Tác giả Chủ đề: Hồng Lộc, Lộc Hà - Em Hải (SV) - Nhà nhiều người bệnh  (Đã xem 19357 lần)

Ngủ rồi Hanoi

Daisy!Mẹ của Rùa chả cần phải ăn kiêng đâu vì lần trước vào thăm mẹ Hải trong viện thì mẹ em còn bị suy nhược vì ăn uống quá kham khổ. :(

Bản thân Hanoi cũng từng chứng kiến Rùa đến Chùa đặt nước nấu cháo,tranh thủ học bài và ngủ thiếp đi tại hiên Chùa,khi em dậy mới biết em nhịn ăn...

Rùa!Cố gắng lên em nhé!Cả nhà luôn ở bên em và gia đình!

Ngủ rồi mavica

Chúc cả nhà Rùa sức khỏe. Đặc biệt là Rùa, chúc em đủ nghị lực gánh vác công việc gia đình và học hành. Mọi người luôn bên cạnh em.

Thân

Ngủ rồi daisy

@ daica: đại ca bỏ sót rồi, mẹ Hải còn bị tiểu đường. Glucophage trong ảnh chính là thuốc điều trị tiểu đường đấy. Nói tóm lại những bệnh mà mẹ Hải mắc luẩn quẩn thành một vòng rất khó giải quyết.
    Bệnh của mẹ Hải cần chú trọng ăn kiêng, nếu không thuốc men cũng không ăn thua. Thiếu thốn kinh tế như thế này thì khó mà đảm bảo được.
    Tình hình anh của Hải được bác sỹ kết luận là viêm thận mãn. Bệnh này diễn biến thầm lặng nhiều năm, khi xuất hiện triệu chứng thì cũng là khá nặng rồi. Tiến triển của bệnh là diễn biến âm thầm và tái phát từng đợt, sau vài năm sẽ suy thận không hồi phục. Chính xác là bao lâu còn phụ thuộc vào rất nhiều vấn đề, có người nhanh có người lâu như: chữa trị tốt hay không, lao động ăn uống nghỉ ngơi như thế nào.
    Hiện tại điều trị của anh Hải được quân đội lo. Nhưng sau xuất viện, anh của Hải nếu cứ làm công việc huấn luyện sĩ quan trong quân đội thì không phù hợp. Mà nếu bỏ quân ngũ thì biết làm gì, trong khi không có nghề, bệnh này lại yêu cầu lao động nhẹ nhàng thôi. Mà anh Hải là trụ cột kinh tế cả nhà trước đây.
    Mong Hải hãy mạnh mẽ và trưởng thành để lo cho gia đình. Mong mọi người lưu tâm giúp đỡ Hải.
    Dù đang rất lo lắng, vừa học vừa chăm anh vừa làm thêm, nhưng Hải vẫn đến chùa giúp mọi người nấu cháo. Thật khâm phục em.

Ngủ rồi cactuswhite

• Thành Viên
  • *
  • Thích 0
ở hà tĩnh .. quê mình.....
phục b hải quá ...

Ngủ rồi Minhna

Tuần nào cũng gặp rùa con mà ko biết rõ về tình hình gia đình em! Thật áy náy quá :(
Khi nào có kết quả xác minh BQT thông qua mong cả nhà chung tay giúp em Hải và gia đình vượt qua giai đoạn khó khăn này!

Ngủ rồi daicatroc

Báo cáo các Bác
Nhóm XM đi Hà tĩnh đã tới nhà em Hải lúc 7h sáng hôm qua sau 7 tiếng ngồi xe khách chất lượng không cao lắm. Trước khi vào nhà Hải, anh em định qua nhà Bác Xóm trưởng  lấy tình hình  trước rồi mới qua nhà, Hỏi thăm Bác Xóm trưởng thấy cũng tên là Xuân, em đã ngờ ngợ...chẳng lẽ...dĩ ngẫu, Cuối cùng khi gặp mặt thì Bác Xóm trưởng xóm 3 lại chính là Bác Phan Văn Xuân, bố em Hải, thôi thế là ta vào việc luôn :

Gọi là Bác nhưng Bác Phan Văn Xuân khá trẻ, sinh năm 1960, vợ là Bác Trần thị Dinh (1959), Địa chỉ tại : Xóm 3, Hồng Lộc, Huyện Lộc Hà, Hà tĩnh.
 Hai Bác có 5 người con :
1. Phan Văn Hùng: 1982, mất năm 1997: Do bệnh thận hư nhiễm mỡ
2. Phan Văn Phương: 1984, mất năm 1985 do bị bệnh Viêm não
3. Phan Văn Dũng: 1986, Sỹ quan Lục Quân 2, Sư đoàn 324, Đóng quân ở Đô lương Nghệ An, Hiện nay đang nằm viện quân y 103 đã hơn 1 tháng :Chẩn đoán là Viêm cầu thận cấp
4. Phan Trọng Hải 1989 : Là thành viên ruacon_xd, Sinh viên năm thứ 4, Đại Học Xây Dựng, Hà Nội.
5. Phan Thị Thu: 1992. Sinh viên năm thứ 2 Đại học Nông nghiệp Hà Nội

Bác Xuân hiện tại đang mắc bệnh Lao phổi, đang điều trị tại Bệnh viện ở Hà tĩnh, Bác Dinh mắc bệnh rối loạn động mạch tim, suy động mạch não, đột quỵ, nửa người bên trái bị liệt thể  nhẹ, không còn sức lao động,  bệnh án hiện đang nằm tại Bệnh viện Bạch Mai, khoa Tai biến, do Bác Sĩ Thụy điều trị, cứ mỗi 2 tháng lại ra để khám và lấy thuốc một lần, lần gần đây nhất là cách hơn một tháng ra điều trị và lấy thuốc chi phí hơn 7 triệu đồng, trước đây Bác Dinh có đi chạy chợ nhưng từ khi ốm đau đến nay thì không đi chợ được nữa.
Bác Xuân trước kia đi làm phụ hồ, làm cây cảnh trong Sài Gòn từ năm 1997, nhưng từ khi bản thân và vợ đau yếu thì về nhà từ 2 năm trước, cách đây một năm, được bà con bầu làm xóm trưởng, xóm 3.

Hiện tại thu nhập của gia đình chỉ trông vào 4 sào ruộng, mỗi năm thu hoạch được gần 1 tấn thóc (khoảng 5 triệu), Em Dũng Sỹ quan Lục Quân thì mỗi tháng cũng gửi cho bố mẹ khoảng 800 - 1 triệu đồng.Từ khi  hai Bác ốm đau đến nay gia đình đã vay mượn anh em, bà con láng giềng  và ngân hàng rất nhiều tiền để thuốc thang chạy chữa, Riêng số tiền vay Ngân hàng Nông nghiệp và PTNT đã là 50 triệu, mới trả được 10 triệu, còn 40 triệu nữa.

Đây là hai Bác Xuân và Bác Dinh:

Thẻ bệnh nhân khám Lao phổi của Bác Xuân:

Thẻ  y tế của hai em Hải và Thu:

Số thuốc mà Bác Dinh đang uống hàng ngày:

Hợp đồng vay nợ Ngân Hàng NN & PTNT:

Căn nhà mà Hai Bác đang ở :

Trong nhà đồ đạc đơn giản, tối và bức bí :

Bằng khen về gia đình hiếu học thì rất nhiều, tuy gia cảnh khó khăn, nhưng các em đều vào đại học, rất chăm chỉ, chịu khó, ham học.

Bà con hàng xóm sang chơi:

Sau khi XM tại Hà Tĩnh, Bác sĩ Daisy  sẽ XM thêm thông tin về bệnh án Bác Dinh tại bệnh viện Bạch Mai và bệnh án của em Dũng tại Bệnh  viện 103, để tư vấn hướng điều trị cũng như hướng giải quyết viện phí, thuốc thang, Nhóm XM tại Hà nội của Chích chòe và đồng bọn đã XM thông tin ở Trường học của Hải, sẽ có ý kiến thêm và tổng hợp đưa ra đề xuất giúp đỡ.

Mong mọi người cùng theo dõi và quan tâm giúp đỡ gia đình Ruacon

Ngủ rồi ruacon_xd

• Thành Viên Gắn Kết
  • Rất Tích Cực
  • Thích 11
em cảm ơn cả nhà đã quan tâm và giúp đỡ nhà em ah.
cuối tuần các anh chị có vào nhà em,anh chị đi cẩn thận và may mắn ah.
em nhờ anh chị 1 tí \\\"nếu anh chị gặp bố mẹ em thì đừng nói với bố mẹ chuyện anh em đang bị ốm ah.vì 2 anh em đang giấu bố mẹ chuyện anh ốm ah.em sợ bố mẹ biết lại có chuyện ah\\\"
em cảm ơn anh chị rất nhiều ah.

Ngủ rồi daisy

daicatroc đã viết:
Trích dẫn
Em xác nhận thêm về trường hợp này:
 Em Hải  nick trên Diễn đàn Người tôi cưu mang là ruacon_xd,  tuy còn đang là sinh viên, hoàn cảnh gia đình rất khó khăn, nhưng rất nhiệt tình tham gia vào các hoạt động chung của Diễn đàn, Em biết Ruacon_xd từ đợt thực hiện chương trình Giúp Miền Trung vượt lũ, Rùa đến tham gia đóng gói, phân loại quần áo và chuyển hàng cùng anh em, đến các chương trình khác như Nồi cháo Miền Bắc, Trung thu, Tết thiếu nhi.... và tham gia hiến máu nhân đạo. Mới hôm qua em có hỏi lại Rùa về việc đi dạy thêm  thì em nói đang dạy thêm cho học sinh cấp 1, tại Khu đô thị Linh đàm, tháng 8 buổi, mỗi buổi 100.000 đ (nếu đi dạy đầy đủ và học sinh không nghỉ thì một tháng thu nhập thêm 800.000 đ), nhiều hôm hắn nhịn ăn trưa đến chùa nấu cháo, Chích chòe biết chuyện thì mua  cho hắn ổ bánh mì lót dạ.

Về hoàn cảnh gia đình và việc học hành của Rùa thì nhóm xác minh sẽ thu xếp trong thời gian sớm nhất để cung cấp thông tin cụ thể hơn để cả nhà nắm được, sau đó sẽ đề xuất phương án giúp đỡ cụ thể.

Tuần tới Daisy công tác Miền trung, Vậy em sẽ phối kết hợp cùng Daisy  đi vào đó xác minh luôn, Việc XM thông tin tại Hà nội nhờ Chích chòe và đồng bọn xử lý để tổng  hợp kết quả.

Daisy xác nhận lại thông tin này giúp Daica đi

Rất mong cả nhà theo dõi và quan tâm đến trường hợp này.

Daisy xác nhận.

Ngủ rồi ThaiDzuy

• BAN QUẢN TRỊ
  • Người Tôi Cưu Mang
  • Thích 15
Mọi người cùng chung tay giúp Hải nhé, dù chỉ một lời động viên một cái nắm tay cũng làm cho em thấy ấm lòng và vững tin hơn nhiều.

Thaidzuy cũng theo chân các bạn, giúp 500 ngàn cho anh trai em nằm viện. Khi nào các bạn vào thăm trong BV 103, vui lòng gửi tới anh trai Hải.

Thân,

Từ đây người biết thương người...

Ngủ rồi chichchoe

• Thành Viên Gắn Kết
  • Người Tôi Cưu Mang
  • Thích 1
Ruacon-xd là thành viên rất tích cực của nồi cháo miền bắc tròn đúng một năm, thường xuyên xung phong đi ngâm gạo buổi sáng và ở lại chùa quét dọn giúp nhà chùa, đợi đến 12g trưa thì đặt nước để nấu cháo. Nhiều hôm em đến thấy nó nằm ngủ còng queo ở hiên bếp chùa mà thấy thương quá. (Nó đã còi thì chớ, tay bị tật một bên mà tham gia hiến máu tình nguyện 5 lần - em choáng quá, nghĩ mà thấy xấu hổ vì mình đúng là không bằng em ấy). Việc xác minh ngoài Hà Nội thì em và đồng bọn sẽ cố gắng xác minh sớm nhất để có thông tin đầy đủ cho mọi người.

Ngủ rồi DiepThien

DiepThien vô tâm quá, đọc bài của Penguin nhưng không ngờ Hải cũng là thành viên NTCM. Thật cảm động khi biết em từng nhịn ăn đến chùa nấu cháo qua bài viết cảu Daicatroc.

DiepThien nghĩ các anh chị trên Diễn đàn nói chung và đặc biệt là các anh chị ngoài Hà Nội biết thêm về em sẽ yêu thương em nhiều hơn.

DiepThien xin chia sẻ chút nỗi khó khăn với gia đình, đặc biệt là mẹ của Hải. Xin gửi tới mẹ em 500,000 VND.

Chúc em thêm nhiều nghị lực để vượt qua những khó khăn của cuộc sống.

Mong nhận được sự đồng cảm của các anh chị trên diễn đàn.

Ngủ rồi daicatroc

Em xác nhận thêm về trường hợp này:
 Em Hải  nick trên Diễn đàn Người tôi cưu mang là ruacon_xd,  tuy còn đang là sinh viên, hoàn cảnh gia đình rất khó khăn, nhưng rất nhiệt tình tham gia vào các hoạt động chung của Diễn đàn, Em biết Ruacon_xd từ đợt thực hiện chương trình Giúp Miền Trung vượt lũ, Rùa đến tham gia đóng gói, phân loại quần áo và chuyển hàng cùng anh em, đến các chương trình khác như Nồi cháo Miền Bắc, Trung thu, Tết thiếu nhi.... và tham gia hiến máu nhân đạo. Mới hôm qua em có hỏi lại Rùa về việc đi dạy thêm  thì em nói đang dạy thêm cho học sinh cấp 1, tại Khu đô thị Linh đàm, tháng 8 buổi, mỗi buổi 100.000 đ (nếu đi dạy đầy đủ và học sinh không nghỉ thì một tháng thu nhập thêm 800.000 đ), nhiều hôm hắn nhịn ăn trưa đến chùa nấu cháo, Chích chòe biết chuyện thì mua  cho hắn ổ bánh mì lót dạ.

Về hoàn cảnh gia đình và việc học hành của Rùa thì nhóm xác minh sẽ thu xếp trong thời gian sớm nhất để cung cấp thông tin cụ thể hơn để cả nhà nắm được, sau đó sẽ đề xuất phương án giúp đỡ cụ thể.

Tuần tới Daisy công tác Miền trung, Vậy em sẽ phối kết hợp cùng Daisy  đi vào đó xác minh luôn, Việc XM thông tin tại Hà nội nhờ Chích chòe và đồng bọn xử lý để tổng  hợp kết quả.

Daisy xác nhận lại thông tin này giúp Daica đi

Rất mong cả nhà theo dõi và quan tâm đến trường hợp này.

Ngủ rồi penguin

Chào cả nhà,
Penguin xin giới thiệu một trường hợp mà Penguin biết khi tham gia các hoạt động của nhóm miền Bắc.
Đó là em Phan Trọng Hải, sinh viên năm thứ 3 Trường ĐH Xây dựng Hà Nội. Gia đình Hải ở Hà Tĩnh, gồm 5 người:
- Bố là ông Phan Văn Xuân.
- Mẹ là bà Trần Thị Dinh.
- Anh trai: hiện đang công tác trong quân đội.
- Hải: đang học trường Xây dựng tại HN.
- Em gái: đang học năm thứ nhất ĐH Nông nghiệp tại HN.
Ngoài ra, Hải còn có 2 anh trai nhưng đã mất. Cách đây mấy tháng, mẹ Hải bị đột quỵ, phải đưa lên điều trị tại BV Bạch Mai, Hà Nội. Các thành viên miền Bắc cũng đã đến thăm và được biết bà còn mắc bệnh tiểu đường. Sau đợt điều trị đó, mẹ Hải về quê điều trị bằng thuốc, sức khỏe rất yếu, không lao động nặng được. Trong khi đó, bố Hải đi khám được chẩn đoán bị nhiễm nấm phổi, điều trị 8 tháng nhưng không dứt. Từ khi mẹ Hải bị bệnh, ông cũng chỉ uống thuốc cầm chừng vì ngại chi phí điều trị tốn kém. Có lẽ không muốn Hải lo lắng và phân tâm ảnh hưởng tới việc học, ông bà cũng không cho Hải biết chi tiết về tình trạng bệnh của mình. Tôi có hỏi nhưng Hải không biết cụ thể. Do hai ông bà chỉ làm nghề nông, nay sức khỏe kém, lại phải tốn tiền thuốc men nên việc chu cấp tiền ăn học cho hai anh em Hải trên Hà Nội phụ thuộc rất nhiều vào người anh trai đang công tác trong quân đội. Họa vô đơn chí, vừa qua anh trai của Hải lại mắc bệnh viêm cầu thận mãn tính (một người anh của Hải cũng đã qua đời vì bệnh này). Sau một thời gian điều trị ở tỉnh, bệnh viện tỉnh đã chuyển lên Hà Nội vì bệnh trở nặng hơn. Hiện anh trai của Hải đang nằm tại khoa A12, Viện Quân đội 103. Buổi tối Hải phải vào viện để trông anh. Theo chị Daisy, thành viên tại HN đang công tác trong ngành y, bệnh viêm cầu thận mãn tính diễn biến khá phức tạp và ảnh hưởng nhiều đến nghề nghiệp vì anh trai Hải làm trong quân đội.
Như vậy, cả 3 lao động chính trong gia đình Hải đều đang mắc bệnh nặng. Gia đình vốn nghèo, kinh tế nay lại càng suy sụp, ảnh hưởng đến việc học tập của hai anh em. Để giảm bớt gánh nặng cho gia đình, Hải cũng đang đi dạy kèm, mỗi tháng được khoảng 1 triệu. Tuy bận đi học, đi dạy và phải lo lắng nhiều cho gia đình, Hải vẫn tham gia rất tích cực các hoạt động của NTCM. Điều đó làm tôi thật sự cảm phục. Nhận thấy gia đình Hải đang gặp nhiều khó khăn, ảnh hưởng đến việc học tập của hai anh em, tôi rất mong các thành viên khác xác minh lại để chúng ta có thể giúp đỡ gia đình Hải qua cơn sóng gió. Hy vọng với sự giúp đỡ của cả nhà, việc học tập của anh em Hải sẽ không bị gián đoạn, bố mẹ và anh trai Hải được điều trị tốt nhất trong khả năng có thể.
SĐT của Hải: 01674525430.
Địa chỉ nhà Hải ở quê:
Ông Phan Văn Xuân, bà Trần Thị Dinh
Xóm 3, xã Hồng Lộc, huyện Lộc Hà, T. Hà Tĩnh

Cảm ơn cả nhà!