Tác giả Chủ đề: Chi Lăng TPHuế - Em Tèo - Não Úng Thủy.  (Đã xem 14156 lần)

Ngủ rồi Sunny_night

• Thành Viên Gắn Kết
  • Người Tôi Cưu Mang
  • Thích 11
Trả lời #8 vào: 28-09-2010 08:54:30
Xin lỗi cả nhà, hôm nay đọc bài của anh Opla về vấn đề địa chỉ chờ xác minh mới giật mình, nhớ ra ở Huế còn TH em này chưa xác minh. Công việc dù bộn bề hay bận rộn thì có lẽ cũng ko thể lấy làm lý do, chỉ do mình vô tâm...
Thứ 5 này em và Xuongrong sẽ đi xác minh TH em Tèo. Các bạn thành viên Huế ai đi được thì đi cùng nhé! Ai có máy ảnh thì mang theo luôn hén.

“Thở vào thở ra
Là hoa tươi mát, là núi vững vàng,
Nước tĩnh lặng chiếu, không gian thênh thang...\"

Ngủ rồi opla

Trả lời #7 vào: 27-09-2010 16:51:02
Các bác ở Huế ơi, có thông tin xác minh về em Tèo chưa? Mong tin của các bác.
Cám ơn.

Opla

Ngủ rồi Sunny_night

• Thành Viên Gắn Kết
  • Người Tôi Cưu Mang
  • Thích 11
Trả lời #6 vào: 04-09-2010 16:44:11
Tuần tới chúng em sẽ cố gắng tranh thủ đi xác minh TH em Tèo ngay khi có thể và sẽ có thông tin chi tiết cho cả nhà ạ!
Chúc cả nhà cuối tuần vui vẻ! :)

“Thở vào thở ra
Là hoa tươi mát, là núi vững vàng,
Nước tĩnh lặng chiếu, không gian thênh thang...\"

Ngủ rồi hongphuc

Trả lời #5 vào: 04-09-2010 11:57:37
Bạn xương rồng ơi, bạn đã thu xếp đi xác minh trường hợp này được chưa? Mong thông tin của bạn.

Ngủ rồi xuong rong

Trả lời #4 vào: 26-08-2010 12:55:04
Chị Huế à !!!
Càng đem niềm vui được cho nhiều người càng tốt mà. Chúng em sẻ đi thăm em Hùng và gia đình. Thành viên Huế đăng ký nhé.

Ngủ rồi phanthihue

• Thành Viên
  • *
  • Thích 0
Trả lời #3 vào: 26-08-2010 09:15:15
hoàn cảnh  em  Tèo  đáng  thương  thật,  vì  vậy rằm trung thu  tới  huế  xin  1  xuất  cho em  tèo  để em có thể  tham gia  vui  trung thu  cùng với  các  em nhỏ.không  biết ý  kiến  chị  nguyenthy sao  ? huế  chân thành cám  ơn

Ngủ rồi cuong.nguyen

Trả lời #2 vào: 25-08-2010 21:13:04
hoan canh dang thuong... mong cac anh chi em trong DD o Hue tim hieu them xem chung ta co the giup gia dinh em Teo duoc gi ko nhe, tks cac anh chi nhieu.

cuong.nguyen/thuylevc and friends

Ngủ rồi phanthihue

• Thành Viên
  • *
  • Thích 0
Trả lời #1 vào: 25-08-2010 20:17:24
Thông qua  1  người quen , huế  biết  được hoàn cảnh  gia  đình  em  Tèo , quyết  định tới thăm  em  để  tìm hiểu  hoàn  cảnh  gia  đình  em  ,  huế  làm  cuộc  hẹn  với gia  đình em  và  nhờ người  quen  biết  chở  đến  nhà em  ,  khi  tới  thăm  gia  đình em tại Chi Lăng  thì  thấy em  ngồi  phía  ngoài  nhà  ,  em  rất  vui  khi thấy  chúng tôi  đến  .nhưng  ba  của  em  Tèo  lại  đi  vắng . Vì  biết  hôm  nay có  khách đến  nhà   buổi  tối  em  Tèo đã nói  với  ba  rằng : Ba  ơi  ngày  mai có  1  chú  1  gì  đến  thăm mình  ba  tranh thủ  5giờ  sáng  ba  đạp  xe  thồ  ít  chuyến  kiếm  tiền  rồi  ba  về  sớm  sớm  nghe .  Nghe  đến  câu  này mà  huế  xúc  động quá  .
Qua  tìm hiểu  thì  được  biết  hoàn cảnh em  Tèo :

Khi  sinh  ra  em  vẫn  bình thường  ,  nhưng  trong 1 lần  bị bỗ  , chấn  thương  trên  đầu đưa  lên  bệnh  viện  bác  sĩ  chẩn  đoán  em  bị  bệnh  não  thuỷ ,  lúc  còn  nhỏ  thì  đầu  em còn  mềm  bác  sĩ  nói   phải  mổ cho em  nhưng  gia  đình  em  Tèo  nghèo  quá  không  đủ  tiền  lo cho em  mổ nên  cũng  đành im  lặng luôn  ,  đưa  em  về  nhà  chăm  sóc  ,  đến  khi  em  5  tuổi thì  mẹ  mất  ,  một  mình  ông  nuôi tèo  từ  đó  đến  bây  giờ
mọi  vệ  sinh  1  mình  ông  lo  hết  ,  các  anh  chị  ít  khi  giúp  đỡ  mà  ai  cũng  có  công  việc  của mỗi  người  
 Từ  lúc  đó  đến  giờ  ba  em  Tèo  không  đưa  em  trở  lại bệnh  viện  để  kiểm  tra  lại  bệnh  tình  của  em  vì  ông  cho  rằng  không  có   dấu  hiệu  nào  xấu  xảy  ra  với  tèo  nên  ông  không  đi , hiện tại  đầu  em Tèo  đã  cứng  rồi  không  thể  mổ  được,  mà  có  mổ  đi  chăng nữa  nhà  em  cũng  không  có  tiền  mà  lo  cho em  được,  vợ  mất  sớm  nên  1  mình  ông  lo  hết  toàn  bộ  trong  gia  đình , ở  bệnh  viện  các  bác  sĩ  đều  khen  ông  giỏi , chăm  sóc  con  cái  chu  đáo  mà  không  có  bàn  tay  của  người  phụ nữ  .
 khi  Tèo  còn  nhỏ  bác  sĩ  nói  là sẽ  bỏ  vào 1  bộ  máy trong  đầu của  em  Tèo( cũng  không  rõ  là  máy  gì )  đến  khi em  12  tuổi  thì lấy  ra  nhưng nếu  đặt cái  máy  đó  vào  sẽ có  nhiều  rủi  ro  cho em  Tèo  , có thể  là  không  cử  động  được ….nên  gia  đình  không  đặt  cho em  
đầu  Tèo  ngày  càng  to  ra  theo  ngày  tháng  em  lớn  lên  . em  ngồi  xe  lăn  cả  ngày  , em  ít  ngủ  lắm , tối  đến  là  chờ  ba  đạp  xe  thồ  về  rồi  ngủ  với  ba,  không  có  ba  là  tèo  không  ngủ  được , vì  vậy  đêm  nào  tèo  cũng  chờ  ba  về  hết thậm  chí  đến  khuya tèo  vẫn  chờ   .
Ban  ngày  ba  chạy  xe thồ  , tèo  được  ba  để  em  phía  ngoài  con  đường  của  xóm  để  tèo có thể  nhìn  người  qua lại  và  giúp  em  bớt  buồn  nói  chuyện  với  những  người  hàng  xóm  xung  quanh,  ông thương em  nên thỉnh thoảng  đẩy  xe  lăn  của em  ra  ngoài  đường  chính  cho em  uống  miếng  nước  ngọt  , hoặc nước  dừa  , nước  mía  .giúp  em  vơi  bớt  nỗi  buồn  vì  suốt  ngày trong nhà. thức  ăn  hàng  ngày  phụ thuộc  vào  đồng  tiền  ông  kiếm  được và  sự  giúp  đỡ  của  1  số  người  xung  quanh
Em  ngồi  trên  xe  lăn ,  1  bên tay  phải  bị teo , 2  chân  bị teo   còn tay  trái  thì mạnh  để  giúp  em  di chuyển bánh  xe  lăn đi  tới  đi  lui
 Quá  lâu rồi nên  không  còn  giấy  tờ  của bệnh  em  tèo
 Gia  đình ông  có  4 người còn  trai  : 3  người  con  trai  đầu  đã  lấy  vợ ,  nhưng  tất  cả  đều nghèo ,cuộc sống  không  dư dả  , nên  tất  cả sống  trong  gia  đình ông  hết  trong  căn  nhà mấy  chục  mét  vuông, Em teo  là  em  út trong  nhà em  năm  nay  25 tuổi    ,  chị  gái  lấy  chồng  xa  … chị  dâu  đầu  làm  nghề  hàng  mã  ,  làm  giấy  hàng  mã  1  ngày cao  lắm  là  kiếm  được  30 ngàn  còn  bình thường  thì  15-20 ngàn , chị thứ  nhì  thì  làm thợ  may ,  1  chị  bán hàng  ( có  gì  bán  nấy).
 Ông năm  nay  71 tuổi   ngày  nào  cũng  đạp  xe  thồ  để  nuôi sống  em tèo  ngày  nào  ông cũng  đạp , với  chiếc  xe  đã  sờn  cũ  với  nhiều  chắp  vá   ông  không  quản  ngại  khó  khăn  mưa  gió   ông  cũng  đạp  xe thồ, nếu  không  đạp  xe  thồ   thì  lấy  gì cho  nó  ăn,  mấy  ngàn  ông  cũng  chạy ,  thậm  chí  là  3 ngàn mấy  người  quen  biết thương  ông  nên  thỉnh thoảng  cũng  gọi  ông  chạy , ông  cũng  tuổi  cao  sức yếu  nên  sức  đạp  xe của  ông  không  nhanh  lắm  …  khi  ăn  cơm  thì  nhà  nào ăn  nhà  nấy,  vì  vậy 2 cha  con  nương tựa  nhau  mà  sống ,  thỉnh thoảng  trái  gió trở  trời  em Tèo  hay  lên cơn  động  kinh,  có  khi  sủi  bỏ  mép  miệng  tím  ngắt. ông  xoa  bóp  cho  tèo  rồi  pha  nước chanh  cho em uống  để  em  khoẻ  lại . xe  lăn  lúc  nào cũng  có  thắt  dây  an toàn cho  em  Tèo sợ em  Tèo  bị  bổ  vì  không  biết  khi  nào  em  phát  bệnh  động  khinh ,  những  lúc  đó  ông càng  cực  khổ  hơn  với em  tèo.
Trong  căn  nhà  nhỏ  , thấp  bé  có  1  góc  là  nơi  để  chiếc  giường  của  2  cha  con ngủ  ,  (không  phải  giường mà  là  phản  gỗ) để  ngủ với  1  chiếc  chiếu  cũ  .
Nhà  ông  không  có  điện thoại  bàn  .
Địa  chỉ  của  ông: ngõ  5 kiệt 357,  1/3  Chi Lăng .
Cha tên là : Lê Hiệp
Con: Lê Viết  Hùng

huế  có  chụp  1  số  bức  ảnh  của  2  cha  con  em  Tèo

chân em  bị teo  lại

chị  dâu  làm  hàng  mã

chiếc  xe  đạp  cũ  của  ông ( miếng  cơm  manh  áo  hằng  ngày)

em tèo  ngồi  trên  xe  lăn

khuôn mặt  khắc  khổ  của  ông

phản  gỗ   nơi  2  cha  con  ngủ

tay  phải  cũng  bị teo