thu nhập của gia đình rất bấp bênh, khoảng từ 2-3 tháng em gái mới gửi về cho 500.000đồng.
- Hai ông mệ cố ngoại thì được nhà nước hỗ trợ 360.000 đồng cũng chỉ đủ để mua gạo
-Còn Cậu Mợ của chú Viễn ở gần nhà thì lúc nào cháu đói thì mới gọi qua cho ăn cơm. Xe máy cũng do cậu mợ cho mượn(chưa xác định cụ thể là của ai)
-Hai em còn thiếu đồng phục đi học, thậm chí cả áo quần mặc ở nhà
-Nhà có đầy đủ tiện nghi bếp gás,tủ lạnh, tivi..nhưng bếp gas đã hết gas từ lâu lắm rồi,không có tiền mua gas nên dùng bếp củi
Nhóm đi thăm đã đồng ý trường hợp này cần sự cưu mang, giúp đỡ của diễn dàn chúng ta, vi:
Các em thiếu vắng sự yêu thương của người Mẹ cũng như về vật chất,em Thư học lớp 4 mà gầy còm,thiếu dinh dưỡng.bé Cương cũng thế,hai em gânf như là học sinh nhỏ nhất lớp.
ông bà cố thì đã lớn tuổi,thu nhập không có chỉ hưởng trợ cấp của nhà nước.
Em gái chú Viện cho 500.000/2-3tháng. Thu nhập thường xuyên của gia đình hầu như không có.
Cuộc sống của hai em bấp bênh,không biết thế nào
Mong cả nhà chung tay giúp đỡ hai em

Ngủ rồi Sunny_night

• Thành Viên Gắn Kết
  • Người Tôi Cưu Mang
  • Thích 11
Trả lời #6 vào: 21-09-2011 20:18:25
Cách đây hai ngày Sunny cùng hai bạn trong nhóm nấu cháo của Huế đã đi xác minh TH hai bé Kim Cương và Anh Thư tại phường An Đông - TP Huế. Do còn ít nhiều băn khoăn nên Sunny chưa viết bài mà đợi chiều nay quay lại lần nữa xác minh kỹ hơn mới viết bài xác minh luôn một thể.
Khi Sunny và hai bạn vào nhà có hỏi thăm chị hàng xóm trước, sau đó vào nhà thì gặp cả anh Viện (ba của hai bé), hai bé Cương và Thư cùng bà cố của hai bé ở nhà.
Qua quá trình tìm hiểu, em có một số thông tin như sau:
Về hoàn cảnh gia đình thì cơ bản như anh Giangcoi đã trình bày. Anh Viện bị bệnh thần kinh đã nhiều năm nay, ra nắng là bị đau và thỉnh thoảng lại lên cơn phá phách, ko làm được gì, người rất ốm yếu (năm nay anh 37 tuổi). Vợ anh bỏ đi cách đây 4 năm, để lại hai đưa con gái cho anh nuôi dưỡng.
Phía trước ngôi nhà nhỏ của anh Viện là ngôi nhà cấp 4 của cậu mự và ông bà cố cũng ở đó. Ông bà ngoại của anh đều đã hơn 80 tuổi, cũng còn tương đối khỏe mạnh và minh mẫn, hàng tháng được trợ cấp 180.000/ tháng, phụ giúp thức ăn cho anh và hai bé. Hàng ngày, bà cố lo việc đi chợ nấu ăn cho ba cha con hoặc ăn chung cùng gia đình cậu mự.
Điều làm Sunny băn khoăn là khi vào nhà, cảm nhận được sự đầy đủ của gia đình nhỏ, có đầy đủ tiện nghi gồm tivi, đầu máy, xe máy Dream, tủ lạnh, bếp ga... Nhà tương đối gọn gàng, sạch sẽ. Theo lời anh Viện và bà cố (cộng thêm thông tin Sunny hỏi từ hàng xóm) thì toàn bộ tiền xây nhà cũng như các tiện nghi trong gia đình đều do cô em gái của anh Viện (sinh năm 1987) ở Sài Gòn giúp cho (anh Viện nói lúc nào cô ấy về cô ấy có uyền lấy, cho được cha con anh cái gì thì cho). Tiền học của hai bé cũng do cô này phụ giúp.
Ra về, Sunny khá băn khoăn và suy nghĩ nên chiều nay đã quay lại để tìm hiểu thêm. Với tư cách của người đi xác minh, em đề xuất Không cần thiết CMTX gia đình với lý do: Mặc dù hoàn cảnh của gia đình đúng là rất éo le và cũng đáng thương, nhưng hiện tại cha con anh Viện đang nhận được sự giúp đỡ quan tâm chăm sóc của gia đình, mặc dù còn khó khăn nhưng vẫn chưa đến mức cần sự CMTX của DD, hai cháu cũng được người cô phụ giúp ăn học, ở nhà có bà cố và cậu mự chăm sóc việc ăn uống.
Mong mọi người góp ý thêm.

Một vài hình ảnh xác minh

Anh Viện ba của hai bé

Bà cố và hai bé Cương - Thư

“Thở vào thở ra
Là hoa tươi mát, là núi vững vàng,
Nước tĩnh lặng chiếu, không gian thênh thang...\"

Ngủ rồi ny_nguyen

Trả lời #5 vào: 21-09-2011 18:51:32
Truong hop nay that dang thuong,nhung sao chua ai di xac minh het a.em cho tin tu cau lac bo xac minh mien trung.
than ai! :P

Ngủ rồi giangcoinamtruoc

• Tồn tại hay không tồn tại!
  • Người Tôi Cưu Mang
  • Thích 0
Trả lời #4 vào: 14-09-2011 10:53:42
Sunny_night ơi!hai cháu đi học nên đi vào giờ đó không gặp được.
Giangcoi đề xuất đi vào 17h 30p tối thứ sáu ngày 16/9.địa điểm tập trung Trước trường Đại Học Khoa Học Huế cho các bạn dễ biết!(tối thứ sáu nhiều người rảnh lắm.Ai đăng ký đi xác minh thì nhớ ới lên hí!)

Ngủ rồi Sunny_night

• Thành Viên Gắn Kết
  • Người Tôi Cưu Mang
  • Thích 11
Trả lời #3 vào: 13-09-2011 21:24:01
Cuối tuần chắc nhiều bạn rảnh rỗi hơn nên chúng ta sẽ đi xác minh TH này nhé! 3h chiều thứ 7 ni bạn nào đi được  thì tập trung tại đầu đường Trường Chinh (gần siêu thị Big C, từ Bà Triệu rẽ vào) chúng ta sẽ đi nhé! Đi theo đường Trường Chinh thẳng xuống Hoang Quốc Việt rẽ vào Đặng Văn Ngữ sang Tôn QUang Phiệt, đường to dễ đi :)

“Thở vào thở ra
Là hoa tươi mát, là núi vững vàng,
Nước tĩnh lặng chiếu, không gian thênh thang...\"

Ngủ rồi comay_a2n

Trả lời #2 vào: 13-09-2011 19:47:47
CLB xác minh miền Trung mô rùi ah?
nếu mọi người đi vào cuối tuần thì em xin đăng kí đi cùng
em mới tham gia vào diễn đàn nên có chi mong các anh chị chỉ giáo thêm
em xin cám ơn ! :P

Ngủ rồi giangcoinamtruoc

• Tồn tại hay không tồn tại!
  • Người Tôi Cưu Mang
  • Thích 0
Trả lời #1 vào: 08-09-2011 16:24:44
Tháng trước khi về thăm Em Toàn sống với ông bà nội(CMTX) tại Huế.giangcoi và Vka có nghe các chị đi chợ kể về hoàn cảnh khá vất vả và khó khăn của gia đình hai bé, nhưng công việc bận rộn quá mãi đến tận bây giờ mới có dịp quay lại thăm gia đình hai bé cung thành viên tokyo.
Khi bước vào ngôi nhà  61 Tôn Quang Phiệt Phường An Đông -TP Huế. Hai thành viên cũng ngỡ ngàng khi thấy nhà bé khá là vững chãi và xinh xắn.Nhưng khi tiếp xúc và nghe kể chuyện mới hay là do bạn của ba ở miền nam ra cho tiền để xây!cũng chính vì thế nên chính quyền cũng đã cắt luôn sổ hộ nghèo của nhà bé.
Mẹ bé bỏ hai bé ra đi khoảng hai ba năm gì đó bây giờ đã có gia đình và con riêng.Ba hai bé từ ngày vợ bỏ đi đã mắc bệnh kinh phong co giật bất thường nên không làm chi được để kiếm sống.Thấy vậy nên bà nội bé đi làm thuê rửa chén bát gì đó ở tận trong Sài gòn cố gắng dành dụm gửi ra cho ba cha con mỗi tháng vài trăm nghìn!để phụ thêm tiền sinh hoạt!năm nay bà nội cũng đã già rồi không biết còn trụ lại ở đất Sài gòn bao lâu nữa để giúp hai bé!
Hiện nay hai bé chị tên là :Lê thị Kim cương học lớp 7 sinh năm 1999
bé em tên là :Lê Thị anh Thư lớp 4 sinh năm 2002
cả hai bé học chung trường Đặng văn Ngữ
Hiện nay sách vở và áo quần đi học, đều thiếu.Áo quần thể dục và đồng phục đã cũ mà chưa có tiền nộp cho nhà trường!Chiếc xe đạp mà hai bé chở nhâu đi học cũng đã tráng vành và hư hỏng không biết có còn dùng được bao lâu.
Kính mong cả nhà mình ra tay giúp đỡ để hai bé còn có cơ hội duy trì việc học hành!bởi bây giờ không còn bàn tay người mẹ chăm sóc ba thì bệnh nặng chưa biết rồi sẽ ra sao?Thương thay cho những số phận!
Mong tin từ các bạn ở nhóm xác minh miền trung nhất là các bạn ở Huế!thân ái!