Tác giả Chủ đề: Trà Vinh - Anh Thức -Hai con mồ côi mẹ -Càng Long  (Đã xem 793 lần)

Ngủ rồi start2404

• Người Tôi Cưu Mang
  • Thích 2
Trả lời #10 vào: 08-05-2012 21:58:59
Hình ảnh đây cô lá và mọi người ạ,

Gia đình anh Thức (em Hoàng, anh Thức, em Mỹ Phụng)

BHYT và sổ hộ nghèo:

Một vài giấy tờ khám bệnh của em Phụng.

Chị Trong thay mặt cô lá gửi 2 em chút tiền ăn bánh.

Một vài góc của căn nhà

Trân trọng.

Ta lang thang về miền vô định,
Cõi trần ai lắm cảnh đau thương.

Ngủ rồi lathuvang

• ĐIỀU PHỐI VIÊN
  • Người Tôi Cưu Mang
  • Thích 41
Trả lời #9 vào: 07-05-2012 16:55:32
Chào cả nhà !
Để tìm được nhà anh Thức cũng ko khó ,khi tới chợ Phương Thạnh rồi hỏi anh Thức thì ai cũng biết và cả nhóm được mọi người chỉ đến tận nơi. Xe gửi nhà hàng xóm và đi bộ 1 đoạn qua các nhà (ko thấy chú chó dữ nào???) thì vào đến nhà anh Thức. Với công việc làm ổn định và có tay nghề ,anh đứng khâu cắt vải, một tháng làm thêm 2 chủ nhật và tăng ca thêm giờ do lượng hàng hóa của Xí nghiệp may rất dồi dào thì cả nhóm nghĩ anh Thức đủ sức lo cho 3 cha con cùng với trợ cấp mỗi tháng của bé Phụng. Điều cần thiết bây giờ bàn tay phụ nữ trong gia đình  :P.
Vì vậy cả nhóm nhất trí chỉ thăm hỏi khi có dịp ghé qua.
@Caycaudua : cháu gần nhà anh Thức , mong rằng cháu có thể ghé thăm hỏi khi rảnh rỗi nhé. Cảm ơn cháu nhiều.
@Start:cháu post hình nhé.

Lá thu vàng  không rơi

Ngủ rồi start2404

• Người Tôi Cưu Mang
  • Thích 2
Trả lời #8 vào: 06-05-2012 22:31:53
Chào cả nhà,
Được nghỉ mấy ngày lễ, cô lathuvang đã ko ngại đường xa, cùng hai con dong về Cần Thơ để cùng start2404 đi XM TH này vào hôm 30.04, đáng lẽ em phải viết bài mấy hôm nay rùi nhưng tội cái là thi liên tục nên em ít online để luyện công :D, mong mọi người thông cảm.

Hơn 2 giờ đồng hồ đi xe máy men theo con đường quen thuộc đầy khói bụi, cuối cùng nhóm XM cũng đến được nhà anh Thức.
Gia đình anh hiện có 3 người vợ đã mất khá lâu bởi căn bệnh thận ứ nước để lại anh và hai đứa con thơ đang tuổi ăn, tuổi lớn.
- Anh tên Phan Văn Thức 54 tuổi, làm thợ cắt vải cho công ty mai Hải Thành mức lương 40,000/ngày đã gần 1 năm nay.
- Em Phan Thị Mỹ Phụng, 12t, đang học lớp 4.
- Em Phan Huy Hoàng 9t, đang học lớp 3.
Gia đình có ngôi nhà nhỏ nằm gần chợ Phương Thạnh, có sổ hộ nghèo, các TV gia đình đều có BHYT, hàng tháng em Mỹ Phụng đều được nhận trợ cấp 360,000 đồng/tháng.
Do hoàn cảnh gia đình khó khăn nên các em đều được miễn học phí và một số khoản phí khác của trường.
Em Mỹ Phụng lúc còn nhỏ do bị té trên giường xuống nên cột sống bị gãy dẫn đển bị cong làm cho em đã 12 tuổi nhưng nhìn ko khác gì đứa em nhỏ của mình. Lúc em bị té gia đình cũng cố gắng chạy chữa nhưng ko có đủ điều kiện nên thôi; năm 2011 có một tổ chức từ thiện nước ngoài được biết hoàn cảnh của em nên có bảo ba em dẫn lên SG để điều trị. Theo chẩn đoán của BS em cần phải mổ để chỉnh sử lại cột sống nhưng xác suất bị liệt khá cao nên ba em quyết định ko cho em mỗ nữa và đưa về nhà. Do cột sống bị cong thời gian dài nên cũng gây khá nhiều ảnh hưởng cho em, em thường hay bị mệt... Nhưng theo lời kể của cha em thì em ko có uống thuốc gì hết.
Cha em làm thợ cắt vải nên phải đi từ sáng sớm đến khoảng đến khoảng 17g giờ tối mới về, đôi khi còn làm tăng ca tới hơn 20g. Trước lúc đi làm, anh có nấu cơm và làm đồ ăn sẵn để cho hai con đi học về ăn. Những buổi tối anh tan ca về muộn thì hai em không ở nhà mà ra ngồi đợi cha ở nhà lồng chợ. Những người hàng xóm tốt bụng thấy 2 em ngồi ở đó thì hỏi thăm biết được cha đi làm về trễ nên ko có cơm để ăn, họ đưa về nhà và lấy ít cơm và đồ ăn cho hai em ăn...

Cô lathuvang khi ghé XM hoàn cảnh cũng có gửi tặng 2 em 200,000 đồng để mua bánh kẹo ăn.

Sau khi XM hoàn cảnh hai cô cháu cùng nhau suy nghĩ, đắn đo mãi mới đưa ra quyết định là tạm thời không CMTX cho hoàn cảnh này bởi vì các lí do sau:
- Cha 2 em có thu nhập ổn định 1,200,000 đồng/tháng , ngoài ra em còn được hưởng trợ cấp 360,000 đồng/tháng. Tổng cộng 1,560,000đồng/tháng. Đối với những người trong khu vực nông thôn thi thu nhập này cũng tương là đầy đủ.
- Hai em được miễn hoàn toàn học phí và sức khỏe em Mỹ Phụng cũng khá ổn định nên ko cần phải uống thuốc hàng tháng.
...

Cô lathuvang ơi, cô xem và bổ sung thêm thông tin giúp con nhá.
Mong cả nhà cho thêm ý kiến.

Trân trọng.

Ngủ rồi start2404

• Người Tôi Cưu Mang
  • Thích 2
Trả lời #7 vào: 24-04-2012 11:21:03
Chào cả nhà,
Cuối tuần này start2404 xin đăng ký đi XM lại TH này.
Ko biết có bạn nào rãnh để đi cùng ko?

Trân trọng.

la.my66

• bạn
Trả lời #6 vào: 12-04-2012 13:51:23
Nhìn con gái tội quá.
Thông tin XM chưa được chi tiết.
Hi vọng BQT sớm có thông tin và hướng đi để cùng chung tay giúp các con.
Mồ côi tội lắm ai ơi.

Ngủ rồi start2404

• Người Tôi Cưu Mang
  • Thích 2
Trả lời #5 vào: 07-04-2012 23:03:16
Chào cả nhà,
start2404 xin post vài tấm ảnh chị CCD gửi.

Ngủ rồi caycaudua45@yahoo.com.vn

Trả lời #4 vào: 04-04-2012 16:48:48
Mình và các bạn đã có chuyến đến hoàn cảnh anh Thức.Nhưng đường vào nhà anh có rất nhiều chó dữ nên bọn mình không dám vào.Mình chỉ gọi con anh Thức bị khuyết tật ra chụp hình . Hình mình sẽ nhờ start2404 post lên giùm.Mình có hỏi thăm anh và hàng xóm thì giống như bài giới thiệu. Vợ anh mất sớm để lại cho anh 2 đứa con nhỏ trong đó có 1 bé bị khuyết tật. Anh làm công nhân thu nhập 1.200.000/tháng. Bọn mình lần đầu đi xác minh nên cũng không biết sao nữa, mong cả nhà cho ý kiến.

Ngủ rồi xulanhphanlan

• Thành Viên Gắn Kết
  • Người Tôi Cưu Mang
  • Thích 101
Trả lời #3 vào: 23-03-2012 04:16:20
caycaudua45@yahoo.com.vn đã viết:
Trích dẫn
Mình và thanhthuong,songphaihyvong (viết bài chị Sơn Thị Tha Trà Vinh)và 2 người bạn của mình xin đi xác minh trường hợ này được không cả nhà

@ Caycaudua việc em đk đi xác minh cùng 2 TV thanhhuong & songphaihyvong.rất được hoan nghênh đó em àh. việc em làm này giúp được các bạn bên Cần Thơ qua và trên SG xuống. ngoài công sức tiền bạc và cả thời gian nữa.nếu việc XM còn bở ngỡ đối với các em.em có thể liên lạc bằng đt hỏi Rớt & Quyen_omon. anh Lehung73. hay em đọc để biết thêm về kinh nghiệm & Nguyên Tắc khi đi XM  Ở Đây
Mong rằng em sẽ giúp DD mọi việc ở khu vực em đang ở Trà Vinh. thanks các em nhiều

Thân

Ngủ rồi caycaudua45@yahoo.com.vn

Trả lời #2 vào: 22-03-2012 14:37:38
Mình và thanhthuong,songphaihyvong (viết bài chị Sơn Thị Tha Trà Vinh)và 2 người bạn của mình xin đi xác minh trường hợ này được không cả nhà

la.my66

• bạn
Trả lời #1 vào: 21-03-2012 12:55:03
Hoàn Cảnh gđ Anh Phan Văn Thức. 54 tuổi. Ngụ tại Ấp Chợ, Xã Phương Thạnh. Huyện Càng Long. Trà Vinh. số đt 0169 6266494  
Nhà anh thuộc diện hộ nghèo. Anh làm công nhân lương 1.200.000/tháng . Vợ mất sớm để lại cho anh 2 đứa con thơ dại . 1 cháu gái 11 tuổi khuyết tật do cháu té từ nhỏ, nên bị cong quẹo cột sống trông thấy hình hài em rất tội nghiệp không bình thường như những đứa trẻ khác nên em học ở trường khuyết tật và 1 cháu trai 8 tuổi.
Với đồng lương ít ỏi lại nuôi thêm con nhỏ bị khuyết tật đối với anh là 1 việc khó khăn, mọi việc lớn nhỏ đều 1 mình anh gánh vác.Mong được sự giúp đỡ của các nhà hảo tâm