Tác giả Chủ đề: Hà Giang (Yên Minh) - Bé Nô - Tai nạn giao thông  (Đã xem 27059 lần)

Ngủ rồi hkfami

Trả lời #25 vào: 07-12-2010 18:09:47
Thật tình trước nay mình chưa đọc bài này, hôm thứ bảy rồi gặp comoi nghe nhắc đến em Nô mình hơi ngơ ngác chút ... Xin lỗi bác Cò nhá!

Em Nô có thẻ bhyt hộ nghèo (ký hiệu HN), mã số thanh toán là 4 nghiã là mức hưởng khi khám chữa bệnh của em rất cao (95-100%). Em lại là ngơời dân tộc thiểu số nên có một số ưu tiên nữa.
http://nguoitoicuumang.com/index.php?option=com_kunena&Itemid=9&func=view&catid=37&id=14023#15424

Một số nguyên nhân em Nô không được bhyt thanh toán hoặc thanh toán rất ít :
- Em bị tai nạn giao thông mà không được xác nhận không phải là người gây tại nạn.
- Em đi khám bệnh trái tuyến nên đến bv loại 1 (như Viện bỏng hoặc Việt Đức) bhyt chỉ thanh toán 30%

Ngày mai Thuybhyt sẽ điện thoại ra ngoài Hà nội để hỏi rõ & có thể tìm cách giúp em thêm.

The following users thanked this post: naydjrueng

Ngủ rồi Hanoi

Trả lời #24 vào: 07-12-2010 17:40:08
Nhìn đôi mắt buồn bã của em thấy thương úa,Lão hay Cò nếu có vào viện bỏng ới chị một tiếng nhé,chị muốn gửi cho Nô chút tiền để em bồi dưỡng thêm cho có sức khỏe.

Ngủ rồi sansui

Trả lời #23 vào: 07-12-2010 15:20:02
thứ 7 ngày 5 tháng 12 chúng em có quay trở lại viện Bỏng thăm em Nô.Thà Mí Nô vào viện có lẽ đã đc gần 1 tháng, nhưng tình hình của em vẫn chưa khá hơn để quay trở lại Việt Đức mổ thông hậu môn. Tiền hỗ trợ của Bệnh viện 30k/ ngày ăn cho 2 bố con ko đủ ăn, chưa kể phải mua túi, dây truyền lặt vặt nhưng rất tốn kém nên đợt này vào nhìn Thà Mí Nô gầy yếu và đuối sức quá. Trông em ko có 1 chút sinh lực nào, nói cũng ko ra hơi nữa. Hỏi Thà Mí Nô đợt này em có ăn đc ko mà sao gầy thế, em bảo cơm chán quá em ko nuốt nổi…Chỉ biết động viên em cố gắng ăn thật nhiều cho lại sức mà trong lòng thấy buồn thương em và xót xa vô cùng

Ngủ rồi Comoi

Trả lời #22 vào: 30-11-2010 23:19:36
Comoi đã nhận 2.800.000 vnđ Pen gửi và đã cùng Ruacon_xd trao cho bố con em Nô 2.100.000 vnđ (gồm: Quỹ NTCM 1.700k, woman7x 300k và Thoanguyen 100k)  

.

Ngủ rồi sansui

Trả lời #21 vào: 29-11-2010 22:03:50
có một tin vui là em Nô đã được báo Vnexpress đưa lên kêu gọi giúp đỡ,hy vọng sẽ có nhiều người giúp đỡ em,em rất có cảm tình với cậu bé này,chẳng thể nào quên được nụ cười tươi rói như chưa hề chịu khó khăn đau đơn khi được cầm trên tay những quyển truyện cũ,cầu Trời phù hộ cho em
http://vnexpress.net/GL/Doi-song/2010/11/3BA23842/

Ngủ rồi ruacon_xd

• Thành Viên Gắn Kết
  • Rất Tích Cực
  • Thích 11
Trả lời #20 vào: 29-11-2010 21:19:13
hôm qua ngày 28/11/2010 ruacon_xd và anh comoi đã đến gặp và thăm hỏi em nô.Anh comoi đã trao tận tay cho bố em nô 2,1 triệu.
Hoàn cảnh gia đình em nô hiện giờ đang gặp rất nhiều khó khăn,nhất là vấn đề tài chính.theo những gì biết được khi nói chuyên với bố em nô thì:bố em nói \\\"đã hết sạch tiền\\\" tiền thuốc mua cho em hàng ngày thì \\\"nợ\\\", vì hết tiền cho nên bố em đang định đưa em về quê chữa \\\"thầy lang\\\".Mỗi ngày 2 bố con ăn hết 90k,tiền thuốc cho em vẫn không giảm,mỗi ngày em cần 4 túi nước giá mỗi túi 50k,mỗi tuần thay 1 ống dẫn giá 1,3tr.Em nô nói rất nhớ mẹ,và muốn mẹ,chị gái xuống thăm nhưng không có tiền nên không được.Em rất muốn nhanh khỏe để có thể về nhà để được đi học,sau này em có thể xuống hà nội học và gặp các \\\"anh\\\".Nhìn em nô em rất thương,buồn,cảm giác lo cho tương lai của em ấy.Hi vọng ước với sự chung tay giúp đỡ của cộng đồng,các cá nhân,tập thể có lòng hảo tâm sẽ giúp em vượt qua được khó khăn hiện tại,và giúp ước mơ nhỏ nhoi của em sẽ trở thành hiên thực. :ohmy:

Ngủ rồi penguin

Trả lời #19 vào: 26-11-2010 22:17:44
Pen đã chuyển cho Cò 2.800.000VND hôm qua. Cò kiểm tra rồi xác nhận lại nhé. Thanks!

Ngủ rồi trangvitgioi

• Thành Viên Gắn Kết
  • Người Tôi Cưu Mang
  • Thích 8
Trả lời #18 vào: 24-11-2010 00:04:09
pquyen đã viết:
Trích dẫn

Pen em chuyển cho comoi 2.700.000, trong đó chuyển trả lại cho comoi 700k đã ứng trước cho vitcon và Diepthien, còn 2.000.000 nhờ comoi trao cho gia đình cháu.
Thân.

Anh Puyen ơi! có chị Thoanguyen giúp em Nô 100k nữa, vậy tổng chuyển cho Comoi là 2.800.000 anh nha.

thoanguyen đã viết:
Trích dẫn
Mình vừa gửi vào tài khỏan của trang vịt giời 200k, nhờ chuyển 100k tới em Nô ở viện bỏng Hà Nội và 100k biếu cụ Lê Thị Hai ở Bình Thạnh liệt nửa người, chừng nào có nhóm đi xác minh thì biếu cụ giùm mình nhé

Ngủ rồi pquyen

Trả lời #17 vào: 23-11-2010 23:56:22
Thật tội cho cháu Nô.

Bác comoi đã đi thăm có thay mặt DĐ tặng quà cho cháu 1.000.000 (từ vitcon 500k, Diepthien 200k, nhóm CMVN 200k và comoi 100k)

Chúng ta sẽ giúp cháu thêm phần nào. Có bác woman7x giúp 300k, quĩ trích thêm 1.700.000. TC 2.000.000.

Pen em chuyển cho comoi 2.700.000, trong đó chuyển trả lại cho comoi 700k đã ứng trước cho vitcon và Diepthien, còn 2.000.000 nhờ comoi trao cho gia đình cháu.

Thân.

Ngủ rồi woman7x

Trả lời #16 vào: 23-11-2010 16:32:35
Woman7x đã chuyển 300.000đ vào TK trên của Trần Thái Sơn. Xin xác nhận! Chúc an lạc.

Ngủ rồi Comoi

Trả lời #15 vào: 23-11-2010 16:20:23
woman7x đã viết:
Trích dẫn
WOMAN 7X xin góp chút tiền là 300.000đ cho cháu Nô. Xin cho biết phải nộp vào TK nào ạ?
Thanks.

Bác chuyển vào tài khoản của thủ quỹ Pen bác nhé.

Thủ quỹ: Penguin

- Số tài khoản: 0021002259202.

- Tên tài khoản: Trần Thái Sơn.

- Tại: Ngân hàng TMCP Ngoại thương VN - CN Hà Nội (Vietcombank Hà Nội).
- Email: Thaison245@gmail.com
- Điện thoại: 0904 225 631

.

Ngủ rồi woman7x

Trả lời #14 vào: 23-11-2010 14:57:44
WOMAN 7X xin góp chút tiền là 300.000đ cho cháu Nô. Xin cho biết phải nộp vào TK nào ạ?
Thanks.

Ngủ rồi Comoi

Trả lời #13 vào: 22-11-2010 14:10:28
Ngày 21/11/2010, LinhNhi, Ruaconxd và Comoi đã ghé thăm em Nô ở Viện bỏng Quốc gia, vì bố em Nô nói tiếng kinh không sõi nên những thông tin sau đây được cập nhật từ cả hai bố con em Nô và những người nhà bệnh nhân cùng phòng:

Em tên là Thào Mí Nô, sinh năm 1994, Mậu Duệ - Yên Minh - Hà Giang. Em Nô hiện đang nằm Tầng 4 (gần phòng trực của bác sỹ, xin lỗi vì em quên không nhìn số phòng). Nô học hết lớp 6 thì nghỉ học đi làm, em làm ở công trường xây dựng các công trình thủy lợi.

Gia đình em Nô gồm có 5 người: Bố, mẹ và 3 chị em. Chị gái đầu của Nô thì không được đi học, còn em út thì đang học lớp 6.

Em Nô bị tai nạn ô tô, xe gây tai nạn đã bỏ chạy, em bị vỡ xương chậu phải tạo hình lại. Thời gian đầu em nằm điều trị tại bệnh viện Việt Đức sau chuyển về viện Bỏng. Em còn phải mổ khoảng 2 lần nữa, sau đó sẽ tiếp tục quay lại BV Việt Đức điều trị tiếp.

Công việc chính của cả nhà chỉ là chăn dê, chăn bò và đây cũng là nguồn thu nhập chính. Theo bố em Nô, mỗi năm gia đình để dành ra được 7 triệu đồng

Gia đình đã vay 21 triệu dùng cho việc chữa trị, họ hàng cũng đã giúp đỡ được 2 triệu. Các y bác sỹ và người nhà bệnh nhân cùng phòng cũng giúp đỡ hai bố con, lúc thì vài chục nghìn ăn, lúc thì phích nước sôi, bịch sữa..v.v. phụ vào việc sinh hoạt hằng ngày của hai bố con.

Chi phí:
Tiền ăn hằng ngày của hai bố con: 50.000 đồng
Tiền thuốc: 400.000 đồng, cái này hình như bệnh viện cũng linh động chưa thu tiền.
Một ngày em Nô phải dùng đến 4 chiếc túi đựng chất thải, mỗi túi là 50.000 đồng (ảnh dưới)
Một tuần phải thay một dây truyền giá 1.350.000 đồng, bên bệnh viện tiết niệu sang thay (ảnh dưới)

Hiện tại hai bố con còn 1,3 triệu đồng
Em Nô có thẻ bào hiểm nhưng vẫn chưa được thanh toán mặc dù hạn của thẻ là 31/12/2011

Hình như mẫu trên là mẫu cũ nên không được chấp nhận. Vụ này lại nhờ đến bác Hkfami rồi.

Em Nô rất muốn đi học lại nhưng... không biết đến bao giờ

\\\"Hết tiền thì đi xin thôi\\\" - Bố em Nô trả lời khi Comoi hỏi nếu hết tiền thì anh làm thế nào...

Vì không liên lạc được với anh PQuyen nên comoi đã xin ý kiến anh ThaiDzuy tạm ứng trước 700.000 vnđ (500.000 vnđ của bác Vitcon và 200.000 vnđ của bác Diep Thien) cùng với 200.000 của nhóm CMVN, 100.000 Comoi trao cho em Nô:

Đề xuất:
Ngoài số tiền đã trao, nhóm đề xuất CMKTX trường hợp này ít nhất là 4.000.000 đồng, phụ vào tiền điều trị và ăn uống hàng ngày của hai bố con.

Nhờ bác Hkfami tư vấn về BH cho em Nô để em sớm được hưởng bảo hiểm.

.

Ngủ rồi sansui

Trả lời #12 vào: 22-11-2010 10:27:30
em thấy TH này điều kiện khó khăn, đến những sinh hoạt hàng ngày cũng ko đảm bảo được, mà thông tin em tìm hiểu được cũng bập bõm vì bố cháu nói rất khó nghe, hiện tại mọi việc đại tiểu tiện của cháu vẫn chưa tự kiểm soát được,cháu chỉ ở viện bỏng để điều trị một thời gian rồi chắc lại phải quay về BV Việt đức hoặc một BV nào đó để điều trị chấn thương vùng xương chậu và phẫu thuật tháo hậu môn giả
còn về đề xuất cho TH này thì em ko giám mạo muội, vì em ko có kinh nghiệm đi xác minh,chưa có kinh nghiệm theo nhiều TH nên cũng chẳng biết cách hỗ trợ cháu thế nào cho hiệu quả,tất cả e làm đều theo cảm tính thôi. Vậy đành trông cậy vào các anh chị có kinh nghiệm hơn ạ

Ngủ rồi HMHai

Trả lời #11 vào: 21-11-2010 22:39:43
Sansui có đề xuất cụ thể gì cho trường hợp này không?