Tác giả Chủ đề: Biên Hòa - Bà Út - Bán ve chai  (Đã xem 8738 lần)

Ngủ rồi fullmoon_107

• Thành Viên Gắn Kết
  • Người Tôi Cưu Mang
  • Thích 0
Trả lời #15 vào: 28-01-2011 07:18:58
Đã nhận được 1tr5 từ thủ quỹ...!!!
Moon và yuri sẽ sắp xếp thời gian để có thể mua được nệm và trao tiền trước tết cho Bà Út..!!
Cảm ơn cả nhà...!!!

Ngủ rồi penguin

Trả lời #14 vào: 28-01-2011 00:56:31
Quỹ đã chuyển 1.500.000VND tới Fullmoon_107. Moon tròn xác nhận lại giùm anh hí. Thank em!

Ngủ rồi pquyen

Trả lời #13 vào: 26-01-2011 00:38:42
trangvitgioi đã viết:
Trích dẫn
pquyen đã viết:
Trích dẫn
Pen em chuyển cho Fullmoon 1.000.000 (từ bác cotoiday giúp) để giúp gia đình bà Út.
Thân.

Hi anh PQuyen,
TH này có bạn Caophuongminh2005 giúp 500.00đ, vậy tổng số tiền ktx là 1.500.000đ. Anh điều phối lại nhé, cảm ơn anh.

Vậy Pen chuyển thêm 500.000 (từ bạn caophuongminh giúp) cho Fullmoon nhé!

Thân.

Ngủ rồi trangvitgioi

• Thành Viên Gắn Kết
  • Người Tôi Cưu Mang
  • Thích 8
Trả lời #12 vào: 25-01-2011 23:46:35
pquyen đã viết:
Trích dẫn
Pen em chuyển cho Fullmoon 1.000.000 (từ bác cotoiday giúp) để giúp gia đình bà Út.
Thân.

Hi anh PQuyen,
TH này có bạn Caophuongminh2005 giúp 500.00đ, vậy tổng số tiền ktx là 1.500.000đ. Anh điều phối lại nhé, cảm ơn anh.

Ngủ rồi pquyen

Trả lời #11 vào: 18-01-2011 21:34:07

Thân.

Lời Yêu Thương

• bạn
Trả lời #10 vào: 17-01-2011 22:04:01
yugidazai đã viết:
Trích dẫn
Thật vui khi biết bác cotoiday đã nhanh tay giúp phần CMKTX cho bà :)
Yugi và Moon sẽ nhận mua nệm cho bà + 1 chút quà Tết và thăm bà trong thời gian cận Tết lun.
Vẫn còn phần CMTX nhe cả nhà ơi :P

Hôm nào Yugi và Moon đến trao quà cho bà cụ Út thì nhớ thông báo để mình cùng đi với hai bạn nữa nha . Thân

Ngủ rồi hkfami

Trả lời #9 vào: 13-01-2011 07:44:19
hkfami vừa chuyển 1 triệu của cotoiday CMKTX bà Út vào tk Pen rồi ạ!

Chúc bà có nhiều sức khỏe và hưởng một mùa Xuân ấm áp bên NTCM.

Ngủ rồi yugidazai

Trả lời #8 vào: 13-01-2011 00:39:40
Thật vui khi biết bác cotoiday đã nhanh tay giúp phần CMKTX cho bà :)
Yugi và Moon sẽ nhận mua nệm cho bà + 1 chút quà Tết và thăm bà trong thời gian cận Tết lun.
Vẫn còn phần CMTX nhe cả nhà ơi :P

Ngủ rồi cotoiday

• Thành Viên
  • *
  • Thích 0
Trả lời #7 vào: 12-01-2011 23:43:33
Cotoiday dang ky CMKTX cho Ba Ut mot trieu dong , nho cac ban mua gium cho Ba Ut mot tam nem giuong , neu con du tien thi mua gium cho Ba Ut chut do an cho may ngay Tet [/size
Chuc Ba Ut co mot cai Tet vui ve , manh khoe
@ Chi Kiem oi Chi ung tiuen nay dum em voi , cam on Chi nhieu lam .

Ngủ rồi fullmoon_107

• Thành Viên Gắn Kết
  • Người Tôi Cưu Mang
  • Thích 0
Trả lời #6 vào: 12-01-2011 23:17:48
Bà Xạo cũng rất khó khăn nhưng vẫn tận tình giúp đỡ chăm sóc Cụ Út, Có những khi Bà Xạo còn nhường phần ăn ngon của gia đình cho Cụ. Một hoàn cảnh thật đáng thương. Mong gia đình quan tâm các Cụ...!!!

Ngủ rồi fullmoon_107

• Thành Viên Gắn Kết
  • Người Tôi Cưu Mang
  • Thích 0
Trả lời #5 vào: 10-01-2011 15:29:46
Một vài tấm hình trong buổi xác minh....!!!
Cụ Châu

Chân bị tật ,rất yếu

Nói chuyện với chồng Cụ Xạo

Ngủ rồi yugidazai

Trả lời #4 vào: 10-01-2011 00:55:13
Chào mọi người,
Hôm nay nhóm xác minh gồm Yugi và Fullmoon đã đến thăm và xác minh trường hợp bà Út và xin tóm tắt như sau:
- Bà tên Nguyễn Thị Châu, sinh năm 1927, hiện đang sống trong 1 góc nhà (sau lưng của 1 nhà cho bà câu điện và nước) chỉ gần 4m vuông, chỉ vừa đủ chỗ ngồi cho 2 người ngoài 1 chiếc giường của bà.
- Lúc trước bà từng làm cho Nhà Nước (xét CMND),sau đó nấu ăn cho Công an Phường, dọn dẹp chuẩn bị Hội họp,... trong thời gian dài nên rất được mọi người quý mến và thương :), vẫn mời bà ở lại làm dù bà xin được nghỉ vì tuổi già.
- Sau này, bà thường đi bán ve chai kiếm sống, nhưng do sức yếu nên trong 1 lần gắng sức với quá nhiều đồ ve chai nặng, bà đã bị xe ngã và đè làm chân phải bị gãy, do ko có tiền mổ dứt điểm nên chân bà chỉ được băng bó sơ và hiện giờ ko thể cử động được. 2 chân bà rất ốm và ko thể tự đi lại, chỉ nằm 1 chỗ.
- Bà nằm trong diện hộ nghèo, già neo đơn nên được đia phương trợ cấp 240k/tháng (trong đó chủ nhà cho câu điện nước lấy 200k/tháng và bà được dùng điện nước thoải mái) và cấp thẻ BHYT miễn phí.
Ngoài ra, bà còn được 1 ngôi chùa cấp 10kg gạo hàng tháng và hứa sẽ lo toàn bộ việc hậu sự sau này khi bà trăm tuổi.
Do đó, bà chỉ còn thiếu tiền để mua đồ ăn dùng với cơm.
hàng ngày bà Xạo (như lời a Loiyeuthuong đã nói) đều sang mua đồ ăn sáng, trưa chiều lại nấu cơm và đồ ăn (ở nhà nấu cho bà Út ăn chung) đem sang cho bà ăn, tắm rửa và vệ sinh cho bà.
bà con gần đó cũng thương bà, khi nào có ve chai đều sang cho bà, sau đó bà Xạo tập trung 1 lần và đem bán giúp bà.
- Những gì bà có hiện giờ là 1 chiếc casset nghe đài, 1 chiếc quạt, 1 chiếc tủ + 1 nệm mút dạng của em bé (được tặng), 1 chiếc xe lăn (chỉ dùng khi bà Út và bà Xạo ko còn tiền ăn thì chở bà Út đi xin hàng mọi người) và 1 chú chó nuôi cũng đã lâu.
Hiện nệm của bà đã cũ (phần mút bên trong đã hư), bà than nằm rất khó chịu và đau lưng. Bà mong muốn được đổi 1 chiếc nệm mới (loại nệm gòn, nhỏ, đủ cho phần lưng và đầu là được) để nằm thoải mái hơn ạ.

Sau khi ra về, nhóm cũng ghé sang nhà bà Xạo để hỏi thăm, nhưng bà vừa đi ăn tiệc cưới gần đó, chỉ có ông ở nhà. Nhóm cũng hỏi thăm và nhờ ông chuyển lời cám ơn đến bà Xạo, nhờ bà Xạo tiếp tục quan tâm và chăm sóc bà Út.

Nhóm xác minh đã thống nhất và xin cho ý kiến về việc giúp bà:
- CMKTX : 1 chiếc nệm cao su (loại dành cho em bé 0.8m*1.2m dày 2cm) , khoảng 600k (hiệu Liên Á) (Yugi từng mua 1 cái như thế), hoặc nệm gòn (Yugi 0 biết về loại này ạ :P)
- CMTX : 300k/tháng tiền để bà Xạo mua đồ ăn cho bà Út háng ngày (có thể nhờ a Loiyeuthuong nhận trung chuyển phần này ạ)

Mong cả nhà giúp đỡ cho bà ạ.
Cám ơn mọi người.
@Moon: e up hình chụp lên nhé :)

Lời Yêu Thương

• bạn
Trả lời #3 vào: 04-01-2011 08:29:57
( Up lại để giảm dung lượng ảnh )

Sau đây là hình ảnh về gia đình ông bà Xạo hàng ngày sang giặt đồ , tắm rửa cho bà Út nhưng hoàn cảnh ông bà Xạo cũng nghèo , ông Xạo thời xưa làm nghe chạy xe ba gác , nay già rồi không làm được gì với lại ông Xao thường xuyên cũng hay bị bệnh tật hành hạ . Còn bà Xạo làm nghề bán ve chai như cụ Út .

Lối vào nhà ông bà Xạo

Vợ chồng ông bà Xạo

Còn sau đây là cơm mà hàng ngày bà Xạo phục vụ bà Út vì hôm đó mình đến lúc 17h nên gặp lúc bà Xạo đưa cơm cho bà Út .

Cảnh hàng ngày bà Xạo phục vụ cơm , giặt giũ cho bà Út .

Hàng xóm ở gần chỗ cụ thì ai ai cũng biết về hoàn cảnh của cụ .

Lời Yêu Thương

• bạn
Trả lời #2 vào: 02-01-2011 19:14:48
Sau khi mình giới thiệu trường hợp đó nhưng do chưa có hình ảnh nên hôm qua ngày 01/01 mình quay trở lại nhà bà Út để thăm bà và chụp mấy tấm hình về bà cụ và ngôi nhà của bà . Sau đây là những hình ảnh do mình đã chụp :

Lời Yêu Thương

• bạn
Trả lời #1 vào: 29-12-2010 23:59:40
Hôm nay mình đi xác minh trường hợp ông Thành ở Biên Hòa thì được cô chú ở đối diện trung tâm tư vấn Pháp luật - Phường Hòa Bình - Biên Hòa - Đồng Nai giớ thiệu một hoàn cảnh khó khăn như sau và sau đó mình đã đến thăm bà cụ luôn :
Bà cụ tên là Nguyễn Thị Châu tên thường gọi là bà Út - bán ve chai không có chồng con quê gốc là ở Bà Rịa - Vũng Tàu gần 90 tuổi nhưng giờ không còn ai thân thích cả ,bà cụ gặp mình kể về thời quá khứ và hiện tại đầy khổ cực nhiều lắm nhưng mình chỉ hỏi bà về những vấn đề cơ bản mà thôi . 15 năm tuổi mồ côi cả cha lẫn mẹ và sống phiêu dạt đó đây , sau đó đi ở tại Bến Cát - Bình Dương một thời gian . Rồi đến lúc gần như về già cụ lại về mảnh đất Đồng Nai sinh sống và lượm ve chai buôn bán để kiếm cái ăn hàng ngày . Hơn một năm nay cụ bị nạn vì hàng ngày phải bươn chải lượm ve chai nên bị gãy chân mà đi bác sỹ bảo là như kiểu bị sưng chân và hơn một năm cụ chỉ nằm và ngồi một chỗ chứ không đi được . May nhờ có một chị cũng là dân lượm ve chai tên là Trần Thị Xạo hàng ngày sang tắm rửa , giặt giũ và đưa cơm cho bà cụ dùm cùng bà con hàng xóm ở khu phố cho vài đồng  . Mới đây chính quyền thấy hoàn cảnh cụ như vậy cũng mỗi tháng hỗ trợ cho 240 000 trong đó 200 000 là trả tiền điện và nước đồng thời có một nhà chùa cũng hỗ trợ mỗi tháng cho 10 ký gạo .
Sau đó mình ra về và hỏi bà con xung quanh thì cũng được biết là mọi người giúp đỡ cụ với mà giờ cả khu phố đó ai ai cũng biết về cụ bà có hoàn cảnh như vậy .
Vì hôm nay mình không đưa máy ảnh nên chưa chụp được , có gì hôm sau mình hoặc đồng chí Chương ở Biên Hòa sẽ chụp hình rồi gửi lên sau .
Anh chị em đi xác minh thì đến địa chỉ sau : Vào hẻm 15 tổ 27 : Số nhà 15/26C - Huỳnh Văn Lũy - KP2 Phường Hòa Bình - Biên Hòa - Đồng Nai ( Lưu ý  : Chỗ ở của bà cụ ở sau ngôi nhà có địa chỉ trên vì khi về già chính quyền lúc đó dựng cho bà cụ một cái lều nhỏ giống như cái nhà của Cha con bé Thảo ở Phường Quang Vinh - Biên Hòa đó ) . Anh chị em khi đi xác minh thì cứ đến khu phố đó hỏi bà cụ thì ai ai cũng biết về bà cụ Út .