Tác giả Chủ đề: Hà Nội - Cháo NTCM - Chùa Phụng Lộc/BV Việt Đức  (Đã xem 478693 lần)

How many

• bạn
Trả lời #73 vào: 12-05-2010 10:54:04
Em đăng ký thứ 7 ở lại rửa nồi.
Em rửa nồi nên đến muộn chút được không nhỉ? 2h30 có mặt. Trước mắt em đang gặp đôi chút khó khăn về phương tiện nên không lên viện được. chỉ ở lại chùa rửa nồi thôi.

Ngủ rồi levandinh

Trả lời #72 vào: 12-05-2010 10:52:04
xin chao ca nha , e la 1 thanh vien moi cua dien dan , e rat muon tham gia vao chuong chinh noi chau tu thien nhung e lai ko biet minh nen dang ky the nao va ka dia chi lam tinh nghuyen nua , e guoi tin monh nhan duoc su giup do cua cac anh chi , cac anh chi huong dan cho em voi va guoi thong tin cho em qua levandinh86@gmail.com

Ngủ rồi chichchoe

• Thành Viên Gắn Kết
  • Người Tôi Cưu Mang
  • Thích 1
Trả lời #71 vào: 12-05-2010 09:27:21
Sư thầy muốn giúp mình nhưng có lẽ sư thầy vốn rất tiết kiệm mà mình lại chưa thực hiện được như thế nên sư thầy không thoải mái lắm. Mình cố gắng \\\"đi nhẹ , nói khẽ, cười duyên\\\", \\\"thực hành tiết kiệm chống lãng phí\\\" thì em nghĩ sư thầy cũng sẽ luôn ủng hộ mình thôi.

Ngủ rồi Hanoi

Trả lời #70 vào: 12-05-2010 08:05:08
@Gaumevidai:Đã nhận nhiệm vụ,15/5 em đi chợ ạ!

@Giám đốc PTT: Thứ 7 Hanoi đăng ký chân đi đặt nước ở chùa.

Ngủ rồi phattaitam

Trả lời #69 vào: 12-05-2010 01:31:52
\\\"Phép có phép nước, gia có gia qui\\\"
\\\"Qua sông thì phải lụy đò\\\"

+ Như xưa, cái thời xưa ấy nay còn đâu. Từ khi nấu bếp củi, từ khi mang nhân đã xay ở nhà, từ khi chỉ nấu một nồi cháo, đến nay đã nấu bằng bếp gas, đã làm và xay nhân ngay tại chùa, đã tăng lên hai nồi cháo, hihi, mình đã thay đổi đấy chứ, có cái phù hợp nhưng cũng có cái chưa tốt. Gần đây việc xay nhân gây tiếng ồn khá lớn, việc thành viên mới chưa rõ nội qui tại chùa, một số việc nho nhỏ với nhà mình mà to to với nhà chùa nữa, có lẽ nhà mình đã hơi vượt quá \\\"gia qui\\\" rồi, hì hì.
Mà để tìm được một địa điểm nấu cháo như hiện tại tại cái đất Hà Nội này thì ơi hỡi khó lắm a - tiến cử quán cơm 2000 - thế nên chúng ta cần thấm nhuần bài viết \\\"Phạm lỗi, xin lỗi và tha thứ\\\" hì hì, dễ thì rất dễ mà khó thì cũng rất khó. Buổi nấu cháo tới, em xin đề xuất là vẫn xay nhân tại chùa nhưng sẽ chuyển máy xay ra phía gian nhà sau cách xa nơi nghỉ ngơi của nhà chùa, tất nhiên sẽ cần trang bị thêm dây điện và phích cắm để dẫn điện ra phía gian nhà sau, hi vọng rằng sẽ giảm bớt tiếng ồn do máy xay gây ra.

P/s: chị chichchoe mang máy xay đi nhé, thử xem tình hình thế nào, đảm bảo thời gian xay không quá lâu, đảm bảo nhân xay nhuyễn và hạn chế tối đa tiếng ồn.

Đã sang hè, vấn đề thiếu điện thiếu nước là vấn đề chung của cả thành phố và nhà chùa cũng không phải ngoại lệ, cũng cần bàn bạc thêm.

+ Tình hình nhân sự: vẫn luôn luôn khủng hoảng về mặt nhận sự, tính ra mỗi buổi cháo cần tối thiểu là 6 nhân sự để chia đều cho 2 viện, đặc biệt là cần 2 nhân sự thực hiện khâu chở nồi về, rồi cả việc lấy nhân cháo nữa.
 Để cải thiện tình hình nhân sự nồi cháo, em xin đề nghị các thành viên nấu cháo miền Bắc từ tuần này thực hiện việc đăng kí đi nấu cháo lên Diễn Đàn. Bắt đầu đăng kí từ thứ 2 hàng tuần, nếu ai đã đăng kí đi nhưng có việc bận đột suất cũng cần thông báo lên dd để các thành viên khác biết.
 Khi đăng kí các thành viên cần ghi rõ:
-   Đi đến chùa nấu cháo (chưa xác định thời gian nhưng sẽ đến)
-   Đi đặt nước (từ 1h kém)
-   Đi lấy nhân và nấu cháo (thường là Siro hoặc Weifuong đi lấy nhân ở nhà cô Hà)
-   Đi đến thẳng viện (ghi rõ đến viện nào)
-   …….
Đây là quyền lợi và nghĩa vụ của tất cả thành viên, rất mong các thành viên nồi cháo ủng hộ và thực hiện.

+ Phát cháo:
Mỗi buổi phát cháo đều chia đều nhân sự đi cho hai viện, vấn đề ở đây là một số thành viên đi viện Việt Đức chưa biết việc đi thông báo cho các bệnh nhân biết về cháo từ thiện. Để khắc phục vấn đề này, yêu cầu thành viên phụ trách (phattaitam và Hanoi) hướng dẫn và nhắc nhở thành viên đi viện Việt Đức thực hiện việc thông báo trên.

Một điều nữa là yêu cầu các thành viên có kinh nghiệm trong việc nấu và phát cháo hướng dẫn cẩn thận cho thành viên mới tham gia nồi cháo. Nhất là trong khâu phát cháo, việc phát cháo nên dành cho thành viên có kinh nghiệm, cẩn thận và khéo tay.

“Công việc sẽ thành công khi công việc đó được trao cho một tập thể biết đoàn kết”
Em xốc lại tinh thần các bạn cái nào, ”các bạn có thời gian rảnh rỗi vào các chiều t7 và chủ nhật hàng tuần, các bạn phân vân không biết làm gì, các bạn đang thừa calo và cần giảm eo, các bạn đang buồn và cần mở rộng mối quan hệ, các bạn thấy thỏa mãn trong cuộc sống và thấy mình cần có trách nhiệm lại với xã hội, các bạn có lòng hảo tâm và muốn chia sẻ tình thương, các bạn có lòng nhiệt huyết và muốn để lòng nhiệt huyết đó còn mãi, với bất kì lý do gì mà bạn đang cần  cho đi một điều gì đó, hãy đến với chúng tôi, đến với nồi cháo từ thiện, mọi mong muốn của các bạn sẽ được thỏa mãn”

Ngủ rồi chichchoe

• Thành Viên Gắn Kết
  • Người Tôi Cưu Mang
  • Thích 1
Trả lời #68 vào: 11-05-2010 21:18:04
Hôm chủ nhật mang nhân về nhà em xay cũng rất nhanh vì nhân rau củ của mình đã luộc chín dừ rồi nên rất mềm, máy xay nhà em (hãng MISUKO) mỗi cối mất khoảng 10s là xong, chỉ mất thời gian để nhân nguội và múc ra, đổ vào thôi. Hôm đó xay khoảng 18 cối. Em nghĩ là mình chịu khó vậy. Hôm tới em cũng sẽ mang máy xay ở nhà đến để làm thử xem.

Ngủ rồi xeđịahình

Trả lời #67 vào: 11-05-2010 14:56:32
Lịch tuần này tạm thời như sau :

T7 : Bugbeer2k8, bệnh viện K
khoavivant, bệnh viện Việt Đức

Cn : nammo, bệnh viện K
nammps, bệnh viện Việt Đức. Bác namps đi VĐ lần đầu. Bác Phát bố trí người dẫn nhé

Bác bugbeer2k8 chạy lần đầu. Bác Phát bố trí người đón ở cổng bệnh viện K.

Ngủ rồi gaumevidai

Trả lời #66 vào: 11-05-2010 14:51:28
Cả nhà ơi! Hình như dạo này Thầy ở chùa có vẻ hơi khó ở nên có phần \\\"dễ\\\" tính hơn ngày trước. Chúng mình thử đi nhẹ, nói khẽ, cười khẽ hơn nữa thử thêm một thời gian nữa xem Thầy có nguội bớt đi không. Còn vụ say nhân thì khó quá nhỉ? Bao nhiêu Gia Cát Lượng đâu hiến kế cho nồi cháo Miền Bắc đi.

Ngủ rồi ThaiDzuy

• BAN QUẢN TRỊ
  • Người Tôi Cưu Mang
  • Thích 15
Trả lời #65 vào: 11-05-2010 08:10:58
Chào các bạn,

Hôm cuối tuần Thaidzuy có tham gia nấu cháo & phát cháo cũng như tìm hiểu và lắng nghe ý kiến của các bạn về tình hình hoạt động. Xin được chia sẻ như sau:

- Tình hình nhân sự: Tuy có vẻ đông nhưng thiếu sự cam kết tham gia của các bạn nên có những hôm nồi cháo thiếu nhân lực trầm trọng. Mặc dù biết đây hoàn toàn dựa trên tinh thần tự nguyện nhưng nếu các bạn xác định tham gia được ngày giờ nào thì ít nhất hôm trước thông báo lên diễn đàn hoặc cho người phụ trách biết mình có thể tham gia khâu nào (đặt nước / ngoáy cháo / phát cháo hay rửa nồi). Một số bạn thực hiện rất tốt việc này, mình mong các thành viên khác cũng lưu ý giùm.

Phụ trách nồi cháo ngày thứ 7: Thành viên Hanoi 090.450.6969
Phụ trách nồi cháo ngày chủ nhật: Thành viên Phattaitam 094.655.5624

- Địa điểm nấu cháo: Có một vài chuyện xảy ra gần đây (máy xay ồn, hao điện...) cũng như việc địa điểm nấu cháo không còn được sự ủng hộ như ngày xưa từ phía chủ nhà. Vì vậy, rất mong các bạn hết sức kiên nhẫn và bình tĩnh trong thời gian nhạy cảm này, tránh làm tăng thêm khoảng cách với chủ nhà. Hy vọng nồi cháo vẫn được sự ủng hộ nhiệt tình như xưa. (trường hợp xấu nhất chúng ta sẽ tìm tới phương án tìm mơi khác)

- Phát cháo: Mọi người có xu hướng thích phát bên viện K hơn (nhanh hơn, đông bệnh nhân hơn) và \\\"xa lánh\\\" Việt Đức. Rất nhiều BN mới bên Việt Đức không biết tới nồi cháo từ thiện này. Hôm thứ 7 vừa rồi Gaumevidai và Thaidzuy lên khoa phòng mời vài câu, thế là các bác đem cặp lồng xuống, hết veo. Mong các bạn để ý thêm.

Rất mong hai bạn phụ trách của hai ngày nấu cháo Phattaitam và Hanoi xốc lại tinh thần các bạn cũng như tăng sự cam kết của các thành viên để đảm bảo các khâu hoạt động tốt, cháo nấu xong đúng giờ, phát tới tay bệnh nhân đúng giờ và chất lượng thơm ngon bổ hợp vệ sinh.

Cảm ơn cả nhà,

Thân,

Từ đây người biết thương người...

Ngủ rồi daisy

Trả lời #64 vào: 11-05-2010 07:20:14
Mình đã đến rồi. Thật sự rất vui và có ý nghĩa. Mọi người cũng rất thân ái. Mình sẽ tham gia nhiều hơn mỗi khi có thời gian rảnh rỗi.

Ngủ rồi phattaitam

Trả lời #63 vào: 10-05-2010 23:55:56
truonggiang093 đã viết:
Trích dẫn
Cho mình tham gia với bạn ơi!!!

Chào mừng bạn đến với nồi cháo từ thiện!

Đây là bài viết giới thiệu về thời gian và địa điểm nấu cháo 3 miền
http://www.nguoitoicuumang.com/index.php?option=com_kunena&Itemid=9&func=view&catid=11&id=337

Bạn ở Hà Nội thì có thể đến với nồi cháo vào 2 buổi chiều ngày thứ 7 và chủ nhật. Lịch nấu cháo là từ 1h chiều tại chùa Thanh Nhàn 318 Đê La Thành Hà Nội, đến 3h30 sẽ chở cháo đến viện để phát.
Tham gia nấu cháo từ thiện là thiện nguyện nên bạn sắp xếp thời gian hợp lý bạn nhé.

:lol:
Rất mong bạn tham gia lâu dài cùng nồi cháo.

PTT.

Ngủ rồi k87yeng

• Thành Viên Gắn Kết
  • Người Tôi Cưu Mang
  • Thích 2
Trả lời #62 vào: 10-05-2010 22:17:13
truonggiang093 đã viết:
Trích dẫn

Xin hỏi bạn truonggiang093 đang ở HN đúng không? Cả Hà Nội, Huế và Tp.HCM đều có nồi cháo từ thiện của nhà mình cả bạn ạ. Bạn không phải sốt ruột vậy đâu, hihi :) . Bạn đọc thông tin về nồi cháo 3 miền tại đây, nếu muốn tham gia bạn liên lạc với người phụ trách nha:
http://www.nguoitoicuumang.com/index.php?option=com_kunena&Itemid=9&func=view&catid=11&id=337

Các thành viên nồi cháo ngoài HN hay \\\"tám\\\" với nhau trong mục này:
http://www.nguoitoicuumang.com/index.php?option=com_kunena&Itemid=9&func=view&catid=11&id=97&limit=7&limitstart=63#forumtop

Dạo quanh diễn đàn mấy vòng chóng mặt là truonggiang093 sẽ nắm được nhiều điều về các hoạt động của nhà mình thôi. Mong bạn mãi đồng hành cùng người tôi cưu mang nhé! :)

À mà tí nữa quên, phụ trách chung của nồi cháo miền Bắc là Phattaitam. Truonggiang093 có thể liên lạc với bạn ấy để tham gia hoạt động. Xin lỗi bạn vì mình là thành viên trong miền Nam, mình không có số phone của phattaitam để cung cấp cho bạn. Cách duy nhất là liên lạc trên diễn đàn thôi bạn ạ.

Thân,

Ngủ rồi truonggiang093

• Thành Viên
  • *
  • Thích 0
Trả lời #61 vào: 10-05-2010 20:04:01

Ngủ rồi truonggiang093

• Thành Viên
  • *
  • Thích 0
Trả lời #60 vào: 10-05-2010 19:54:52
Chào mọi người!
Mình muốn tham gia chương trình nồi cháo từ thiện của các bạn. Cho mình hỏi cách thức tham gia đc không.
Cám ơn nhiều!

How many

• bạn
Trả lời #59 vào: 10-05-2010 18:03:16
Theo em nghĩ thì nồi cháo miền Bắc nên mua một cái máy xay theo hệ máy xay dành cho các bếp ăn công nghiệp. Như vậy sẽ ổn hơn. Cái máy xay này gần giống với cái máy xay của quán cơm 2k trong SG đó ạ.