Tác giả Chủ đề: Phú Nhuận - Cụ Lương Kiều già yếu - con bị liệt  (Đã xem 7983 lần)

Ngủ rồi loanngyen1202

• Thành Viên Gắn Kết
  • Người Tôi Cưu Mang
  • Thích 22
Trả lời #12 vào: 16-11-2012 01:27:29
Chào cả nhà!!
 Tối nay như đã hẹn, nhóm xác minh có chị doanminhgai, littleangle, vitcon, Trinh và loanngyen1202 ghé thăm gia đình cụ Lương Kiều. Lúc mọi người đến nhà cụ là 20h tối thế nhưng nhà cụ đã tắt đèn đi ngủ, gọi mãi nhà cụ mới sáng đèn, cụ mời mọi người vào nhà trò chuyện.

Cụ tên là Lương Kiều, sinh năm 1936, người gốc Hoa, ở thành phố. Cụ có một người con trai tên là Nguyễn Văn Hải , năm nay đã 52 tuổi nhưng lại bị liệt chỉ nằm một chỗ, cụ bảo đã nuôi con trai nằm liệt như  vậy 28 năm rồi. Cụ kể lại 3 năm sau khi giải ngũ,năm 24 tuổi, anh Hải về sống ở quê nội là Vĩnh Long, không sống cùng với mẹ, trong một lần đi làm, trèo lên mé cây điệp không may bị ngã phải nhập viện, 4 ngày sau cụ biết tin thì cũng không có tiền để chữa trị cho con, để anh phải nằm liệt một chỗ cho đến tận bây giờ. Một mình nuôi con cho đến khi con lớn khôn (chồng cụ mất lúc cụ mới sinh con được 18 ngày tuổi), chưa được báo hiếu ngày nào thì đến lúc con trai chẳng may gặp tai nạn, cụ lại một mình nuôi con, chăm con suốt 28 năm qua, nhìn cụ chăm con giống chẳng khác nào chăm cho một em bé, có khi còn vất vả hơn. Người ta chăm con trẻ còn có niềm vui vì hàng ngày được nhìn thấy con mình lớn lên. Còn cụ chăm đứa con bị liệt thì ngày càng đau lòng vì sức khỏe của anh Hải ngày càng yếu đi.

Cụ kiếm sống bằng nghề bán báo và bán vé số. Cụ bảo đã bán báo từ năm 1976, đến nay đã gần 40 năm, không hề nghỉ một ngày nào. Hàng ngày cụ phải dậy từ 3h sáng để đi lấy báo, đi chiếc xe đạp giao báo cho người ta. Đến khoảng 6h sáng cụ về nhà cho con ăn, sau đó tiếp tục bán báo, tiền bán báo được bao nhiêu cụ lại dùng để mua vé số (khoảng 10 tờ),  sau đó cụ tiếp tục vừa bán vé số, vừa bán báo. Nếu bán hết vé số, cụ lại tiếp tục dùng tiền để mua vé số bán tiếp, cứ như thế... Đến 4h chiều, cụ lại bán vé dò. Cụ về nhà khoảng 7h tối, cho con cụ ăn rồi lại đi ngủ chuẩn bị cho một ngày mai vất vả. Vất vả như vậy nhưng cuộc sống của cụ không hề bớt cực nhọc chút nào, cụ không dám nghỉ bán báo hay bán vé số dù chỉ một  ngày vì nghỉ thì tiền đâu mà nuôi con. Thu nhập hàng ngày chỉ khoảng mấy chục nghìn, đủ tiền cụ mua cơm, cháo cho con và cho cụ.

Cụ có căn nhà ở thành phố nên may mắn không phải ở nhà thuê, tiền điện nước một tháng chỉ khoảng mấy chục nghìn vì cụ đi suốt cũng chẳng dùng điện nước là bao nhiêu, chi phí chủ yếu của cụ là tiền ăn và tiền thuốc men cho anh Hải. Anh Hải được cấp BHYT nên tiền thuốc uống không phải lo, chủ yếu tốn tiền thuốc mua để rửa vết thương, lâu mới mua một lần, và giá thuốc cũng vô chừng lắm (nhóm có hỏi nhưng cụ chỉ nói là vô chừng , lúc nhiều lúc ít và cũng không thể nào nhớ rõ hết được). Anh Hải lâu lâu có đến bệnh viện khám và chi phí hầu hết là được BHYT chi trả. Cụ có vay tiền trả góp của một cô bán tạp hóa số tiền là 3 triệu, và có vay của hội phụ nữ số tiền 3 triệu (tuy nhiên cụ cũng không thể nào nhớ được là sổ vay vốn cất ở đâu nên cũng không xác nhận và không chụp hình lại được).

Hàng tháng, anh Hải nhận được tiền trợ cấp khoảng 180,000đ, gia đình không được xét hộ nghèo vì anh Hải đã bị mất giất tờ và hộ khẩu ở quê, anh chưa thể nhập hộ khẩu ở thành phố và vẫn chỉ là tạm trú nhà cụ. Cụ vẫn được sự quan tâm của mọi người, được cho nhiều gạo, anh Hải được tặng một chiếc xe lăn tuy nhiên giờ đã không thể sử dụng được vì chỉ có thể nằm một chỗ. May mắn là sức khỏe của cụ vẫn tốt, vẫn còn minh mẫn và dẻo dai, cụ bảo vậy mới có sức để chăm sóc con, chứ cả hai mẹ con mà bệnh hết thì biết làm sao. Cụ có người em, thỉnh thoảng vẫn ghé thăm cụ và con trai cụ và có giúp đỡ chút ít. Thương cho cụ, đã gần 80 tuổi đời vẫn phải còng lưng, gánh trên vai trách nhiệm mà đáng lý ra giờ này đó là trách nhiệm của một người con đối với mẹ của mình.

Sau đó, nhóm gửi cho cụ 500,000đ tiền CMKTX do anh ThaiDzuy nhờ gửi đến cụ. Cụ gửi lời cảm ơn, nhờ các bạn chuyển lời cảm ơn đến anh.

Trò chuyện với cụ khá lâu, mọi người chào cụ ra về để cụ còn nghỉ ngơi mai phải đi bán báo sớm. Vì thời gian cũng không còn sớm, nhóm xác minh cũng không hỏi thêm được thông tin gì từ hàng xóm của cụ Kiều.

Với những thông tin nêu trên, nhóm xác minh đề xuất trước tiên là CMKTX  500,000đ giúp cụ có một số vốn nho nhỏ, cộng với số tiền CMKTX đã trao, cụ có thể mua vé số một lần để bán trong ngày mà không phải mất công chạy đi bán, bán hết lấy lại ít vốn lại chạy đi mua để bán tiếp, như thế thì vất vả quá, cụ đã gần 80 tuổi rồi.

Đó là ý kiến của nhóm xác minh, rất mong sự quan tâm của mọi người đối với trường hợp này. Mong ý kiến của ban quản trị.

Một vài hình ảnh

BHYT của anh Hải

Đơn thuốc với các bệnh được chuẩn đoán

Quyết định xuất ngũ

Cụ Lương Kiều và con trai bị liệt

Gạo được ủng hộ

Xe lăn của anh Hải được ủng hộ nhưng hiện giờ không dùng được nữa

Cụ nhận tiền CMKTX 500,000đ do thành viên ThaiDzuy gửi.

@ Khoản tiền CMKTX 500,000đ Loan đã nhờ Tiger ứng trước, nhờ quỹ chuyển lại cho Tiger ạ. Xin cảm ơn!

Người với người sống để yêu nhau !

Ngủ rồi nho_nhan2000

• Thành Viên
  • *
  • Thích 0
Trả lời #11 vào: 15-11-2012 07:08:15
hello , minh la 1 thnah vien moi cua dien dan , mong ban xac minh som hoan canh cua cu Luong Kieu . nho_nhan2000 , rat mong duoc gip do

Ngủ rồi ThaiDzuy

• BAN QUẢN TRỊ
  • Người Tôi Cưu Mang
  • Thích 15
Trả lời #10 vào: 14-11-2012 23:11:36
Thaidzuy đã chuyển số tiền CMKTX 500k. Các bạn đi xác minh vui lòng ứng giùm rồi Thủ quỹ sẽ chuyển lại các bạn.
Thân mến,

Từ đây người biết thương người...

Ngủ rồi ThaiDzuy

• BAN QUẢN TRỊ
  • Người Tôi Cưu Mang
  • Thích 15
Trả lời #9 vào: 13-11-2012 22:51:40
Cảm ơn các bạn đã thu xếp để đi xác minh vào tối thứ 5 này. Vui lòng chuyển giùm 500k mà CuongNguyen&Thaidzuy CMKTX. Sáng mai Thaidzuy sẽ chuyển vì không hiểu sao tối nay hệ thống i-banking của Vietcombank báo lỗi liên tục.

Thân mến,

Ngủ rồi loanngyen1202

• Thành Viên Gắn Kết
  • Người Tôi Cưu Mang
  • Thích 22
Trả lời #8 vào: 13-11-2012 11:01:12
Dạ em rõ rồi ạ  :) , em sẽ huy động các bạn nữa chị nha! Hẹn gặp chị tối thứ 5 tuần này!

Ngủ rồi doanminhgai

Trả lời #7 vào: 13-11-2012 10:50:11
Vậy hẹn đâu cho tiện e nhỉ? khoảng 19h45 có mặt ngay ngã 3 NGuyễn Văn Trỗi và Duy Tân e nhé. Thời gian sớm muộn + (-)15 phút nhá.

Ngủ rồi loanngyen1202

• Thành Viên Gắn Kết
  • Người Tôi Cưu Mang
  • Thích 22
Trả lời #6 vào: 13-11-2012 10:39:34
@ Chị doanminhgai
 Vậy tối thứ 5 nha chị, tạm thời em không có điện thoại nên chị hẹn địa điểm và thời gian trên diễn đàn luôn nhé, em sẽ có mặt đúng thời gian và địa điểm  :laugh:

Ngủ rồi doanminhgai

Trả lời #5 vào: 13-11-2012 08:11:09
loannguyen1202 ơi!

Tối nay thứ 3 hoặc thứ 5 chị rảnh nè, em sắp xếp được không??? có gì thì hẹn nhau cùng đi e nhé, e sắp xếp được thì gọi cho chị số dt 0902678727. Chị cũng đi được khoảng thời gian từ 7h30 trở đi nhé.

Ngủ rồi loanngyen1202

• Thành Viên Gắn Kết
  • Người Tôi Cưu Mang
  • Thích 22
Trả lời #4 vào: 12-11-2012 22:11:57
Hiện mình rảnh tất cả các buổi tối trong tuần, nên xin được tham gia xác minh trường hợp này cùng mọi người!
Thân!!

Ngủ rồi lehung73

• Thành Viên Gắn Kết
  • Người Tôi Cưu Mang
  • Thích 1
Trả lời #3 vào: 09-11-2012 22:15:09
ThaiDzuy đã viết:
Trích dẫn
Mẹ già đáng lẽ được nghỉ ngơi thì ngày ngày vẫn dãi nắng dầm mưa lo cho con. Có những cảnh nghèo chỉ đơn thuần là nghèo, đằng này lại kèm theo bệnh tật không lao động được gì.

Mong các bạn thu xếp xác minh để có thể kip san sẻ chút gì cho người mẹ già và người con bất hạnh. Cho CuongNguyen&ThaiDzuy gửi 500k biếu bà cụ khi các bạn đi xác minh nhé!

Thân mến,

Nhóm SG sẽ thu xếp và sớm xác minh trường hợp này.
do đến tối hơn 7g cụ mới về đến nhà nên sẽ hơi khó cho các bạn ở xa.Bạn nào tham gia đc thì xác nhận và cùng hẹn ngày xác minh nhé.Thân

Cảm ơn đời mỗi sớm mai thức dậy
Ta có thêm ngày nữa để yêu thương.

Ngủ rồi ThaiDzuy

• BAN QUẢN TRỊ
  • Người Tôi Cưu Mang
  • Thích 15
Trả lời #2 vào: 09-11-2012 22:11:33
Mẹ già đáng lẽ được nghỉ ngơi thì ngày ngày vẫn dãi nắng dầm mưa lo cho con. Có những cảnh nghèo chỉ đơn thuần là nghèo, đằng này lại kèm theo bệnh tật không lao động được gì.

Mong các bạn thu xếp xác minh để có thể kip san sẻ chút gì cho người mẹ già và người con bất hạnh. Cho CuongNguyen&ThaiDzuy gửi 500k biếu bà cụ khi các bạn đi xác minh nhé!

Thân mến,

Ngủ rồi hindori

• Thành Viên
  • *
  • Thích 0
Trả lời #1 vào: 09-11-2012 16:07:42
Chào cả nhà,

Qua thông tin của một người bạn, tuần trước Hin có ghé thăm một trường hợp khá thương tâm ở quận Phú Nhuận - TPHCM.

Bà cụ tên là Lương Kiều (80 tuổi), bán báo dạo đã gần 40 năm nay. Cụ có một người con trai tên Đức, năm nay 52 tuổi. Cách đây khoảng 15 năm anh Đức bị liệt nửa người do tai nạn lao động dưới quê, sau đó anh vẫn có thể ngồi xe lăn bán vé số dạo để kiếm sống phụ với mẹ. Tuy nhiên cách đây vài tháng anh bị đột quỵ, liệt luôn nửa người bên trái, nên bây giờ không làm được gì, chỉ nằm một chỗ.

Nhà cụ Kiều rất neo đơn, cụ đi lấy báo từ sáng và bán đến chiều tối, thỉnh thoảng tạt về nhà trông chừng và cho anh Đức ăn cháo, cụ không dám bỏ ngày nào vì sợ mất mối bán báo, và đi lại nhiều để giữ sức khỏe để chăm cho anh.

Lúc Hin tới (đi cùng với một người bạn là bác sĩ) thì anh Đức nằm một chỗ, tuy bị liệt nhưng anh rất đau đớn và vật vã (theo lới bạn Hin thì anh chỉ bị liệt phần cơ, chứ các dây thần kinh vẫn còn cảm giác nên vẫn rất đau), anh bị lở loét nhiều chỗ vì nằm yên cả ngày - cụ Kiều do già yếu không thể đỡ anh dậy nổi để vệ sinh cơ thể. Chỗ anh nằm trong căn nhà rất nhỏ, trên người chỉ quấn sơ sài vài cái khăn rách, có khi là tả để thuận tiện cho việc tiêu tiểu khi cụ Kiều đi bán báo.

Anh rất muốn được ngồi lên để được đi bán vé số như hồi xưa, theo lời bác sĩ thì anh cũng mới bị đột quỵ, khả năng hồi phục không phải là không có nhưng đòi hỏi phải có chi phí, có người thân chăm sóc và phải kiên trì vì có thể sẽ mất nhiều thời gian. Hiện giờ cụ Kiều vẫn là người vừa đi bán báo kiếm tiền vừa chăm sóc anh, thỉnh thoảng có người cậu ở gần đó cũng ghé qua phụ thay đồ, cho anh ăn.

Viết lên diễn đàn trường hợp này, Hin hy vọng mọi người xác minh, góp ý kiến cho anh Đức và mẹ một giải pháp lâu dài, anh là con trai duy nhất của cụ Kiều, còn vài người anh chị cùng cha khác mẹ ờ Bà Rịa nhưng hầu như không có liên lạc. Hin chỉ sợ bây giờ cụ Kiều cũng không đủ sức khỏe để nâng anh ngồi dậy trong việc sinh hoạt hàng ngày, nhỡ khi cụ trăm tuổi già không biết anh sẽ xoay sở thế nào...

Kính mong diễn đàn hỗ trợ xác minh và kiến nghị biện pháp hỗ trợ phù hợp...Nhà cụ Kiều ở địa chỉ 101/1 Duy Tân - Quận Phú Nhuận - TPHCM. Thường thì sau 7h cụ Kiều mới đi bán báo về.

Cám ơn cả nhà.
Hin