Tin chung

GIỖ TỔ HÙNG VƯƠNG

Tin chung

GIỖ TỔ HÙNG VƯƠNG

Tác giả Chủ đề: Quảng Ninh - Em Hoa - Hở van tim  (Đã xem 1731 lần)

Ngủ rồi an_khue

Trả lời #3 vào: 03-08-2014 06:53:35
Em xin cập nhật tình hình với cả nhà. Hiện tại trường hợp này đã ra viện và về nhà được 1 tuần, theo như em trao đổi với em Hoa thì vết mổ khô, ổn định, nhưng Hoa vẫn bị thiếu máu và chỉ đi lại nhẹ nhàng được,nhẽ ra Hoa cần nằm viện điều dưỡng tiếp nhưng điều kiện gia đình khó khăn nên xin về nhà, hàng ngày Hoa ăn được rất ít. Em đề xhuất nếu có cơ hội xin được xác minh tại quê nhà để có sự giúp đỡ hợp lý khi cần

Ngủ rồi ruacon_xd

• Thành Viên Gắn Kết
  • Rất Tích Cực
  • Thích 11
Trả lời #2 vào: 28-07-2014 01:01:16
Mong các thành viên miền bắc cố gắng sắp xếp thời gian qua bệnh viện xác minh hoàn cảnh của em sớm để có hướng giúp đỡ gia đình ạ :)
Thân!

Ngủ rồi an_khue

Trả lời #1 vào: 06-07-2014 09:10:25
Hôm qua (5/7/2014) trong lúc đi phát cháo tại bệnh viện Việt Đức, nhóm có nhận được lời đề nghị của một số người nhà bệnh nhân nằm cùng  phòng với em Đặng Thị Hoa về trường hợp của em đã mổ tim 4 lần và hiện 2 cha con (người dân tộc Dao) không có tiền ăn hàng ngày, sống nhờ vào sự trợ giúp của mọi người xung quanh cùng cơm cháo của các nhóm từ thiện hoạt động tại viện, cha em không biết tiếng Kinh. Thay mặt nhóm, em An-Khue và cô Mít Mật có đi cùng những người bệnh cùng phòng đến tìm hiểu về hoàn cảnh trên và được biết.
Về em Hoa: năm nay 19 tuổi, sinh sống cùng gia đình tại huyện Ba Chẽ - Tỉnh Quảng Ninh, gia đình em gồm bố mẹ và 5 người con, em là thứ 3, cả nhà sinh sống bằng nghề làm ruộng, từ nhỏ sức khỏe em đã yếu, chỉ học hết lớp 5 rồi ở nhà làm việc vặt ko đi học tiếp vì nhà nghèo. Em gầy yếu từ nhỏ, cách đây vài năm thấy yếu hơn có đi khám thì biết bị hở van tim (van 3 lá) nhưng nhà không có điều kiện nên gần đây vay của ngân hàng 30 triệu, của họ hàng 20 triệu để đưa em đi mổ tim tại bệnh viện Việt Đức cách đây hơn 2 tháng, sau mổ 10 ngày chuyển về điều dưỡng tại bệnh viện Hòn Gai nhưng sau đó sốt cao liên miên, vết mổ chảy dịch, em được đưa trở lại BV Việt Đức và nằm đây đã 2 tháng (cũng ko biết khi nào được ra viện) hiện tại em rất gầy, phần lớn thời gian trong ngày là truyền thuốc nên e nằm, đã hết sốt và ăn được ít cháo và cơm mỗi bữa. Theo tìm hiểu tại bệnh án thì lý do e trở lại viện do nhiễm trùng vết mổ, viêm dính màng tim có tràn dịch ngoại tâm mạc (tình trạng này theo em là nặng, hiện vẫn đang điều trị kháng sinh, thông tin mổ lại vài lần theo như phản ánh thì đó là mở vết thương, dẫn lưu và vét tổ chức hoại tử). Em Hoa có bảo hiểm (hình như bảo hiểm hộ nghèo, em cũng ko rõ) nên chi phí nằm viện cũng không đáng lo ngại
Về gia đình: tiếp xúc với bố em Hoa thấy nói được tiếng Kinh, hỏi đáp ứng trả lời đúng câu hỏi, theo nhận định của em thì có thể là ko biết chữ chứ vẫn giao tiếp được, bố em ko biết gì về các thủ tục vào viện hay hưởng bảo hiểm vì theo lời bố em nói \\\"cái đó có anh chị nó lo\\\" chứng tỏ em vẫn có sự trợ giúp của gia đình, họ hàng. Tuy nhiên, ông nói và theo xác nhận của mọi người xung quanh là từ vài ngày nay bố con em đã ko còn tiền ăn, mẹ em yếu ko lên thăm em được lần nào từ lúc vào viện, đến bữa hoặc là xin được cơm cháo, hoặc mọi người xung quanh cho, có lúc bố em đi quét dọn rác giúp hộ lý bệnh viện và được họ cho cơm.
Kết luận: hôm qua cô Mít Mật và 1 chị người nhà bn tình cờ có mặt lúc đó đã có ủng hộ một chút đưa cho bố em Hoa với tư cách cá nhân. Với trường hợp này, em đề xuất xác minh lại cụ thể và nếu có thể nhà mình ủng hộ chút tiền ăn hàng ngày cho bố con em trong quá trình nằm viện vì thể trạng em Hoa rất gầy yếu, giai đoạn này cần được ăn uống tốt một chút mới mong hồi phục được sức khỏe. Rất mong nhà mình tổ chức được xác minh càng sớm càng tốt để giúp đỡ kịp thời cho bố con em Hoa
Hiện em Hoa nằm tại giường 21, phòng 304 (trong lúc bối rối em quên ko ghi lại khu nhà) số điện thoại của em Hoa 01673283718