Tác giả Chủ đề: Thạch Vĩnh, Thạch Hà - Chị Loan - Chồng mất, con thơ  (Đã xem 20373 lần)

Ngủ rồi Sunny_night

• Thành Viên Gắn Kết
  • Người Tôi Cưu Mang
  • Thích 11
Trả lời #20 vào: 03-06-2011 18:57:51
Là người đi xác minh, trực tiếp thấu hiểu hoàn cảnh khó khăn của gia đình, Sunny rất vui khi thấy gia đình chị Loan được sự quan tâm giúp đỡ của mọi người như vậy. Hôm qua Sunny đã gọi điện cho chị thông báo tin vui và chị rất mừng và cảm ơn mãi, chị nói với Sunny gửi lời cảm ơn đến các anh chị và chị thấy thật may mắn khi được mọi người giúp đỡ như thế.
Em đã hướng dẫn chị thứ 2 ra ngân hàng Vietcombank làm thẻ, có số TK em sẽ post lên cho các nah chị chuyển tiền. Nếu ai nhờ em trung chuyển cho TH này em xin sẵn lòng ạ vì em cũng sẽ chỉ phải chuyển qua thẻ ATM cho chị thôi mà.
Về xe đạp thì như Sunny đã nói là đầu tháng 7 em về nhà rồi sẽ mua trao trực tiếp luôn cho gia đình chị ạ, chị Loan có bảy tỏ sự vui mừng khi được giúp đỡ chiếc xe đạp vì em thứ 2 năm nay lên lớp 10 sẽ phải đi học xa nhà mà chưa có xe để đi.

“Thở vào thở ra
Là hoa tươi mát, là núi vững vàng,
Nước tĩnh lặng chiếu, không gian thênh thang...\"

Ngủ rồi pquyen

Trả lời #19 vào: 03-06-2011 09:28:40
Chào cả nhà

Việc CMTX gia đình chị Loan đã có các bạn đăng ký: Diepthien 200k/tháng, Minhtran 300k/tháng và TLC 500k/tháng, tạm tính 7 tháng từ 6/2011. Vậy tổng cộng gia đình chị Loan được giúp 1.000.000/tháng. Số tiền này thật có ý nghĩa với gia đình chị trong cơn ngặt nghèo.

CMKTX: có bạn vitcon giúp 1 chiếc xe đạp. Sunnynight xem có cách nào để thực hiện nhé!

Các bạn có thể nhờ Sunnynight làm trung chuyển cho TH này.

Khi nào gia đình chị Loan có thẻ, thì chuyển trực tiếp (nếu không tiện, vẫn nhờ Sunny vậy!).

Tổ KT-TK cập nhật.

Thân.

Ngủ rồi TLC

Trả lời #18 vào: 02-06-2011 05:20:38
Một mình chị Loan đi làm mà nuôi 3 đứa con thì cực quá. Cho TLC ký CMTX 500K/tháng bắt đầu từ tháng 6.

Nhờ Penguin note lại và TLC sẽ chuyển tiền sau.

Where you begin doesn't matter. Your willingness to start is what counts. ~Rhonda Britten.

Ngủ rồi Sunny_night

• Thành Viên Gắn Kết
  • Người Tôi Cưu Mang
  • Thích 11
Trả lời #17 vào: 01-06-2011 21:25:18
Như vậy là đã đủ số tiền 500.000 CMT cho gia đình chị Loan (tạm tính trong 7 tháng từ tháng 6 đến hết tháng 12/2011). Mong BQT và Tổ điều phối cho quyết định. Rất cảm ơn mọi người đã chung tay giúp đỡ.
@Minhtran: Nếu anh ko chuyển trực tiếp hàng tháng được, nếu BQT đồng ý em xin nhận công việc này, hàng tháng em sẽ trung chuyển vào tk chị Loan. Ngày mai em sẽ báo chị Loan làm thẻ ATM.

“Thở vào thở ra

Ngủ rồi minhtran

Trả lời #16 vào: 01-06-2011 18:37:45
Có bạn nào nhận trung chuyển cho TH này không vậy?  

Mình muốn giúp cho TH này (CMTX $300k/tháng cho đến hết năm 2011)như đã đề xuất và có thể chuyển 1 lần luôn (7 tháng x $300k = $2,1tr).  Vì hoàn cảnh nên kg thể chuyển trực tiếp hàng tháng được

Nếu bạn nào nhận trung chuyển và được sự chấp nhận của BQT thì mình sẽ chuyển vào tk của bạn ấy.

Thanks.

Ngủ rồi Sunny_night

• Thành Viên Gắn Kết
  • Người Tôi Cưu Mang
  • Thích 11
Trả lời #15 vào: 01-06-2011 14:30:27
Cảm ơn chị Vitcon rất nhiều. Chắc gia đình và mấy em sẽ mừng lắm vì có xe mới đi học. Tuy nhiên, chắc phải chờ khoảng 1 tháng nữa Sunny về quê rồi mới mua xe đạp trao cho gia đình được, lúc đó em sẽ nhắc chị hén! Mua và trao trực tiếp sẽ có ý nghĩa hơn đúng ko ạ?
Mong quyết định của BQT và mong nhận được thêm sự giúp đỡ cho gia đình chị Loan vì hiện tại mới chỉ có Diep Thien CMTX 200.000/ tháng.

“Thở vào thở ra

Ngủ rồi vitcon702

Trả lời #14 vào: 01-06-2011 11:21:46
CMKTX: Nếu bác nào giúp cho gia đình một chiếc xe đạp thì rất tốt ạ, vì cả nhà có một chiếc xe đạp cũ kỹ thì gần như em đầu đi học hết thời gian, đường lại xa nên xe hư hỏng suốt.
Cảm ơn cả nhà đã quan tâm.

Vitcon muon giup gd co chiec xe dap moi xin nho cac ban o Hue mua dum nhe . Khong biet thanh vien de thuong nao se giup Vit dum day . Tks

Ngủ rồi Sunny_night

• Thành Viên Gắn Kết
  • Người Tôi Cưu Mang
  • Thích 11
Trả lời #13 vào: 24-05-2011 14:41:56
Cảm ơn sự giúp đỡ của chị DiepThien. vẫn còn thiếu 300k/ tháng, mong cả nhà tiếp tục chung tay giúp đỡ gia đình chị trong giai đoạn khó khăn này.
Khi nào có ý kiến cuối cùng của BQT, em sẽ liên lạc với chị Loan bảo chị làm thẻ ATM rồi chị chuyển tiền trực tiếp vào tk cho chị Loan ạ.

“Thở vào thở ra

Ngủ rồi DiepThien

Trả lời #12 vào: 23-05-2011 22:30:31
Đọc lại bài xác minh và xem các hình ảnh mà thương mấy mẹ con chị Loan quá.

DiepThien xin được CMTX mấy mẹ con chị 200,000 VND/tháng từ nay cho đến hết 2011.

DiepThien mong các anh chị cùng quan tâm hoàn cảnh này ạ.

Bạn sunny_night ơi, sẽ chuyển tiền cho chị Loan thế nào?

Chúc khỏe!

Ngủ rồi Sunny_night

• Thành Viên Gắn Kết
  • Người Tôi Cưu Mang
  • Thích 11
Trả lời #11 vào: 23-05-2011 10:42:07
Vì nhà chị Loan ko có ĐT, Sunny có để ĐT lại cho chị dặn chị gọi cho Sunny. Hôm qua chị có gọi điện, nói cả tuần nay bé út nhà chị bị sốt phải nằm viện nên chị phải nghỉ làm, gia đình cũng đang quá khó khăn... Sunny cũng chỉ biết động viên chị cố gắng, chứ cũng ko dám hứa gì vì cả nhà vẫn chưa có ý kiến gì giúp đỡ TH của chị.
Rất mong cả nhà chung tay giúp đỡ cho chị, một mình nuôi 3 đứa con đi học thực sự quá vất vả.

“Thở vào thở ra

Ngủ rồi Sunny_night

• Thành Viên Gắn Kết
  • Người Tôi Cưu Mang
  • Thích 11
Trả lời #10 vào: 18-05-2011 15:53:51
Mong cả nhà chung tay giúp đỡ gia đình chị Loan ạ!

“Thở vào thở ra

Ngủ rồi ThaiDzuy

• BAN QUẢN TRỊ
  • Người Tôi Cưu Mang
  • Thích 15
Sunny_night tranh thủ thời gian về quê mà xác minh được nhiều trường hợp tồn đọng lại thật đáng quý.

Mức đề xuất của thành viên xác minh là CMTX 500,000 VND/tháng.

Mong các tấm lòng hảo tâm đến với mẹ con chị Loan.

Thân,

Từ đây người biết thương người...

Ngủ rồi Sunny_night

• Thành Viên Gắn Kết
  • Người Tôi Cưu Mang
  • Thích 11
Nhân dịp về quê Sunny_night đã đến xác minh TH giua đình chị Loan. Con đường vào nhà chị khá quanh co và khó tìm, gặp trời mưa nên đến được nơi thì trời cũng đã khá trưa. Chỉ có hai mẹ con chị Loan và bé Na (bé út) ở nhà, còn hai con đầu đều đã đi học.
Gia đình chị đáng lẽ cũng được yên ổn làm ăn như bao gia đình nông thôn khác nếu như cách đây hai năm, tai họa ko ập đến. Đó là vào đầu năm 2009, anh Đường chồng chị bị mắc bệnh, lúc đầu thấy đau đầu thì cứ nghĩ là bệnh bình thường, uống thuốc ngoài khá nhiều mà vẫn ko đỡ nên đưa đi BV Tỉnh thì người ta cho biết bị ung thư. Sau đó BV tỉnh chuyển anh ra BV Tai mũi họng trung ương điều trị một thời gian, chị phải bỏ cả nhà cửa ruộng vườn để theo chăm sóc chồng. Sau 5 tháng, chuyển qua ba bệnh viện (BV Tai Mũi Họng, BV Bạch Mai, BV K) thì đến tháng 7/2009 anh về nhà. Sau đó, với hy vọng mong manh cuối cùng, còn nước còn tát, chị tiếp tục đưa anh đi HN một lần nữa, nhưng lần này chỉ được 3 ngày thì anh mất. Nỗi đau mất chồng cộng với gánh nặng nợ nần trong quá trình anh đi chữa bệnh ở HN và ba đứa con còn nhỏ dại khiến chị Loan tuyệt vọng.
Chị đi SG làm thuê, mỗi tháng được 1,5 triệu đồng nhưng cũng ko làm cách nào đủ cho ba đưa con đang tuổi ăn tuổi học và trả lãi hàng tháng, trong khi ở nhà ba đứa con tự sinh hoạt cuộc sống ko có người lớn ở bên.
Vì thế, chị đã trở về để được gần con hơn, hiện chị làm thuê cho một quán nhậu ở TP Hà Tĩnh, thu nhập 1.5 triệu/ tháng nhưng cũng thỉnh thoảng mới được về nhà do công việc nhiều, chị phải dậy từ sáng sớm làm hàng nên bà chủ ko cho về.
Căn nhà chị đang ở khá rộng rãi, nhưng ngoài việc lợp ngói và nền nhà tráng xi măng thì tất cả các cách tường đều làm bằng đất sét trộn rơm.
Chị thở dài tâm sự: Các em đều học rất khá nên chị ko muốn mấy đứa bị bỏ học giữa chừng, chị phải cố gắng hết sức để nuôi con ăn học, nhưng còn số nợ ngân hàng với số lãi hàng tháng phải trả nên xoay sở mãi vẫn ko biết làm sao.
Hiện gia đình chỉ trông chờ tất cả vào số tiền 1.5 triệu đồng chị kiếm được hàng tháng, trong khi đã phải dành 500.000 trong số đó để trả lãi ngần hàng (mới chỉ lãi chứ chưa có gốc). Số nợ ngân hàng của gia đình là 18 triệu nợ Ngân hàng chính sách theo diện hộ nghèo nên lãi thấp (0,6%), còn có 25 triệu nợ Ngân hàng nông nghiệp lãi suất 1.8%/ tháng.
Ba em đi học đều phải đóng hầu hết các khoản tiền (chỉ được giảm 50% học phí mà ai cũng biết tiền học phí ở bậc phổ thông rất thấp, ngoài ra các khoản xây dựng và các loại khác vẫn phải nộp).

Em đầu sinh năm 1990 đã đi lấy chồng ở Thanh Hóa, làm công nhân lại đau yếu luôn nên ko giúp được gì cho gia đình, em thứ hai năm nay học lớp 12, chuẩn bị thi tốt nghiệp nên cũng đi học chính và học thêm cả ngày, trường lại cách xa nhà (khoảng 15km) nên hầu như buổi trưa em ko về. Em thứ 3 học lớp 9 và em  thứ 4 học lớp 3, chị nói hai em sau này học rất khá, Sunny ra ngoài nhà xem thì đúng là giấy khen dán đầy nhà.

Khi đưa lên báo Dân trí, chị cũng thành thật trả lời là có được giúp đỡ 3.750.000, số tiền đó chị để dành trả nợ một phần, một phần cho con đóng tiền học. Hiện chị rất bế tắc vì gánh nặng học hành của 3 đứa con, ko làm gì để cải thiện được thu nhập và số lãi phải trả hàng tháng quá cao.

Đề xuất sau khi xác minh: CMTX 500.000/ tháng, hỗ trợ thêm cho chị nuôi con.
CMKTX: Nếu bác nào giúp cho gia đình một chiếc xe đạp thì rất tốt ạ, vì cả nhà có một chiếc xe đạp cũ kỹ thì gần như em đầu đi học hết thời gian, đường lại xa nên xe hư hỏng suốt.
Cảm ơn cả nhà đã quan tâm. Vài hình ảnh trong chuyến xác minh

Sổ vay vốn của gia đình (em thu nhỏ 40% thì ko đăng lên đc, mà 30% thì nó nhỏ xíu vậy làm sao được hè?)

Hai mẹ con chị Loan:

Một góc bếp:

Mộc góc vườn:

Thẻ BHYT hộ nghèo:

“Thở vào thở ra

Ngủ rồi xuong rong

Hoàn cảnh này chắc phải chờ ít thời gian nữa vì hiện tại cả Sunny và XR đang tạm trú ở Huế.

Ngủ rồi mai-am-chung

http://dantri.com.vn/c167/s167-465286/mon-qua-dau-tien-den-voi-3-em-nho-co-don-hieu-hoc.htm

Cũng đỡ quá đã được các nhà hảo tâm giúp đỡ gđ chị Loan chút ít. Mới đọc được bài viết về TH chị Loan nên chia sẻ cho cả nhà xem.