Tác giả Chủ đề: Phú An, Phú Vang - Gia đình Em Thoại.  (Đã xem 87208 lần)

Ngủ rồi Sunny_night

• Thành Viên Gắn Kết
  • Người Tôi Cưu Mang
  • Thích 11
Trả lời #22 vào: 10-08-2010 19:01:04
Chiều nay Sunny_night, Dragonfly và chị Lý (cô giáo chủ nhiệm em Thoại) đã đến thăm gđ em và trao quà của anh Thaidzuy và chị Nike cho các em nhân dịp năm học mới, bao gồm sách vở, cặp sách, quần áo, bút, bảng học sinh, sáp màu. Nhìn mấy em sung sướng nhận quà mình cũng thấy vui lây.
Cảm ơn mọi người đã đem đến niềm vui cho các em.
Theo đề nghị của anh Thaidzuy nên mua cho mỗi em hai bộ quần xanh áo trắng để đến trường. Em Thoại năm nay lên lớp 5, em Khanh đang lẽ lên lớp 2 những học yếu quá bố và ông lên xin cô giáo cho ở lại lớp 1, và em Thiện cuối cùng năm nay cũng lên lớp 1 nên hai anh em học lớp 1 luôn.
Tổng chi phí tất cả những thứ Sunny_night đã mua bao gồm:
2 bộ SGK lớp 1: 67.000 X 2 = 134.000
30 tập vở: 20 quyển 3.500/ quyển = 70.000
           10 quyển 5000/ quyển  = 50.000
( có cái nì là do mấy bé lớp 1 viết một loại vở khác là vở 5 ô ly nên em phải mua giá khác vậy đó)
2 hộp sáp màu: 16.000 X 2 = 32.000
20 cây viết kim: 2.500 X 20 = 50.000
10 cây bút chì (một bộ gồm cả bút chì, gôm tẩy, gọt bút): 20.000
hai cái bảng đen loại nhỏ cho hs lớp 1: 20.000 X 2 = 40.000
Cặp sách ba cái: 120.000 + 90.000 + 90.000 = 300.000
Quần áo 6 bộ cho ba em: 60.000/ bộ X 6 = 360.000
về khoản quần áo thì em cũng xuống đo, ngắm nghía cẩn thận rùi mới đi mua nên may mắn là cũng vừa vặn.
Tổng cộng (cũng hơi nhìu rùi đây, 3 cháu lận mà  B) ):
1.056.000
SGK lớp 5 em Thoại đã xin được sách cũ để học nên ko phải mua.
Em chụp nhiều ảnh lắm mà trả máy mà lại chưa cop lại được nên em sẽ đưa ảnh lên sau.
Phù, sau vụ này tha hồ kinh nghiệm mua sắm đồ dùng cho con mìn sau nì.  :laugh:

“Thở vào thở ra
Là hoa tươi mát, là núi vững vàng,
Nước tĩnh lặng chiếu, không gian thênh thang...\"

Ngủ rồi ThaiDzuy

• BAN QUẢN TRỊ
  • Người Tôi Cưu Mang
  • Thích 15
Trả lời #21 vào: 30-07-2010 23:47:27
@Sunny_night, Nguyenthy & Xuongrong:

Như vậy em cùng các bạn xem xét tình hình căn nhà anh Thành thì sửa sang lại nhà cửa thế nào nhé.

Chi phí cần những gì?
Liệu sửa chữa có ảnh hưởng gì tới hiện trạng không?

càng nhiều thông tin càng tốt nhé. Hy vọng chúng ta sẽ chung tay giúp nơi ở của cha con anh tốt hơn.

Thân,

Từ đây người biết thương người...

Ngủ rồi vitcon702

Trả lời #20 vào: 30-07-2010 23:33:14
Vay theo BQT chung ta moi nguoi cua it long nhieu chung tay giup do cho gd e Thoai sua lai vach nha dang trong giai doan xuong cap . Vitcon xin di truoc ung ho 1trieu va mong cac ban ung ho them .Thanks

Ngủ rồi ThaiDzuy

• BAN QUẢN TRỊ
  • Người Tôi Cưu Mang
  • Thích 15
Trả lời #19 vào: 30-07-2010 22:01:13
@Sunny_night: Mỗi nhóc hai bộ quần áo đi em. Một bộ rồi trời mưa tụi nó \\\"truổng cời\\\" sao???

Hôm nay Thaidzuy cũng đã chuyển 400,000 VND từ Thaohang và Vitcon702 tới gia đình em Thoại thông qua tài khoản anh Thành.

Thân,

Ngủ rồi Sunny_night

• Thành Viên Gắn Kết
  • Người Tôi Cưu Mang
  • Thích 11
Trả lời #18 vào: 30-07-2010 20:51:48
@ Vitcon702 và DT100: Thanks hai bạn đã chung tay, đến tháng 10 DL anh Thành mới cần đến số vốn này, nên đến tháng 10 Sunny_night sẽ nhắc lại hén
Về việc sửa lại nhà cho anh Thành, bên DD cũ có nói rõ hơn, vì nhà anh Thành khoảng 30m2, bên trên lợp pro, xung quanh ko phải xây bằng tường mà được dựng lên bằng những tấm phên nứa, bạt (túm lại là tất cả những gì có thể ghép lại thành bức tường), với mưa nắng thời gian thì nó tan tác bây giờ hở gần hết à, nắng thì dọi vào tận giường, mọi ngoc ngách, mưa to là cũng ướt hết nhà. lần trước nghe chị Hindori có bảo xin được nguyên liệu bằng da ở nhà máy để có thể giúp anh Thành \\\"vá víu\\\" lại ngôi nhà của mình, nên em nhắc lại vậy ạ.
Thanks cả nhà đã quan tâm.
@ anh Thaidzuy và chị Nike: Lần tới xuống Sunny_night sẽ xem nên mua gì cho ba cháu và tính chi phí cụ thể. Sunny nghĩ nên mua sách giáo khoa, ít tập vở, bút, cặp sách và mỗi cháu một bộ quần áo, được ko ạ?

“Thở vào thở ra

Ngủ rồi vitcon702

Trả lời #17 vào: 30-07-2010 13:25:35
Vitcon cung nghi la sua lai nha

@ DT100: Thanks ban da chung tay cung Vitcon giup them von cho gd em Thoai nha

Ngủ rồi dautruong100cz

Trả lời #16 vào: 30-07-2010 12:37:01
Theo DT100 hiểu là ở đây muốn nói sẽ xin vật liệu bằng da về<< quây>> sửa lại nhà cho anh Thành

Ngủ rồi vitcon702

Trả lời #15 vào: 30-07-2010 06:03:35
Vay gd duoc su ung ho vay von them tu DT100 that la 1 tin vui cho gd theo nhu de xuat #3 bac sunny-night co the cho biet so tien quay lai nha la bao nhieu hong?( nhung that su vit khong hieu duoc nghia cua tu quay lai nha la seo nua hehehe)

Ngủ rồi dautruong100cz

Trả lời #14 vào: 29-07-2010 23:46:09
DT100 xin đăng kí hỗ trợ thêm số vốn vay còn thiếu để anh Thành phát triển kinh tế,chúc anh thành công!

Ngủ rồi ThaiDzuy

• BAN QUẢN TRỊ
  • Người Tôi Cưu Mang
  • Thích 15
Trả lời #13 vào: 29-07-2010 22:55:08
Cảm ơn Sunny_night và các bạn Huế đã đưa thông tin.

Chị NikeCRCC và Thaidzuy xin đảm nhận khoản thứ nhất - Sách vở quần áo cho các cháu nhé. Các bạn xem chi phí khoảng bao nhiêu?

Các mục Thứ 2 và Thứ 3 để Vitcon702 và  Hindori cho ý kiến ạ.

Thân,

Ngủ rồi Sunny_night

• Thành Viên Gắn Kết
  • Người Tôi Cưu Mang
  • Thích 11
Trả lời #12 vào: 29-07-2010 21:35:33
Chiều nay Sunny_night và Xuongrong đã đến thăm gđ em Thoại và cũng để xác minh lại việc anh Thành cần vay vốn để nuôi tôm, cá.
Hoàn cảnh gđ anh vẫn vậy,anh vẫn hàng ngày vừa làm ruộng vừa làm tôm, cá, chị thì sức khỏe yếu và bệnh tâm thần nhẹ vẫn ko chữa trị được nên chỉ làm được một sô việc lặt lặt. Lúc chúng em đến thì cháu bé thứ 2 đang ốm, sốt nằm trên giường, em Thoại chạy đi mua nước khoáng cho em uống hạ sốt. Em Thoại năm nay lên lớp 5, có đi học hè ở trường một tuần ba buổi, bệnh tim của em thì vẫn vậy, hàng tháng lên BV lấy thuốc về uống (mọi lần là tiêm nhưng nghe anh Thành nói đợt này thấy kim là em sợ lắm nên bác sĩ cho uống thuốc). Em đã đề nghị lần tái khám tới anh xin số ĐT bác sĩ trực tiếp khám cho em, rồi sau đó có lẽ phải nhờ chuyên gia y tế Hkfami hỗ trợ (hỏi thăm trực tiếp bác sĩ về bệnh tình của em). Còn hàng tháng anh vẫn nhận được số tiền 500k CMTX của DD, anh cũng có chí nên đợt vừa rồi anh bảo đi rút tiền về thì đã mua thêm một máy may để may màn, lưới cho dân quanh đó.
Hỏi thăm về tình hình làm ăn của anh thì có một số thông tin xin cung cấp cho cả nhà:
Đợt trước anh cần vốn để mua giống tôm, cua, cá thả nhưng sau đó DD mình chưa hỗ trợ được nên anh cũng có cố gắng vay mượn để mua thả và cũng đã thu hoạch lần lần, may mắn là cũng ko bị dịch bệnh gì. Anh vay của những người buôn rồi khi thu hoạch phải bán cho họ với giá rẻ và họ trừ nợ, đến nay anh cũng đã trả được nợ. Vì sắp lụt nên anh đã thả lần này là lần cuối, thu hoạch xong là đến mùa lụt, đến tháng 10 dương lịch sau khi hết lụt anh sẽ cần vốn khoảng 4 - 5 triệu để thả tiếp.
Sau khi đã tìm hiểu cặn kẽ, chúng em có đề nghị như sau:
- Thứ nhất, năm học mới sắp đến mà mấy em nhỏ cũng chưa có sách vở, quần áo gì (anh Thành nói phải để tiền nộp tiền học đã), vì thế nếu có thể DD hỗ trợ một khoản nhỏ mua sách vở, quần áo cho mấy em được ko ạ?
- Thứ hai, dù hiện tại anh chưa cần vốn, nhưng đến tháng 10 khi anh bắt đầu thả giống trở lại thì rất cần nên đến lúc đó số tiền chị Vitcon đề nghị hỗ trợ sẽ rất hữu ích cho anh. Em có hỏi về vấn đề trả nợ, anh Thành cho biết nếu được vay sẽ hoàn trả làm hai lần trong một năm sau mỗi lần thu hoạch. Nếu anh vay được vốn không lãi từ DD thì khi anh bán cho nhưng người buôn sẽ ko phải bán với giá thấp thì sẽ tốt hơn rất nhiều ạ.
- Thứ ba, ngôi nhà anh đang ở (nếu có thể gọi là nhà) ngày càng xuống cấp, phên nứa gãy hết, tệ hơn hồi đầu em đến thăm nữa. Ko biết có lần chị Hindori có nói là xin của nhà máy da ít da để quây lại nhà cho anh, có được ko ạ? Sắp tới thành viên Xuoongrrong vào SG, nếu có thì có thể vận chuyển ra được. Mong tin từ chị. Vì thấy mùa mưa bão, lũ lụt sắp đến mà căn nhà như thế chỉ cần mưa to là trong nhà như ngoài trời rồi.
Cảm ơn cả nhà đã quan tâm. Mong ý kiến thêm ạ! Thân!

“Thở vào thở ra

Ngủ rồi Sunny_night

• Thành Viên Gắn Kết
  • Người Tôi Cưu Mang
  • Thích 11
Trả lời #11 vào: 22-07-2010 21:29:28
Đợi chị với Xuongrong ơi, thứ 2,3 gì đo chị vô rùi ta đi luôn nha

“Thở vào thở ra

Ngủ rồi xuong rong

Trả lời #10 vào: 21-07-2010 15:55:17
loay xoay nhiều việc qua quyên mất. Chủ nhật này Huế sẻ xuống thăm gia đình anh Thành.

Ngủ rồi Sunny_night

• Thành Viên Gắn Kết
  • Người Tôi Cưu Mang
  • Thích 11
Trả lời #9 vào: 07-07-2010 20:44:00
Hiện tại Suuny_night đang về nhà nên nhờ các bạn ở Huế nhanh chóng đi xác minh lại lần nữa TH gđ anh Thành, vì Sunny_night thấy anh cũng khá chăm chỉ và có ý chí vượt khó, trong khi lại bế tắc về vốn. Trong hoàn cảnh của các thành viên ở Huế còn khá non nớt trong những vấn đề mà dự án Heart Bank yêu cầu nên mong được sự góp ý của cả nhà để giúp gđ anh vượt khó, trước mắt đã có chị Vitcon giúp đỡ rồi ạ. Thân!

“Thở vào thở ra

Ngủ rồi vitcon702

Trả lời #8 vào: 03-07-2010 23:53:39
Thay hoan canh cua gd anh can so von de nuoi ca tuy khong nhieu nhung neu ca nha ta muon cho gd anh vay muon thi Vitcon giup anh voi so von 3tr va phan con lai nho cac ban ung ho them duoc khong ah. Thanks