Tác giả Chủ đề: loại bỏ watermark và chi tiết thừa trên ảnh  (Đã xem 9209 lần)

Ngủ rồi lehung73

• Thành Viên Gắn Kết
  • Người Tôi Cưu Mang
  • Thích 1
Trả lời #1 vào: 18-04-2010 14:12:17
tình cờ hôm nay lúc chuyển bài từ trang web cũ sang..em đọc đc câu hỏi của bác Mèo Mẹ về việc muốn xoá watermark trên ảnh bản quyền...em xin giới thiệu một phần mềm Inpaint gọn nhẹ..rất dễ xài.chuyên trị những chi tiết thừa trên ảnh và những tấm ảnh bạn tìm đc trên  Internet nhưng kèm theo đó là logo hay dòng chữ khiến cho bức ảnh mất đi giá trị. Inpaint Standalone sẽ là trợ thủ đắc lực của bạn.nhưng em ko dám khuyến khích ah nha... :( ..chỉ để dành lúc cần thiết ..
bạn tải phần mềm tại đây
 *sau khi tải về,giải nén và cài đặt vào máy.bạn nhớ mở file crack nhấp chuột vào file Activate.exe để đăng kí cho phần mềm..
 *Hướng dẫn sử dụng:

Để mở file và bắt đầu, bạn nhấn vào nút trên góc trái cửa sổ chương trình, chọn Open và tìm đến hình ảnh cần chỉnh sửa.

Hình ảnh nguyên mẫu sẽ được hiển thị. Nếu hình ảnh gốc quá lớn, bạn có thể nhấn Zoom Out để thu nhỏ hình ảnh lại cho vừa với khung giao diện Inpaint.

Ở hình ảnh được sử dụng làm ví dụ dưới đây, có một chi tiết không cần thiết bị chèn vào bức ảnh (chi tiết có khoanh đỏ). bây giờ ta sẽ sử dụng  phần mềm để loại bỏ chi tiết thừa này

Inpaint cung cấp 2 chế độ để người dùng có thể khoanh vùng các chi tiết thừa trên hình ảnh:

- Rectangle: cho phép nhanh chóng khoanh vùng các đối tượng, chi tiết không cần thiết trên hình ảnh. Để sử dụng chế độ khoanh vùng này, bạn nhấn vào nút Rectangle trên menu (có biểu tượng hình vuông).

Chế độ này cho phép khoanh vùng các đối tượng đơn giản trên hình. Sau khi chọn chế độ Rectangle, bạn sử dụng chuột để kéo và đánh dấu đối tượng cần loại bỏ

- Với các chi tiết phức tạp hơn, bạn có thể sử dụng chế độ Polygon để đánh dấu vào khoanh vùng. Sau khi chọn chế độ này, bạn nhấn từng điểm để đánh dấu khoanh vùng đối tượng cần loại bỏ. Nút đánh dấu đầu tiên có màu đỏ, và vùng đánh dấu sẽ kết thúc khi điểm đánh dấu cuối cùng trùng với điểm đánh dấu đầu tiên.

Lưu ý: trong quá trình đang khoanh vùng, nếu chọn nhầm một vị trí, bạn có thể kích chuột phải để tiến hành đánh dấu chọn vùng lại từ đầu.

bạn không nhất thiết phải khoanh vùng chính xác theo viền đối tượng, chỉ khoanh vùng sao cho gói gọn đối tượng vào bên trong khu vực đánh dấu.

Sau khi đã hoàn tất quá trình khoanh vùng để đánh dấu đối tượng cần loại bỏ, bạn nhấn nút Run trên menu, chờ trong giây lát để quá trình xử lý ảnh diễn ra. Quá trình xử lý dài ngắn khác nhau tùy thuộc vào độ phức tạp của đối tượng cần loại bỏ và độ phức tạp màu sắc cũng như độ lớn của ảnh.

Sau khi quá trình xử lý ảnh hoàn thành, chi tiết bị đánh dấu sẽ bị loại bỏ một cách gần như là hoàn hảo. Nếu kết quả không được như bạn mong muốn, bạn có thể nhấn nút Undo để khoanh vùng lại chi tiết và tiến hành xử lý lại hình ảnh.
em xin làm thử một tấm ảnh đã đóng dấu của bác6x..đừng có giận nha bác :P  :P và kết quả:
 *hình chưa sửa

*và sau đó

Cảm ơn đời mỗi sớm mai thức dậy
Ta có thêm ngày nữa để yêu thương.