Tác giả Chủ đề: Phú Yên -Cháu Hoa - Não úng thủy - Tây Hòa  (Đã xem 7775 lần)

Ngủ rồi minhsơn97

Trả lời #11 vào: 09-10-2017 07:45:44
Chào cả nhà !
Hôm qua minhson97 có ghé thăm hoàn cảnh em Đặng Thị Hoa.  Không biết là nên vui hay nên buồn cho em , vì em đã ra đi  cách đây 2 năm rồi .
 [ Tập tin đính kèm không tồn tại ]

Hiện tại còn bà nội của em đang sống chung vd 1 người con trai lớn và cậu con trai này chưa có vợ muốn ở độc thân để nuôi mẹ còn 1 cậu con trai đã có vợ và ra ở riêng nhưng ở kế bên nhà của mẹ cô con đâu hay qua dọn dẹp quét sân...!
Minh sơn có hỏi người hàng xóm thùy biết bà có được sự hổ trợ của nhà nước nhưng khi vào gặp bà và nói chuyện với bà thùy bà nói mình chưa nhận được . Minh Sơn có hỏi về tuổi thủy đừa cháu nhanh miệng nói 80..! Bà thùy nói 75t.  Theo minhson97 thấy thùy hiện nay cuộc sống của bà cũng không có gì gọi là thiếu thốn. Minhson97 nghỉ mình nên đóng hoàn cảnh nào lại .

Lẽ phải ánh sáng dẫn đường của nhơn loại.

Ngủ rồi minhsơn97

Trả lời #10 vào: 08-10-2017 13:26:43
Chào cả nhà
Chiều nay minhson97  sẽ đi thăm hoàn cảnh của em Đặng Thị Hoa ,cũng đã lâu rồi mình chưa ghé thăm em và cập nhật tình hình của em hiện tai .

Lẽ phải ánh sáng dẫn đường của nhơn loại.

Ngủ rồi trangvitgioi

• Thành Viên Gắn Kết
  • Người Tôi Cưu Mang
  • Thích 8
Trả lời #9 vào: 21-12-2012 15:17:28
Cứ 2 tháng 1 lần Vịt đều chuyển CMTX 600k cho bà Thảnh và gọi điện hỏi thăm. Qua điện thoại chị Phấn - di bé, bé vẫn thế sức khỏe không tốt hơn, bà đút ăn và cho uống sữa hằng ngày. TH này gần 2 năm chưa có thành viên nào ghé thăm thực tế. Trao đổi điện thoại, Vịt cảm nhận dì và bà khá quan tâm tới bé nên Vịt xin đề xuất ngừng CMTX từ tháng 1/2013. Rất mong sẽ có thăm bé và đề xuất tiếp theo.

Ngủ rồi yugidazai

Trả lời #8 vào: 09-12-2012 01:14:51
XuLanhTinhNong2 đã viết:
Trích dẫn
Vì tình hình công việc của mình rất tồi tệ (bị giảm giờ và sắp thất nghiệp) nên mình sẽ không còn đủ khả năng để cmtx những trường hợp mình đã/đang nhận bấy lâu nay. Ít nhất mình sẽ cmtx cho đến tháng 1/2013. Và từ tháng 2/2013 trở đi thì rất mong có MTQ nào tiếp tay với mình. Xin cảm ơn rất nhiều.
...
1) Phú Yên -Cháu Hoa - Não úng thủy - Tây Hòa cmtx: 300K/tháng
http://www.nguoitoicuumang.com/index.php?option=com_kunena&Itemid=9&func=view&catid=24&id=3043

Rất mong có TV nào ở gần hoặc có dịp ghé thăm cháu Hoa và cập nhật tình hình xem có cần điều chỉnh mức CMTX ko ạ?
Xin cám ơn :)

Ngủ rồi ThaiDzuy

• BAN QUẢN TRỊ
  • Người Tôi Cưu Mang
  • Thích 15
Trả lời #7 vào: 23-07-2011 23:58:05
Thật tội nghiệp cho bé Hoa, sinh ra vốn bất hạnh bây giờ lại còn mồ côi bố.

Bé Hoa là trường hợp duy nhất ở Phú Yên được NTCM giúp đỡ từ trước tới giờ.

Rất mong có thành viên nào có cơ hội ngang qua để cập nhật thêm.

@Pythanhtuyen: Hy vọng bạn còn quay lại diễn đàn.

Thân,

Từ đây người biết thương người...

Ngủ rồi trangvitgioi

• Thành Viên Gắn Kết
  • Người Tôi Cưu Mang
  • Thích 8
Trả lời #6 vào: 23-07-2011 23:02:15
Chào cả nhà,

Trước hết là Vịt xin lỗi cả nhà vì lâu rồi không viết bài cập nhật TH này, dù vẫn gọi điện hỏi thăm. Hôm nay viết bài lại báo một tin buồn. Vừa rồi Vịt gọi điện báo gia đình nhận tiền CMTX tháng 7 và 8 thì được biết bố bé Hoa là anh Đặng Cánh vừa mất cách đây 3 ngày. Cánh và một người anh đi khai thác đất và bị tai nạn sụt đất, người anh may mắn không sao, nhưng Cánh không qua khỏi.

Vinh – em của Cánh cho biết trước mắt là các anh chị em trong nhà mỗi người góp một ít phụ nuôi bé Hoa thay phần Cánh. Theo lời bà ngoại của bé thì bé Hoa có da có thịt hơn trước nhưng vẫn không nhận biết được gì cả. Những thông tin Vịt có được đều thông qua nói chuyện điện thoại với gia đình bé. Vịt chỉ mong sao có thành viên hay người thân thành viên nào đó có thể ghé thăm xem tình hình sức khỏe của bé hiện nay như thế nào.

Cứ 2 tháng/ lần, Vịt vẫn chuyển tiền CMTX 600.000đ từ Xulanhtinhnong2 qua đường bưu điện cho anh Cánh, nhưng giờ người nhận sẽ là bà ngoại của bé, bà Võ Thị Thảnh. Đây là số điện thoại của Vinh, em trai Cánh: 0121661768.

Thân.

Ngủ rồi pythanhtuyen

• Thành Viên
  • *
  • Thích 0
Trả lời #5 vào: 26-07-2010 19:30:46
Cám ơn bạn nhiều, mình sẽ hỏi thăm địa điểm xa gần thế nào rồi sắp xếp thời gian đến thăm bé.

Ngủ rồi trangvitgioi

• Thành Viên Gắn Kết
  • Người Tôi Cưu Mang
  • Thích 8
Trả lời #4 vào: 26-07-2010 00:02:46
Chào mừng pythanhtuyen đến với gia đình NTCM,

Bé Hoa vẫn nằm ờ nhà thôi bạn ah, không đi bệnh viện đâu. Bạn ở Phú Yên thì tốt quá, nếu thu xếp được thời gian rất mong bạn ghé thăm bé xem tình hình thế nào, vì ở xa nên Vịt cũng chỉ biết qua điện thoại thôi. Mong tin bạn nhiều.

Thân

Ngủ rồi pythanhtuyen

• Thành Viên
  • *
  • Thích 0
Trả lời #3 vào: 25-07-2010 23:42:11
Chào cả nhà! Minh la thanh vien mới. Vừa đăng nhập vào đọc được bài viết về bé Hoa thật thương cho bé quá! Mình cung đang ở PY ko biết hiện bé đang điều trị bvien hay đã về nhà rồi.

Ngủ rồi trangvitgioi

• Thành Viên Gắn Kết
  • Người Tôi Cưu Mang
  • Thích 8
Trả lời #2 vào: 01-07-2010 15:13:09
Chào cả nhà,

TH bé Hoa, Vịt vẫn chuyển CMTX 300k/tháng của anh Xulanhtinhnong2 cho Cánh (bố bé). Vịt chuyển 2 tháng/lần (600k) cho gia đình tiện đi nhận tiền vì nhà Cánh khá xa Bưu điện. Theo lời chị của Cánh thì sức khoẻ bé Hoa vẫn vậy, không tiến triển gì tốt hơn. Bà nội ở nhà chăm sóc bé, 300k CMTX một phần mua thực phẩm cho bé, một phần mua thuốc khi bé ốm đau, hằng ngày bé ăn cơm và thỉnh thoảng uống sữa. Cánh vẫn đi làm thuê ở các rẫy mía hoặc ai thuê gì làm nấy.

TH này khá xa nên Vịt chỉ có thể lấy thông tin qua điện thoại, dd mình gần đây có khá nhiều thành viên mới, không biết có bạn nào ở khu vực Phú Yên có thể ghé thăm cập nhật thêm tình hình bé được không?

Đây là số điện thoại chị Phận - chị của Cánh: 01662913119. Vài dòng cập nhật cùng cả nhà.

Ngủ rồi Comoi

Trả lời #1 vào: 24-05-2010 22:07:33
Cháu Hoa-Não úng thủy - Tây Hòa - Phú Yên

Thành viên giới thiệu hoàn cảnh   :   uatkimhuong
Ngày giới thiệu   :   15-04-2009
Thành viên xác minh   :   trangvitgioi
Ngày xác minh   :   07-05-2009
Hình thức giúp đỡ của NTCM   :   CMTX 300.000 vnđ/tháng (Xulanhtinhnong2) từ tháng 5/2009
Ngoài ra cháu Hoa còn được nhận thêm các khoản CMKTX từ các thành viên diễn đàn

Bài giới thiệu
theo báo Phú Yên Online)
Cháu Đặng Thị Hoa (4 tuổi) là con của anh chị Đặng Văn Chánh và Nguyễn Thị Ngọc Linh, ở thôn Phú Thịnh, xã Sơn Thành Đông, huyện Tây Hòa, tỉnh Phú Yên.

Bà Thảnh, cháu Hoa rất cần sự giúp đỡ của cộng đồng
Khi sinh ra cháu Hoa bị dị tật với phần đầu to bất thường. Khi cháu mới được 15 ngày tuổi, mẹ của cháu đã bỏ nhà đi biền biệt. Cha cháu Hoa cũng đi làm thuê mướn ở xa. Bà Võ Thị Thảnh (SN 1939), bà nội của cháu Hoa, nuôi nấng cháu cho đến nay.  

Chồng mất từ rất lâu, một mình bà Thảnh phải lặn lội làm mấy sào sắn rồi đi làm thuê làm mướn để nuôi 4 đứa con ăn học. Bây giờ tuổi cao, sức yếu không làm ra tiền, hàng ngày lại phải chăm sóc cháu Hoa, nên cuộc sống của bà gặp rất nhiều khó khăn, không đủ sức tiếp tục nuôi, chữa bệnh cháu Hoa.

Cháu Hoa còn bị thiểu năng trí tuệ, hàng ngày không nói không cười, hay khóc, chỉ nằm yên một chỗ, không tự chủ trong sinh hoạt cá nhân, thường xuyên bị đau bệnh. Riêng đầu của cháu Hoa mềm nhũn và ngày càng to thêm.

Hiện nay, hoàn cảnh gia đình của bà Thảnh đang lâm vào cảnh cùng cực và cháu Hoa đang cần khám, chữa bệnh, do vậy, rất cần những tấm lòng từ thiện, cưu mang giúp đỡ của bạn đọc.

Mọi sự giúp đỡ xin gửi về Ban công tác Xã hội- Từ thiện Báo Phú Yên (62, Lê Duẩn, TP Tuy Hòa), điện thoại: (057) 3841043.

Bài xác minh
Cả nhà thân,

Hôm trước tình cờ xem lại hoàn cảnh này và dự định đi xác minh trong dịp nghỉ lễ. Tuy nhiên khi biết quãng đường đi quá xa, hơn 150km tính từ thành phố Nha Trang, mà lại đi một mình nữa thì Vịt đã muốn bỏ cuộc rồi. Song nhớ lại hình ảnh đứa bé thật đáng thương và sự chia sẻ, quan tâm của các thành viên với bé, thì không nỡ bỏ vì biết đâu chỉ vì mình ngại xa xôi mà có thể bỏ qua hoàn cảnh đang cần sự giúp đỡ. Trong lúc đang tìm cách, chợt nhớ đến một anh đồng nghiệp cũ sống tại Phú Yên, qua anh thì được biết khoảng cách từ thành phố Tuy Hòa đến xã Sơn Thành Đông hơn 35km, không quá xa và may hơn nữa là có tuyến tàu hỏa đi từ Nha Trang đến Tuy Hòa, hehe như vậy là không có gì phải quá lo ngại đường xa và nguy hiểm nữa, Vịt nhà ta lên đường thôi.

Trên đường ra Phú Yên trời mưa ngày một to hơn, hơi lo ngại vì Sơn Thành Đông là một xã gần miền núi, chỉ sợ mưa to đường khó đi. Sau hơn 1 tiếng đồng hồ đi và hỏi nhà, hai anh em cũng tìm ra được nhà bà Thảnh. Căn nhà chỉ hơn 40m2 với hơn chục người sinh sống, bà Thảnh có bốn trai và hai gái, năm trong số sáu người con đã lập gia đình và đều sống cùng mẹ. Bé Hoa là con của người con trai út 27 tuổi – Trần Văn Cánh (chứ không phải Trần Văn Chánh). Bé Hoa sinh năm 2006 và mẹ bé đã bỏ đi khi nhìn thấy con bị như vậy, bên ngoại không chịu nhận và còn có ý định giết bé, sau đó bỏ qua cho bên nội.

Lúc Vịt đến thì bé đang ngủ, hình ảnh đập vào mắt là sự tương phản lớn, một cơ thể ốm yếu mà gánh cái đầu rất to, to hơn nhiều so với các bé bị bệnh não úng thủy cùng lứa tuổi, mà còn bị ghẻ lỡ nữa, bôi thuốc đỏ hết cả đầu nên không có tí tóc nào, nhìn thương lắm. Tuy đã từng tiếp xúc với các bé bị não úng thủy, vậy mà Vịt vẫn cảm thấy xót xa khi nhìn bé. Theo lời bà Thảnh thì bé không cảm giác và cảm nhận được gì, gia đình nghèo nên có gì cho ăn nấy thôi, thỉnh thoảng mua sữa cho uống. Đây là một xã gần miền núi nên trình độ dân trí khá thấp, không mấy người biết đó là bệnh não úng thủy, chỉ biết là đầu ngày càng to và cho đó là quái thai, dị dạng không dám tiếp xúc.

Về kinh tế gia đình, công việc chính của anh Cánh là bốc vác khoai, sắn, thu nhập từ 50.000đ-60.000đ/ngày, công việc lúc có lúc không, thu nhập trung bình 1.000.000đ/tháng, bà Thảnh năm nay 70 tuổi chỉ ở nhà trông cháu, các anh chị của Cánh cũng làm bốc vác, thân ai tự nấy lo không giúp gì được bố con bé Hoa. Ngoài ra gia đình còn có 8 sào sắn (khoai mỳ), mỗi năm trồng được một vụ, thu nhập từ 1.000.000đ -2.000.000đ tùy theo được mùa hay không. Các anh chị ấy bảo vì ít học nên không dám đi làm xa, ngày nào không có việc thì ngồi chơi. Quanh căn nhà cũng có mảnh đất trống khá rộng, chỉ nuôi vài con gà. Nói chung qua tiếp xúc Vịt nhận thấy gia đình bà Thảnh quen nếp sống của người vùng miền núi, có gì thì ăn nấy, cũng không có mục tiêu, định hướng lâu dài.

Mấy năm trước gia đình được xét thuộc hộ nghèo nhưng đã bị thu sổ từ 2 hay 3 năm nay. Trong quá trình tìm hỏi nhà, bà con cũng cho biết đó là gia đình nghèo, cần sự giúp đỡ. Vì trời mưa to mà thời gian cũng không còn nhiều nên Vịt cũng không kịp ghé thăm nhà trưởng thôn để có thêm thông tin. Theo lời bà Thảnh sau khi đăng tin trên báo Phú Yên online thì có một nhóm người đến biếu gia đình 500.000đ.

Qua xác minh Vịt nhận thấy sỡ dĩ bé Hoa không được chăm sóc tốt, bệnh phát triển nhanh là do gia đình nghèo, không có điều kiện và ít hiểu biết. Vì vậy Vịt đề xuất chúng ta CMTX 200.000đ/tháng mua sữa hay thực phẩm giúp bé có thêm sức khỏe để chống chọi bệnh tật. Trên đường đi Vịt không thấy bóng dáng ngân hàng nào cả, ngoại trừ ngân hàng chính sách xã hội, do đó có lẽ sẽ chuyển tiền qua bưu điện cho anh Cánh.

Mong cả nhà cho ý kiến thêm.

Bé Hoa với thân hình ốm yếu

Đầu bé toàn thuốc đỏ do bị ghẻ lở

Vì hình chụp bằng di động nên không được rõ, cả nhà thông cảm hen.

Antonias đi thăm cháu Hoa
Ngày 22-05-2009

Chào cả nhà mình mới đi thăm bé hoa dzề , như các bạn đã xác minh trường hợp bé hoa ở trên ko ngờ khi mình tới mình rất bất ngờ bé hoa chỉ nằm dc trên võng với cái đầu rất to chiếm hết trọng lượng cơ thể , bà nội bé hoa nói bé nặng chỉ khoảng 8 hay 9kg , mà phần đầu bé hoa đã nặng tới 6 hay 7kg ko thể tưởng tượng nổi , a cánh cha bé hoa có nói là lúc trước cũng có 2 người 1 nam 1 nữ tới thăm và hứa có gởi số tiền là hơn 1 triệu đồng mà nhận ko dc vì a cánh ko biết chữ a cánh nói ngân hàng ko cho nhận vì a ko biết chữ , mình nghĩ tới chắc là các thành viên của dd NTCM mình hỏi a cánh có còn lưu lại số phone cua người đó ko đễ mình gọi hỏi dùm cho , khi mình gọi vào số này thì gặp đó là trangvitgioi , trangvitgioi nhờ mình giãi thích cho a cánh hiểu mình đã giai thích cho a cánh hiểu dùm trang rồi nha    .
Sau khi thăm hỏi gia đình a cánh xong mình có gọi 1 người đó là dì của mình dì của mình nói con nói gia đình bé hoa sắp xếp thứ 7 này con dẫn bé hoa và gia đình bé hoa vào sg đến bệnh viện chợ rẫy để khám va chữa trị mọi chi phí ăn ở và khám chữa trị dì cua mình tài trợ hết , nhưng khi dì mình gọi vào bác sĩ ở bệnh viện chợ rẫy chuyên về não thì bác sĩ này nói là bé hoa bị ( úng não ) ko thể chữa trị dc nếu có chữa trị thì chỉ là chửa cho hết đau thôi chứ đầu của bé hoa ko thể nhỏ lại dc ko thể hết bẹnh dc. bác sĩ nói lúc bé hoa mới sinh ra mà đưa đến bẹnh viện thì có thể chữa trị dc còn bây giờ thì bé hoa lớn bệnh đã nặng rồi thì đã quá muộn  chỉ chờ ngày bé hoa...... các bạn đừng buồn . nên dì mình và mình quyết định tặng số tiền 10 triệu đồng cho bà nội bé hoa để mua sữa đồ ăn và đồ dùng cá nhân cho bé hoa có  đại diện ủy ban nhân dân xã sơn thành đông chứng kiến là số tiền này dùng để lo thuốc thang và đồ ăn đồ dùng cho bé hoa chứ ko dùng vào múc đích khác . mình có chụp hình nhưng mà ko hiểu sao vào phần upload images mà ko hiện lên mình cũng ko hiểu nữa

Ngày 23-05-2009

Theo lời khuyên của bạn trangvitgioi mình đã  gọi a cánh cha của bé hoa nói là anh nên dùng số tiền mà em trao tặng cho bé hoa mở 1 cuốn sổ tiết kiệm để chi tiêu hợp lý trong việc chăm sóc bé hoa , mọi người ơi có 1 chuyện thế này lúc mình gọi cho a cánh mình lấy dt khác mình gọi , anh cánh ko biết mình gọi nên nói chuyện khác lắm nội dung  thế này \\\" ai đó gặp ai co chuyện gì ko với 1 thái độ bực mình hay sao đó , và mình có nghe trong dt có 1 vài tiếng lạ lắm \\\" sao đen quá zậy tiếp đi \\\" lúc đó mình nghĩ có khi nào a cánh đang đánh bài ko , có khi nào a cánh dùng số tiền 10 triệu của mình và các nhà hảo tâm giúp bé hoa cờ bạc ko , mình ko dám tưởng tượng dc nữa , khi mình nói em là phúc người tặng cho gia đình a 10 triệu để chăm sóc bé hoa thì tự nhiên thái độ khác lắm nói chuyện nhỏ lại ko còn nghe những âm thanh kia nữa , mình nói là a nên mở 1 cuốn sổ tiết kiệm khi nào cần dùng số tiền này để chăm sóc bé hoa thì a rút ra chi tiêu hợp lý , a cánh nói là a cánh se dùng số tiền này mua 1 con bò để nuôi , thực sự mình cũng ko biết nói sao chi nói thôi dc nếu a quyết định mua con bò dzè nuôi đẻ kiếm sống và sau này lo cho bé hoa thi cung dc  , còn số tiền còn lại mình nói là a nên gởi tiết kiệm để chăm sóc bé hoa chứ ko dc dùng vào múc đích khác a cánh có hứa , nhưng mình nghi ngờ wá mọi người ơi , thôi thì đó là việc gia đinh người ta mình chỉ làm việc thiện giúp đở họ mà họ sử dụng vào mục đích khác thì chịu thôi , sẽ có nhân quả báo ứng , mình nói lên đây đễ mọi người hỉu và bằng lăng khi đi thăm bé hoa và giúp đở bé hoa thì nên tìm hỉu kỉ và lập ra kế hoạch nào tốt nhất để sữ dụng số tiền mà DD NTCM trao tặng chó bé hoa dc sử dụng vào mục đích là chăm sóc cho bé hoa thôi . sẵn tiện bănglăng giúp mình xác minh là a cánh có mua con bò ko nhé.
Thân!

Ý kiến của Theanh (Quản lý diễn đàn)
Ngày 25-05-2009

Chào cả nhà! Có vẻ Topic này đang càng ngày càng phức tạp, làm cho những thành viên ít có thời gian đọc cảm thấy khó hiểu. Vậy mình xin tóm tắt sơ lược lại để mọi người biết:
Trường hợp này do thành viên Uatkimhuong giới thiệu lên DD ngày 15/4. Sau đó do không biết nên thành viên Antonias giới thiệu thêm một lần nữa vào ngày 21/5. Trường hợp này đã được Trangvitgioi vượt gần 200km đi xác minh ngày 7/5 và đề xuất cưu mang 200.000đ/tháng. Nhưng sau khi các thành viên bàn luận và đóng góp, mọi người quyết định CMTX cho bé 300.000đ/tháng và thêm một khoản CMKTX là 400.000đ. Hiện việc chuyển tiền cho bé vẫn còn gặp một số rắc rối do chính gia đình của họ. Mọi người đang bàn cách tháo gỡ...
Cũng trong thời gian trên, thành viên Antonias và gia đình đã trực tiếp đến thăm và giúp gia đình bé 10 triệu đồng (việc này NTCM không biết và Antonias không thông qua DD). Sau khi giúp xong, Antonias đã ngờ ngợ khi chuyện trò qua điện thoại với anh Cánh (cha bé Hoa) là anh này có bài bạc trong lúc con cái bệnh tật và gia đình khó khăn (cũng có phỏng đoán là anh này dùng số tiền Antonias đã giúp để vui chơi đỏ đen...).
Về trường hợp này, chúng ta cần xử lý mấy việc sau sao cho rõ ràng, rốt ráo:
1. Cách thức giúp bé Hoa: Chúng ta sẽ tiếp tục chuyển tiền hay hiện vật (sữa, thức ăn, thuốc bổ...) cho bé? Cách chuyển như thế nào để cháu Hoa được hưởng phần giúp đó và độ tin cậy ở mức cao nhất có thể? Cái này mong các thành viên góp ý và tư vấn thêm để sát với thực tế và khả năng của DD.
2.Về 10 triệu giúp đỡ của Antonias: Việc này thành viên Antonias làm với tư cách cá nhân, vì thế chúng ta không phân tích đúng sai trên DD này. Và NTCM cũng không chịu trách nhiệm về những gì liên quan đến khoản giúp đỡ này. (NTCM chỉ tham khảo thêm thông tin để điều phối cho chính xác. Cảm ơn Antonias đã thông báo để NTCM có thêm thông tin, điều này rất cần thiết cho DD).
3.Nghi ngờ về cách hành xử không đúng đắn của gia đình bé và những góp ý khác: Trước tiên Antonias nên tìm hiểu và làm rõ những nghi ngờ trên và xử lý theo cách mà bạn cảm thấy thoải mái nhất với khoản 10 triệu đã ủng hộ. Vì đây là việc riêng của bạn, NTCM chỉ góp ý, còn quyết định là ở bạn!
Việc anh chị em anh Cách (bố bé Hoa) thông báo không chính xác các khoản tiền giúp đỡ, nhờ Tổ điều phối và các thành viên ở gần gọi điện (hoặc gặp) để nói cho họ rõ, nếu các khoản gửi đi mà không được xác nhận một cách rõ ràng thì chúng ta sẽ tạm thời ngưng. Sau khi có giải pháp rõ ràng thì mới tiếp tục chuyển tiền cưu mang.
Về những tranh luận, góp ý cách thức giúp đỡ của các thành viên với Antonias, với DD và các thành viên khác xin được post riêng ở một Topic khác, tránh làm loảng chủ đề này. Vì Topic này chỉ tập trung bàn luận cách giúp bé Hoa mà thôi.
Xin cảm ơn sự hợp tác của cả nhà!

Bang lang thăm cháu Hoa ngày 20-06-2009
Chào cả nhà!
Mong cả nhà thông cảm, ngày 10/6 vừa qua Banglang đã đến thăm bé Hoa nhưng vì một số lý do cá nhân nên Banglang chưa tin ngay cho cả nhà được.
Banglang đến khi bà Nội bé đang cho bé ăn, người ta thường nói ( trời đánh tránh bữa ăn ) vậy mà mọi người có tưởng tựơng ra được không một cô bé 3 tuổi, phải đánh, đánh đến khi nào bé khóc thét lên mới ăn được và ngày nào cũng vậy chở cơm nào cũng vậy phải đánh phải khóc mới ăn được.
Đi một vài nhà trong xóm khi bà bé cho bé ăn hết chén cháo Banglang thu thập được một vài thông tin.
Mẹ bé bỏ đi khi bé Hoa được 15 ngày tuổi, còn về bố bé Hoa, ( nghề nghiệp thì không có công việc cũng không vợ bỏ đi con bệnh tật nên đâm ra rựu chè cờ bạc đàn ông ông nào không vậy) đó là câu nói của hầu hết những người hàng xóm của gđ bé khi Banglang hỏi về bố của bé.
Về với gđ bé khi bé đã ăn hết một chén cháo, tiếp Banglang là bà Nội và chị dâu của anh Chánh(trong khi anh Chánh đang ngủ trên võng)
Banglang được biết bé Hoa bị bệnh từ khi trong bụng mẹ và từ khi sinh ra đến giờ gđ vẫn chưa đưa bé đi khám bs một lần nào, đã 3 tuổi nhưng bé Hoa chỉ ăn được cháo xay và sữa tươi.
Thật đáng thương cho một đứa bé đã mang trong mình bệnh tật lại sinh ra trong một gđ như vậy. Từ nhà bé về trong đầu Banglang cứ có câu hỏi, mình làm gì để giúp bé đây? Sau khi hỏi thăm một vài người quen Banglang được biết bệnh của bé Hoa chỉ có thể giảm chứ không thể hết được vả lại bệnh này trị khi còn nhỏ may ra còn được giờ rất khó, nhưng cả nhà ơi! còn nước.... gđ bé chưa đưa bé đi khám lần nào, biết đâu có một phép màu nào đó thì sao?
Mình mong cả nhà mình chung tay giúp bé với, thật sự mình suy nghĩ cách giúp bé và chỉ có một phương án, đó là chúng ta đã giúp thì phải tự làm từ A-Z thôi không trông mong gì được vào gđ bé(chúng ta chia nhau ra, Antonias liên hệ với bs và hẹn ngày khám, sau đó chúng ta thử tính từ nhà bé đi đến bệnh viện bao xa và đi được bằng xe gì, không đưa tiền mà chúng ta phải tự làm may ra bé Hoa mới có cơ hội gặp được bs), đó là ý kiến của Banglang mong BQT và mọi người góp ý thêm.
Banglang có chụp vài tấm hình với bé nhưng không đưa lên được, Banglang lại phải nhờ đến bác 6X thôi, bác ơi! giúp BangLang nhé, Ok  
Thân.

Thông tìn của kng491 (21-06-2009)
•   Điều trị nội khoa bao gồm dùng các thuốc như acetazolamide và thuốc furosemide có thể tạm thời làm giảm sự sản xuất dịch não tủy. Tuy nhiên tác dụng lâu dài của các thuốc này rất hạn chế. Ngoài ra, trẻ bị não úng thủy còn có thể kèm các triệu chứng khác như động kinh, việc điều trị nội khoa cũng nhằm kiểm soát các biểu hiện bệnh lý này.
•   Hầu hết các trường hợp não úng thủy điều cần được điều trị ngoại khoa nhằm dẫn lưu dịch não tủy ra khỏi não. Phẫu thuật hay được sử dụng nhất là đặt dẫn lưu não thất- ổ bụng. Phẫu thuật này đưa một ống mềm đi đưới da, một đầu ống ở não thất và đầu kia trong khoang phúc mạc của ổ bụng. Dịch não tủy được ẫn lưu theo ống từ não thất đổ vào khoang phúc mạc. Tại đây dịch được hấp thu và trở lại tuần hoàn. Một biến chứng của dẫn lưu là nhiễm khuẩn, thường gặp nhất là tụ cầu trắng (staphylococus epidermidis). Tuy nhiên nếu phẫu thuật được thực hiện cẩn trọng thì tỉ lệ nhiễm trùng có thể hạ thấp xuống đến 5%. Hiện nay ở các trung tâm chu sinh tiên tiến người ta có thể tiến hành phẫu thuật dẫn lưu này ngay khi trẻ còn đang nằm trong bụng mẹ. Tuy vậy kết quả của các trường hợp được dẫn lưu trên không khả quan mấy. Lý do là khi trẻ có biểu hiện não úng thủy trong bào thai cần phải phẫu thuật thì nguyên nhân thường là những hội chứng bệnh bao gồm nhiều dị tật khác nhau kết hợp trên cùng một bệnh nhân.

Thông tin từ hkfami
Ngày 06-07-2009

Mình thấy các bạn thiết tha xin ý kiến của bs Phạm Tỵ quá nên mình đã xin số điện thoại và nói chuyện trực tiếp với bs Tỵ rồi.
Bs Tỵ nói : nên cho bé nhập viện, Khoa Ngoại Thần kinh bv Đa Khoa tỉnh Bình Định (số106 Nguyễn Huệ). Khi có ca bệnh Não úng thủy vào bv thì tự khắc các bác sĩ sẽ tiếp nhận và trình lên bs Tỵ (vì chỉ có bs Tỵ mới chuên khoa về bệnh này tại đó) nên gia đình không phải xin hẹn hoặc đi tìm bs làm gì, va 2bs cũng không thể khám bệnh qua điện thoại được. Cuối tháng 8 bs sẽ đi vắng 1 thời gian nên nếu có thể thì gia đình đưa bé lên bv trước đó.
Bác sĩ sẽ cho ý kiến khi trực tiếp khám và theo dõi bệnh nhân.
Bé Hoa sẽ được hưởng tiêu chuẩn KCB trẻ <6 tuổi, nhưng phải chuẩn bị chi phí cho người chăm sóc bé.
Vài thông tin ngắn, hy vọng các bạn sẽ có cách giúp bé Hoa cụ thể thiết thực sắp tới.

Ngày 14-07-2009
Chào cả nhà,
Mình đã điện thoại cho Ban CT XH-TT  báo Phú Yên theo số điện thoại trên và gặp trực tiếp anh Thanh Bình, người phụ trách Ban này và cũng là người biết khá rõ trường hợp cháu Hoa. Anh Bình rất sốt sắng với ý kiến đưa cháu Hoa đi Bình Định chữa trị, anh nhận phần liên hệ với Hội PN và các ban ngành đoàn thể địa phương (xã) để tích cực đưa cháu đi và cắt cử người theo phụ giúp chăm sóc cháu. Khi nào đưa ra Bình Định thì Antonias giúp gia đình nhé!
Anh Bình sẽ giữ liên lạc với mình để cập nhật tình hình, có gì mình sẽ báo cáo cho dđ ngay.
Số đt của anh Bình 0906562223

Ngày 22-07-2009
Giấy tờ chuyển viện của cháu đã hoàn tất, cũng có trục trặc chút vì ở các đơn vị địa phương chưa hề biết bệnh nhân nên đúng là có \\\"tự ái nghề nghiệp\\\"....
 Mẹ cháu đã gởi xe vào sài gòn, 8g sáng nay bố cháu sẽ đi nhận về nộp cho bv Chợ Rẫy.
Cả nhà lưu ý những trường hợp sau, tất cả đều phải qua địa phương ( TE < 6T) hoặc nơi ĐKKCBBĐ nhé! Chiêu thức năn nỉ nhờ linh động giải quyết cũng sẽ hết \\\"linh\\\" nếu mình cứ áp dụng hoài.  

Tin từ Báo Phú Yên (Hkfami đăng giúp)
From: lien kim [mailto:kimlienpy@gmail.com]
Sent: Friday, July 24, 2009 5:01 PM
Ngày 22/7 Ban công tác Xã hội - Từ thiện Báo Phú Yên đã có buổi trò chuyện với bà Võ Thị Thảnh (bà nội của cháu Đặng Thị Hoa, 3 tuổi bị mắc bệnh úng thủy não ở thôn Phú Thịnh, xã Sơn Thành Tây, huyện Tây Hòa, tỉnh Phú Yên). Cháu Hoa bị cả bố mẹ bỏ rơi. Đây là hoàn cảnh rất thương tâm đã được Báo Phú Yên phản ánh. Trường hợp này đã được WWW.ngườitơicuumang.com đã trực tiếp đến thăm, giúp đỡ 10 triệu đồng. Đồng thời đã nhiệt tình liên hệ với Bệnh viện Đa khoa tỉnh Bình Định để điều trị miễn phí cho cháu Hoa. Song bà Thảnh cho biết: \\\"Bà đã già, bệnh cháu rất khó điều trị mà có chữa bệnh thì cháu cũng chỉ sống thực vật như hiện nay\\\". Qua Báo Phú Yên bà Thảnh gửi lời chân thành cảm ơn đến các anh,chị đã đến thăm và tấm lòng nhiệt tình của trang W\\\"
Kim Liên
(Báo Phú Yên)

Trên đây là email của chị Kim Liên gởi cho mình sau khi các anh chị \\\"bó tay\\\" với chuyện đăng ký vào diễn đàn. Các anh chị nói có lẽ thiết bị lỗi thời rồi và cả văn phòng chỉ có 1 máy tính nên dù rất muốn các anh chị không giao lưu với dđ được.
Tóm lại : đoàn đến thăm cháu Hoa có 2 phóng viên, có Hội phụ nữ xã và 1 số ban ngành đoàn thể khác nhưng không thuyết phục được bà nội cháu đưa cháu đi khám bệnh.
Bà có nói đã nhận được tổng cộng hơn hai mươi triệu từ các nơi giúp, bà cảm ơn rất nhiều và sẽ ráng nuôi cháu qua ngày. Hiện tại ba ruột cháu cũng bỏ đi rồi.
Vậy mình xin chuyển thông tin đến cả nhà như vậy, xin ý kiến mọi người. Điều gì làm được mình sẽ thực thi ngay.

ThaiDzuy ngày 24-07-2009
Chào chị Hkfami, anh Xulanhtinhnong2 và các bạn,

Việc giúp được ai đó còn phụ thuộc cái duyên nữa. Những trăn trở của chúng ta từ những người ở xa như các thành viên NTCM cũng như ở gần như các anh chị báo Phú Yên cũng không biến thành cơ duyên cho bé Hoa được đi bệnh viện điều trị.

Giả sử chúng ta có người lo cho bé Hoa từ A-Z như các bạn nói thì cũng không ổn lắm. Bởi vì nếu chúng ta cứ quyết liệt làm chuyện này, rủi chẳng may có chuyện không hay cho bé Hoa thì bà em có quyền kiện chúng ta...Vì vậy, trong mọi trường hợp, chúng ta phải có sự đồng thuận từ phía gia đình.

Nói vậy không có nghĩa hoàn cảnh này rơi vào bế tắc. Mong sao, các anh chị báo Phú Yên ở gần đó, dần dần thuyết phục bà của bé Hoa (theo kiểu mưa dầm thấm lâu) cho bé được đi viện điều trị (còn nước còn tát).

Mong các bạn cũng hãy nhẹ lòng vì chúng ta đã cố gắng hết sức rồi.

Thân,
 Bài viết từ diễn đàn NTCM cũ: http://ntcmvietnam.com/vsbaiviet.asp?TID=8317&PN=2&TPN=1

.